Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Re: Pentax vs Nikon và phần còn lại của thế giới

Ngoài vụ như cụ Tea nói thì em nói tự tin còn là khi so với ống kính kit của Ni (ít nhất là cái 18-105 bác Via post ở trang trước và cái 18-200 của bác ở đây ạ). Còn tất nhiên nếu em có ống xịn lắp vào thì có lẽ phạm vi tự tin có thể sẽ được mở rộng ra đáng kể! hihi......... Có lẽ chụp phong cảnh không thấy có vấn đề gì (như em cũng từng đề cập là chụp cảnh hay hoa lá,... rất khó nhận ra sự thiếu tự nhiên nếu có) nhưng chụp người thì em thấy không ổn lắm! :wink:

Em nghĩ tại thời điểm này mà mua K20 mới (nếu second hand giá tốt lại là chuyên khác) thì có lẽ không hợp lý lắm. Đến lúc bác quyết định có mua hay không thì có thể Pentax đã có phiên bản mới hơn K-7. (rất nhiều lời đồn đại là có thể chỉ trong vòng 1-2 tháng nữa!). Và biết đâu lại cũng để lại một vài ấn tượng mới ạ! :)

2. Teablue

Teablue Advanced Member

Re: Khoảnh khắc

Khoảnh khắc này hay quá
    You've Got Mail
    Chúc mừng bác cuki

3. cuki

cuki Advanced Member

Re: Khoảnh khắc

cuki cảm ơn Teablue. Đang coi thi hoa hậu Vinperl Land trực tiếp qua VTV4. Thấy mấy cô đẹp mà ánh sáng sân khấu tệ thật.

4. Macao

Macao Advanced Member

Em thì chỉ nghĩ là cách đánh giá ảnh của cụ sẽ thay đổi sớm thôi. Máy của em nếu muốn tự nhiên thì dễ òm à, hồi lúc mới mua máy thì hình em chụp mấy đứa nhỏ cũng "tự nhiên" giống như cụ chụp vậy, bây giờ thì em lại cố gắng cho nó bớt "tự nhiên" 1 chút vì điều kiện sáng không phải lúc nào cũng chuẩn nhất là khi chộp mẫu nhí. Nếu như ống kit của cụ chộp đúng điều kiện như em khi da mẫu bị nắng chiếu vào mà chụp không bị cháy thì em mới sợ thiệt đó.

5. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em không nói đến mấy vấn đề đó. Vấn đề ở chỗ mấy tấm mà em đề cập làm cho da người bị chụp có cảm giác bị sần hay xốp xốp nhìn rất không tự nhiên (không phải kiểu da có mụn đâu nhé)! Tin hay không là tùy cụ ạ! :wink:

Còn chuyện cháy, tối hay sáng một chút em nghĩ không phải là vấn đề vì mấy cái đó có thể chỉnh được hay tìm cách khắc phục được (như tăng giảm E/V hay dùng thêm flash) chẳng hạn! 8)

Hẹn gặp cụ sáng mai!

6. ORA3

ORA3 Advanced Member

Hôm nay em đi lễ chùa...Gặp babies bạn em...Chân dung con trai bạn ấy... :wink:

Attached Files:

File size:
      124,1 KB
      Views:
      565
  7. Onecent

Onecent Advanced Member

Ờ các cụ ơi để nhà em tránh lạc đề và bị bẩu là đem "dao to búa lớn" vào bàn không phù hợp với các anh em mới tập chơi (mặc dù bẩu là mới tập chơi nhưng chơi toàn đồ khủng không hèn :evil: ) thì nhà em xin hỏi các cụ vài câu hỏi để post bài và hình cho đỡ ... lộn chuồng :D :
    1- Chúng ta chỉ bàn máy DSLR thôi phải không ạ hay là có cả máy phim?
    2- Chúng ta chỉ bàn DSLR với khổ sensor loại APS hay là cả luôn Full Frame ạ? EM hỏi thế vì nhiều máy DSLR Full Frame có khi còn mắc hơn nhiều máy digital khổ lớn nữa cơ đấy.
    3- Có giới hạn giá tiền chơi không ạ? Ở đây giá tiền ý em là tính luôn bo đi và cả ok luôn.

