Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. liming

liming Advanced Member

Re: Pentax vs Nikon và phần còn lại của thế giới

Em làm gì có cái xa xỉ đấy bác ơi, cấu hình chuẩn hồi đấy là Helios 55/2.0, góc chụp vừa hẹp, vừa tối, thế nên mới phải vaseline :)
    Sinh viên chỉ mơ đến Body Zenit ống Pentacon 50/1.8 hay Takumar 50/1.4 là khủng rồi. Các bác thợ chuyên nghiệp thì mới sắm được body Praktica hay Pentax M42.

2. Onecent

Onecent Advanced Member

Cái gì cũng phải nghĩ đến chữ nhẫn cụ à. Chúng ta đang so sánh 1 cách KH thì phải theo 1 cách có KH học chứ còn em đưa các cụ hình rồi chú thích thì cũng chẳng giúp gì hơn nhưng cách các cụ đã và đang làm đây. Em xin lấy ví dụ nhé:
    1- Nếu anh không phóng ảnh lớn thì cần máy pixel cao hay ống kính khủng để mà làm chi? Rồi để so sánh máy nào chi tiết hơn máy nào để mà làm chi với những bức ảnh chỉ cho pixel mỗi chiều 800 pixel để có thể post ảnh trên 4rum này?
    2- Nếu anh so sánh màu máy ảnh với nhau mà không có công cụ để đo, không phóng ảnh ra hoặc không có màn monitor được cân chỉnh cho thích hợp thì làm sao so sánh đây?

--> Cụ là người tin vào KH chắc cụ cũng hiểu logic của vấn đề em nói chứ nhể? Có khi cụ còn hiểu biết nhiều hơn em nữa là đăng khác.
    Em nào có muốn khoe lên máy này máy nọ hồi nào đâu cà? Em tranh luận với các cụ nhiều lúc em phải đem hệ quy chiếu mà em bắt đầu để làm lý lẽ hay làm bằng trong lúc tranh luận của mình ví dụ trong vấn đề bố cục chẳng hạn. Và nhiều lúc phải đem ví dụ cụ thể. Sau đó các cụ đóng khung hệ quy chiếu lại là chỉ giới hạn đến máy DSLR APS-C và dưới 1000 Ô ba ma thì em cũng viết bài theo sự đóng khung đó. Và cho dù máy gì đi nữa thì so sánh với nhau chắc cũng cần có tính KH 1 chút cụ nhỉ nhưng tiếc thay mỗi lần em viết cách so sánh trên mặt KH thì các cụ lại mắng em là nói truyện hàn lâm hoặc lại đòi em đem hình ra show. Ý em bẩu là em chơi hình cho chính em nghĩa là em không phải show cái con nghệ thuật của mình để mà khoe các bác vì em không thấy có sự liên quan giữa hình của em chụp và chất lượng máy ảnh để mà nói lên được tất cả chất lượng thật của thiết bị máy ảnh này với máy ảnh kia. Mà so sánh thiết bị mới đúng là tiêu đề của topic chứ không phải so sánh cái con nghệ thuật. Cụ đọc kỹ tựa topic lại xem em nói có đúng không?
    Trừ khi cụ cũng đồng ý là bố cục của ảnh hay yếu tố nghệ thuật của bức ảnh và với ảnh chỉ pót có 800 pixel chiều dài nhất trên monitor được post lên 4rum này sẽ nói lên chất lượng thực giữa máy này và máy kia thì ....
    Em đã nghĩ kỹ và quyết định viết bởi vì em không muốn bác làm điều bác không muốn ... Cũng có thể em hiểu sai con người bác thì cho em xin lỗi nhé! Hy vọng bác cũng suy nghĩ 1 chút rồi gõ lại cho em cũng không muộn :D

3. Onecent

Onecent Advanced Member

Trùi em thấy Takumar 50/1.4 mắc hơn mí cái Helios hoặc Jupiter đấy chứ? :roll:

4. Onecent

Onecent Advanced Member

Không sao đâu cụ Húc vì không có Nano thì có Tê sao :D
    Mà cũng chẳng cần chống rung vì chơi mấy len sờ này muốn cho nét đành phải thượng chân cắm cho nặng cho vững thì lúc này cũng chẳng cần lấy nét nhanh hoặc chụp cho nhanh để mà dzách việc ... :D
    Em chơi mấy cái Zeiss ngay cả Leica 50mm/1.4 thì em thấy ... 50mm/1.4 của Ni hay Pen gì cũng đều ngoong chán vì ở tiêu cự chuẩn này các hãng đã hoàn hảo từ lâu đời. Đôi khi chỉ khác nhau khi mở khẩu rộng tối đa thì có ok này nét hơn ok kia chút đỉnh nhưng khi đóng 1, 2 khẩu rồi thì chúng nó cũng rưa rứa. Có lúc ok hãng này ở cự ly gần nét hơn cự ly xa so với hãng kia và điều tương tự xảy ra khi ở chiều ngược lại. Hơn nữa với DSLR thời này có bộ nhớ trong thân máy thì khi phối với ok chính hãng nhiều lúc có cơ chất lượng ảnh tốt hơn chút đỉnh ...

5. Onecent

Onecent Advanced Member

Há há xem ra tấm hình cụ Giáp này cũng bị phá bố cục, đã vậy không có màu sắc gì ráo mà chỉ có trắng đen và cũng hạt quá trời chắc là tại ... máy dở ! :mrgreen:

6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

....................................

7. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Bó tay rồi

8. ORA3

ORA3 Advanced Member

Chào các bác:

Em có một thắc mắc hơi ra ngoài chủ đề nhưng cũng là điều một số bác đã hoặc sẽ quan tâm.

Tuần rồi em đi lễ chùa, em chụp hình đức Phật và phật tử bằng Sony A900. Chụp ra em thấy thông số ghi trên ảnh: 6048 x 4032. Các phật tử muốn phóng to ảnh này lên kích thước: 100 cm x 60 cm. Không biết khi phóng to lên như vậy, ảnh có bị loãng ra các bác? Máy ảnh nên cài chế độ như thế nào để khi phóng to ra để ảnh không bị biến dạng?

Mong được các bác chỉ dẫn.

Cám ơn các bác nhiều,

Viên

9. cuki

cuki Advanced Member

Trên nguyên tắc để phóng to in trên giấy thì cần 300 dpi (pixels-per-inch) thì coi vẫn đẹp và mịn. Theo vậy thì Viên sẽ tính ra max size của hình để phóng từ resolution của images.

10. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN

Bác chỉ cho xơi độc có nước mắm ớt tỏi với lại rau sống thế kia thì khác gì đổ xăng A95 vào lò nung vôi :mrgreen: :lol:

Thân,

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

....................................

12. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Em lười thay lens chị ời :D Mí cả chưa có 50 1.2 :shock:
    Mấy cái DC là chơi ăn gian, em ứ thích :mrgreen:

13. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hê hê, đâu phải tháng ăn chay Ramadan mà bác cứ phải quảng cáo thế, thôi em mời bác xơi món mặn nhá, nếu bác muốn chém thì em khuyên bác cứ nhè vào chỗ nào tròn tròn là đảm bảo trăm phát trăm trúng à :twisted: :lol: :lol:

Thân,

Attached Files:

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

...........................................

15. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hừm, bác hiểu sai ý em hay cố tình sai thế, em mời bác chém vào chỗ nào tròn tròn chứ có bảo bác bình với loạn gì đâu ạ :twisted: :lol: :wink:

Thân,

16. 208

208 Advanced Member

Mấy năm trước có tậu con 1Dsmk2 và 50 F1.2. Trông hình cũng tạm được...Nên mạnh dạn đem bán và lấy tiền mua Nikon! Cụ nào thích sưu tập ảnh gốc thì em gửi qua mail!

17. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

Cụ Onecent ơi cụ vẫn chưa trả lời em

18. nguyenstyle

1Ds mkII pin vưỡn dở hơi, 50 1.2 thì soft quá thể. Miềng hem thích tí nào.
    Có 35 1.4 hem? Miềng xơi ngay :wink:

19. lamlylam

lamlylam Advanced Member

@208 tấm đầu tiên, bố cục 1/3 nhưng xấu quá, đúng là thời học lý thuyết, mà ảnh này cũng có họ hàng Gút nhỉ.
    Thôi các bác uống cafe nhé!
    Đâu phải cái gì mộc mạc, không thêm thắt chỉnh sửa là tốt nhất đâu! cafe ngon phải biết cách pha!

