Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

......................................

2. concerto

concerto Advanced Member

Cụ làm ơn đọc lại tính chất ống kính Rộng giúp em cái ... Em xin nhắc lại lần thứ 2 !!! :lol:
    ---> Có cụ nào giúp cụ Chim với !!! :(

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

4. concerto

concerto Advanced Member

Ngứa tay quậy cái chơi nhe cụ Thanh :D . Nhà thờ con gà bây giờ đã khác xưa ...

Attached Files:

5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

6. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Sharpness tí là nó lại nét ngay thôi bác Chim :mrgreen:

7. concerto

concerto Advanced Member

Nếu cụ cho em cái tập tin dạng Ro hoặc Típ và đủ điểm ảnh thì em sẽ mần cho ra răng ..
    Cụ Chíp bẩu "... trên Mê-niu máy ảnh sẽ có ...." Còn không thì các cao thủ có máu mặt cũng thường bẩu trong Mê-niu Gúc ... :lol:

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Úi, về khoản góc rộng này thì em thấy cụ Chim chụp ...... nghiêng...... rất ổn định ạ! (do cụ không canh được quy luật chụm ở 2 cạnh của ảnh nên tấm nào cũng bị nghiêng). Về khoản lấy nét của lens góc rộng thì cụ Chim sai đứt đuôi con nòng nọc rồi. Cụ tìm hiểu thêm về tương quan giữa: tiêu cự, DOF, Hyper Focal, khẩu và khoảng cách đến vật cần chụp thì sẽ hiểu ý cụ Công nói!

@Cụ Công: như em đã nói, menu trong máy ảnh là để chỉnh Barrel Distortion chứ không phải chỉnh độ chụm do hiệu ứng quang học gây ra! Chỉ vì cụ bảo em là cái Barrel Distortion không chỉnh được trên máy nên em phải đưa dẫn chứng ra. Cụ chịu khó đọc kỹ lại bài em viết thì sẽ hiểu. Em nói cụ chạy loanh quanh cũng là vì phía trên thì cụ tô phần cong (do barrel distortion) của em và bảo máy không chỉnh được còn dưới thì lại bảo là nghiêng (thật ra phải gọi chính xác là chụm) và cong! Ảnh chụm lại nếu đặt máy đúng vẫn không nghiêng và vẫn nghiêng nếu không nắm được quy luật chụm!

Nói chung cụ cứ loanh quanh, lẫn lộn (hoặc cố tình lẫn lộn) giữa các khái niệm: chụm vs nghiêng, chụm vs cong (do barrel distortion) thì tất nhiên em không tranh luận nữa!

Ps: cách chỉnh ảnh của cụ Công rất tốt vì nó giúp cho ta hiệu chỉnh cách mắt ta nhìn mọi vật! Theo cách của cụ thì nếu nhìn 2 vỉa hè của con đường ngắn lẫn con đường dài thì nó đều như nhau do khoảng cách giữa 2 vỉa hè không thay đổi nên nó sẽ không bao giờ chụm vào nhau. Cụ thích chỉnh ảnh cho vừa mắt nhìn thì cứ chỉnh ảnh của cụ rồi post lên đây cho bọn em xem còn ảnh của bọn em thì em đề nghị là cụ không chỉnh nữa giúp nhé! Em nói thế chắc cụ hiểu ý em.

Cảm ơn cụ nhiều.

9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

10. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Tấm ảnh này của cụ nhờ góc đặt máy nằm ngang nên mặt phẳng vuông góc với sensor nó cũng nằm ngang. Chính vì thế ảnh sẽ không bị chụm ở trên hay bị chụm ở dưới. Nếu cụ hất máy lên thì mọi thứ sẽ chụm ở trên còn chúc máy xuống một tí thì mọi thứ sẽ chụm lại ở phía dưới.

Về tránh sự nghiêng (vẫn chụm lại nhưng không phải méo nhé) lens góc rộng hay lens tương đối rộng thì cụ xem lại phần em bàn về tấm ảnh chụp xe điện bị nghiêng của cụ VNS sẽ hiểu. Hiện tượng chụm này thì ngay cả lens không méo tí nào (distortion 0%) thì cũng bị vì nó đơn giản là do hiệu ứng quang học như mắt nhìn vậy (cái gì ở gần thì to, ở xa thì nhỏ). Người ta chỉ nói lens méo khi lens của cụ uốn cong các đường thẳng nằm gần rìa ảnh kìa. Về khoản méo này thì hoặc nhờ máy chụp ảnh chỉnh giúp hoặc tránh góc chụp có các đường thẳng song song nằm gần rìa ảnh.

