Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. 208

208 Advanced Member

Re: Pentax vs Nikon và phần còn lại của thế giới

Không phải máy noise đâu ạ! Đấy là do dùng PS CS2 để unsharp mark cho ảnh rõ lên một tí! Nhưng chắc do ảnh mờ quá nên mần hơi quá tay nên tạo ra tí noise! Cái máy giá 6999$ thì ko thể nào noise như thế được! Cụ cứ nói điêu như thế là ông Chip lại có dịp khoe khoang cái chức năng khử noise nữa cho mà coi! :mrgreen:

2. Macao

Macao Advanced Member

Thiệt là buồn cười, 1 cụ chụp ngược sáng và 1 cụ chụp thuận sáng, hai đứa bé màu da khác nhau, độ K trung bình của ánh sáng khi 2 cụ chụp khác nhau.... sao biết được màu da nào là thật nhể ? Hôm nào cụ Chip chụp thử ngược sáng đi, chắc chắn sẽ không ảnh hưởng đến mắt bé bằng đánh flash thẳng vào mắt đâu, kiểm tra xem Pentax cùng ống kit có thể hiện đúng tông màu khi ngược sáng và độ nét có tương tự vậy không để em còn biết đường đào tẩu.

3. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Nói thiệt các bác đừng cười: em chả biết noise trên ảnh là gì cả, chỉ biết tấm hình này coi được hơn tấm hình kia :oops:
    Đoán chừng nó cũng giống như méo trong amp vậy :?:

Chả nhẽ giữa nghe và nhìn lại đối nghịch nhau: amp đèn méo nhiều nên nghe ... hay, ảnh noise nhiều thì nhìn ... xấu :roll:

4. Teablue

Teablue Advanced Member

Bác cứ chuyện nọ xọ chuyện kia :roll:
    Cái nào noise thì nói noise. Cái nào đẹp, coi được hơn em chưa nói.
    Mà em chỉ mới nghe bác phân tách cái đẹp, còn trước đó là chém gió:

5. piratevn

piratevn Advanced Member

bác ấy chỉ thắc mắc tí thui mà bác :)
    nói chung em thấy hình nào post trên đây chắc chắn là đẹp hơn mấy tấm hình của em :lol:

6. anhchangngongan

@ 208 & teablue,

Các bác mới đọc có hai chữ trong một câu dài sọc của em mà tố em chém gió thì oan quá :(
    Em xin nói lại cho rõ nhé (khổ quá, phải chi hồi đó em đi học sư phạm văn cho rồi):

Khủng ở đây là em so với cái máy PnS của em đang xài đó: Nikon 3700 :wink:
    Nếu các bác giật mình tưởng em so với máy các bác đang xài thì cho em xin lỗi ạ.
    Em xin hứa từ nay sẽ viết đàng hoàng hơn.

Thôi em trốn đây, khi nào em sắm được máy ảnh DSLR thì mới dám mon men vào đây thưa chuyện ạ.

7. 208

208 Advanced Member

Topic này đang bàn kỹ thuật cụ ơi! Không bàn đẹp! Noise thuộc phạm trù kỹ thuật! :lol:
    Nếu xét về đẹp thì bức ảnh bé trai có 3 cái cây xỏ ngang đầu, bố cục nằm giữa! Phông nền bị xám, khuôn mặt bị bẹt do thiếu chiều sâu thì ko được gọi là đẹp! Tuy nhiên do đây là ảnh chụp lưu niệm, nên ta ko nên bàn tới vấn đề đó làm gì! Vì quan điểm nghệ thuật mỗi người mỗi khác! Vấn đề bây giờ là chất lượng ảnh so với giá tiền và quan điểm dùng PS tích hợp của các hãng máy! :wink:
    Còn cái vụ "Méo nhiều mới hay!" thì cụ cẩn thận, không khéo sẽ có một topic của một người trong đây "Lấy số đo làm lẽ sống" mời cụ ra đối chất đấy ạ! 8)

8. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Hà hà! Thôi, chuẩn bị về đi nhậu sinh nhật bác ơi! BTA!!!!!!!!!!!!

9. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cụ cho em hỏi tí là ai chụp ngược sáng còn ai chụp thuận sáng ạ? Em thấy cái này hơi bị lạ!!!

