Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Re: Pentax vs Nikon và phần còn lại của thế giới

Bác OneCent cho em hỏi, chơi máy không-gương thì nên mua ống nào đây.
    Em thấy có cái contax 45mm f2.0 rất khá! Bác cho em một list đặng mua để dành đợi FF ko gương ra đời ạ (bác có thể pm cũng ok)

Thanks bác cực to!!!

2. tranman

tranman Moderator

Em rất thích đọc các bài viết về kỹ thuật audio, kỹ thuật nhiếp ảnh cũng như những thông tin, kinh nghiệm cá nhân rất phong phú của bác Onecent. Nếu bác tạo thêm 1 topic riêng trong mục Nhiếp ảnh để gởi bài chia sẽ các thông tin này thì tốt quá (giống như topic hướng dẫn trong chuyên mục Đèn điện tử "Tự làm ampli đèn điện tử,cần những kiến thức gì?". Topic này nhận được sự ủng hộ nhiệt tình của rất nhiều thành viên VNAV).

Qua bài viết của bác, em tìm hiểu thêm thông tin về Sony A55 và được biết Sony đã giới thiệu 2 mẫu máy ảnh mới là A55 và A33.
    Đây là hai mẫu camera đầu tiên của Sony trang bị hệ thống gương trong suốt Single Lens Translucent (SLT). Giá cũng khá hấp dẫn (A55 giá 749 USD, A33 giá 649 USD). Với các tính năng mạnh mẽ và khả năng lấy nét tự động liên tục siêu nhanh, dự đoán Sony A55 sẽ là đối thủ đáng gờm của Nikon D90 và cả những máy Pentax hay hiệu khác trong cùng tầm giá.

Số hóa và Dpreview đã có bài viết giới thiệu 2 sản phẩm này.
    http://sohoa.vnexpress.net/sh/camera/ma ... /3b9b2e42/
    http://www.dpreview.com/reviews/sonyslta55/
    A55 và A33 có hình dáng bên ngoài giống nhau chỉ khác về thông số kỹ thuật bên trong. Cả hai máy cùng trang bị cảm biến Exmor APS HD CMOS nhưng ở A55 là độ phân giải 16,2 trong khi A33 là 14,2 Megapixel. Sony Alpha A55 cũng trội hơn với hệ thống định vị GPS và khả năng chụp liên tiếp tốc độ lên tới 10 khung hình/giây trong khi A33 là 7 khung hình/giây.

3. mai_le_thien

mai_le_thien Advanced Member

Các Bác cho em hỏi, bộ này giá 850USD có lấy được không ạ

Nikon D80 that comes with:
    AF-S DX Zoom Nikkor 18-55 f/3.5-5.6 G ED II with Box
    AF-S DX Zoom Nikkor 55-200 f/4-5.6 G ED lens with hood in a Box
    Telephoto and Wide Angle lenses
    Filters
    Box (Manual, Installers, Charger and Strap)
    and Camera Case
    Actual Actuations: 14000+

4. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Đây: tổ sư hốt gió, gom gió, gọi bão : :mrgreen: :mrgreen:

5. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Bịnh của lão tổ sư này chỉ có Bác sỹ mới chữa nổi thôi :lol:

6. ORA3

ORA3 Advanced Member

Nếu chưa thể quyết định bây giờ thì em khuyên bác nên "nhẫn" vì sắp tời sẽ có nhiều thay đổi thích hợp hơn với yêu cầu của bác lẫn của ... em :D[/quote]

Bác Onecent:

Cám ơn bác chia sẻ. Em định mua D3 do người bạn chơi nhiếp ảnh ở tiểu bang khác bán giá rất phải chăng. Đang băn khoăn giữa D3 và 5D MKII...
    Nikon D3 dùng với mục đích khác là gì vậy bác? D3 pro. hơn nên bền hơn 5D MKII? Ắt hẳn D3 có ưu điểm nên dù độ phân giải thấp hơn nhiều nhưng giá cao hơn so với 5D và không ít khách hàng vẫn chọn D3. Một cách khách quan ưu điểm D3 là gì vậy bác? Riêng em thấy sắc màu của Nikon ấm áp, mạnh mẽ, và sắc nét hơn Canon. Em có chụp một loạt tấm biển ở Washington bằng FM2 và 35mm 1.4, đã so sánh nhiều hình chụp biển bằng nhiều máy digital đời mới đắt tiền nhưng chưa thấy màu biển của máy nào hơn màu biển bộ Nikon trên. Ấn tượng Nikon từ dạo đó. Đây là cảm nhận riêng em thôi. Nếu có điều kiện mình nên cảm nhận bằng cách cầm máy chụp trong điều kiện thực tế thì cái mình cảm chính xác hơn là xem hình trên monitor, phải không bác? :wink:

7. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

E băn khoăn không biết khi bác chụp các máy digital như vậy thì bác có để ý đến picture styles của các máy khi chụp không? Chụp có filter hay không filter? Và làm thế nào bác so sánh được? Bác cứ gắn cái Polarize filter vào thì màu biển lên khác ngay.

8. Teablue

Teablue Advanced Member

Đến đây em thấy trong topic này có một anh Giám đốc làm một lúc cho 2 hãng Sony và Nikon. Lúc làm cho Sony thì chức danh là Giám đốc sản xuất đểu: chuyên phân loại sensor, loại 2 bán cho Nikon, loại 1 giữ lại xài. Lúc qua bên Nikon thì làm Giám đốc chiến lược kiêm tiếp thị: phụ trách phần đem máy cho Nasa mượn, cho, tặng đem lên vũ trụ chụp hình trái đất :mrgreen:

9. 208

208 Advanced Member

Tình hình là trong buổi "Hô mưa gọi gió" hôm 31/8! Các bên liên quan trong cuộc chiến "Pentax vs Nikon và phần còn lại của thế giới" đã quyết định chấn chỉnh lại cuộc chiến đi về đúng quỹ đạo của nó! Tức là đây là cuộc chiến của "hình ảnh" thực sự chứ ko phải dùng "mồm"! Khi các bên tham chiến đều phải có hình ảnh do mình chụp kèm theo bài viết thì mới được phép đưa lên! Mọi bài viết mà ko có hình ảnh do mình chụp sẽ bị xóa mà ko cần báo trước (VD: Có khiếu nại quyết định này thì cũng phải chụp cái hình có chữ "Khiếu nại"!) Nguyên nhân của quyết định trên là do dạo này topic đã bị biến thành một nơi quảng cáo thông số máy ảnh chứ ko phải là một cuộc chiến thực sự như mong muốn ban đầu! Nếu ai không chấp nhận điều kiện trên xin vui lòng... "Ngồi xem mà ko cần báo trước". Quyết định này sẽ được áp dụng từ 0h 1p ngày 5/9/2010.

P/S: Những bài viết kỹ thuật sẽ được tách ra thành một topic mới "Máy ảnh và những điều cần bàn"!

10. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Hẹn HDR với Pen và nhà bên ấy

11. HDH

HDH Advanced Member

Tranh thủ mấy hôm rảnh rỗi, em test cái FA50mm Macro (tương đương với 75mm trên khổ film 35) để các bác chơi Pentax newbe giống em có điều kiện tham khảo thêm về lens của Pentax.

Đầu tiên là chức năng macro, chụp trong nhà với điều kiện ánh sáng hơi thiếu một chút (hơi bất lợi đối với chụp macro không đèn):

Tiếp theo là chân dung:

Và mầu sắc:

Theo em, với giá tiền từ $US 200- 280 mua tại Việt Nam, chiếc ống này cũng là chiếc ống xứng đáng để đầu tư.

12. piratevn

piratevn Advanced Member

tức là hình + Exif hả bác 8 :?:

13. 208

208 Advanced Member

Ko cần exif! Vấn đề là khi viết bài nhớ kèm hình do máy mình chụp! 2 bài của bác lamlylam và HDH là cái dễ hình dung nhất! Một người hẹn chụp HDR và có kèm theo hình HDR, một người nói về lens giá 200-280$ có kèm theo hình được chụp bởi lens đó! Nói như ông bà mình là "Nói có sách, mách có chứng" Không chơi trò "chiến tranh hiện đại" nữa! :lol:

14. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Vâng nói là phải có dẫn chứng! Đây là Pentax và phần còn lại của thế giới đây ạ! Nói chung là rất căng thẳng và kịch tính! :lol:

Xin lỗi cả nhà nếu nhìn phản cảm quá thì thì xin nhờ bác mod nào đấy xóa giúp ạ!

