Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. HDH

HDH Advanced Member

Re: Pentax vs Nikon và phần còn lại của thế giới

Topic vui quá,

@ Bác Chip: cái "máy cày" bác chụp có phải là loại "máy cày" của Sumiko không bác? Kit Pentax đúng là "ngon, bổ, rẻ, bền" :lol:

@ Bác OR: A900 là hàng khủng rồi bác ơi. Cơ mà màu đen vẫn không thể chi tiết được như film chụp :D

@ Bác Tea: Có cái tụ nào biến MF thành ra AF để nó nét hơn được không hả bác? Có để em tích lũy đầu cơ :lol:

2. Teablue

Teablue Advanced Member

Mod cái tụ này vào phần IS cho nó nét và hình có nghệ thuật như Nikon thì được.
    Còn MF AF chủ yếu là phần cơ khí, bác thử hỏi BS xem sao :D

3. thientoan

thientoan Advanced Member

Bổn cũ soạn lại...
    NikonD90 + micro Nikkor 55mm MF + extend-tube x 2, không tripod trên sân thượng nhà em lúc trời chiều nắng gắt... :mrgreen:
    Ảnh chỉ crop, no PS vì chiếc chồi lá nhỏ quá, khoảng chừng 5mm.... :lol:

4. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác HDH, bác bị vẻ bề ngoài của cái "máy cày" ấy nó đánh lừa rồi chứ em làm gì chơi tới mấy em Sumiko ấy ạ! "Máy cày" đấy chỉ là cái Denon DL-103 trơn được em tháo vỏ nhựa và gắn lên một miếng đế bằng đồng thau thôi! 8)

Tháo vỏ ra xong nhìn 4 sợi dây đồng mỏng như tơ hàn vào 4 trạm nối dây làm em hãi! Nhìn mãi nó quen chứ lúc mới đầu cứ sợ chạm khẽ 1 phát là xem như đi tong 200 Obama. :wink:

5. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác Thientoan, tấm ảnh của bác có ánh sáng đẹp quá. Nhờ sáng nên bác chụp được với tốc độ cao nên ảnh không hề bị rung nhòe tí nào! Cái ảnh của em nó vẫn hơi bị rung nên cái kim nó bị nhòe mất một ít nhìn không được sắc nét lắm! :(

6. devon

devon Advanced Member

Toét! Chưa hẵn thế

Sensor APS (DX) của D300 có khả năng tự động rủ bụi là license mua từ APS-C (Advanced Photo System) của Sony.đã làm sẵn chức năng đó cho tất cả dòng sensor này. Nikon muốn có một một "cú đấm thép" vs đối thủ truyền kiếp Cà Nông cho dòng sp chiến lượt này mà trước đó D200 ( CCD) có phần hụt hơi về thị phần, đặc biết là ớ Châu Á vs 40D ( CMOS). So&Ni mất khá nhiều thời gian cho việc đàm phán license này, cho dù thời điễm đó So chưa tập trung nhiều cho segmnet DSRL như hiện nay

Sensor LBCAST (CMOS) của D3 là sự phát triễn từ nền tảng của dòng D2Hx của chính Nikon thiết kế.
    Kích cỡ to lớn của FX sensor sẽ làm các thành phần cấu thành bộ phận rũ bụi phải có kích thước hoàn toàn khác. Điều đó đã tạo nên một số khúc mắc nhỏ mà Ni đã không kịp giải quyết trước khi giới thiệu dòng máy chuyên nghiệp D3.

