Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. Teablue

Teablue Advanced Member

Vậy là trời ko nắng, chỉnh jpeg Mode theo ý thích ví dụ như vàng giống như chụp ngoài nắng ... :?: Bác làm em buồn ngủ quá :!: . Chúc bác ngủ ngon :D

2. concerto

concerto Advanced Member

Kỳ sau để bám sát chủ đề thì cụ Chíp lúc chụp 1 tấm ảnh nào đó thì phạng luôn 1 cái bộ ô màu chuẩn ngay luôn trong tấm hình cạnh luôn với chủ đề để so sánh màu với luôn giá trị Rờ-Gờ-Bờ để làm bằng so sánh cho chính xác hòng tránh dịch "lở mồm" ... :p

3. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Chính xác! Do anh cậy là mình có thể chỉnh trên máy tính nhiều quá đấy mà! Em thì không muốn chỉnh trên máy tính nên test thử cũng như tìm hiểu kỹ cái máy của em lắm! Mỗi một chế độ Jpeg sẽ có một tone màu riêng mà hiểu kỹ nó ta sẽ thấy sử dụng cái nào sẽ theo mục đích của ta!

@Cụ VNS: hiệu ứng chụm trên lens góc rộng là không có gì phải bàn cãi. Có điều để ảnh không có cảm giác nghiêng (không chủ đích) thì cụ để ý đến đường thẳng nào đấy nằm ở trục thẳng đứng đi qua tâm ảnh. Muốn chủ thể không bị nghiêng như cái ảnh cụ chụp thì phải giữ cho đường thẳng nằm giữa ảnh ấy không bị nghiêng! Cái này thì em áp dụng kiến thức học ở môn hình học không gian, hình học họa hình cũng như kỹ thuật vẽ phối cảnh trong kiến trúc ạ! Thân!

4. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Em đã trình bày tại sao nó méo ạ hehehe tất nhiên là ai chả muốn nó không méo nhưng lúc ấy không thể nào cho nó vào tâm được ạ, rứa mới khó chứ ạ. Bác thử đứng dưới đường rồi nhìn lên cái toà nhà cao tầm 6 tầng xem nó có giống tình trạng của em không hehehe chắc chắn bác sẽ thấy đỉnh toà nhà nó nhỏ hơn cái chân toà nhà nhiều lần hehe hình học đấy ạ. Em post lại 1 tấm đã load lên 1 site trung gian nhưng vẫn bị nhoè do vẫn phải gọt chân cho nó vừa giày ạ :mrgreen:

5. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đơng giản là cạnh nằm giữa ảnh của tòa nhà phía sau nếu lúc chụp cụ giữ được cho nó thẳng đứng thì toàn bộ các cạnh ở 2 bên (kể cả của cái xe bus) sẽ chụm lại (nghiêng vào trong) một cách rất tự nhiên và bức ảnh sẽ không có cảm giác bị nghiêng. Còn chụp xong thế này rồi thì chắc phải tìm phần mềm sửa thì may ra! (Mà em không biết làm)

Đây là một tấm ví dụ em chụp bằng lens 21mm:

6. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hehe em lại lan man cùng bác tí mặc dù biết nó có xa rời chủ đề đang bàn là PS > em chỉ dùng Photoscape để Resize và đưa cái tên người chụp vào thôi, xưa nay em không chơi các phần mềm để tuốt tỉa nên tuyền bị pháo hoài là như rứa ạ :)

Còn muốn nét căng ư, cái này không khó vì nó là bài học đầu tiên về chụp ảnh mà nói ra ai chẳng biết

7. Teablue

Teablue Advanced Member

Phần mềm sửa ảnh nào trong Pentax không có là Chíp không biết làm :D

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@cụ VNS: em đã đưa thêm 1 tấm chụp bằng lens 21 để minh họa cho ý em nói về cái sự nghiêng ở trên để cụ tham khảo ạ!

@Cụ Tea: dạ tại em kém về máy tính ạ! :wink:

9. concerto

concerto Advanced Member

---> Đã nói tới cảm giác thì mỗi người mỗi cảm ---> Cho dù là méo kiểu gì thì méo cũng là méo chứ trong "cảm nhận hoặc/và sở thích" thì khó mà có lý do tranh cãi cái nào hợp lý hơn cái nào vì có người sẽ nêu lý do ".. thà được 1 cạnh thẳng và chấp nhận 3 cạnh kia méo còn hơn là không có cạnh nào thẳng cả ... " ---> Lấy gì cãi đây và cũng không thể bảo người ta là "vô lý" ... ?!?! :lol:
    Cho dù phần mềm có sửa được thì cũng sẽ mất/bớt nội dung/chi tiết hoặc sai trật không gian của tấm hình ---> Giới hạn của Vật lý phải chấp nhận trừ khi dùng thiết bị lẫn không gian chụp khác thì họa may và thậm chí cần đến máy ảnh chụp ... 3 chiều đồng thời không méo !
    Bản chất ống kính Oai để chụp ảnh rộng là đã méo tuyến tính nên cho dù chụp kiểu gì, cách nào ... cũng sẽ méo! ---> Tránh việc phê bình cách méo nào "hay/đẹp/chuẩn" hơn cách méo nào nhất là trong nghệ thuật để phòng ngừa dịch "lở mồm" ... :mrgreen:

10. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Để em giải trình lần cuối hehehe, bác bảo tay máy bị nghiêng em bảo ứ phải. Nghiêng ở đây là méo do cái đặc thù của ống kính góc rộng/Wide lens. Cái em muốn chụp ở đây chính là cái xe Bus, các cạnh của toà nhà hay bất cứ cái gì nằm phía sau nó chỉ là cái nền hay còn gọi là vùng đệm cho cái vật thể chính em muốn ghi lại hình ảnh của nó mà thôi. Nếu chụp theo ý bác thì 2 cạnh đầu và đuôi của xe Bus nó nghiêng hết theo hình chóp cụt hehehe mà ý của em thì không muốn thế vì như thế nó sẽ ra kiểu dị dạng chả giống ai hehe.

Đã chơi Wide thì ắt hẳn nó sẽ méo, còn không muốn méo thì chỉ có cách dùng ống kính Normal thôi, mà Normal thì nó vẫn méo nhưng rất ít và khó phát hiện ra, cái được và cái mất nó luôn song hành cùng nhau và luôn là như thế :mrgreen:

11. concerto

concerto Advanced Member

Cho dù là thiết bị gì hoặc mắc khủng đến chừng nào mà dùng không gian 2 chiều ví dụ như là mặt phẳng (ở đây là máy ảnh/tấm ảnh đang dùng) để diễn tả 1 không gian 3 chiều đều có cơ cho méo, hoặc biến dạng, hoặc không đầy đủ, ... thậm chí tất cả cộng lại ... Trừ khi trong tương lai người ta chụp ảnh đa chiều kiểu như trong hình học họa hình có mặt phẳng hình chiếu bằng, đứng, nghiêng rồi cả 1 đống mặt phẳng xoay và bản thân thiết bị đó cũng không méo thì lúc này họa may ... Hoặc quá lắm là cầm cái máy quay phim đi vòng vòng lẫn trên dưới rồi bỏ vô máy tính xoay xoay lúc xem ảnh ... :mrgreen:

---> Hay là để đi sát vấn đề thì chúng ta bàn chiệng " ... MÉO Pen Vs MÉO Nai Vs MÉO còn lại ..." các bác thấy thế lào ? :p

12. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em đã nói môn học vẽ phối cảnh trong kiến trúc là một môn học đàng hoàng! Vấn đề ở đây chỉ đơn giản là sự chụm lại tại vô cùng của 2 đường thẳng song song! Ống kính Wide bóp méo không gian nên cái điểm vô cùng ấy bị dịch chuyển về gần hơn chứ không nằm ở vô cùng nữa.

Còn cái chuyện méo khó chịu là méo khi ống kính wide bẻ cong các đường thẳng nằm gần rìa ảnh kìa!

Về phần này thì em không tranh luận với cụ nữa vì cụ dùng quan điểm của ông Newton còn em thì học lóm ông Einstein mất rồi! (Đùa với cụ tí cho vui) :p

13. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Cũng khó bác ạ, nhỡ em dùng Nikon Body rồi lại dùng Lens của hãng khác cám vào chụp thì răng bác :)

Tóm lại là Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới phải chơi ảnh chưa PS thì mới thấy cái nào là cái nào chứ nếu mà chơi kem đánh răng PS rồi thì cái nào chả như cái nào thế thì Ni, Pen, Ca, So, Lei hơ hơ đều như nhau cả vì tất cả đều XÀI KEM ĐÁNH RĂNG >rồi thì còn cái gì để so đâu :mrgreen:

14. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cụ đọc lại bài em trả lời cụ Công vừa viết ở trên. Nếu cụ áp dụng cách của em thì cả chiếc xe bus lẫn tòa nhà đều có 2 cạnh song song chụm lại tại một điểm vô cùng ảo nằm ở trục giữa của tấm ảnh và nó sẽ không bị nghiêng! Hiện giờ điểm vô cùng ảo ấy của cụ nó nằm lệch về bên trái của tấm ảnh mất rồi.

Tất nhiên em đã xem nhiều tấm ảnh người ta cũng đặt điểm vô cúng ảo ấy lệch về một bên nhưng đấy là do có chủ đích đàng hoàng!

Em nói thế thôi còn cụ không đồng ý thì tùy cụ!

