Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. 208

208 Advanced Member

Hôm gặp mẫu để hẹn chụp thì ko thấy mặt có mụn! Đến khi chụp thì thấy mặt có mụn! Vậy ta sẽ chụp xong rồi xoá mụn hay là bảo mẫu về nhà nặng hết mụn rồi quay lại chụp! Vậy ta nên giữ lại cái bản chất ban đầu là có mụn hay không có mụn! :p

2. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Ấy chết! nhà bác lại lộn giữa sóp và kỹ thuật chụp ảnh rồi hê hê.

Các bác soi giúp em xem cái này có sóp hay không sóp nhé

Attached Files:

3. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Thấy mấy cái chữ, hoặc cái mã vạch tự chế là biết rồi. hihiii. không bóp méo sự thật, nhưng lại mang tiếng tô vẽ thêm

4. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Híc, lại bị mắng là vẽ thêm nữa mới loạ hehe nếu thế thì khác gì bác Chim bẩu "ngày ấy họ rửa ảnh ra xong rồi sóp bằng bút lông" hơ hơ :mrgreen:

5. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@All: các cụ định chuẩn bị cho đóng cửa topic này để đẩy nhà em ra đường đấy ạ? :roll:

@Cụ VNS: ảnh ấy có shop hay không shop thì em thấy nó cũng không đạt về yếu tố kỹ thuật (màu sắc, độ nét, tay máy bị nghiêng,....)! Nếu cụ nói nó đẹp về mặt nghệ thuật theo mắt của cụ thì em xin không có ý kiến! :wink:

6. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hehe, em đưa ví dụ chứ không lại bảo chém gió phần phật rồi là king kiếc gì gì đấy. VNAV chỉ cho có 130kb thì nét thế nào nổi nữa hehehe khẩu 4 cũng khó nét lắm mới lại đang bàn đến sóp chứ có bàn đến nghệ hay gừng đâu bác Chip :)

7. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cụ nào thích chém ảnh nguyên bản thì cứ vào Flickr của em mà chém cho sướng tay ạ!

http://flic.kr/ps/VtZns

Phần lớn ảnh trong đấy của em là chỉ resize thôi đấy ạ! Em nói phần lớn mà không dám nói tất cả là vì có một số tấm em có crop lại cho bố cục tốt hơn, một số tấm thì do có giai đoạn em đú đởn chụp RAW nên phải dùng CameraRAW chuyển thành Jpeg!

Mấy tấm như thế này thì chắc chắn là không động chạm gì đây!

Fly 3

Chụp bằng Pentax K-7 và ống MF 50/1.7 + Tube

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thế nhá, các cụ tranh luận thì gõ bàn phím khe khẽ giúp em tí chứ không các mod lại đóng cửa mất góc này thì nhà em chả có chỗ nào mà vào post hình vẩn vơ rồi hỏi ngây ngô nữa ạ!

9. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Bóng bàn tý thôi mà. Cụ chip chụp con gì mà đẹp, rõ, vậy?
    Trả nhà lại cho cụ Chip đây.

10. Teablue

Teablue Advanced Member

Chém nhẹ: Có vẻ Chíp khoái tông mầu ấm nhỉ.
    Chém nặng: ảnh bị ám vàng do WB kém, thế chụp RAW làm giề

11. lamlylam

lamlylam Advanced Member

ảnh không chỉnh sửa, mà chụp raw là để thử xem chiếm bao nhiêu dung lượng đó mà.

12. Wildbird

Wildbird Advanced Member

...................................

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đỡ nhẹ nhàng: làm sao biết màu sắc thật sự ở ngoài chỗ em chụp thế nào mà nói là ám vàng và WB kém!

Đỡ mạnh mạnh: các ảnh đấy chụp Jpeg và resized thôi chứ không chụp RAW!

PS: Chỉ có 1 giai đoạn lúc còn chơi K-x và bắt đầu chuyển sang K-7 là em có chụp RAW thôi!