Về độ K thì em đã nói bao lần tất nhiên là độ K khác nhau nhưng thế nên hãng họ mới phải làm ra cái gọi là AWB để tự động chỉnh độ K cho phù hợp với độ K của môi trường nhằm làm cho da thu được vẫn phải có được màu sắc gần với màu thật nhất! Còn nếu quan điểm của cụ là chấp nhận cho da người thay đổi theo độ K thì thì chỉ cần làm 1 cái WB là xong!

Chụp ngược sáng thì em cũng có nhưng do ở đây không phải là vấn đề đấy nên em không đưa ra làm gì!

Em không hề phủ nhận là tấm hình ông cụ và cháu dùng ống 180 là không đẹp. Em rất thích tấm ảnh đấy và nó cũng thể hiện được cả chi tiết, màu da lẫn xóa phông. Trước sau gì em cũng sẽ tìm một cái ống MF khoảng tầm 135 (loanh quanh vậy) để chơi.

10. Teablue

Teablue Advanced Member

Thì đây:
    Tặng bác đem về đặng mà Gà vs Vịt, ông nói gà, bà nói vịt, chuyện nọ xọ chuyện kia ... :mrgreen:

11. Onecent

Onecent Advanced Member

Vì bác không post hình toàn cảnh nên em không thể lạm bàn để chỉ cho bác cái khiếm khuyết của toàn tấm hình của bác :wink:
    Còn về màu da thì hình của bác trên màn hình của em nó vàng và đỏ nên nếu bảo tự nhiên thì đúng nhưng tối thiểu vào mấy chai bia cái đã... em không biết là bác đã mua/mượn ai đó 1 cái bộ đồ nghề cân màn hình Monitor tối thiểu đạt được 90% sRGB thì còn hy vọng ra màu chính xác. Chưa kể là công nghệ màng hình LCD Monitor là công nghệ gì vì trên đời có tới 3 công nghệ làm màn hình Monitor LCD với độ ổn định màu rất khác nhau.
    Còn nói về con mắt thì hình của bác sự uyển chuyển từ từ lông đến da mặt và đặc biệt là lông mi đã bị Aliasing là đã bị 3 màu (đỏ, xanh dương, xanh lá cây) tạo cầu vồng xếp liên tục trên 1 sợi lông ---> Phóng càng to thấy càng rõ và nếu có thể sửa được thì sẽ mất chi tiết. Không phải là Pentax bị mà máy DSLR nào cũng có cơ hội bị chỉ trừ ... Sigma.

---> Nhân đây và 1 lần nữa cái em muốn nói (mà các bác cứ không tin em để đi đến tranh cãi mất hòa khí) là để muốn so sánh hình ảnh các máy ảnh Digital tốt nhất là phóng to thì sẽ thấy đâu là bờ đâu là bến ... VÀi dong chân thành

12. Teablue

Teablue Advanced Member

Cái Pentax sensor bé tí và ống kit thì sao so được với MF MAMIYA ZD
    Em có cái hình của bác Ora3 dùng Sony A900 FF
    So về độ nét và chi tiết thì cũng thua MF MAMIYA ZD của bác Onecent
    Hình em crop 100%

Attached Files:

