Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Hehe có 3 em mẫu cơ nhưng em không dám dí cái Phone vào sợ bị đập vỡ cái A lô thì khổ, em kia còn chơi Bikini đỏ chót thượng lên cái "xe 3 gác" ấy :mrgreen:. Phải chi lúc ấy có bác Chim gí cái súng dài ngoằng vào thì ngon ngay hehe đảm bảo mấy em ấy còn diễn bão hơn vụ tê giác nữa :mrgreen:

2. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Khi nào cụ làm giám khảo cuộc thi nào đấy thì nói em biết để em chụp kiểu gửi đi cho cụ chấm! :p

Mà cụ cũng không cần IQ mấy cái ảnh của em nữa đâu vì sửa được cái này lại làm mất cái kia nhìn rất khó chịu! Lần sau cụ muốn soi độ cong (barrel distortion - bất kỳ ít hay nhiều) thì nói em sớm để em bật tính năng Lens Barrel Distortion Correction trong máy Pentax của em trước khi chụp rồi gửi riêng cho cụ 1 tấm nhìn cho đỡ mất công load vào máy tính chỉnh sửa! Để thời gian chỉnh ảnh ấy truyền đạt thêm kinh nghiệm về món khác cho em út học hỏi tốt hơn nhiều mà em út bọn em lại còn cảm ơn! :wink:

PS: em thì chọn lens chủ yếu là dựa trên cân bằng giữa chất lượng ảnh và tính gọn nhẹ. Do vậy cả lens 21 và 70 của em hiện giờ đều là lens pancake!

3. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thà cụ đưa luôn tấm này lên thì ai cũng biết là chụp lén nên sẽ không có ý kiến gì nhiều. Ảnh đã crop rồi mà lại chọn kiểu crop thế kia thì đúng là em nghĩ mãi vẫn không hiểu tại sao!!!! :p (Cái này là em thắc mắc nên hỏi chứ không dám chém chặt gì cụ về vụ bố cục đâu nhé - món đấy em chưa đủ trình để chém) keke......

4. concerto

concerto Advanced Member

Trong phần phán màu đỏ thì em đố cụ làm được với bất cứ chức năng nào trên máy ảnh đương thời đấy !!! Cái này em nói nghiêm túc! :wink:

Với hình em sửa thì cụ thấy bực mình nhưng hình nguyên của cụ méo đổ thì cá nhân em lại trông bực mình nhưng vì em thích nội dung tấm hình nên em i-kiu lại để xem ngoài ra biết đâu có người thích nội dung tấm hình của cụ nhưng lại có cách nhìn giống em thì sao ... Cách của em là dùng pp "mặt phẳng xoay" trong hình học họa hình để chiếu ... ---> Cái bực mình của cụ và của em chỉ mang tính tương đối ... :lol:

5. concerto

concerto Advanced Member

Phần màu đỏ cụ đoán ... LẦM to rồi! Em e rằng chất lượng quang học của nó vượt cái 35mm của cụ đấy và nhất là độ nét thì ... cơ đâu đó có độ MTF với 40 dòng/mm lên đến hơn 70%. Em dám chắc là nó đạt gần tới ngưỡng Vật Lý về lý thuyết quang học và nếu có kém vài % so với lý thuyết chỉ là còn yếu tố chính xác lúc gia công và độ hoàn hảo của mặt thủy tinh sau khi mài xong ... Và em nó dùng "rất nhiều" thấu kính tổng cộng ... NĂM thấu kính tất cả! :oops:

6. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Vâng gửi cụ cái đoạn trong Manual của Pentax:

Đây là chỗ để chỉnh ạ:

Hiệu quả thì có thể lúc nhiều lúc ít nhưng chắc chắn là có hệu quả vì đã dùng rồi.

Attached Files:

7. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Ồ, thì xem như em lầm vì em không biết ống đấy là thế nào thôi! Cụ nói thế thì em biết rồi. Giờ chỉ còn chờ xem ảnh của nó so với ảnh của ống méo nhiều hơn nó tí xem thế nào nữa là em xin chịu thua cụ game này và chờ phục thù ở game khác thôi! :lol:

Cái lens FA35/2 của em list price có hơn $300 Obama mà so với em $1K6 Obama thế thì tội cho cái lens 1K6 quá cụ ơi! hihi......