14. concerto

concerto Advanced Member

1 lần nữa nó giúp em khẳng định là cụ không đọc kỹ bài của em viết! Câu màu đỏ đó là em viết cho 1 cao thủ bẩu là " ... ảnh phải Sóp khi chụp mẫu thì mới trông được ..." Mong cụ đọc kỹ lại dùm cho ... Ở ngoài đời thì gà hay cuốc thì khi mắc dây thun thì đều tèo tuốt cụ ơi ... Đã vậy dịch cúm gia cầm đang có cơ tái phát nữa ... :lol:

15. Teablue

Teablue Advanced Member

Nắng vàng thì cũng Manual WB lại một tí chứ ít ai giữ nguyên, nhất là chụp con người ta, nhìn giống bị bệnh gan

jpeg cũng chỉnh được chút đĩnh :)

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em đã có đề cập ở đâu đấy là riêng về khoản màu sắc thì không nên chém vì trừ khi là chụp người dễ nhận biết skintone. Chụp các loại khác thì tùy theo cảnh vì không phải ánh sáng nào cũng đoán được! Đấy là chưa kể người chụp thích một tone màu nào đấy nữa lại là chuyện khác. Và quan trọng hơn là khi chém về màu sắc thì đôi khi phải có một màn hình tương đối tốt một chút đã ạ.

PS: em không thích cái ảnh đã được chỉnh sửa. Ngoài ra các ảnh trên em chụp macro 1:1 nên khẩu 8 và đánh flash chứ không có nắng đâu!

17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

...................................

18. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Thấy các bác tranh luận hăng quá, em cũng xin góp vài thiển ý còi.

Thời bác Võ An Ninh thì em không rõ, nhưng từ thập niên 1950s thì ảnh chụp ở hiệu, thời trước gọi là ảnh chụp salon, đều có retouche. Mà nếu có thì bác Ninh chũng chẳng retouche vì bác ấy chụp thể loại ảnh khác. Retouche gồm có retouche film và retouche ảnh. Nói chung, trong nghề ảnh thì kỹ thuật retouche là khó nhất.

Retouche film thì kê lên bàn có mặt phẳng khoảng 40độ, lúc đầu kê miếng gương hắt ảnh sáng tự nhiên lên film và retouche bằng chì Gilberb (B hoặc 2B). Khi có điện thì có thể để đèn neón 3 tấc để làm lúc tối. Trước năm 75 film chụp thường là 6x9, và căn cước là 4x6 (film 120) thì retouche còn dễ. Sau 75 hầu như đề chụp film 135 nên retouche những film rọi ảnh 18x24 hay 24x30 đỏi hỏi trình độ rất kỹ, nếu không thì rọi ra là toi!

Retouche ảnh thì có nhiều sự biến đổi hơn. Ảnh sau khi rọi ra, có khuyết tật như bụi, xước, loang thì phải retouche. Trước 75 hầu hết đều retouche bằng mực (mực tàu) với bút lông. Sửa ảnh kiểu này rất khó, nhất là ảnh nhỏ, không hiệu quả. Nhưng với ảnh lớn (từ 13x18 trở lên) thì rất hay, nhất là retouche chấm hạt (grain). Lúc thợ muốn chấm ảnh kiếm tiền thì riêng khoản này cần luyện ít nhất 2-3 năm học nghề đấy các bác ạ!

Sau năm 75, giới nhiếp ảnh salon bắt đầu chấm ảnh bằng chì (giống như film) với những ảnh nhỏ cho đến 9x12 hoặc 9x14 (card postal) rất hiệu quả. Đó là chấm mịn. Với ảnh lớn vì vẫn phải chấp mực, đặc biệt là ảnh tô màu, phải chấm bằng mực+màu mới không là chết màu của ảnh. Riêng ảnh chụp ngoài trời, nhất là ảnh chụp toàn thân thì hầu như không retouche, trừ phi có hạt bụi to nằm trên mặt khi rọi ảnh :)

