Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em thì thấy mới tin! Cái cây 30m của cụ thì em chưa thấy nhưng cái con đường dọc sông, cái cầu treo và cái khu đền thờ gì đấy của cụ thì lúc trước em thấy rồi! (cái chiêu như kiểu dùng Nex quét một phát vài tấm đến vài chục tấm rồi để nó bùa chứ cụ không bùa thì em biết rồi nên không tính nhé)!

:lol:

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

......................................

3. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Cụ VNS và cụ Chim: em nghĩ là em đã trả lời giúp cụ Công cách chụp bằng bài trả lời trước đấy của em rồi đấy thôi! :wink:

Hình kiểu đấy mà đòi là cụ ấy có ngay đấy, đừng đố! :p

4. concerto

concerto Advanced Member

Tích xưa có viết "... có 1 tay cao thủ mất hết ... chỉ vì đòi hình làm bằng ... " :(
    ---> Cụ tin hay không tin thì cũng là chữ "TÙY" !!! :lol:

5. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Vâng, em có đố đâu. Em chỉ không hiểu mần răng mà chụp cái cây như rứa thôi. Bác Chip giải thích là em thông rồi :D

6. concerto

concerto Advanced Member

Khi xưa có 1 cao thủ có chức vị cao lắm cũng bảo em là làm chiệng đó với máy Sô-ly con cóc có chức năng tương tự. Mặc dù hắn sai tưa nhưng em cũng chẳng buồn cãi với hắn vì biết trình hắn cao cực ... Nhưng đây chia xẻ với cụ thì em muốn nói thế này " ... cây cầu đó có người qua lại là ảnh động nếu chụp bằng cái NẾCH-XỜ như cụ phán thì người di động di chuyển trên cầu thì hình người đi sẽ ra răng ?!?! ..." ----> Hy vọng cụ tìm được cái "dốt" của của tay cao thủ đó ... :wink:

7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Trao đổi tí là lại ... thôi... em nghĩ tập trung vào chuyên môn thôi! hix hix....

Đố các cụ tấm này em chụp thời điểm nào trong ngày! :wink:

9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

10. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hehe, em đoán là buối sáng sớm. Tấm này khó nhằn bởi mặt trời gần như bị che khuất vì mây mù nhiều chứ nó mà có nắng thì bác Chip chết với iêm :mrgreen:

Giả nhời như bác Chim thì huề vốn :twisted: chả nhẽ ban đêm !!!!?????

11. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Em thấy trong tấm hình cụ có comment là "just before the light falls" rồi mà :mrgreen:

12. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hì hì, em dấu đầu lại hở đuôi! Định để đường link Flickr thế cho các cụ lên đấy xem EXIF để xem mình trả lời thế nào nhưng không ngờ đường link Flickr đấy lại còn nguyên cả tên gọi của file! :oops:

@Cụ VNS và cụ Chim: hai cụ có vẻ đánh giá thấp khả năng cầm máy của em quá nhỉ! keke.....

Tấm đấy em chụp lúc 6g tối, đứng cầm máy theo thế Kim kê độc lập trên cọc của cái bờ kè kim loại và chụp với tốc 1/13s | ISO800 đấy ạ! Em mà chụp lúc có nắng thì đâu có tệ đến thế! :p

13. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Dạ nào em có dám đánh giá thấp hay cao đâu, chỉ tại cái thời khắc không có nắng để xác định bóng nên em mới phải Edit thành buối sáng hehehe

14. 208

208 Advanced Member

Topic của cụ chip dạo này vui phết! làm em liên tưởng tới môn đá bóng! Ở dưới thì bà con đá ầm ầm, còn ở trên có một vị bình luận viên phán như chắc nịch là "em đá giỏi như đa vít béc căm, huấn luyện là cứ hơn sơ a-lết-phê-gu-sân, cái gì vào tay em thì rồi cũng sẽ là đỉnh của đỉnh " nói đoạn bèn ngồi trên mà phán xuống phải thế này, thế kia! Khi ai đó bảo xuống đá chơi cho vui thì lại bảo "Trình các chú không hiểu được đường bóng của anh" lâu lâu còn tháu cáy khi nhớ lại tuồng xưa tích cũ ! Thế là người dưới cứ đá và được khuyến mãi thêm lời giáo huấn vàng ngọc của vị bình luận viên đỉnh của đỉnh! Cũng may bóng đá chưa bao giờ phát triển nhờ bình luận viên! May thật! :p

Thôi cụ chip ở lại chơi vui vẻ! Đi đá bóng không sợ thua! Chỉ sợ mấy ông bình luận viên miệng nhanh hơn trái bóng thôi! Thôi em dzọt lẹ, kẻo ổng xuống đá bóng một phát thì em mất tất cả! :mrgreen:

15. concerto

concerto Advanced Member

Ối cụ Tám BÌNH LUẬN về bóng đá hay ra phết ... :lol:

16. concerto

concerto Advanced Member

Em rất thích chùa Miên ...
    Em xin mạng phép thêm chút I-kiu bức hình của cụ Chíp ... :)

Attached Files:

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Không có Pen hay Ni em bắn bằng Ip vậy :mrgreen:. Ngồi ngay trên cái Engine làm sao mà nó không cháy được :mrgreen: .

