Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. 208

208 Advanced Member

Re: Pentax vs Nikon và phần còn lại của thế giới

Không chấp với người sanh nạnh! :twisted:

2. ORA3

ORA3 Advanced Member

Sony + Carl Zeiss :wink:

3. ORA3

ORA3 Advanced Member

tiếp....

4. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hôm nay đã bắt đầu thấy nét như Sony rồi bác Ora3 ơi! Ảnh đẹp quá ạ! :)

5. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hôm nay nhân tiện cây hoa này nhà em lại nở nên em lại liều mình chụp vài tấm hình gửi các bác cùng xem cho vui ạ! Đây là một trong những loại hoa được mệnh danh là nữ hoàng của bóng đêm

Khi nụ còn e ấp:

Đỉnh điểm của sự rực rỡ

Nhìn từ một góc độ khác:

Các bác cứ ném đá thoải mái nhé. Em lại đi núp đây! :)

6. lamlylam

lamlylam Advanced Member

bị cái hoa đập vô mặt rồi cụ Chip ơi! Bớt lười một tý cụ Chip ơi, lỡ mua máy rồi, chịu khó bớt DIY lại, khi chụp xoay tới xoay lui, chọn góc chụp, bố cục lại tí. Nguyên cái hoa ( đặc biệt là hoa đơn lẻ) hoặc nguyên cái mặt (bản mặt) ở giữa và chiếm gần trọn khung ảnh thì,.....bán máy ảnh, quay về với DIY cho bác Via, bác Tám mừng.

7. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hi hi,... cái này là em khoe hoa không phải khoe máy hay khoe kỹ năng chụp! Cảm ơn cụ về vụ bố cục, em sẽ chú ý lần sau! Em cũng xoay lòng vòng để thể hiện được các góc rồi đấy chứ! Em thuộc trường phái thể hiện vật thể bằng 3 hình chiếu mà! :wink:

Cái hoa này độc đáo là trồng đã khó ra hoa (phần lớn người trồng là không ra hoa) mà hên có ra hoa được thì cũng chỉ nở có vài tiếng đồng hồ từ khoảng 7g đêm đến 10g đêm là chấm hết và thường cả một bụi to cũng chỉ nở có 1 hoa thôi! :mrgreen:

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Ủa mà xí xí, em chụp cái này là chụp close-up mà không lẽ không được fill nguyên cái hoa lên khung ảnh thì làm sao là close-up nhỉ? Em muốn nhấn vào cái phần nhụy hoa mà! :roll: :(

9. 208

208 Advanced Member

Này này! Có biết người ta chụp để làm gì ko mà bày đặt điêu ngoa! Người ta đang chụp ảnh... tư liệu khoa học về hoa "Quỳnh"! Loài hoa mà cả đời Trịnh Công Sơn mới được chiêm ngưỡng có một lần duy nhất và sáng tác ra bài "Quỳnh hương".

@ Cụ Chip: Cụ cứ an tâm về việc chụp ảnh khoa học của mình! Tới lần nở kế tiếp( Khoảng vài chục năm) em nghĩ là cụ đã chín muồi về mặt nhiếp ảnh, nên cụ sẽ sáng tác được những bức ảnh để đời từ chậu bông này! Không kém gì với TCS khi sáng tác bài "Quỳnh hương"! Chúc cụ may mắn lần sau!

10. linh moi

linh moi Advanced Member

Nhìn hình em đoán trong 1 nốt nhạc....chụp close up mà có đèn...........chụp close up bác giãm ánh sáng của đèn lại tí xíu bác pc-chip ui.....bảo đảm hình ra khác liền luôn , đèn hơi sáng hoa hơi bị mất chi tiết hết òi :)

11. devon

devon Advanced Member

@cụ Chip: đã bảo, không giúp cụ tưới hoa mà hở tí là thế đây! Chống lưng chống gậy đâu rồi sao để đêm hôm cụ hái hoa một mình thế này :D. Từ ngày mất điện thoại nên cụ ấy hơi khó ở, luôn bảo chúng em mặt đỏ mặt vàng suốt ngày đấy..Thôi, nếu tiện cụ qua xóm chài chúng em lánh tạm vậy!

12. 208

208 Advanced Member

Thật ra thì chỉnh lại tí xíu bằng PS sẽ ổn thôi!

