Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. Cominup

Cominup Advanced Member

Re: Pentax vs Nikon và phần còn lại của thế giới

Anh chụp cái lens của em ah?

Em làm thêm cái 70-300 của sigma có 1t2 nữa là đi bắn bãi biển ngon lành hehe.

2. piratevn

piratevn Advanced Member

3. Amateur

Amateur Advanced Member

Vậy thì nhất trí là mình sẽ đi làm một cặp ha bác? Hy vọng mua nhiều bác Ti Xi Ai để cho giá rẻ , Em thì khoái cái màu đen với double lens hơn
    :lol: :lol:

4. Amateur

Amateur Advanced Member

Hix ! Bác nói làm em lo quá! Vậy còn có pin của ai không tốt được như thế ha bác?
    :roll:

5. HDH

HDH Advanced Member

Topic tăng trang nhanh quá :D . Nhân tiện có câu hỏi của bác OR, em liền lục tìm lại những cái ảnh chụp bằng DLSR và Film, mặc dù không phải là tele 105, nhưng có tiêu cự khoảng 50 -55. Cũng hy vọng nó cho chúng ta cái nhìn khác về máy móc và mầu sắc.

Cái này em chụp bằng K20D, ống 55-300 (lúc đó chắc là 55)

còn cái này em chụp bằng Kodak gold 200 Lei M6 ống Cron 50f2, lúc chụp cái này lười quá nên xấu mất bố cục :lol:

K20D

Lei M6, góc độ khác nhau là khác màu da liền

K20D

Lei M6

Nếu mà quan sát màu kỹ thì em vẫn sẽ thích ................Pentax :lol:, có màu xanh của Fuji, vàng và tẹo đỏ của kodak :D

6. thientoan

thientoan Advanced Member

Nếu đem ảnh chụp của các máy mà so sánh về màu da thì em e rằng các bác còn tốn thời gian lâu lắm... :lol:
    Mỗi ảnh khi chụp đều bị ảnh hưởng bởi nhiệt độ màu (độ K) tại thời điểm chụp, và không ai có thể nói là tại thời điểm mình chụp màu da là đúng nhất cả... :twisted: nếu đánh giá theo kiểu này thì cỡ Nikon D3x hay Canon 1Dmk3 cũng phải còn bị chê dài dài...
    Chưa kể là mỗi người đánh giá một bức ảnh dựa theo màn hình của mình đang sử dụng, liệu các màn hình của mình đang sử dụng có cho ra màu sắc trung thực hay chưa?
    Color profile của phần mềm chỉnh sửa ảnh các bác đang sử dụng đã đúng với color profile đang set-up trong camera không? Nếu không đúng thì những ảnh chụp khi mở bằng phần mềm sửa ảnh có bị convert thành profile của phần mềm sửa ảnh không? Nếu bị convert thì xem như trật lất... (Cái này cũng giống như khi máy chụp film đem đi rọi ảnh, lab có tráng đúng thuốc dành cho film đó hay không? Nếu tráng xong rồi thì khi quét liệu các scanner của các bác đang sử dụng đã set-up chuẩn cho loại film đó chưa? Khi scanner ta có thể tăng giảm màu sắc, độ contrast, sáng tối, sharpness, color control, WB, resolution v.v... tất cả những yếu tố này có thể ảnh hưởng tới hình ảnh output cuối cùng nên lấy kết quả này để so sánh thì theo em cũng không chính xác đâu ạ... :)
    Vài lời mạo muội có gì không phải xin các bác bỏ qua cho...

7. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác Thientoan, có lẽ bác hiểu lầm ý anh em một chút. Nói test máy là test cho vui thôi chứ gặp nhau hàng ngày ngồi nói đểu nhau bằng miệng mãi cũng chán nên cần tìm cái gì đấy chơi cho vui.