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thôi em không tranh luận với cụ nữa! Em sang chỗ này tĩnh tâm và vào topic "Lễ chùa đầu năm" với cụ Hook thư giãn xíu để còn đi cày kiếm tiền mà mua lens hay linh kiện DIY đây.

Quan Su Pagoda - Main Gate

Pentax K-5 & FA35/2​

9. concerto

concerto Advanced Member

Cụ ơi cụ lấy ống kính tiêu cự 35mm đi so giá tiền với ống kính 16mm hở cụ ?!?!
    Cụ xem thử ống kính Rộng của nhà Pen ví dụ như 18mm so giá tiền với ống kính 35mm của cụ thì chênh lệch như thế nào nhé; và xem thử cái Rộng 18mm nhà Pen xem có nét hơn và ít méo hơn cái 35mm của cụ không nữa nhé ... Nếu mà nó vừa không nét bằng, méo cũng hơn và mắc hơn thì chơi đồ từ hãng Pen làm chi cho nó phí tiền ... :lol: Trừ khi so sánh của cụ là khập khễnh ...

10. concerto

concerto Advanced Member

Nhưng hình vừa đổ nghiêng vừa méo mà cái em đang làm và ý em muốn nói thì cái Mê-nu nó nằm ở chỗ nào trên cái thân Pen hở cụ ?!?! :lol:
    Chứ cái len-xờ co-rếc-sân trong máy thì nhiều và phổ thông lém gồi ai mà chả biết ... Thậm chí nó không cần để lòi ra mê-nu mà chính hãng sx đã âm thầm cài đặt sẵn chức năng trong thân máy lúc xử lý ảnh tương thích với 1 ống kính của chính hãng nào đó ... Nhưng ảnh nghiêng đổ thì bó tay! :oops:

11. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Giữa Barrel Distortion và Đổ nghiêng chẳng thể đánh đồng là 1 được! Thế nên cụ lại chơi trò chạy vòng quanh rồi. Em thua thì em đã nhận thua chứ đâu chơi trò cãi lòng vòng kiểu "Cụ làm ơn cho em xem 2 tấm ảnh so sánh 2 ống ấy xem trong cùng 1 cảnh chụp thì ống méo 0.0x % và ống méo 1.xx% nó khác nhau thế nào đâu"! :p

Thôi, cụ thích thắng thì để em nhận thua luôn cho cụ khỏi mất công đánh máy! Cụ có ảnh của cụ thì cho em xem để học hỏi với nhé! 8)

12. pc_chip

pc_chip Advanced Member

À muốn hình không đổ nghiêng thì dễ lắm:

1. Hoặc là không chụp mà chỉ ngồi chém!

2. Hoặc là tìm thang bắc lên để có được góc chụp sao cho mặt phẳng vuông góc và đi qua giữa sensor nó nằm ngang với đường chân trời (giả sử các kiến trúc cần chụp họ xây đừng có bị đổ so với đường chân trời). Nếu không tìm được góc chụp như thế thì trở lại phương án 1.

Em thấy có rất nhiều người chọn phương án 1 rồi đấy cụ ạ! :wink:

13. concerto

concerto Advanced Member

Rõ ràng là em làm được cả 2 với I-kiu len-sờ đấy thay chứ nào mà chạy vòng quanh đâu nào ... ?!?!
    Thực tế chụp ảnh thì vấn đề méo vòng do ống kính và đổ hình là chiệng xảy ra cơm bữa đấy thay ... ---> Nếu ta có cách nào đó mà chụp hoặc sửa được cà 2 cùng 1 lúc thì là chiệng không phải là vô ích ...