-Crop sao cho nhuỵ nằm ở 1/3 dọc và 1/3 ngang.
    -Bôi những râu ria để ảnh focus hơn vào nhuỵ.
    -Tăng contract, giảm Brigthnes để tăng độ bão hoà cho màu sắc.
    -Copy layer và chọn blend mode là Softlight để tăng độ tương phản.
    -Usharp Mark để ảnh chi tiết và nét hơn.
    - In ra gửi đại cho AFIAP biết đâu đoạt giải "Ảnh khoa học của năm".

Attached Files:

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đúng là em định chụp để giới thiệu về loại hoa này thật vì nhiều người còn chưa bao giờ thấy nó ra sao. Đấy là lý do tuy chụp close-up em vẫn chọn góc để thấy được một phần cuống hoa và lá để hình dung.

Cụ Tám: tấm crop lại của cụ nhìn hay quá! Cụ bà nhà em vốn có duyên với loại hoa này nên cụ trồng nó rất năng ra hoa. Và cũng thường ra nhiều hơn 1 hoa. Chuyến này nó lại ra được 3 hoa và tối nay sẽ nở nốt! Thế nên tối nay em vẫn còn có cơ hội để thử vài góc khác với 2 cái còn lại và sẽ cố để kiếm cái dự thi ảnh khoa học xem sao! :wink:

@Cụ linhmoi: em đã thử giảm sáng đi chút rồi mà cũng không ăn thua. Cái chậu hoa ấy nằm ngay ngoài góc tối của sân mà cánh hoa lại trắng tinh nên giảm chút vẫn không thấy nó tăng được chi tiết mà lại làm tổng thể tối đi nhiều. Có lẽ để tối nay em thử lại xem sao. Hy vọng là tối nay vẫn còn về kịp trước khi nó khép cánh!

Trưa nay em ra học hỏi tí kinh nghiệm của các cụ nhé! :)

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

....................................

15. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Vật em nó ra thế này thì tuy hình nhìn ngon hơn nhưng nó "bóp méo" sự thật rồi ạ! Mấy cái nhụy hoa phải vươn lên nên nó phải cong từ dưới lên trên chứ không thể ẹo từ trái sang phải thế được ạ! :lol:

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

18. Cominup

Cominup Advanced Member

@chip: EM copy cái này từ topic của bác CD, cái này em cũng đang follow và thấy rất hiệu quả. Không nhất thiết khi chụp là phải tự hỏi mình mà đơn giản là khi xem bất kỳ bức ảnh nào trên mạng, trên báo... đều có thể tự hỏi và tự trả lời. Rồi dần dần nó thành phản xạ, nhìn bất kỳ vật gì cũng tự hình dung trong đầu nếu vào ảnh thì bố cục, dof, ánh sáng nó thế nào, cần thêm gì để bổ sung ...

1. Chủ đề mà tôi muốn thể hiện trong bức ảnh là gì?

2. Bằng cách nào tôi có thể làm nổi bật chủ thể và thu hút ánh mắt người xem vào đó?

3. Tôi đã đơn giản hóa bức ảnh chưa? Có phải bức ảnh chỉ bao gồm những gì hỗ trợ cho chủ thể và mọi thứ không cần thiết đã bị loại bỏ?

Dần dần anh sẽ ngộ ra tại sao người ta lại nói nhiếp ảnh là hội họa vẽ bằng ánh sáng. Để có rõ thêm về câu này, anh xem lại ảnh của bác Xì tin, vì nguyên gốc bác xì tin là họa sĩ, mà khi họa sĩ đã vẽ thì chắc chắn là chuẩn hơn tay ngang rồi. Khi xem ảnh của bác xì tin, bác sẽ thấy chất hội họa nó lồ lộ như thế nào, nó khác những bức ảnh của người khác chụp như thế nào ... Môn này tự sướng cũng gần giống như DIY ấy, tức là cũng phải ngâm cứu kỹ thuật cho chín rồi nhẩy vào hàn tới hàn lui, sửa đi sửa lại, cuối cùng thì nghe đc, rồi lại ngâm cứu, lại sửa để nghe hay hơn một tí, trong quá trình nâng cấp về kỹ thuật đồng thời cũng nâng cấp về thiết bị ... Nói chung là chơi đc dài dài ah. :lol:

19. gianker

gianker Advanced Member

Úi, bác Coming nói phải quá. Nhưng để hiểu câu "tại sao nói nhiếp ảnh là nghệ thuật vẽ bằng ánh sáng" thì nếu chỉ dùng máy digital thì rất khó để hiểu, vì máy tự động hết rồi. Bác nào cầm máy cơ thì sẽ hiểu ngay.