Riêng phần này thì bác concerto không phải không có lý. Retouche ảnh lúc trước và photoshop bây giờ đều có mục đích làm giảm khuyết điểm của người được chụp trong ảnh và khiếm khuyết trong quá trình nhiếp ảnh. Tuy nhiên, mức độ, cách thức (cái này thì đương nhiên), và cách thưởng thức thì rất khác nhau. Khi retouche ảnh chân dung (từ 13x18 trơ lên, thậm chí là 9x12) thì phải chấm ảnh grain mới là đúng yêu cầu nghệ thuật. Khi nhìn gần sẽ thấy nổi hạt mực chấm, nhưng để xa vừa tầm nhìn thì sẽ không còn thấy hạt mà ảnh sẽ rất nổi, rất sống động, không bị loang và lỳ. Ngày nay các bức ảnh dùng photo shop đều trái ngược với điều này. Mặt người cực mịn, láng như sáp và đôi lúc rất loang. Đương nhiên, không phải ai sử dụng photoshop cũng như thế, nhưng đại đa số là vậy.

Chụp ảnh salon, ống kính được yêu thích nhất lúc đó, theo em, là Zeis Ikon vì cho tone đẹp và nét không quá sharp. Như thế sẽ rất đỡ mất công retouche xóa mụn, nếp nhăn trên mặt của khách.

Vài giòng chia sẻ với các bác.

Brgds.
    Lonelywolf

19. concerto

concerto Advanced Member

Em nghĩ là to-pích này nó đã lạc đề từ lâu rồi chứ phải mới gì đâu cà do đó cụ cứ yên tâm là nó bình an vô sự .... :lol:
    Này nhé cái hàng tít là "Pen Vs Nai Vs ..." thì chắc các cụ định bàn về máy ảnh và thiết bị máy ảnh từ "Pen Vs Nai Vs ..." chắc không phải định bàn về hãng ví dụ như nhân công hoặc tài chánh của "Pen Vs Nai Vs ..." hoặc có thể là bàn về ảnh chụp được từ thiết bị của hãng "Pen Vs Nai Vs ..." phải không ạ ?

---> Có mấy vấn đề gây ra lạc đề trong to-pích này ngay từ rất sớm:

1- Có nhiều tấm ảnh đã bị Sóp thay đổi màu sắc lẫn độ nét ... ---> Nếu đã là như vậy thì việc đánh giá chất lượng bản thân thiết bị A Vs B Vs C ... hoặc ngay cả ảnh chụp từ thiết bị A Vs B Vs C ... có còn đúng với bản chất vấn đề được đặt ra hay không ?

2- Có nhiều lời bình/chém về bố cục hay gi gì ... ---> Chẳng lẽ thiết bị của hãng A sẽ cho khác bố cục của thiết bị từ hãng B và khác hãng C ?!?!

---> Dịch "lở mồm" (em dùng nguyên từ ngữa của 1 bác) sẽ xảy ra là tất yếu ... :mrgreen:
    Làm sao biết được tấm nào "đạt về màu sắt hay độ nét" hở cụ ? Lấy gì làm chuẩn để so sánh đây?
    Tay máy bị nghiêng là cụ dựa vào nghệ thuật hay kỹ thuật ạ? Cụ có thể mách cho em ở đâu có bán ống kính mà hoàn toàn không méo giá đắt bao nhiêu tiền em cũng mua ?!? :p

20. concerto

concerto Advanced Member

Chúc mừng cho to-pích vì có 1 bài viết rất hay, bổ ích, trung lập và chính xác trong thực tiễn của bác Sói ... :wink:

Trong khoảng tô đậm thì cá nhân em cũng hoàn toàn đồng ý với sở thích của bác Sói. Hậu duệ của dòng Dai Ai-kon này tồn tại đến đời máy phim và ống kính Công-tắc và tiêu biểu nhất là ống kính Cạc-dài 85/1.4 ngàm Công-tắc/Da-si-ca đã trở nên nổi tiếng vì "hiệu ứng" đặc biệt này mà ít ống kính nào cho được ... Đương nhiên do bản chất thu sáng của phim khác tế bào cảm quang của máy Số nên hiệu ứng và chất lượng cũng khác nhau cho dù dùng chung 1 ống kính ... Hơn nữa cũng chính hãng Cạc-Dài này là cha đẻ của cái kính lọc Dai Sóp-ta nổi tiếng có hiệu ứng mờ và rõ trong 1 tấm hình rất đặc trưng thường thích hợp cho hình cưới và đương nhiên Cạc-dài không bao giờ làm chiệng quảng cáo chất lượng ống kính của họ mà gắn cái kính lọc này vào ...