Cám ơn các cụ.

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Dạ thưa cụ, trong topic này theo con nghĩ là:

Chỉ tạm thời giới hạn ở APS thôi vì hiện tại các dòng thực sự đang phổ biến thì Pentax không có FF nên bàn về FF sẽ là sai chủ đề! :wink:
    Tạm thời cũng nên bàn về DSLR thôi vì mấy món kia giá trị khó xác định mà cũng ít phổ biến cho newbie như bọn con!
    Tạm thời cũng nên giới hạn giá tiền của máy mới từ cỡ D300S đổ xuống thôi vì tới mức này hãng nào cũng vẫn còn đang có máy để so sánh. Cao hơn nữa thì theo con tìm hiểu hiện Pentax vẫn chưa có thêm em nào phổ thông.

Mời các cụ tiếp tục ạ!

:D

9. Teablue

Teablue Advanced Member

Em cũng rán dành dụm $ mua len siu kít huyền thoại của Nikon là AFs 18-55 để chơi với cụ Chíp nhé
    @Onecen: Cụ mở topic "Mount To Búa Lớn" đi Cụ

Attached Files:

10. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em nghĩ trong này có một số bác đã chơi qua Nikon cơ và Nikon digital, xin cho em hỏi:

Em có một số lens Nikon AIS 35mm, 50mm, 135mm,...đang dùng với Nikon FM2. Em định mua Nikon D300 dùng với các lens Nikon AIS trên.

Chất ảnh: Nikon AIS lens + Nikon FM2 so sánh với Nikon AIS lens + Nikon D300 có gì khác biệt không ạ?

Mong được các bác chia sẻ. Thân, Viên

11. Onecent

Onecent Advanced Member

Nếu vậy thì quá dễ. Cứ phang Ni lông và Cà lông là xong kiểu như D300S hoặc 7D khỏi phải suy nghĩ. Vì ở khoảng này thì Cà lông và Ni lông là vua hơn nữa đi mượn ok chụp ké cũng dễ cứ tăng xin giảm mua là chân lý không bao giờ sai! :D Nếu nghĩ xa hơn muốn gắn nhiều ok đủ hãng vào chụp cho dzui thì cứ phang CÀ lông thì không phải suy nghĩ. :lol:

12. Onecent

Onecent Advanced Member

Ok của Ni lông đời Digital thiết kế sau này ngoong hơn cả AIS nhất là khi kết hợp với máy Ni lông DSLR. Đây là so sánh tương đương nghĩa là zoom ASI với Ni lông zoom đời mới; hoặc ok fixed AIS với Ni lông fixed đời mới.

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Khà khà tư vấn như cụ thì cứ con nào mắc tiền nhất thì chơi khỏi phải suy nghĩ nhể! :p

Vậy nếu túi tiền con mỏng cỡ 6-800 thì chắc cả đời con đi mượn máy chụp không thôi cụ nhỉ! Ước gì cụ ở gần con để con chạy sang mượn mấy cái về chụp cho đỡ thèm! huhu...... :mrgreen:

14. Onecent

Onecent Advanced Member

Cụ bẩu thế mà cụ quên không sờ lại ... gáy cụ :lol:

Cụ trách khéo em mà cụ không tự trách cụ là đã vô tình đưa mọi người vào chỗ ... kẹt. Em tranh luận lấy kinh nghiệm bản thân của mình chứ không qua nhà cụ Gúc mượn đỡ kiến thức. Em thấy studio lớn có chi nhánh khắp nơi chụp hình thiên hạ ảnh chân dung gia đình trẻ em ... ở nước tiên tiến nhất nhì thế giới thì họ đương thời nhiều khi chỉ chơi tới Cà lông 30D và ok 28-105 f3.5-4.5. Cả bộ như vậy đồ xài rồi bây trừ giá rất rẻ chỉ độ vài tram Ô ba ma chứ chẳng phải mắc khủng. Đơn giản là với cái 30D và 28-105 thì khiêm tốn mà nói là chất lượng kỹ thuật vượt qua xa lắc tất cả các máy của các tiền tiền bối như mấy cụ Đàm, cụ Mùi, cụ Mậu ... đã từng dùng. Với độ phân giải như 30D là dư ăn để phóng ảnh kích cỡ 8inch x 12inch vừa bằng tối đa kích cỡ các máy Digital Minilab Noritsu hoặc Fujifilm. Do đó để cho yêu cầu rọi khổ ảnh vừa đủ to lẫn xem hình trên Monitor với người chơi nghiệp dư là quá dư ăn. Hơn nữa thời này các hãng đều cạnh tranh khốc liệt đến độ máy này mắc hơn 10% mà có tính năng không gì đặc sắc hơn là đã không ai mua trừ khi là vì tên tuổi của hãng. 2 hãng bây giờ làm DSLR lớn và nổi tiếng nhất thì chỉ còn Ni lông và Cà lông do đó em giới thiệu 2 hãng này vì cho dù lỡ nó có mắc hơn máy của Sô ly hay Pentax 10% cũng còn đáng vì Ni lông và Cà lông chung chung chụp ra thẳng JPEG màu thường dễ coi để dễ khoe với người khác. Còn nếu chụp RAW rồi xử lý bằng phần mềm thì chất lượng ảnh các hãng khác như Pentax hoặc Sô ly cũng không kém CÀ Ni nhưng lúc này bất tiện vì tốn thêm thời gian xử lý ảnh RAW nhiều lúc không phù hợp cho những người mới chơi máy ảnh digital và đặc biệt là các bà thường chúa ghét sự rườm rà rắc rối (vì cả cuộc đời đã rắc rối với ông chồng là đã đủ :lol: )

Nhiều lúc em cũng không hiểu có nhiều người chơi máy cứ khoe cái máy của mình có tính năng chụp thật nhanh rồi lại chơi ok thật nét hoặc phe đã hoặc phải mua ok xịn để chụp cho thật nét nhưng đã chụp ào ào phóng sự cho nhanh thì vấn đề thật nét tối đa của ok mà có thể cho có còn ý nghĩa hay không trong khi phải bỏ 1 số tiền gấp đôi hay gấp 3 chỉ để cho cái tính năng chụp thật nhanh đó? Thời này ok hãng này với hãng kia chỉ còn khác nhau có vài % cho dù là so sánh ok chính hãng với hãng lai như Tokina, Sigma hay Tamron; mà muốn thấy được cái vài % đó là phải setup chân cắm trong điều kiện rất là kỹ lưỡng thì mới thấy được chứ không phải là vác máy cầm tay lên chụp là thấy được! Màu sắc thì khả thi nhưng cũng phải so sánh chên lệch kiểu ok fixed với zoom chứ so sánh zoom kit lens giữa hãng này với hãng kia thì chất lượng gần như nhau vì tính cạnh tranh và công nghệ sx và thiết kế ok của các hãng bây giờ đã ngang nhau nhất là loại ok rẻ tiền ...

15. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác Onecent: Cám ơn bác tư vấn. Theo em hiểu thì bác cho rằng lens digital mới của Nikon cho ra màu hơn các lens Ni AIS, phải không bác?

Chụp ở chế độ RAW, tốn bộ nhớ nhiều, photoshop phiên bản mới nhất làm được điều ngoài những gì mình tưởng tượng nếu mình chưa dùng qua ps bao giờ. Liệu ps có làm được điều:cho màu hình ảnh của ống kính rẻ tiền trở nên đẹp hơn khi ra hình trên giấy không bác? Nếu được vậy, mình mua một software ps tốt nhất, dùng lens vừa phải, chụp RAW rồi ps để có được màu ảnh đẹp. Điều này có khả thi không bác? Thân, Viên

