Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Ôi dào, đã bảo là chơi không cần kem đánh răng mà còn cứ lắm lời Mốt với chả miếc :twisted: đâu phải bất cứ ai cầm máy là phải chơi kem đâu hơ hơ nghệ thuật hay không là cái chỗ nớ chứ cứ đem trát mattit đầy vào mặt họ rồi lại bảo đấy mới là nghệ thuật thì có chăng nghệ thuật bả mattit thì có :mrgreen:

2. concerto

concerto Advanced Member

Thời xưa không những là không có kem mà còn không có luôn cái "gương" Eo-Xi-Đi soi soi ở phía sau xem mông má thế nào vừa sau khi chụp để kiểm chứng nữa đấy ... :lol:

3. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Vâng, quả thật các cụ ngày xưa tài thật, một khi đã bấm cò là không có cơ hội thứ 2 nữa. Do vậy em cố lần theo cách các cụ chơi ngày xưa, ấy mới là Nhiếp ảnh còn cứ bả mattit rồi là quét sơn lên thì phải gọi là Hờ.....iếp ảnh mới đúng :mrgreen:

4. concerto

concerto Advanced Member

KHông những thế mà ngày xưa không dễ dắt "dê" mẫu dễ dàng, lâu, và thoải mái như bây giờ :mrgreen: vì thời xưa còn khá nặng suy nghĩ và cách sống "nam nữ thọ thọ bất tương thân" nên cái gì cũng phải nhanh, chính xác, đã vậy phim ngày xưa cũng chả rẻ mà chụp thoải mái để chọn lựa sau đó ... Đây là chưa kể son phấn và lông nheo đuôi ngựa cũng không nhiều, rẻ và đa dạng như bây giờ ... :lol:

5. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Vâng, em nhất trí với ý nội dung của bác concerto nói về thời xưa với Nhiếp ảnh :)
    Đấy chính là cái mà trong Audio hay gọi nôm là Analog :)

Thân,

6. lamlylam

lamlylam Advanced Member

suy luận như thế thì giờ này làm gì có Ipad với laptop, gõ máy đánh chữ để tôn vinh dĩ vãng một thời.
    Chụp phim ngày xưa cũng phải can thiệp trực tiếp trên phim, kỹ thuật phòng tối, hóa chất rửa phim. rồi xử lý màu bằng một đống filter lỉnh kỉnh.

7. Teablue

Teablue Advanced Member

Hồi xưa sóp bằng analog trong lúc chụp bằng filter, lúc rọi ảnh... nên cực hơn nhiều. Bây giờ mọi người cũng làm tương tự rồi nói em chã em chã sóp đặng chứng tỏ mình giỏi :lol:

8. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Nói về Filter nhà em có xài cái HMC của Marumi nhưng là cái Filter để chống bụi chứ không xài Cokin hị hị

Dạ bác với nhà ông lắm có khi lại nhầm một tẹo, em chả nói gì đến cái giỏi hay thấp kém. Em đang nói đến cái thật của cái gọi là Nhiếp ảnh chứ còn bùa ngải thì thiên la địa võng, còn chơi kiểu sơn nước hay để trần là cách chơi chứ không phải là giỏi hay không giỏi :mrgreen:

9. gianker

gianker Advanced Member

Các cụ cứ sang Xóm nhiếp ảnh mà xem ảnh chân dung được chọn làm ảnh tiêu biểu... Các cụ ý lạm dụng kem đánh răng quá, nhiều ảnh không hiểu là còn có phải con người bằng xương bằng thịt không. Nhưng lại rất nhiều người thích.. Thế mới lạ. Như ảnh này ạ: http://xomnhiepanh.com/chan-dung-portra ... 280606.xna

10. Teablue

Teablue Advanced Member

:lol: Tiêu đề Topic này là để mọi người VS máy móc này kia, chứ pót ảnh lên rồi nói em nô sóp rồi kêu máy em vượt trội có mà bằng thừa, sì pam và tự nhận xét thiết bị của mình chưa bằng sóp :lol:

11. gianker

gianker Advanced Member

hí hí, :lol: , thế nên em mới bẩu nay đi mua đĩa phần mềm sốp và đi học sốp thì hiệu quả và rẻ hơn nhiều khi thay đổi máy này ống nọ :D

Đầu năm đùa với các cụ cho vui, chứ im im mãi, chả có cãi cọ gì cũng thấy thiêu thiếu :lol:

12. concerto

concerto Advanced Member

Chả phải tôn vinh dĩ vãng một thời mà là tôn vinh khả năng của người xưa và đặc biệt là tính không ngụy biện ...
    Những cái cụ nghĩ là can thiệp ở trên sẽ ảnh hưởng như thế nào ? Có ra hiệu ứng "kem đánh răng" của Sóp không ?