21. Teablue

Teablue Advanced Member

Đánh flash không hiểu sao ảnh lại vàng. Không lẽ đánh flash rồi lại bị phụ thuộc vào mầu sắt của môi trường

22. pc_chip

pc_chip Advanced Member

2 mục này với em thì không có gì cần bàn cãi thêm! Đấy là lý do ngay từ đầu em đã nói muốn xem thử một hiệu máy nào đấy có đặc trưng gì thì không nên dùng ảnh đã qua chỉnh sửa!

Chỗ này thì em nói màu sắc và độ nét không đạt theo ý em! Còn theo ý ai là đạt thì em không dám có ý kiến! Riêng về vụ nghiêng thì nếu vô tình bị nghiêng thì là kỹ thuật cầm máy chưa tốt còn nếu cố tình để nghiêng thì là có nghệ thuật cầm máy (dù có thể có tình huống nó không làm tốt hơn là cầm máy cho ảnh không nghiêng)! :p

23. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Vì làm thay đổi tone màu của ảnh có 3 thông số có thể chỉnh được:

- WB: cái này thì em chỉnh đúng nhiệt độ ánh sáng của flash
    - Jpeg Mode: cái này vẫn sẽ chỉnh được màu sắc ngả sang một màu nào đấy trên cùng 1 WB.
    - Tốc độ chụp: dù có đánh flash rồi thì tốc độ chụp vẫn làm cho ánh sáng môi trường có hay không tác động lên WB của ảnh. Tốc độ chụp càng thấp thì ảnh hưởng của ánh sáng môi trường càng mạnh!

:)

24. concerto

concerto Advanced Member

---> Đấy cụ thấy đấy hàng tít tiêu đề là so sánh "... thiết bị hãng A Vs hãng B Vs C ..." hoặc "... ảnh chụp từ thiết bị hãng A Vs hãng B ..." chứ nào so sánh " ...MẮT/cảm nhận của người A Vs MẮT/cảm nhận của người B ... " . Hơn nữa thao tác hoặc sở thích cầm máy như thế nào thì đâu có dính dáng gì đến mục tiêu và tiêu chí của hàng tít ... Trừ khi cụ bảo "... máy của hãng A cầm dễ bị nghiên hơn máy của hãng B ..." ---> Cụ còn không chịu/biết/khéo bảo vệ mục đích ban đầu cái to-pích của cụ thì cụ tránh/trách sao cho được dịch "lở mồm" ... :mrgreen:

25. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Vâng, nghiêng là hoàn toàn đúng bác ạ hehehe em đứng dưới đường bắn cái xe to đùng cao gần 6m thì chỉ lấy được 1 cạnh thẳng là cái duôi xe chứ làm sao em lấy hết được cả 2 cạnh song song hehehe chỉ có cách là phải đứng trên cái gì gì đấy mà ống kính nằm giữa tâm của cái xe thì may ra mới lấy được cái đầu và cái đít xe nó thẳng hàng hehehe, mới lại em dùng ống Wide 24 hehehe méo là đương nhiên.

Đúng như bác Concerto nói chả có cái ống kính nào là không méo cả vì kiểu gì thì mấy cái thấu kính đều có hình cầu lồi hay lõm hehehe mà đã lồi thì bản thân cái thấu kính nó đã mờ eo sắc rồi hehe méo nhiều hay ít là do cái công nghệ mài và cái chất liệu làm nên thấu kính ấy hehehe

Hoàn hảo cỡ mắt của một (loại động vật khôn nhất hành tinh) mà còn méo huống chi mấy cái thấu kính ấy lại do chính cái méo ấy làm ra thì làm sao không méo được ạ hehehe

Nếu nói đến nét thì post trực tiếp trên VNAV không qua site trung gian mà nó chưa nát vụn cái ảnh là may lắm rồi vì phải bóp từ 6MB xuống còn chưa được 200kb làm sao mà nét nổi hehehe khó cho em quá xá

Share This Page

Loading...