Về phần lấy nét, do lens góc càng rộng thì có độ sâu ảnh rõ càng lớn nên khi khép khẩu lại (ví dụ như f8 trở lên) thì thậm chí cứ vặn lens ra vô cực rồi chụp mà không cần quan tâm nhiều đến việc lấy nét do gần như cái gì ngằm ngoài 2-3m trở đi đều tương đối nét như nhau. Nếu cụ để ý các lens có thước đo khoảng cách lấy nét sẽ thấy: các lens góc rộng thì thậm chí chỉ có đến 1.5m hoặc 2m là đã nhảy ra ngay đến vô cùng luôn trong khi các lens tele thì nó đôi khi có số to như 10-20m trên vòng khoảng cách trên lens. Thật ra nếu tìm hiểu kỹ thêm thì chỉnh lens ra vô cực không phải là điểm cho độ sâu ảnh nét là lớn nhất mà chỉnh về đúng hyper focal mới là chỗ cho độ sâu ảnh nét lớn nhất. Tuy vậy, cái hyper focal này em thấy khó tìm, khó nhớ (do nó thay đổi theo tiêu cự và khẩu) nên em thường dùng cách cho ra vô cùng rồi vặn ngược lại tí xíu! :wink:

Loạt ảnh phong cảnh trước đây em chụp ở Sing với cái ống MF 24mm cũng dùng cách để khẩu 8-11, vặn lens ra gần vô cực đưa máy lên rồi chụp thôi. Khỏi quan tâm gì đến chuyện lấy nét cả.

11. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hoàn toàn nhất trí với bác Chip về các trải nghiệm trên. Do vậy em khoái xơi cái Fix Wide hơn là Tele nhưng đối với Lens của Nikon thì 1 vài loại Fix hay bị hiện tượng không nét ngay ở vô cực mà phải đá ngược lại cái Hyper focal như bác nói nếu không thì vẫn bị out > bây giờ em chỉ giữ 1 ống AFS duy nhất của Nikon để cận chiến và đánh nhanh, cái Fix MF còn lại em dùng hãng khác hehe đá nhẹ là nét ngay ở vô cực khỏi cần suy nghĩ :)

12. Wildbird

Wildbird Advanced Member

13. concerto

concerto Advanced Member

Em không phải là không đọc kỹ bài của cụ mà cụ cố tình bảo là chức năng Be-rồ Địt-to-sân của cụ bật cái rụp lên là làm được cái việc em I-kiu là sửa được cả méo do ống kính lẫn nghiêng góc chụm/đổ/nghiêng hay gì gì ... nên em mới bảo là mê-nu máy ảnh nó không làm được là thế vì nó chỉ làm được tương đối chức năng sửa méo ống kính và chức này trên máy kiểu này đã có từ rất lâu tối thiểu trước cái thân máy của cụ ---> Một lần nữa "ông nói gà bà nói vịt" là dễ sinh dịch "lở mồm" :mrgreen:
    Nghiêng hay chụm hay đổ đều là 1 dạng của không gian 3 chiều khi thay đổi góc nhìn, mặt phẳng chiếu, độ cong nếu có của con mắt hoặc thấu kính và rất nhiều thứ và đương nhiên ai có cặp mắt trông được đều nhận biết điều này chứ chẳng cần phải học mới biết quy luật vì bản năng con người đã nhận thức từ điều đó rất lâu (lâu hơn bao nhiêu ngàn năm so với ngày có bộ môn đồ họa và hình học họa hình). ---> Cụ nguyên tắc là trông đồ họa của cụ là phải chụm thế này thế kia chỉ là tìm 1 mặt phẳng nào đó để "chiếu" hy vọng lấy cái chung được giới chuyên ngành của cụ chấp nhận trong khi I-kiu của em là tìm 1 mặt phẳng chiếu khác hoàn hảo hơn với những người thấy hoàn hảo hơn mà thôi ... ---> Cụ cứ đòi cãi lấy được mà bảo em là chạy loanh quanh là thía nào ?!?!
    Em hứa là em sẽ không chỉnh ảnh của cụ nữa nhưng ảnh của cụ khác thì em tiếp tục :mrgreen:
    Quan sát vật trên đời không chỉ đứng yên một chỗ nhìn từ từ gần đến xa xăm mà còn cách nhìn từ không ảnh xuống hoặc ở độ cao khác nhau ---> đường ngắn hoặc đường dài vẫn có thể đều nhìn thấy song song chứ không phải là chỉ có 1 nhận định là chụm lại hoặc gặp nhau ở vô cùng ... ví dụ như chụp không ảnh kiểu như Gúc Địa Cầu chẳng hạng ---> Vấn đề chỉ là tìm mặt phẳng chiếu thích hợp mà thôi :wink:

14. concerto

concerto Advanced Member

---> Đấy có thế cho cái ống kính Rông vậy đấy mà có 1 số cụ cứ thích cãi hoặc hỏi khó em hoặc bảo em không thể làm cái này cái kia mà bảo em chỉ biết Gúc chi chả biết nữa ... ?!?! :lol:

À các cụ mới chì bày cách cho cụ Chim về việc chụp ảnh rõ bằng "vùng ảnh rộng" của ống kính Rộng nhưng còn về vụ cụ Chim lăng tăng vì "cây rung" nữa ... ? Mong các cụ giúp thì giúp cho chót :D

15. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Các thầy có cao kiến gì giúp em tấm này không, chụp xong xem lại mới thấy méo quá, tiếc mà không có cơ hội sửa sai lần nữa :)

Attached Files:

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Gớm! cứ õng ẹo như mấy cô cởi vì môi trường ấy :twisted: chém thì cứ chém, em đầy sẹo rồi chả ngán :mrgreen: :lol:

18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

19. concerto

concerto Advanced Member

Em thích cái phần màu xanh của cụ. Với em quan trọng nhất khi cơ hội chụp chỉ đến có 1 lần thì "chụp sao cho có hình" là quan trọng nhất vì xoay xở để hòng chụp "cho đẹp" e rằng cơ hội không còn thì khỏi chụp e còn tệ hơn là so với tấm hình méo mó xẹo xọ ... Mà thực sự tấm của cụ Thanh không tệ tí nào đâu nhé vì cũng chụm như ai ! Và em cũng đố các cụ nào đang lúc đó xài ống kính chân dung hoặc ngay cả tiêu cự chuẩn mà chụp được ra đầy đủ như cụ Thanh đấy !?!? ---> "Hình đủ nội dung nhưng hơi cong" VS "hình không đủ nội dung nhưng không/ít cong hơn" thì hình nào "đẹp" hoặc "có lý" hơn !?!? Vớ vẩn cho cái "phường chém" :evil:

Trên những cuộc thi ảnh thế giới thì những tấm ảnh được giải cao thường rất ít là những tấm chân dung mẫu xóa phông mà đều là những chủ đề khác .... Đơn giản là chụp chân dung mẫu xóa phông là thuộc dạng ... dễ ẹc nhất! :oops: ---> Cũng vì thế mà nhiều nhiếp ảnh gia của ta cho dù nghiệp dư hay chuyên nghiệp cho ra hình mẫu nghiêm túc có, uổng chờ cũng có ... thì tuôn ra ào ào; nhưng những bộ ảnh tĩnh vật, phong cảnh, hoặc chủ đề tạo hình hay chủ đề đặc biệt nào khác thì rất ít hoặc có khi còn không có ... Đây là chưa kể người chụp ảnh lẫn xem ảnh của ta dễ bị phong trào hóa ví dụ thấy hình chân dung uổng chờ là hứng thú sôi sục ngay và tìm đủ mọi cách tìm ra và chúi đầu xem cho bằng được ngay cả đòi xem lén ... ; trong khi những tác phẩm thuộc chủ đề khác thì lại bị nguội lạnh ... ngay cả khi mua sắm thiết bị cũng dễ bị phong trào hóa luôn ... Gì thì em không biết chứ em biết chắc là nếu có bán đầy rẫy máy ảnh chụp "xuyên thấu" cho dù là xuất phát từ một hãng không tên tuổi thì xứ ta sẽ là nơi bán chạy nhất và nhà nhà các cụ lén sưu tầm để cho bằng (xem) chị bằng (xem) em chứ chả phải Ni hay Cà ... Chỉ khác là đã sưu tầm máy này thì ứ dám làm cà-vạt như nhà Lai-ca Mờ ... :mrgreen:

20. Wildbird

Wildbird Advanced Member

21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

22. concerto

concerto Advanced Member

Cái phần màu đỏ nó theo quy luật "gieo nhân nào thì gặt quả đó !" :lol:

23. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Thật lòng thì em không hề muốn chê tẹo nào nhưng bác cứ chơi nửa chim nửa chuột nên nhìn nó khó chịu quá, thà là chơi cái ống mắt cá cho nó cong hẳn chứ cứ xẹo nẹo em không chém không được hic :mrgreen:

@ concerto: Đội ơn thầy đã tha cho em tấm vừa rồi :)

24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

25. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Toàn thấy hỏi thầy nên mình là thợ chẳng dám mở lời! Các cụ cứ vui chơi tự nhiên như ở nhà .... "người khác"... đi nhé! Em sang nhà người khác chơi đã! :p

Share This Page

Loading...