:mrgreen:

15. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đây rồi, mời cụ Linh moi và cụ Truongchi69 vào đàm đạo ạ! Tấm này cũng chụp cả chậu hoa và cũng để f4 và em chỉ resize chứ không crop. Nhìn nó hơi bị lạc lõng tí nhưng nếu em cho nó 1 cái tên kiểu: "Dòng đời cô độc" thì chắc cũng ổn! :wink:

Màu lá em nghĩ nó không thể xanh hơn được nữa đâu đấy nhé! 8)

16. Onecent

Onecent Advanced Member

Sau khi thấy yêu cầu của 1 số anh em đòi phải có hình mới được post bài chứ không được viết chay thì em đây chay ... nặng. Số là em đã đọc mãi tựa của mục này là "Hỏi đáp, chia sẻ kinh nghiệm chụp ảnh và thiết bị" như thế phần chia sẻ hoặc hỏi đáp kinh nghiệm thiết bị là hoàn toàn hợp pháp lẫn hợp lý trong mục này. Có những cái thuộc về thiết bị thì hình ảnh không thể thể hiện được vì giới hạn của màn hình, điều kiện chụp lẫn người chụp và lẫn 1 số yếu tố kỹ thuật khác ... như thế post hình mà không thể hiện được để làm gì? Nếu phải post hình mới được viết thì e rằng topic này nên đổi lại là "HÌNH Pentax và Nikon và phần còn lại của thế giới" xem ra đỡ cho các anh em mới vô đỡ ... lộn chuồng lẫn bỏ công sức 1 cách vô ích để viết bài ... :wink:

Chúc các bác ở lại thảo luận vui vẻ. Em đi qua topic khác ... chơi đây :lol:

17. SixL6

SixL6 Advanced Member

Em post ở đây không hợp lắm, nhưng thấy nhiều bác chơi máy ảnh vào đây nên em mạnh miệng hỏi là có người bạn bán lại cho con Nikkon P100 giá 300 USD, đã chụp rất ít, chất lượng máy này chụp như thế nào so với giá 300 USD.

http://sohoa.vnexpress.net/sh/camera/ma ... /3b9b2557/

18. Teablue

Teablue Advanced Member

Bác ráng thêm tí chơi D40x + len kit là đồng cân với cụ chíp

19. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cụ SixL6 đừng để phe Ni xúi giục! Em hiểu nhu cầu của cụ thế nên cứ tìm con G10 second hand mà chơi! hê hê ....

20. SixL6

SixL6 Advanced Member

Vâng, em sẽ tiếp tục bỏ ống heo để mua G10 ! Vậy là bác pc_chip xúi em theo phe Canon à ?!

21. BachDuong

BachDuong Moderator

"Quy định" này rất không ổn và không nên.

Không ổn vì nó không có trong nội quy, cho dù nó là ý chí của một nhóm đông. Các bác làm thế này không khác gì lập một cái barie ở đầu làng trong khi pháp luật không quy định.

Không nên vì như một số bác khác đã có ý kiến, phần đông các bác trong topic này đang vô tình hay cố ý tẩy chay bác Onecent cùng các bài viết có khá nhiều thông tin, trong khi các bài viết đó còn có ý nghĩa đối với nhiều thành viên khác, trong đó có em. Cho dù các bài viết đó có lấy từ google hay tổng hợp ở diễn đàn khác thì nó cũng có giá trị tham khảo cao, cao hơn so với nhiều bức ảnh post trong topic này.

Còn việc một topic có đi lệch chủ đề hay không thì do đấy là tài dẫn chuyện của người khởi tạo và khả năng điều hành của mod phụ trách box. Các mod có thể sử dụng các quyền hạn được quy định trong nội quy để tách, chuyển hoặc thậm chí xóa bài nếu thấy bài viết không phù hợp với chủ đề.