Riêng về vụ màu sắc. Em hoàn toàn đồng ý với bác là màu sắc khi chụp phụ thuộc vào các yếu tố mà bác kể (tạm bỏ qua yếu tố phần mềm vì ta đang muốn nói đến các ảnh chưa chỉnh sửa gì). Đấy là lý do máy mới phải có thêm tính năng thay đổi White Balance để người chụp chỉnh lại tùy theo điều kiện chụp (nếu cầu toàn) và thậm chí cho phép dùng 1 tờ giấy trắng để "dạy" cho máy biết đâu là màu trắng thực sự trong bối cảnh đấy. Sở dĩ em đưa màu da người ra ở trên vì đây là thứ ta quen thuộc và dễ nhận biết sự mất tự nhiên nhất. Cái này nói là so máy cho vui chứ thật ra là nói lên kỹ năng của người chụp nữa (và đôi khi cũng vì người chụp không để ý).

Khi nhìn một bức ảnh chụp phong cảnh, trời mây, hoa lá,.... ta có thể nói nó rất thật hay rất đẹp nhưng thật sự là nó gần với bối cảnh thật lúc ấy bao nhiêu thì rất khó phân biệt ngay cả khi nó kém tự nhiên đôi chút. Trái lại, màu da người sẽ nói lên điều ấy dễ dàng hơn nhiều! :)

Kính bác,
    Em Chip

8. triode20

triode20 Advanced Member

1000 lần em khuyên bác đừng chơi Pentax,
    1- Nếu bác không muốn khẩu chiến và ảnh chiến với những bác chụp Ni va Ca (nguyên nhân là toàn hàng khủng đắt mà ảnh cũng chẳng hơn bao nhiêu nên hay chê những hãng nhỏ, đôi khi còn chưa chụp thử bao giờ)
    2- Nếu bác muốn sau này đổi qua Ni hoăc Ca vì bác sẽ tốn rất nhiều tiền và ống kính của Ca và Ni để được cái nước ảnh đẹp, ống Ni và Ca bằng tiền Pentax - bán ở VN rẻ , chụp cho ảnh như compact G10 hoặc 11, thêm nữa ống máy phim của pentax giá hợp lý mà cực đẹp lắp hết cho cả máy số luôn, Ni và Ca bó cò luôn.
    Hơn nữa theo chủ quan của em, nếu bác thích chụp ảnh, chơi ảnh kiểu Sniper ngắm nghía cân chỉnh hoàn hảo rồi đòm phát bằng súng trường thì chơi Pentax, còn bác khoái tốc độ, bóp cò cho nó tằng tằng kiểu AK47 tự động thì chơi Ni và Ka
    Thêm nữa ảnh đẹp hay không là do người chụp, không phải do máy như bác HDH thì em nghĩ chụp bằng compact cũng đẹp
    Em không phủ nhận Ni và Ka nhiều bác chụp cũng rất đẹp nhưng phải nhìu tiền thôi.

Em thì em chẳng chơi Pen , Ni, hay Ca ..em chơi Leica Compact hahahaha...chán thật photo.vn tranh luận cái vụ này từ vài năm nay roài

9. Amateur

Amateur Advanced Member

Hihi, cám ơn bác đã góp ý vì thú thật em cũng có ý nhòm đến leica sau khi bị "tẩu" trong lúc dạo quanh các topic máy ảnh số ở VNphoto ! Nhưng nếu chọn compact thì em sẽ chọn Lumix LX5 cho nó nóng hổi mới ra lò vì anh chàng này có lẽ phục vụ tốt cho em ở thực tế sử dụng 80% là chụp , 20% là loay hoay chọc ngáy !! Lumix 5 cho khả năng full manual , có thể vọc các thông số chỉnh tay vui vẽ đến chán thì thôi ...
    Riêng phần Pentax thì em vẫn đang chờ nhận định của các bác
    Bác cho em xin cái link ảnh compact leica của bác để rộng đường học hỏi không ạ?
    Thân
    Hix , audio chơi 5 năm mới tẩu , còn cái vụ này mới xem thôi đã muốn gia nhập " Tẩu bang " rồi , cứu em với
    :mrgreen:

10. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác chơi mà chờ ý kiến của mọi người nhiều quá thì "tẩu" sớm cũng phải ạ! Chín người mười ý mà! Em thì tham khảo và gạn lọc thông tin ở vài chỗ rồi thích thì "chiến" thôi. Đôi khi cũng phải tự tin vào chính mình một chút ạ! :wink:

11. dom_dom_dem

dom_dom_dem Advanced Member

E xin góp 1 ảnh chụp bằng máy Pentax Optio 750 (PnS). Ảnh này chụp lúc 18h45 ngày cơn bão số 1 tràn vào VN.

12. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Sáng nay đưa con đi học thấy mấy bé sinh hoạt hay hay nên em chộp vài tấm (đang trong giai đoạn tập tành nên đụng đâu chụp đấy) nên tiện cả đôi đường. Mở ra bấm bụp bụp như máy P&S xong mới giật mình không biết là mình đang để chế độ gì! Các tấm này WB em để Auto! :oops:

Một góc trường Mầm non:

Bài thể dục buổi sáng bắt đầu từ rất sớm nếu các bé ở xa (7h20 sáng):

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Một mẫu lăng xăng chạy vào ống kính và diễn rất tự nhiên mà em cũng chẳng biết tên! :)

Tấm dưới này đúng ra đẹp lắm nhưng do ngồi rất gần và các bé chơi đu quay nên em loay hoay chẳng biết đo sáng và lấy nét kiểu gì nên cuối cùng đành chọn giải pháp lấy nét bé trước rồi chờ bé sau tới để chụp nhưng kết quả thì quá kém! :(

14. Teablue

Teablue Advanced Member

Pentax K-x đạt giải DSLR Entry Level trong năm nay nè bác
    http://www.tipa.com/english/awards-sear ... SLR+Camera

15. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Bàn tán mấy trang rồi mà không biết em nó ra sao ? ...
    Chân dung K-x qua một bài review :)

Pentax K-x, máy ảnh DSLR thú vị
    K-x lần đầu tiên phá vỡ quan điểm DSLR là khô khan và đơn điệu khi ra mắt với rất nhiều màu "độc" như đỏ, trắng, xanh… mà chắc chắn khi cầm trên tay không ai là không phải ngoái lại nhìn. Thậm chí đến một số ống kính đi kèm cũng được hãng "vôi ve" lại để đảm bảo hợp màu với thân máy.

Cấu hình của phiên bản DSLR này cũng rất cạnh tranh và ấn tượng, với cơ chế 11 điểm lấy nét, khả năng khử quang sai màu khi lắp ống DA hay DFA và bộ xử lý hình ảnh tiên tiến PRIME II kế thừa từ bản đàn anh K-7. K-x sở hữu cảm biến CMOS 12,4 triệu điểm ảnh và bộ chuyển đổi A/D tích hợp tương tự như cơ chế của Sony, cùng với bộ xử lý hình ảnh mới đủ đảm bảo cho K-x tăng tốc chụp liên tục tới 4,7 khung hình/giây và khả năng quay phim HD 720p 24 khung hình/giây. Dải ISO khá ấn tượng với 100 – 6.400 và có thể mở rộng tới 12.800 khi cần thiết. K-x sử dụng 4 pin tiểu AA và màn hình LCD 2,7 inch.
    Đây là phiên bản khá nhỏ gọn với lớp vỏ được làm bằng nhựa tương tự như các mẫu bình dân của các hãng khác. Tuy vậy K-x khi cầm khá đầm tay với trọng lượng cả pin khoảng 615g, nặng hơn cả các dòng tương tự như Canon 500D hay Nikon D5000 dù kích thước nhỏ hơn hẳn. Mặc dù quay phim HD nhưng K-x không hỗ trợ cổng HDMI, thay vào đó chỉ có duy nhất một cổng kết nối vừa là USB, vừa là giắc Video-out đặc chủng.

K-x không có đèn hỗ trợ lấy nét, thay vào đó chức năng này được tích hợp vào đèn flash và người dùng phải bật lên nếu cần. Công suất đèn ở mức trung bình với khoảng sáng gần 4 mét, tốc độ đồng bộ hơi yếu, chỉ 1/180. Nếu muốn chiếu sáng hiệu quả hơn, người dùng phải đầu tư đèn ngoài ( AF-540FGZ hoặc AF-360FGZ).