13. concerto

concerto Advanced Member

Hay là ta bàn về Pen Sóp vs Nai-cân Sóp Vs Phần còn lại của thế giới Sóp được không các bác ?!?! :roll: :lol:

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

...................................

15. concerto

concerto Advanced Member

Cụ có bằng chứng không ? Cụ có biết phim trắng đen ra đời còn trước khi có ... bóng bán dẫn :lol:
    Nhưng thôi bây giờ ta bàn về Pen Sóp Vs Nai Sóp Vs ... Sóp đi cụ cho trình nó lên chút chứ nếu không bị bẩu là thủ cựu bài tân ! :p

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Dạ em chỉ dám góp nhời chứ đâu có dám phán ạ, phán có mà phạm huý chết hê hê. Thôi em không chơi kem đánh răng nên từ bây giờ ra chầu rìa thôi hơ hơ, loặng quặng vào có mà bác lại cho em ăn mattit mới lại thùng sơn vào mặt :mrgreen:

Thời cụ Võ An Ninh thì lấy đâu ra đồ nghề mà sóp với chả soáp, phán thế mà vẫn cứ phán, chả nhẽ bác Chim sinh cùng thời với cụ Võ à :twisted:

@gianker: Rõ chán, ai lại chơi cái kiểu double face thế bao giờ hơ hơ

18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

19. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Dạ, em đã tự xin được cái chân chầu rìa rồi ạ. Hic, phóng viên chiến trường hạng cây ĐA của VNAV như bác mà gọi em là thầy có mà thiên hạ cười cho chả ra cái gì cả hơ hơ :mrgreen:

20. concerto

concerto Advanced Member

Chán cụ quá lại xúi em vào vòng lao lý màu đỏ đó ... :evil:
    Thời thế giới chụp máy trùm mền nhất là trắng đen và ngay cả thời sau này chụp máy trùm mền nhất là từ khổ 8x10 trở lên với ảnh màu Kô-đắc-cờ-rôm thì nhiều tấm là rọi bằng phương pháp mà Tây gọi là con-tắc pờ-rinh đấy chứ chả Sóp với Siếc hoặc Phiu-tơ Phiu-tiếc mà làm dzề ... Còn mà thay đổi thuốc thiếc thì có khi ... khỏi ra hình luôn ...
    Nếu cụ chưa bao giờ đụng tới cái gọi là con-tắc pờ-rinh thì đừng phán bậy nhé ... :lol:

21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

22. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hờ hờ! Em đi công tác không online sáng giờ mà topic vui quá! Lâu lắm rồi không ai tranh luận gì nên có vẻ ai cũng ngứa ngáy! :wink:

Em không có ý kiến gì về có shop hay không shop! Chỉ nói lên quan điểm của em về cách chơi mà em chọn (cho đến thời điểm này thôi).

@Cụ Tea: thế nào là chụp chơi và thế nào là chụp không chơi ạ? Đôi khi 1 tấm ành chụp chơi vẫn có thể thành 1 tấm ảnh để đời hoặc để bán còn đôi khi có những tấm ảnh chụp chủ đích để bán lại không hơn được tấm chụp gọi là "chơi" cụ nhỉ! hihi....

@Cụ Lắm đúng là nhờ có máy tính để chạy shop mà giờ em ngồi trên xe mới vào tám với các cụ được ở 80km/h đây ạ! :lol:

23. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Chuyến này đi em tiện thể cũng bắt được một cô đang tạo dáng để "bảo vệ môi trường" nên post luôn để các cụ hạ hỏa! :wink:

040_Angel @ The Garden Corner

Pentax K-5 & FA35/2​

Mời các cụ tiếp ạ!

24. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Thế các bác không để ý ngày xưa các cụ chụp chân dung, tráng phim - phóng ảnh xong còn phải qua công đoạn ""tút"" ảnh nữa rồi mới trình làng à? Cách đây 20 năm e còn thấy mọi ảnh phóng lớn từ phim ra đều phải qua các bác thợ tút để chấm sửa trực tiếp trên ảnh bằng tay + bút + mực phù hợp. Ai bảo là ngày xưa không có kem đánh răng nào? :lol:

25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Share This Page

Loading...