Sorry nếu làm mất lòng các bác

22. HDH

HDH Advanced Member

Em cũng đồng quan điểm với bác Bạch, phản biện thì có nhiều cách, không nhất thiết là phải có hình ảnh hay cái gì cả. Có nhiều ý kiến, anh em sẽ phải sàng lọc thôi. Tuy nhiên sẽ giống như chúng ta search google, rất nhiều luồng thông tin trái chiều do đó hình ảnh sẽ là một hình thức minh họa giúp đưa ra quyết định hay hiểu thêm về một sản phẩm, chúng ta nói về máy ảnh thì cũng nên có cái ảnh để mà phân tích thì sẽ dễ thuyết phục hơn. Vì vậy, coi phần không ảnh là phần củng cố lý thuyết đi, phần có ảnh để minh họa cho thực tế. Phần lớn anh em chơi ở đây đều phục vụ nhu cầu cá nhân là chính nên không cần nặng nề làm gì. Cho dù có bác nghĩ bác onecent là Mr.google thì ít nhất chúng ta cũng bớt được phần search thông tin qua web nếu như không nói đấy là kiến thức thực tế thì còn quí hơn nữa. Em nghĩ do cách diễn đạt nên nhiều anh em hiểu nhầm hoặc rơi vào thế bị đả kích trực diện nên sẽ không hay và mất tinh thần xây dựng cho topic này. Nên chăng chúng ta qui định về cách hành sử thì hơn các bác nhỉ.

23. Teablue

Teablue Advanced Member

Xét về giá thành/chất lượng hình ảnh thì con D40 hơn vì có CCD to hơn mấy con kia :), cũng nhỏ gọn trong túi áo mưa. Còn muốn nhỏ gọn hơn mà có thể chụp đẹp hơn G10 thì chọn S90, chứ G10 cũng phải đút túi áo mưa mới thoải mái

24. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Dạo gần đây em thấy mọi người tự nhiên có ác cảm với cách tìm thông tin trên Internet (qua Google hay các công cụ tìm kiếm tương tự) để trao đổi trong khi tranh luận! Trong khi phần lớn chúng ta khi cần tìm thông tin gì thì chỗ đầu tiên thường nghĩ đến chính là thông qua chúng! Và cho dù thông tin là ở ngay đấy nhưng chắc cũng chẳng nhiều người dám chắc mình luôn tìm đúng cái cần tìm và hiểu đúng cái cần hiểu! :(

Ban đầu có thể chỉ là cách nói đùa vui nhưng cái gì đi quá nó cũng không hay!

Với cá nhân em, việc tìm hiểu thêm thông tin từ bất kỳ nguồn nào (kể cả Internet hay thư viện trường,.....) để tự bổ túc kiến thức cho mình là vô cùng tốt! Phần lớn kiến thức em có được hiện nay đều là nhờ học hỏi qua nó từ những ngày bắt đầu có Internet ở nước ta! Nếu có người tìm giúp ta thông tin rồi đúc kết lại sẵn thì lại càng tốt (tất nhiên bản thân ta cũng phải cố gắng để hiểu được đâu là thông tin được đúc kết đúng còn đâu là chưa thật chính xác mà áp dụng cho mình)!

Quan điểm của em khi tranh luận là bất kể nguồn thông tin lấy được từ đâu, miễn là nó hợp lý là được! Tất nhiên, như em cũng đã từng tranh luận ở đâu đấy: không phải ai có súng trong tay cũng đều là thiện xạ, không phải ai học xong đại học cũng có thể trở thành chuyên gia thực thụ,.....! Nói ví von một chút thì: Có người thấy táo rụng thì nhặt bỏ thùng rác còn có người thì tìm ra được định luật vạn vật hấp dẫn!

Ai có mắng em là cụ Gúc hay cụ Dzà Hú hay cụ Bing bong.... gì gì đấy cũng được miễn sao em hiểu cái thông tin nào em nên lượm lặt thông qua chúng là ổn!

Vài dòng chia sẻ cùng các bác!

25. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đúng vậy, em thuộc trường phái cái gì hợp lý là theo nên nếu G10 chưa thỏa mãn thì theo em! :lol:

Share This Page

Loading...