Cơ bản là em thấy máy digital chụp một cách dễ dãi quá, bấm tanh tách, một phát được vài kiểu, chụp vô tư lự... Tốn ít thẻ nhớ, hỏng thì xóa, cũng chả sao. Xem lại ảnh ngay. Thiết bị tự động hết làm người ta ko có được cái nền cơ bản của chụp ảnh.

20. Cominup

Cominup Advanced Member

@Jan: Em vẫn chưa đc gặp bác đấy, gọi em số 098 204 9494 đê, cà phê bốc phét tí.

21. tranman

tranman Moderator

Chúc mừng anh pc_chip có dịp ngắm hoa quỳnh nở. Nếu em có dịp may như thế thì thức khuya cũng xứng đáng.
    Xem hình cảm nhận hoa quỳnh đẹp và tinh khiết quá, chỉ không biết hương hoa thế nào.

22. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Kinh thật, cứ thò cái gì lên là bị mắng té tát thế này! Thôi em vừa download xong 3 tập của quyển: "The Digital Photography Book: The Step-By-Step Secrets for How to Make Your Photos Look Like the Pros'!" của tác giả Scott Kelby rồi. Mỗi tập chỉ dài khoảng 250 trang thôi. Các bác cho em 1 năm để đọc cho xong đã nhé! :mrgreen:

Chứ trả lời xong 3 câu hỏi chung chung ở trên em sợ có thò lên cũng bị mắng thế thôi vì đôi khi em thì thấy nó thỏa 3 câu ấy nhưng người khác thì lại chưa! 8)

23. Macao

Macao Advanced Member

Hoa tào lao vậy mà cũng đi trồng, rảnh thiệt.

24. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Eh hèm, cái này động chạm nhiều người à nghen! :evil:

Rảnh để trồng hoa tào lao đã đành. Có cha còn rảnh thức ngồi xem cái hoa tào lao ấy nở. Về lại rảnh ngồi thẫn thờ đẻ ra một bài hát tào lao về thứ hoa tào lao ấy. Rồi lại có cả đống người rảnh không biết bao lần ngồi nghe lại cái bài hát tào lao về thứ hoa tào lao của cái cha tào lao ấy! Đúng là tào lao thiệt! 8)

25. 208

208 Advanced Member

Phim hay sensor cũng là sự ghi nhận ánh sáng và màu sắc, nhưng máy phim không làm được một thay đổi lớn cho cho nhân loại đó là "Đại chúng hóa môn nhiếp ảnh". Một số nhiếp ảnh gia nổi tiếng đã phải cảm ơn công nghệ số rất nhiều, vì nó giúp họ làm được những tác phẩm mà máy phim không bao giờ làm được, ngoài ra cũng giúp họ sửa sai nhanh hơn và tiến bộ hơn! Chúng ta hay nó về con người sau chiếc máy quyết định, nhưng đó chỉ là cách nói mang vị nghệ thuật, nếu con người ko có nền tảng do máy ảnh quyết đinh(Tốc, khẩu, ISO) thì liệu họ có vẽ được ánh sáng ko? Đưa một cây cọ vẽ mà mỗi lần phết nó lại để lại vài sợi lông do cọ vẽ làm ẩu, thì liệu họa sĩ có còn hứng thú để tạo ra được một bức tranh, mà ko tính tới giá trị nghệ thuật! Ta hay coi truyện kiếm hiệp, người ta thường nói "Khi kiếm với người là một, là khi đó họ đạt được tuyệt kỹ cao nhất". Thì nhiếp ảnh cũng vậy, khi người chụp đã học hết được cái tinh hoa của mỹ học nhưng máy ảnh của họ không thể giúp họ chụp được bức ảnh như ý, thì liệu họ có tạo ra được một tác phẩm để đời?

Em đang chụp máy số lẫn máy phim, mỗi loại tạo ra một cảm xúc khác nhau, có những cảm xúc máy số ko đạt được, nhưng có những khoảnh khắc máy phim không đạt được! Vấn đề là ta cảm thấy yêu thích khi ngắm nhìn tác phẩm của mình!

Topic này thực ra là chổ cho anh em SG vào chơi đùa bàn tán về thiết bị nhiều hơn, tức là nó mang vị kỹ thuật nhiều hơn vị nghệ thuật! Vì thế em nghĩ chúng ta hãy khoan bàn tới giá trị nghệ thuật trong các tác phẩm mà hãy bàn tới sự thiệt hơn của các dòng máy, để anh em có dịp tham khảo và chọn cho mình một dòng máy ưng ý! :D

Share This Page

Loading...