13. Onecent

Onecent Advanced Member

Hà hà bây giờ mới đích thị là cụ Tea vẫn ... như xưa :lol:
    NHư em đã nói là cụ Gúc hay sách vở kiến thức của nhân loại là điều đáng quý nên học hỏi ... nhưng cái quan trọng là ta phải biết đâu là đúng và đâu là sai để mà học hỏi để làm kiến thức cho mình.
    Số là cách đây vài bài viết chính cụ đã từng khoe là Noise vẫn đẹp ví dụ như phim có hạt có Noise rất nhiều như hình có xấu không tối thiểu về mặt kỹ thuật trước cái đã. Và quan trọng là khi phóng to thì các hạt đó có thể hiện hoặc ảnh hưởng trên toàn bộ tấm hình khi nhìn xa để xem tổng thể lẫn xem gần để thấy chi tiết.
    Hơn nữa DXO lab viết ra phần mềm trong chức năng kiểm tra độ ồn của các máy thì không chú trọng đến những yếu tố khác. Và đặc biệt là họ viết ra phần mềm đó là để đo những máy DSLR phổ thông đều dùng kính mờ gọi là Aliasing Filter ở trước sensor bắt sáng thu ảnh hòng để tránh hiện tượng lem 3 màu của ma trận màu trong hầu hết máy Digital. Và cũng nhờ kính này mà hầu hết các máy đã vô tình làm mờ đi luôn chi tiết rất nhỏ mà những chi tiết rất nhỏ này lại ảnh hưởng khi phóng ảnh lớn. Hình máy Pentax sợi lông mi của bác PC-chip cho thấy rõ vấn đề này vì Pentax quyết định tăng chi tiết và chấp nhận xếp lớp màu. Và DXO lab vô tình đã không viết phần mềm để thể hiện chính xác những máy kỹ thuật số không dùng kính mờ này và đương nhiên kết quả sai. Nếu bác không tin thì có thể lấy thêm những kết quả khác từ DXO lab của những máy khủng nhất từ Phase One trị giá 50K Ô ba ma cũng đều cho kết quả ... kém hơn 5D II. Nếu kết quả của DXO lab mà chính xác thì các hãng làm máy khủng chắc có ván đề ... nhưng thực tế dân chuyên nghiệp làm ảnh phóng lớn vẫn đang dùng máy Phase One hằng ngày và chính Phase One sx cũng không kip để cung cho cầu ...
    Trong Audio cũng thế nếu chỉ lấy số đo của Noíe không thì vô phương mà biết chất lượng âm thanh của cục ampli. Bác là người sx ampli chắc hiểu rõ hơn em vấn đề này. Máy ảnh cũng tương tự thôi :wink:

14. Onecent

Onecent Advanced Member

Ờ nếu cụ có tấm hình nào làm ví dụ dùng unsharp mask mà từ ảnh mờ quá mà rõ hơn rồi post lên đên để em còn học hỏi từ cụ cho cái máy Cà lông P&S G10 để rõ cho bằng chị bằng em nhe cụ ... Em không quan trọng Noise mà chỉ cần rõ là có thể đập được mấy cái DSLR là đủ sướng gồi :wink:

15. Onecent

Onecent Advanced Member

Híc em cũng ngớ ngẩn giống cái nick của bác!
    Tại bác "không chịu dùng kỹ thuật để đánh giá chất lượng cái tổng thể kỹ thuật và nghệ thuật" đấy thôi ví dụ như dùng Noise là vấn đề kỹ thuật để đánh giá toàn bộ tấm ảnh bao gồm tổng thể của kỹ thuật và nghệ thuật. Cũng tương tự đánh giá dàn Audio ở nhà bác bằng cách dùng thông số sợi dây cáp nguồn (cũng là kỹ thuật) để đánh giá toàn bộ chất lượng dàn máy là một tổng thể của kỹ thuật và nghệ thuật...
    Nếu bác ngớ ngẩn giống em thì cho em số A lô rồi đẹp trời nào đó em rủ bác đi uống cà phê với em để em và bác chỉ nói truyện ngớ ngẩn mà không bị ai khác ... mắng :mrgreen:

16. Teablue

Teablue Advanced Member

Em chỉ so sánh noise này hơn noise kia thôi, chưa có nhận xét gì về đẹp, xấu như đã nói ở trên. Còn noise mà làm mất chi tiết thì ... Nếu chọn lại em sẽ chọn D2x dù nó noise hơn D90 :mrgreen:

17. Onecent

Onecent Advanced Member

Ờ ờ ... em cũng "không ưa" cụ trong cái khoảng tuyên bố này vì em cũng đang rình mí cái ... D2X mà rẻ cho họ hàng nhà em mà cụ viết thế kia thì người ta hốt hết thì còn đâu mà mua. Thì ra là cụ cũng thích "Noise có chọn lựa" và như thế thì hình như mặc dù cũng gọi là Noise nhưng bản chất nó không luôn giống nhau phải không cụ. Mong cụ rút lại lời tuyên bố trên để em mua xong cái D2X đã ... :D