Phần lớn các tính năng điều chỉnh từ chỉnh tay, tự động hoàn toàn đến các chế độ mặc cảnh được bố trí ở vòng xoay chế độ ở mặt trên. Với những người mới chụp thì chỉ cần xoay vòng các chế độ này là đã đảm bảo hầu như mọi tình huống cho mọi hoàn cảnh. Ngoài công tắc nguồn, nút chụp ảnh, nút chỉnh sáng AV thì Pentax K-x còn có thêm một nút tùy biến màu xanh đặc trưng của hãng. Nút này có thể tự đặt để chuyển thành nút truy cập nhanh cho các tính năng như xem trước hình, truy cập bộ lọc số, ảnh RAW hay chuyển về điểm nét trung tâm… Mặt sau về cơ bản K-x không có gì khác biệt với các máy Pentax hay thậm chí là các phiên bản DSLR bình dân khác với một số nút truy cập nhanh các chế độ, ngoại trừ việc thêm nút LV để chuyển nhanh sang chế độ ảnh sống Live View, biến K-x thành kiểu máy ảnh du lịch chụp ảnh thông thường.
    Một trong những tính năng đáng chú ý của K-x là các bộ lọc kỹ thuật số với các hiệu ứng giả lập kính lọc khá thú vị như biến ảnh chụp thành ảnh cũ, ảnh mờ (soft focus), ảnh đồ chơi hay cường điệu tương phản… Tính năng chụp ảnh HDR với công nghệ kết hợp 3 ảnh liên tiếp có độ sáng khác nhau cũng khá đáng giá, giúp người chụp có thể có được những bức ảnh mang tính chuyên nghiệp không kém mà không phải lo lắng chuyện "tút" lại ảnh bằng phần mềm. Tuy nhiên, tính năng này chỉ phát huy hiệu quả nhất với những cảnh tĩnh (chủ yếu là ảnh phong cảnh) bởi cơ chế chống rung sẽ không hoạt động và ảnh thu được cũng chỉ được lưu dưới dạng JPEG.
    Tốc độ hoạt động của K-x không chậm nhưng cũng không ấn tượng mấy với thời gian khởi động mất khoảng 0,3 giây, thời gian chụp giữa hai lần với chế độ Live View khoảng 0,6 giây. Tốc độ lấy nét cũng chỉ ở mức trung bình và chỉ tin cậy với điều kiện ánh sáng tốt. Ở điều kiện ánh sáng yếu, đôi khi K-x tìm điểm nét hơi lâu và đặc biệt nếu dùng chế độ Live View thì kiểu lấy nét ở chế độ này thậm chí còn chậm chạp hơn nữa. Một bất tiện của dòng bình dân K-x là ở chỗ điểm lấy nét dù có thể chọn được nhưng lại chỉ hiển thị trên màn hình chứ không hiển thị trong khung ngắm quang nên nếu muốn biết mình đang chỉnh nét ở điểm nào, người dùng lại phải rời mắt khỏi khung ngắm.

Thừa hưởng công nghệ xử lý hình ảnh từ đàn anh K-7 nên chất lượng ảnh của K-x khá ấn tượng. Màu sắc tái tạo tốt tương đương K-7 và không hề thua kém các phiên bản cùng hạng. Chế độ cân bằng trắng mặc định khá tốt trong phần lớn các trường hợp, tuy nhiên chế độ tự động cân bằng trắng lại chỉ ở mức trung bình. Với dải ISO mở rộng tới 12.800, khả năng xử lý nhiễu hạt của K-x tốt, chất lượng ảnh tốt ngay cả khi ISO lên 800. Khi đẩy lên cao hơn tới 6400 hay 12.800, K-x vẫn kiểm soát tốt sự cân bằng giữa nhiễu hạt và độ chi tiết ảnh, qua mặt cả Canon 500D.
    Dù không ra nhiều mẫu như các đại gia như Nikon hay Canon nhưng K-x hoạt động khá trơn tru khi so sánh trong mọi lĩnh vực và tỏ ra đặc biệt nổi trội trong khả năng chụp ảnh với ISO cao. Dù hơi bất tiện với việc không hiển thị điểm nét trên khung ngắm quang và dùng pin tiểu AA thay vì pin xạc Lithium nhưng với thân hình gọn nhẹ, chất lượng hợp lý và nhất là cũng không thiếu ống kính hỗ trợ, K-x xét về tổng thể vẫn là phiên bản DSLR bình dân khá đáng giá của Pentax.
    Nguồn : Nguyễn Hà ( sohoa.net )

Attached Files:

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Nếu là review bằng tiếng Việt thì em không nhĩ nên lấy bài của báo vì nó chỉ chủ yếu đề cập đến tính năng của máy mà chả biết nó thực sự ra sao.