Attached Files:

18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cách chỉnh của bác tuy kéo được phần trên ra để ảnh bớt bị chụm nhưng lại làm cho phần dưới có cảm giác bị tóp vào! Mà nói chung là với 1 lens 35 trên body crop thì không thể hy vọng nó có thể làm mọi việc cái nào cũng tốt như từng cái lens với các tiêu cự chuyên biệt được!

Em thích nó vì đơn giản là nó đủ nhỏ và đủ nhanh để em cầm 1 ống khi đi công tác thôi. Thời gian chụp cũng là tranh thủ lúc nào rảnh rỗi nên cũng không thể lựa nắng, lựa cảnh,..... Do vậy, các cụ có đánh giá thì cũng nhẹ tay bớt dùm ạ!

@Cụ VNS: dù chụp bằng Iphone nhưng em không hiểu là tại sao cụ lại vứt em mẫu ra gần rìa phải anh còn để 1 khoảng trống rất thoáng mát bên tay trái thế kia làm gì ạ? :shock:

19. concerto

concerto Advanced Member

"I-kiu len-sờ" i-kiu được tuốt cho bớt "cảm giác" chụm dưới để thỏa mãn yêu cầu của mỗi cá nhân ... Em chỉ chỉnh chơi cho vui chứ muốn theo yêu cầu cá nhân thì ... dễ ẹc. Hơn nữa chắc gì ngôi tháp đó đó đã song song từ dưới lên trên mà biết đâu hơi phìng trên thì sao ...? :mrgreen:

20. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cá nhân em đã đưa ra là cái lens 35 nhà em nó có méo nhưng méo như thế với 1 ống 35 mà gọi là cong vòng thì đúng là cụ chủ quan duy ý chí! Còn cụ có ống 21 méo dưới 0.5% thì em mà hiểu theo quan điểm của cụ cũng là méo mà thôi! Em tưởng cụ có cái ống nào không méo tẹo nào nên chê chứ! :p

21. concerto

concerto Advanced Member

Cong trong ống kính có mấy loại cong ... Em diễn tả "cong vòng" là 1 "dạng" cong chứ không phải là "mức độ" cong ---> Coi chừng "ông nói gà bà nói vịt" dễ sinh ra dịch "lở mồm" :mrgreen:
    Giữa 0.5% và 0.85% có thể giống nhau về "dạng" cong nhưng có khác nhau về "mức độ" cụ ơi ... :lol:

Nhân em và cụ đang bàn về ống kính nào méo với chả không méo em xin dâng cụ 1 ống kính khi xưa em đã từng sở hữu nhưng vì yêu cầu không cần thiết nhất là lúc túng quẫn kẹt tiền em đã bán tuốt bây giờ lại thấy tiếc nhưng sắm lại thì chát quá ... Giá em nó khoảng 1600 Ô-bá-mà đương nhiên là so với Lai-ca Lai-kiết thì còn rẻ chán. Tiêu cự 16mm chứ chả phải 50, 35 hay 21mm gì đây nhé và là chuẩn toàn khung chứ không phải chuẩn chặt cụp hay gì gì đâu nhé ... Hình là biểu diễn méo cho khổ "toàn khung" nên trục hoành đến hơn 20mm chứ khổ "cắt cúp" thì chỉ đến 13mm ---> Cụ có thể xem trục hoành từ 0 - 13mm xem nó méo bao nhiêu phần % nhé ... Em nghĩ nhà in cần in biểu đồ nét hơn chút để cụ còn đòi 0,0x% cho nó méo tí để còn cớ mà thảo lộn với em ... :lol:

Attached Files:

22. concerto

concerto Advanced Member

Cái xe này làm em liên tưởng tới hình dạng con tê giác ... Mà tê giác thì hình như có cái sừng trên mũi thì phải ... :roll: :mrgreen:

23. concerto

concerto Advanced Member

Tặng cụ Chíp thêm tấm này cho vui. Thật sự là em rất thích xem hình của thiên hạ vì mỗi người có 1 cái nhìn về cái đẹp khác nhau nên em không bao giờ chém hình ai "đẹp" hình ai "xấu" cả vì chính chủ nhân tấm hình mới đủ tư cách làm điều đó trừ khi đem ảnh đi thi thì BGK sẽ là người làm việc đó ... :wink:

Attached Files:

24. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Báo cáo cụ, trên đường ra Cafe em gặp cô này với đám vệ sỹ dày đặc xung quanh hehehe tranh thủ pặc 1 nhát chứ nào có dám bố cục hehehe đây là ảnh em chưa Crop trình cụ xem hehe em này vừa lên báo là "cởi áo vì môi trường" gì gì đấy bẩm cụ

Attached Files:

25. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Ok. Nếu cụ giải thích sớm thì đã không phải mỏi tay đánh máy! Em tưởng cụ nói nó cong nhiều nên mới cãi vì em thấy người ta đánh giá mức độ méo thế là trung bình.... thấp!

Méo là méo! Với em thì 0.85% có thể chưa nhiều nhưng cụ cho là nhiều! Biết đâu có cụ nào đấy thấy 0.01% đã là nhiều thì sao! :p

Ừm ống thế này thì đúng là ít méo thật nhưng chắc là chỉ được mỗi cái ít méo thôi cụ nhỉ! Còn các khoản khác của một ống kính thì chắc là tệ lắm! Nhét cho lắm thấu kính vào để sửa méo quang học thế thì còn gì là ảnh con nhà người ta! hihihi.....

Attached Files:

Share This Page

Loading...