20. nguyenstyle

Bỏ bu, topic Kĩ thuật mà lại bán chuyện mua bán là seo??? Phạm quy roài :mrgreen:

21. nguyenstyle

@lầm lỳ lắm: Hình hơi xấu dư ế hem phải lão Tám chụp đâu nhá :D

22. Onecent

Onecent Advanced Member

100 cm = 39.3 inch
    60 cm = 23.6 inch

Nếu bác định in bằng công nghệ Laser trên giấy ảnh công nghệ bạc như giấy ảnh màu cổ điển (Kodak, Fujifim) thì các máy có khả năng in tối đa với độ nét từ 150 - 300dpi (dot per inch). Máy Lightjet nhiều tiệm chỉ setup máy nhận 150dpi nhưng máy Lamda có khi thường tới 240dpi. Em ít thấy máy in công nghệ cỡ lớn này mà đạt đến 300dpi. HÌnh 150dpi thì trông hơi mịn và hơi thiếu nét nết nhìn ảnh ở cự ly gần cỡ 30 cm đổ lại. Nếu muốn coi gần cỡ này thì cần tối thiểu 200dpi trở lên. Còn nếu xem ảnh cỡ cách xa vài thước thì 150dpi vô tư. Do đó giả sử in độ nét cỡ 150dpi thì:
    39.3*150dpi = 5895 pixel
    23.6*150dpi = 3540 pixel
    Với A900 có 6048 x 4032 dư ăn để in độ nét này nhưng cao hơn thì hơi kẹt cùng lắm có thể thêm pixel ảo bằng bicubic hoặc 1 số pp khác cả Photoshop. Tốt nhất là nên hỏi chỗ in nhận in với độ nét bao nhiêu dpi rồi sau đó về dùng PS làm sẵn kích thước ảnh và độ nét tương thích rồi đem cái file ra in. CHung chung PS tạo pĩel ảo chất lượng cao hơn các máy in.

Trên là dùng máy in công nghệ laser trên giấy ảnh. Nếu chỗ in dùng máy in công nghệ phun mực kiểu inkjet khổ lớn thì có hơi khác nhưng chung chung nên biết máy đó là lọai máy hãng gì mà chuẩn bị cái file bằng PS với kích thước và đọe nét theo bội số chung của máy in ví dụ như với máy in Epson thì file nên có độ nét theo 360, 720, 1440, 2880. Còn với máy in Canon thì nên có độ nét theo 300, 600, 1200, 2400. Nếu không chỉnh sẵn theo bội số chung của độ nét máy in thì máy in sẽ tự cho thêm pixel ảo 1 cách không hoàn hảo và chất lượng in sẽ giảm. Thực tế ngay cả dùng PS tăng hoặc giảm pixel thì lý tưởng nhất là tăng hoặc giảm gấp đôi rồi sau đó tiếp tục tăng hoặc giảm gấp đôi và cứ tiếp tục như thế là tối ưu nhất ... Giảm thì ít cầu kỳ chứ tăng là quan trọng lắm!

23. Onecent

Onecent Advanced Member

Ờ thì phần còn lại của thế giới body+ok zoom mua mới giá 300 Ô ba ma cho đúng tiêu chí dưới ngàn :)

Tiêu đề "Em đi lang thang" và "em đứng chờ" giữa dòng đời ... để làm gì God knows! :roll:

24. Onecent

Onecent Advanced Member

Thì cũng phần còn lại của thế giới máy 4MP + ok rum rởm tổng thiệt hại 500 Ô ba ma trong lúc cùng thời điểm bo đi Ni lông D200 còn là 1500 Ô ba ma.

25. Cominup

Cominup Advanced Member

Ờ, nhìn cái ảnh này em nhớ 1 lần em lang thang đi bộ đang từ đường nhánh phi thế nào lên luôn free way, mịa, cái cảm giác xe nó lao vun vút mà hãi, thằng bé lơ ngơ nhưng cũng tỉnh thế nào lại đi lộn lại không thì đứt. Hic hic! Cái xứ cờ hoa đấy chả làm đường cho người đi bộ cho nó tử tế, mà nó ko biết anh em nhà mình chuyên băng rừng lội suối đi tắt đón đầu, hehe.

Share This Page

Loading...