15. concerto

concerto Advanced Member

Ậy phối cảnh trong kiến trúc cốt chủ yếu là để ... gỡ gạc cho cái không hoàn hảo trong nghệ thuật và thực tế mà thôi và đương nhiên nó cũng không mang tính nhất quán và phụ thuộc vào văn hóa nghệ thuật của mỗi người mỗi quốc gia dân tộc ...
    ---> Để giải quyết vấn đề hữu hiệu hơn thì chỉ việc phạng cái ống kính Tiu/Síp là khỏi tranh cữa ... Lấy cái ống kính Oai Má-mì-già hoặc Pen 645 35/3.5 cộng với thêm 1 cái a-đap-tơ Tiu/Síp là ngoong hơn ngay mờ ... :p

16. concerto

concerto Advanced Member

Lúc này thì phân tích hoặc so sánh rộng ra thêm kiểu như "... MÉO Nai bo-đì Vs MÉO Pen ống kính ..." chẳng hạn ... :lol:
    Cụ ạ nếu chốt như cụ thì cái to-pích này chắc nó không vượt quá 10 trang đâu ợ chứ đâu được vui và dịch "lở mồm" tràn lan như thế này .... :mrgreen:

17. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đây chính là điểm mà em muốn đề cập! Khi đã không thể thể hiện không gian 3 chiều 1 cách thực tế lên không gian 2 chiều thì ta phải chấp nhận 1 cách nào đấy để thể hiện còn không thì không chụp! Cụ có thể nói nó không nhất quán ở nhiều điểm nhưng nó cũng sẽ có những nguyên tắc chung! Sự khác biệt theo cách của cụ và của em ở đây tương tự như sự khác biệt của môn hình học không gian và hình học họa hình vậy!

Attached Files:

18. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Có lẽ tấm này này em chụp gần đúng với ý của bác Chip :) .

Attached Files:

19. concerto

concerto Advanced Member

Cách gì thì cách kiểu gì thì kiểu nhưng hiệu quả hơn vẫn là ... mua thiết bị phù hợp với yêu cầu và ứng dụng ... ! :p

20. Teablue

Teablue Advanced Member

Nếu kiên quyết chỉ dùng "shop" trong máy thì khi xem ảnh của cụ ThanhNVS, bác kê bên phải màng hình cao một tí là trục giữa thẳng dứng ngay. Hoặc dùng Pentax chụp lại hình đó trên màng là thẳng thôi :lol:

21. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Tiếc thay là chuyện đời không phải lúc nào đơn giản đến thế đâu ạ! :p

Gì chứ vụ chụp lại thì em biết nên em làm cho cụ thấy lý do luôn! hihi....

Tuy ta có thể xoay để ảnh bớt cảm giác nghiêng nhưng lúc này có một vấn đề không chỉnh lại được đấy là độ chụm của các đường thẳng song song. Về nguyên tắc thì các đường ở rìa sẽ phải nghiêng nhiều hơn các đường ở trong. Khi đã chụp bằng ống wide bị nghiêng ngay từ đầu thì dù có xoay cho ảnh không nghiêng thì quy luật chụm của các đường thẳng không còn nữa.

Trong bức ảnh trên thì dù có gần như cùng khoảng cách đến trục giữa của ảnh nhưng cạnh trước của xe bus màu trắng lại bị nghiêng vào trong rất nhiều so với cạnh sau (cạnh sau thậm chí còn nghiêng ra ngoài)! Muốn cứu được cái này thì phải tìm phần mềm cho phép kéo dãn mà không làm méo nhiều ảnh thì may ra! Mà cái này thì em cũng không biết vì dốt máy tính! :wink:

Ống trên của cụ VNS mà càng rộng thì khi kéo lại càng thấy rõ hơn vấn đề em mô tả ở trên! (ống cụ ấy chưa rộng lắm đâu)

Attached Files:

File size:
      149,2 KB
      Views:
      76
  22. 208

208 Advanced Member

Em thấy cụ tối ngày cho lo gào thét! Chứ cụ có biết PS nó ra răng? :wink:
    Em gửi thử cụ 2 tấm xem rồi cụ phán giúp em tấm nào là tấm đã làm PS nhé! :p

Attached Files:

23. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Bác dùng từ cũng khá mạnh đấy, cái thú vui thì gào với thét làm gì cho nó nhọc. Đây là kết quả của 2 bức ảnh trên, còn mức độ Shop thế nào cũng khó nói vì bằng mắt thường với màn hình không chuyên về đồ hoạ cũng khó để xác định bao nhiêu %

ASSESSMENT: Class 1 - Image is processed/edited by Adobe Photoshop CS4

Ở bức thứ nhất thì có vài chỗ dễ nhận ra

24. 208

208 Advanced Member

Resize ảnh trong PS thì tất nhiên là phải có cái dòng trên rồi! Vấn đề là em đã làm gì với một trong 2 cô trên! Bác có tìm ra được ko?

25. Teablue

Teablue Advanced Member

Lần sau nhớ reside bằng phần edít trong Nikon luôn cho nó bờ rồ :?

Share This Page

Loading...