Nếu bác nào muốn tham khảo bài Review tiếng Việt thì em nghĩ có bác này bên Vnphoto có bài review khá thực tế ạ:

http://www.vnphoto.net/reviews_details.php?id=359

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cái này hay nè bác Chip ơi. làm thử vài tấm cho cụ Via hoảng hồn chơi :D

18. HDH

HDH Advanced Member

Đà này chắc bác Chip chuẩn bị sưu tầm một seri ống kính rồi. Bác cứ FA mà gắn lên KX cho em. Khỏi lăn tăn luôn.

19. Cominup

Cominup Advanced Member

Càng đọc em càng thấy cuối cùng không phải là cái body mà là cái lens.

Mà cái lens thì lại do khẩu vị từng người, mục đích sử dụng từng thời điểm ... Nên túm cái gấu lại là bác nào thích loại nào là chơi loại đấy thôi các bác nhể. Mà chơi món này cái chính ko phải là thiết bị, cái chính lại là thời gian đi chụp thôi.

Ông anh trai em vừa gọi điện xong đang lang thang ở Huế, hỏi chụp nhiều ảnh không? Ông ấy cười phá lên rồi bảo toàn đi chụp ảnh dịch vụ thôi, hehe, vì đi theo gia đình nên đâu có những khoảnh khắc thăng hoa, hic híc! Đấy là cái mà ai thích chụp ảnh cũng gặp phải. Thời gian và cảm xúc!

20. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Liệu có đơn giản vậy không bác ơi? Nếu thế thì các hãng họ đua nhau làm ra body mới và giá cả các loại entry level cho tới Top of the line nó chênh nhau đến 5-7 lần là vô lý sao!

Hai cái yếu tố bác đề cập nó là 2 mắt xích không thể tách rời mà mắt xích nào yếu hơn nó sẽ quyết định đến độ bền chung của cả sợi xích ạ! 8)

21. Cominup

Cominup Advanced Member

Dạ, ở đây em nghĩ anh em mình đang bàn về cái body của các hãng khác nhau ở cùng một range chứ không bàn đến các level khác nhau của cùng một hãng.

Chứ đương nhiên nó gấp 5-7 lần tiền thì nó phải có cái hơn chứ ah, hihi.

22. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em cũng ước gì mọi chuyện nó đơn giản được như thế này thì cuộc sống nó thư thái hơn nhiều ạ! :wink:

Em nghĩ tất nhiên hiệu nào cũng có thể chụp được ảnh đẹp nhưng không vì thế mà chúng đều như nhau! 8)

@Bác HDH: hiện tại em nghịch phá với ống kit một thời gian đã. Sau này khi nâng cấp ống kính thì chắc có lẽ em sẽ phải xin phép để làm phiền bác ạ! :)

23. HDH

HDH Advanced Member

Cái 18-55 bác phá thoải mái đi, nhưng FA thì rất khó mua nhất là những cái có chữ limited (mua ở nước ngoài thì đắt, còn mua trong nước thì lâu lâu mới có), nên cứ túm được là ok.

cái link này nói về chiếc FA đầu tiên: FA 43 LTD

http://www.cameraquest.com/pen4319.htm

Cái này là review của hai chiếc tiếp theo FA 31 và 77.

http://www.luminous-landscape.com/colum ... 5-02.shtml

Em đọc xong thấy hay quá nên dịch lại cho anh em Pentax có nguồn động viên. Nếu cần bản dịch thì em PM cho bác nhé.

24. triode20

triode20 Advanced Member

Vài tấm em chụp từ vài năm trước ISTD L Pentax ống M ( em cũng chẳng nhớ ống gì) cũng chẳng biết đã PS chưa hehe

25. triode20

triode20 Advanced Member

Thêm cái nữa cho máu

Share This Page

Loading...