Còn vụ ống kính méo 0,0x% và mấy phần trăm thì cho dù nó không méo vòng hay méo gì gì thì cũng ... đổ ---> nên em bán nó đi và càng không khoe ảnh với cụ vì với giá 1K6 em tìm được cách khác hữu hiệu hơn tối thiểu là tính hữu hiệu đó đúng/phù hợp với yêu cầu của em ... Một ví dụ điển hình là cái ống kính 16mm méo 0,0x% đó chụp không được tấm hình cây cầu treo của em mà cụ đã từng bẩu là dùng NẾCH-XỜ ---> Nói thế mong cụ hiểu ý em ... :D

14. concerto

concerto Advanced Member

Đấy có thế ... Khi người ta "nóng" lên thì người ta mới bật được cái mà người ta đã biết nhưng cứ nghĩ là không thể ... :wink:
    ---> Em ví dụ nếu mấy tấm hình cụ đã chụp và với thiết bị hoặc/và ống kính cụ đang có sẵn thì việc cần thêm chỉ là cái cây gậy hoặc cây gì đó buộc cái máy ảnh vào để nâng độ cao là chụp được mà đỡ/không bị đổ ngay chứ chẳng cần phải chọn phương án 1 ... --> Cái này khả thi chứ không phải không tưởng !!!
    Còn nếu chịu khó công tâm nghiên cứu và đầu tư thêm thì sẽ có những phương pháp/án khác ... :wink:

15. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

:D :D câu này chí lí thật!!!!

Nếu dùng ống kính Tilt shift thì có thể hạn chế được phần nào độ méo trong điều kiện không thể nào bắc thang được hehe

Attached Files:

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

......................................

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Đây là tấm ảnh ví dụ cho cái Tilt Shift lens. Tấm bên trái chụp không có Tilt và tấm bên phải đã có Tilt.

Attached Files:

18. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Cái này chắc phải độ hệ thống cột điện có điều khiển đi kèm cáp quang và cái Monitor để ngồi dưới gốc cây vừa xoay vừa Focus bác Chim ạ :mrgreen: :mrgreen:

Cái khó là khi chưa có ý tưởng, một khi đã có ý tưởng thì có thể Do it by yourself cơ mà bác Chim :mrgreen:

19. concerto

concerto Advanced Member

---> Thế em mới nói chịu khó công tâm và đầu tư là thế nếu không muốn bắc thang hoặc móc trên cây ...
    ---> Chẳng ai rảnh mà vào đây chém cả! Và quan trọng là nếu "dốt" mà chém ẩu hoặc kiểu như lựa chọn 1 của cụ Chíp là người ta quật lại thì ... :wink:

Attached Files:

20. concerto

concerto Advanced Member

Chịu khó suy nghĩ 1 chút đi cụ Chim!!! Hay là cụ chuyên chém nên nghĩ ai cũng chém như cụ ?!?! :lol:
    Cụ quyên là cụ đang dùng ống kính Rộng nhé ---> Cụ nên học lại cơ bản về kỹ thuật nhiếp ảnh nhất là tính năng, tính chất, và ứng dụng của ống kính Rộng rồi vô đây chém nhe cụ ... Mách thêm cho cụ cái nữa này là chắc cụ cũng thấy mấy tay nhà báo phải chen lấn dơ máy cao khỏi đầu tối đa hỏa lực đẻ hy vọng săn được tấm ảnh và nhất là thời chụp phim khi chưa có cái màng Lờ-Cờ-Dờ xoay vặn vẹo để mà ngắm nghía bố cục hoặc lấy nét đâu nhé nhưng sao vẫn có hình ra báo "ào ào như cầu ao rửa ..." vậy hả cụ ?!?! :lol:

21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

22. concerto

concerto Advanced Member

Đến đây thì em bó tay với cụ!!! Hơn nữa em chụp hình bằng thiết bị máy ảnh chứ không phải bằng Gúc !!!
    Nếu nói như cụ thì ống kính Rộng chụp phim hay chụp gì gì chắc không chụp được cho máy số chắc ... Và nói như cụ thì chắc lấy nét cho chụp cho phim khác lấy nét cho chụp máy Số chắc ?!?! :roll:

23. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Nhưng ảnh kiểu này thì dòm chán lắm bác ạ, nom nó cứ như kiểu X-Man ấy :mrgreen: :mrgreen:

24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Share This Page

Loading...