Công nghệ AFAIK sensor của Ni trên D3x ( và D300s, D700) phát triễn tiếp từ LBCAST lại là câu chuyện hoàn toàn khác. Với D300 & D90 Ni đã chia lại thị phần 1st toàn cầu với Ca kể từ 2007 ( 2006:Ca 46,7% -Ni 33%, 2007: Ca 42,7%- Ni 40.6% @ Ca up 29,3%, vs Ni up 71,1% @IDG)

Túm lại:
    - Ni có mua license sensor APS(DX) của Sony cho chú tèo D300
    - Cả Ca, Ni đều có R&D và công nghệ sx CMOS cho riêng mình từ trước đến giờ
    - Sony không phải bán tất cả sensor CMOS cho các nsx

7. Teablue

Teablue Advanced Member

Trời chiều nắng gắt sao bác để ISO cao quá vậy

8. devon

devon Advanced Member

Số lượng chi tiết kết cấu lớn nhất cho một sp thương mại được ghị nhận cho đến hiện nay là chiếc A380. Nếu so với chiếc máy ảnh như...Google vs 5s :lol:

9. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em đoán là để đẩy tốc độ lên 1/1000 nhằm giả lập chức năng chống rung trên body của một vài đối thủ khác ạ! :wink:

@Khiếp quá, em quên ghi là ông Sony từ dòng D3 và D300 về sau này sản xuất sensor cho Ni nhưng nghe đồn là theo tiêu chuẩn và công nghệ của ông Ni và chỉ dùng riêng cho ông Ni nên bị cụ Trưởng đại diện Ni toét còi ghê quá! Em không biết là Ni đã có nhà máy sản xuất sensor chưa vậy củ Trưởng ơi? :mrgreen:

10. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hình như 2 cụ phe Ni và Ca mải mê ném đá em mà quên mất là đằng sau cái sensor là cái màn hình, đằng sau cái màn hình là cái màng..... da của một cái máy mà không đếm nổi số bộ phận chỉ biết là nó cần có khoảng 5 lít nước màu đo đỏ để kết nối và bôi trơn cái tỉ bộ phận ấy! :p

11. Teablue

Teablue Advanced Member

Lại nói cái đầu sau cái body :( Biết rồi, khổ lắm, nói mãi . Bác biết là khi nói vậy sẽ làm ngăn cản sự phát triển của KHKT không hả :evil: Hừm

12. devon

devon Advanced Member

Đừng hỏi đánh đố em! Bác mua máy tuần rồi mà văn như cả năm. Thôi em xin rút trả lại box cho bác. Chrs.

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thôi em sợ rồi không dám nói gì thêm nữa! Chỉ tại 2 ông kia em nói là có ti tỉ thứ khác chứ em nào có nói có ti tỉ bộ phận hay ti tỉ linh kiện đâu mà xúm vào "đập" em thế! :(

Em sợ lắm rồi. Em đi ngủ đây. Chúc các bác ngủ ngon! :mrgreen:

14. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác căng thẳng quá! Em đã nói là em không tạo ra cái topic này rồi mà. Ngay từ cái tít đầu tiên nó đã được đặt cho cái tên nhìn có vẻ căng thẳng nhưng anh em hiểu là không phải mục đích nó như thế. Nếu không cho nói đểu, nói tếu ở đây thì em sẽ không nói thế nữa thôi. Và nếu thế thì em cũng xin rút để trả lại topic ạ! :(

Em mua máy cho vui là chính thế nên cũng chẳng đặt nặng vấn đề gì. Nếu đây là một topic không mang tính giao lưu vui vẻ (mà mang tính so sánh hơn kém thật sự giữa các hiệu máy) thì em đã có thể không viết bài rồi! Bác mắng em văn như cả năm thì em sợ hơi nặng nề quá!

Thôi thì nếu em có gì quá lời các bác bỏ quá cho!

Vụ Sensor của dòng D3 thì... thôi vậy!

Chào các bác.

15. audio-hunger

audio-hunger Advanced Member

Topic đang từ :) :p :lol: ... , sao lại chuyển sang thành :( :mrgreen:... , vậy các Bác....!!!

16. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Có gì đâu, có gì đâu, tập trận thì phải có nhiều tình huống chứ! Như thế mới sôi nổi! Ai bảo cụp Chip nhà ta hôm qua vắng mặt làm chi, trong khi hội nhà Ni vác hết súng ống ra tập trận thì cụ ở nhà suy tư lo chiến thuật! Mà hôm qua bên hội nhà Ni phân công rất cụ thể Cụ 208 đem macro (Đổ mồ hôi vì chuyện nhỏ như kiến và ruồi), cụ Via 24-85 (Bao sân, mỗi thứ có 1 chút) và trưởng đại diện 70-200 ( pháo tầm xa, to, nặng, Nhắm bắn từng đối thủ).
    Vì vậy, cụ Chip "bị thương" (không phải "được thương") là đúng rồi. Mong cụ quay về "hậu phương" tìm bác sĩ dưỡng thương rồi đấu tiếp.
    Mà cụ chưa trả lời em vụ cầm tay 2,5s đấy nhé! Em ức chế lắm, về nhà làm hoài không được, em luyện cả Yoga để cầm máy mà không bằng được newbie cầm máy DSLR theo cách của PnS là em không ngủ được.

17. Teablue

Teablue Advanced Member

Bật cái IS lên là được. :lol:

18. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em thử vài tấm với baby với Sony...để xem Sony thể hiện màu da, sắc thái...

Đúng như bác Quốc Anh nói chụp baby phải nói rất khó...Baby chạy tung tăng tứ phía... :wink:

Trong ánh chiều tà của hoàng hôn bên bờ biển, không flash, không ps, chỉ resize,...

Attached Files:

File size:
      85,3 KB
      Views:
      216
  19. ORA3

ORA3 Advanced Member

Baby này là người Việt nha các bác... :wink:

Attached Files:

File size:
      83,8 KB
      Views:
      219
  20. lamlylam

lamlylam Advanced Member

IS hay VR cũng chỉ là chống run giảm tối đa được 4stop thôi (không phải chống lắc đâu nha) Nhưng em nghe nói Pen là khử Lắc luôn đó bác.

21. devon

devon Advanced Member

@cụ Chip:
    Sáng cuối tuần dẫn con ra công viên chụp chẹt đi, thấy vậy chứ bác mua máy là ae bàn luận vui rồi! shot đi bác!

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

với cách nói của bác Devon vẫn cứ như thế từ trước đến nay thì em nghĩ sẽ có nhiều người không muốn dialogue nữa. em và cụ Chip xem như không nói gì thêm nữa trong topic này.

chúc cả nhà vui.

thân,

thấy bác Ora thích chụp trẻ em. em tặng bác vài tấm hình chụp con gái em, ở đây em dùng ống MF, kỹ thuật đánh bounce flash nên hình không có bóng, không bị mắt đỏ và hậu cảnh rất sáng. em crop bớt 1 số chi tiết thừa để làm nổi bật chủ đề.

23. KoNiCa

KoNiCa Advanced Member

Bác sĩ và bác PC chip là 2 nhân vật khác nhau sao bác sĩ lại thay mặt PC chip không " nói" nữa ?

Mà topic này đã thành nơi trao đổi, giao lưu giữa các tay máy, thậm chí em rất vui khi phát hiên thêm rất nhiều bác cũng mê chụp hình lắm lắm mà trước giờ hổng chịu post hình, chẳng vì lẽ gì vài câu nói vui mà phải giận nhau đâu bác.

Thân

24. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Xét lại tấm ảnh này của cụ Chip
    newbie (chưa ăn đầy tháng) nên khả năng kiểm soát báy còn hạn chế. Vì vậy, những gì thể hiện phần lớn do máy xử lý ( loại bớt được yếu tố con người, nếu không các bác bảo do người chụp)
    Nhìn chung trong tầm tiền như vậy là máy xử lý rất tốt:
    - Phần nhận ánh sáng trực tiếp: mái dù vẫn còn chi tiết
    - Phần tối - đế dù: cũng vẫn còn chi tiết
    Len kit (giá ~68usd) mà vẫn tương đối sắc nét, lấy nét nhanh và rất êm.
    Nhưng nghĩ lại, cũng tội nghiiệp cụ Chip, từ hôm mua máy tới giờ toàn là chụp ảnh trên tinh thần Testing, và Learning, Vậy mà cũng lên đến mấy trăm shot!

25. Scorpio

Scorpio Moderator

Xe chở đá gặp hai đại pháo bắn cháy rồi :lol:

Mời bác tiếp

Share This Page

Loading...