18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em post hình lên không phải để nói là tấm hình đấy của em tốt nhất. Em chỉ đưa lên để thấy là có nhiều chi tiết mà cái hình của bác nó bị mất đặc biệt là ở vùng da phía trán và trước mặt! Bác chỉ có thể thấy được chi tiết ở đoạn phía ngoài mà thôi! Cái này em nghĩ em và bác trao đổi thẳng thắn chứ không nhằm mục đích gì khác nên em nghĩ là bác hiểu! Tấm ảnh em chụp thật ra em phải chụp đi chụp lại rất nhiều lần mà cuối cùng vẫn phải dùng flash. Lý do là do ánh nắng chiếu từ trên đỉnh đầu đi xuống do vậy nếu em đưa toàn bộ tấm hình lên ta sẽ thấy là phần hốc mắt, dưới mũi, dưới cằm, cổ và môt phần ngực bị khuất sáng nên rất tối so với phần được nắng trực tiếp. Em bé nằm ở hiên và chỉ nhận ánh nắng chiếu qua của sổ phía khác vào chứ không như đứng hẳn ngoài nắng nên độ chênh sáng tối là rất lớn. Em đã phải cố đo sáng ở vùng chuyển tiếp sáng tối nhằm vừa giảm tối vừa đỡ bị quá sáng mới có được tấm ấy đỡ nhất khi không dùng flash! Về màu thì bản thân khi nhìn ánh nắng chiếu trên các sợi lông ấy ta cũng thấy nó óng ánh. Tất nhiên là như bác nói, bị tách thành từng màu nằm riêng rẽ như vậy thì có lẽ là không đúng!

Về cái màn hình của em thì em cũng biết là nó không phải là chính xác nhưng ít nhất là cũng đã có cùng kết quả với 2 cái khác: 1 là cái 40"LCD B750 và cái kia là cái màn hình trên chính cái củ chuối Pentax! Và như em cũng đã nói, cái hình ông và cháu bác chụp nhìn màu da cũng trên cái màn hình củ chuối này của em nó rất tự nhiên! Chuyện phóng lớn thì em nghĩ là rất nhiều bác cũng hiểu chứ không phải không. Nhưng không nhất thiết là cứ phải in khổ lớn vì ở mức độ nghiệp dư như thế này, việc crop lại với tỉ lệ 100% và thể hiện trên màn hình là đã đủ cho thấy độ khủng khiếp của hình ảnh rồi! Có rất nhiều thứ vẫn có thể nhìn thấy sự khác biệt chứ không phải là cái nào cũng như nhau.

Vài dòng trao đổi cùng bác!

19. anhchangngongan

Em đã trốn rồi mà bác cứ réo em :mrgreen:
    Hồi chiều thấy bác bậc pm lên giờ lại tắt.
    Thôi thì gởi tạm lên đây số đt của em rồi mai mốt nhờ Mod nào đi ngang qua xóa dùm: 0908 357913, số em nó lẻ loi lắm bác ạ :mrgreen:

20. Onecent

Onecent Advanced Member

Nếu nó óng ánh thì nó không thể là chỉ vọn vẹn 3 màu rõ ràng như vậy vì bác cũng biết nếu lông mi có thể có tác dụng phản chiếu quang học thì nó phải phản chiếu đầy đủ 7 màu vì ánh sáng tới nó là ánh sáng trắng có đủ 7 màu chứ không chỉ có 3 màu cơ bản của máy Digital. Hơn nữa ở hốc mắt cũng đã có ánh tím ... --> Cho dù như thế nào đi nữa cũng là do hệ thống máy ảnh gây ra. Em kinh nghiệm vấn đề này với nhiều máy ảnh số lắm nên em mua cái Sigma với chỉ vọn vẻ 4Mpixel là cũng có lý do khi chỉ cần rọi ảnh kích cỡ bằng trang giấy học trò là tối đa ... Bác tin hay không tin thì tùy ý bác vì chúng ta không cần tranh cãi nhiều về vấn đề này vì nếu cần thiết thì bác có thể nghiên cứu thêm trên sách vở hoặc đâu đó ...
    Bởi vì độ tương phản của 2 hình chên lệch rất khác nhau; hơn nữa màu của ông cháu thuộc giải màu ấm nhiều nên các màn hình không cần quá nhiều độ rộng của màu và cho dù màn hình có bị chỉnh backlight (đèn neon sau màn hình) quá sáng thì cũng vẫn còn coi được nhất là các TV thường có chiều hướng chỉnh backlight rất sáng để xem phim cho đã và điều này luôn giảm độ tương phản về màu sắc của màn hình LCD ...
    Nếu bác nghĩ đủ thì nó đủ. Em chỉ chia xẻ với bác những kinh nghiệm chơi của em có được. Bác cũng thấy là các hãng mỗi lần quảng cáo máy ảnh mới của họ đều phải phóng lớn ở các show máy ảnh tổ chức quy mô lớn cho káhc đến xem để đánh giá chứ không thể xem 1 cách đơn giản trên màn hình. Và nếu màn hình đã đủ chất lượng thì chắc không thiếu các hãng màn hình lên tiếng trong show (trong các show máy ảnh lớn không bao giờ thiếu các hãng làm màn hình khủng phục vụ cho nhiếp ảnh) là màn hình của chúng tôi đủ chất lượng để đánh giá máy của các ông nên các ông không cần in lớn ra chi cho tốn giấy .... Thực tế không xảy ra như vậy!
    Vài dòng chân thành chia xẻ với bác! Chúc bác vui vẻ với bộ máy ảnh của mình.

21. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đoạn này thì em đồng ý là không thể chỉ ánh 3 màu và đây là vấn đề do máy ảnh gây ra.
    Đoạn này thì không phải với cái TV LCD của em do em đã giảm backlight của nó xuống đến mức còn có 2 hay 3/10 và cân chỉnh lại các thông số để có được cái gọi là gần nhất theo chuẩn gì đấy của phim ảnh mà các ông test màn hình LCD như kiểu CNet hay vài ông gì đấy vẫn hay làm. (cái này thì em cũng chẳng giỏi gì mà chỉ học từ các ông ấy mà thôi)! Có thể nó cũng khác với chuẩn ảnh tĩnh.
    Đoạn này thì như em đã nói: ở mức độ "nghiệp dư"!

22. Teablue

Teablue Advanced Member

Các cụ test máy lâu quá vậy? Nảy giờ em nói noise, quan điểm về noise đẹp, xấu... Bây giờ nói về coi hình thì :( nhìn tổng thể hai hình cụ Onecent chụp em thấy chụp xấu quá, skin xấu, WB sai (áo trắng thành hơi xanh), còn hình cậu bé áo đen thì da mặt bị bệt mầu ... nói chung là xấu. Chỉ có cái bokeh là đẹp, ống kính tốt đó.

Chúc các cụ cúi tuần vui vẻ :D

23. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN

Bác Tea chê ác quá :mrgreen: , tấm của em đây chắc cũng bị chê nốt :) :mrgreen:

Thân,

24. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Chê cái mã vạch to quá!
    em xong nhiệm vụ chê theo yêu cầu rồi, còn bác nào chưa hoàn thành nhiệm vụ, lên tiếng ngay kẻo bác ThanhVNS buồn

25. Onecent

Onecent Advanced Member

Bác làm vậy là đúng rồi chứ không sai nhất là với yêu cầu của người chơi nghiệp dư không có thiết bị cân màn hình.
    Nhân đây em cũng xin chia xẻ thêm về vấn đề màn hình LCD 1 chút. Số là vì các màn LCD đều có điểm ngọt và độ ổn định về màu sắc nhất định nên các hãng làm monitor hoặc LCD chọn lựa màn LCD tùy theo giá tiền và giới tiêu dùng cho thích hợp. Do đó các hãng đã chọn khoảng ánh sáng backlight phù hợp với điểm ngọt của màn LCD để lấy tối đa khả năng để mà còn đạt tiêu chuẩn nào đó so với giá thành để mà cạnh tranh. Khi chúng ta muốn chỉnh xa backlight ra khỏi điểm ngọt đó là sẽ ảnh hưởng (suy giảm) luôn đến độ tương phản và chính xác của màu sắc và lúc này chúng ta cũng không được độ tương phản mà cũng mất luôn giải rộng màu của màn hình.
    Em hiểu ý bác nhưng thú thật em cảm thấy "nghiệp dư" của ngày hôm nay chời và đòi hỏi nhiều cái khủng hơn sự chơi và đòi hỏi của giới chuyên nghiệp khi xưa nhiều lắm nên bài viết của em đôi khi nó cũng phục vụ cho sự thay đổi đó vì đến lúc này em vẫn là dân chơi nhiếp ảnh nghiệp dư mà :)

Share This Page

Loading...