16. Onecent

Onecent Advanced Member

Nó ít bị vigneting và chất lượng ảnh đều hơn từ góc ảnh tới trung tâm ảnh. Và nhiều lúc cũng nét hơn nếu lúc chụp được setup kỹ lưỡng
    Đây là câu hỏi có thể có 2 câu trả lời đó là " CÓ và KHÔNG. Vì nó còn tùy thuộc vào cái màn hình monitor người đó xài có chuẩn để làm việc đó không vì người ta chỉ biết được khả năng cái PS trước khi in/rọi ảnh là qua cái monitor. Tại sao có cái monitor cũng đều là công nghệ LCD có cùng 1 kích cỡ nhưng có cái chỉ vài trăm Ô ba ma nhưng có cái tới vài ngàn Ô ba ma? Monitor LCD đạt tiêu chuẩn edit hình của chuyên nghiệp mắc hơn monitor tằm tằm mà thiên hạ thường dùng lên net hoặc PC ở nhà có khi đến ... 10 lần hoặc hơn. Và đương nhiên có lúc PS cũng không thể làm màu ok này cho ra màu ok kia được vì cho dù có làm được nhưng bokeh khác nhau và độ vi tương phản (micro contrast) khác nhau thì PS nhiều lúc cũng bó tay và lúc này có giống màu nhau thì trông bức ảnh vẫn có cơ trông khác nhau 1 cách tổng thể. Nhưng đây là nói truyện dùng monitor chuyên nghiệp và phóng ảnh lớn chứ coi trên nét hoặc rọi ảnh cỡ nhỏ xíu thì mua ok rẻ tiền cho ... rẻ trừ khi sở thích chơi máy hoặc lý do tâm lý nào khác ...

17. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác Onecent kiến thức thật sâu rộng...Trước kia, em không để ý ps lắm...Nhưng khi chụp cho người quen thôi...Những người lớn tuổi, nếu có ps chút thì da mặt trông đỡ hơn...Ai cũng muốn mình đẹp hơn...ít ra là trên hình...

Nói về bokeh... lens Contax mới 100mm 2.0 dùng với Ca 5DMKII cho ra bokeh tuyệt...Và bộ này chụp phong cảnh có tripod phải nói là rất đẹp...Bác đã dùng qua hoặc thấy hình do bộ này thể hiện chưa...Nếu có bác review đôi nét về bokeh của lens này so với Contax cổ 100mm 2.8...Cám ơn bác nhiều, Viên

18. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Bác ORA3 muốn da mặt đẹp hơn mà không muốn dùng PS thì cứ mua mấy cái filter diffusion mà lắp vào lens, da ai xấu nhiều thì chơi cái diff mạnh, da ai đẹp sẵn thì diff hơi hơi thôi, ai cũng thành tiên hết :lol:

19. pc_chip

pc_chip Advanced Member

He he, biết ngay là nói cụ một câu thế nào cũng được trả lại bằng 1 trang! :p

Thế nên cụ cứ bám sát chủ đề giúp là được rồi! Coi như nếu dư dả tiền bạc em sẽ chơi D300S hoặc 7D!

Để em tiếp tục "đấu" với các bác khác hơi nặng cân hơn em xíu đã chứ đấu với D300 hay D300S thì em thua banh xác là phải rồi! :lol:

20. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cụ nào thích đấu với em về khoảnh khắc hay màu da hay độ sáng sủa,.... thì em có tấm này đấu với các cụ cho vui đây. Em crop mấy thứ linh tinh xung quanh đi rồi ạ! 8)

Bé này vừa tròn 1 tuổi ạ! :oops:

21. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Đây, muốn đấu với hạng bèo hơn thì có Em :mrgreen: , Canon 20D + 50mm/1.8

22. DIY-lover

Cái này là Sô ly A700 + Ống Kit Zeiss 16-80 :mrgreen:

Attached Files:

23. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Dùng ống fix mà chụp thủy tinh và sản phẩm mà cứ đục đục thế này thì em chả sợ! Nhìn tấm này là các bác dùng Ni thích lắm đó nghen! :p

24. DIY-lover

Này thì thủy tinh trong nè :lol:
    Sô ly A700 + Zeiss 16-80

25. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Thủy tinh toàn phần. :mrgreen:

Attached Files:

Share This Page

Loading...