Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Re: Pentax vs Nikon và phần còn lại của thế giới

Quan điểm của mỗi người mỗi khác nên tranh luận nó cho ta thấy được nhiều khía cạnh của một vấn đề! Cụ đừng quá quan trọng hóa vấn đề là sẽ thấy không khí lúc nào nó cũng tươi như trên trạm quỹ đạo quốc tế ngay(tất nhiên là khi hệ thống điện của nó còn tốt chứ không phải bị trục trặc do thiết bị vốn rất "chiến" của anh Hai có tí trục trặc do QC)! :wink:

Em cứ thò mặt lên là đá trên núi lăn xuống đè mà em vẫn thấy như Hầu Vương khi xưa nằm dưới Ngũ Hành Sơn thôi cụ thấy không! hehe........

Định tếu táo thêm với cụ vài câu nữa nhưng bận rồi nên hẹn cụ khi khác! Riêng cái khoản ngư thủy lôi thì em đại diện cho phái đoàn điều tra quốc tế trung lập số hai (do phe thân Bắc lập) cực lực phản đối luận điệu cho rằng chiến hạm của phe Nam bị gãy do chịu tác động của ngư lôi từ phía bên ngoài. Hiện theo phe thân Bắc, nhiều khả năng chiến hạm bị gãy đôi là do tác động của ngư lôi từ phía bên trong! Rất có khả năng do các chiến sỹ phe Nam táy máy với món chiến lợi phẩm của phe Bắc vốn vừa trục vớt được mà quên là QC của phe Bắc cũng rất thần bí! Đôi khi chẳng cần tác động đáng kể từ bên ngoài nào là đã...... bòm.....! :lol:

2. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Quá đúng, chơi thôi mà :D
    Có nhiều cách chơi: người chơi máy, kẻ chơi ảnh; người thích phim, người yêu số;... Chơi máy cũng có người thích chơi máy cổ, có người lại thích hi-tech. Chơi ảnh cũng có nhiều trường phái: chân dung, phong cảnh, kiến trúc, đời thường, macro... người thích chơi bố cục đường nét, mảng màu, kẻ thích săn khoảnh khắc; có kẻ thích dùng ánh sáng trời, cũng có người thích chơi đèn studio; chân dung có loại chân dung dàn dựng cẩn thận mà cũng có loại chân dung tự nhiên .... Người chỉ cần ảnh thật nét là khoái, bất kể nội dung, kẻ lại ưu tiên chủ đề tư tưởng hơn, nét kém tí cũng được... Người nhiều thời gian thích tháo ra lắp vào liên tục, dạo qua dạo lại cho khỏe chân thì chơi ống fix, người lười tháo lắp lỉnh kỉnh thì chơi ống zoom...
    Nghề chơi lắm kiểu, lắm công phu như thế, đi sâu vào 1 kiểu là đủ dùng hết đời. Anh em ta mỗi kiểu lớt phớt 1 tí, tranh luận, ném qua ném lại cũng chỉ để vui theo kiểu chơi mà học, học mà chơi thôi. Ai học được gì thì học, ai không học được thì chơi, ai không chơi được thì... ngồi nhìn :lol: . Bác onecent bức xúc làm gì cho nó tổn thọ? :)

3. Onecent

Onecent Advanced Member

Hết Ốc xy ngoi lên thở cái ai ngờ lặn xuống lại ... choáng và ngộp vì chắc kỳ này bình acqui bị leak ... :shock:
    Em chả hiểu nổi các bác có đọc kỹ bài của em hay không mà lại khuyên em thía lày thía kia? Em đang khuyên các bác nên sống như em là hãy thoải mái trong chơi nhiếp ảnh cũng như tranh luận nhưng xem ra các bác chả chịu đọc và hiểu dùm cho gì sất ... giờ lại đòi khuyên ngược lại em cái mà em đã khuyên các bác ? :D Mong các bác đọc kỹ lại bài của em trên tinh ... ngược lại các bác đang nghĩ xem các bác có dạy em thừa hay không thay vì ... :cry:
    Tiềm thủy đĩnh của em kỳ này bình a xít leak cũng may là dùng công nghệ Ốc xít Bạc nên đụng nước muối biển chỉ bị hơi ngộp thở và choáng 1 chút thôi. Bây giờ ngoi lên hớp được chút không khí là lại ... nặn xuống tiếp không lại ăn phải quả thủy ngư lôi thì tiêu mạng! :mrgreen:

4. ORA3

ORA3 Advanced Member

Quá đúng, chơi thôi mà :D
    Có nhiều cách chơi: người chơi máy, kẻ chơi ảnh; người thích phim, người yêu số;... Chơi máy cũng có người thích chơi máy cổ, có người lại thích hi-tech. Chơi ảnh cũng có nhiều trường phái: chân dung, phong cảnh, kiến trúc, đời thường, macro... người thích chơi bố cục đường nét, mảng màu, kẻ thích săn khoảnh khắc; có kẻ thích dùng ánh sáng trời, cũng có người thích chơi đèn studio; chân dung có loại chân dung dàn dựng cẩn thận mà cũng có loại chân dung tự nhiên .... Người chỉ cần ảnh thật nét là khoái, bất kể nội dung, kẻ lại ưu tiên chủ đề tư tưởng hơn, nét kém tí cũng được... Người nhiều thời gian thích tháo ra lắp vào liên tục, dạo qua dạo lại cho khỏe chân thì chơi ống fix, người lười tháo lắp lỉnh kỉnh thì chơi ống zoom...
    Nghề chơi lắm kiểu, lắm công phu như thế, đi sâu vào 1 kiểu là đủ dùng hết đời. Anh em ta mỗi kiểu lớt phớt 1 tí, tranh luận, ném qua ném lại cũng chỉ để vui theo kiểu chơi mà học, học mà chơi thôi. Ai học được gì thì học, ai không học được thì chơi, ai không chơi được thì... ngồi nhìn :lol: . Bác onecent bức xúc làm gì cho nó tổn thọ? :)[/quote]
    -------------
    Rất tâm đắc với chia sẻ của bác Shop CD. Xin phép hỏi các bác có kinh nghiệm về AIS và AF. Xét về phương diện độ nét thì lens Nikon 28mm 2.8 AIS và lens Nikon 28mm 2.8 AF, lens nào nét hơn? So sánh trong điều kiện 2 lens này đều mới ở mức 95% như nhau? Chân thành cám ơn các bác :wink:

5. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Em nghĩ cụ cứ mua về rồi test ... sau đó bán đi cái ko thích lắm (mua đồ 2nd bán đâu có lỗ, thi thoảng còn lời tí ti)

Nếu là em thì em chơi AF vì nó đa dụng. Em chỉ chơi MF khi nào mà chất lượng nó chênh lệch nhiều, hoặc là giá tiền chênh lệch quá nhiều :D

6. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hôm giờ chống đỡ hoài "đuối" quá nên em khai thật đây là lý do chính khiến em chọn Pen K-x còm nhom ạ:

Có lẽ em sẽ dùng tạm nó như giải pháp "walk around" ban ngày!

8) :)

PS: Dạo này phần còn lại của thế giới mải mê lo ném đá mà có phần quên vụ đối đáp bằng hình ảnh và chuyển dần sang dùng bàn phím luôn rồi! :p

7. Teablue

Teablue Advanced Member

@ Bác Onecent: Bác PC-Chip và bác CDShop khuyên hay đó. Bác bức xúc chuyên gì mà vừa phóng ngư lôi vừa la làng, đổ thừa người khác BÙM mình vậy?

@Em mới có cái máy gọi là Not a Point and Shoot. Not an SLR. It's a PEN anh Never PENTAX
    Hình đây:

8. Onecent

Onecent Advanced Member

Ủa ... hình như anh lại không đọc kỹ mấy bài post của em mà lại nói ... ngược lại vậy? :roll:
    Còn vụ BÙM em thì anh ... chuyên mà! Em đâu cần đổ thừa đâu? Nếu anh không tin thì em vẫn còn lưu lại 1 số vụ phóng ngư lôi kinh thiên động địa hơn vụ tàu Hàn quốc nhiều! Anh có muốn em đưa lại lên Hội đồng bảo an cho mọi người xem rồi để .... Mod xóa nick em không? :mrgreen:
    Tốt nhất là ... dĩ hòa vi quá anh ạ! Nếu anh cảm thấy gì đó không vừa lòng bài viết gì của em thì có thể từ giờ trở đi trên bất cứ topic nào thì em với anh đừng nên tranh luận với nhau thì biết đâu tránh được những tranh luận hoặc đả kích 1 cách vô bổ thì cũng tốt cho diễn đàn mà?
    Ta quay trở lại chủ đề chính anh nhé! :D

9. cuki

cuki Advanced Member

Có cụ ở đây thì forums càng nhộn nhịp.. :mrgreen: Không xóa cụ được đâu cụ ạ.. (thay lời mod nói).. :mrgreen:

10. 208

208 Advanced Member

Dạo này mấy ông mod ăn ở sao mà để thành viên cho đóng vai ác hoài vậy ta! :mrgreen:
    Giống cái kiểu dạy con "Nè mau ăn đi con, ko thì công an bắt bây giờ!". :lol:

11. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hình chụp thể thao như vầy có được gọi là đạt không các cụ? Đố các cụ biết chàng đẹp trai trong ảnh là ai ạ? :lol:

:mrgreen:

12. lamlylam

lamlylam Advanced Member

lấy nét không kịp- vật vả mãi, giờ lại tự an ủi, "vậy mới art", đã vậy còn khởi xướng mục "đố em" nữa ah!

13. piratevn

piratevn Advanced Member

Sony :)

p/s : tàu này chắc chắn đẹp hơn tàu trước nha bác 8 :D

14. Pencil_Tube

Em đoán là bác Audio-Hunger ... đoán trúng có thưởng ko cụ chip ^^"

15. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Ai đoán trúng thưởng cái xe trong hình của anh Minh. :mrgreen:

Trưa nay bác Chip ngồi chụp hình. Mỗi lần lấy nét là con mèo trên mái nhà lại kêu ... out, out, ...

:lol: :lol:

16. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Em nghe nói khoảng 3h chiều là con mèo phải nhập viện vì bịnh lao đấy, tội nghiệp nó quá !!! :mrgreen: :lol:

17. pc_chip

pc_chip Advanced Member

He he, lao là lao thế nào!

Đây là kết quả của đảo đầu ống 50/1.7 để làm ống macro đây ạ!

Toàn cảnh:

Crop 100% (1:1):

Chụp Macro thế này mới thấy mấy chú Red Bull chơi sơn lởm khởm quá! :lol:

18. Pencil_Tube

Úi chà, vậy mà em tưởng bác run tay ... thì ra là do mấy chú "bò đỏ" (thôi em dọt :mrgreen: )

19. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Còn đây là crop một tấm của bác nào đấy chụp tay mẫu Tám nhà em bằng len AF 17-70:

Còn đây là mẫu Tám nhà em chụp hậu quả bằng cái ống 50/1.7 được đảo đầu làm ống macro:

Có thể con mèo ấy chết vì kêu hoài mà nó out không nổi cũng nên! Tội nghiệp! :p :mrgreen:

20. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Nhà Pen chụp kỹ thuật càng ngày càng lên tay, nhưng mà nội dung bức ảnh thì chưa thấy gì :(

@Chip: Lâu nay Cụ Chip không màn gì đến dàn Di Bi Eo ở nhà nữa á, chắc là chán roài. Em đang cần củ 2235H đây, có ai bán hông? :mrgreen:

21. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Có muốn màng gì đến dàn hợp chủng quốc ở nhà cũng ko được! Tối về toàn phải đóng đô trong phòng cô cả chả bò sang phòng nghe được! :(

Sang cụ BS mà gạ cụ ấy bán cặp 2235H cho. Cũng lâu lâu rồi nên chắc cụ ấy lại sắp tìm ra chân lý mới rồi đấy! 8)

22. Teablue

Teablue Advanced Member

Sau gần 2 tháng, em thống kê cụ Chíp có 4 ống kính các loại, mount chuyển đổi ngàm, mouth đổi đầu chụp marco bằng đít... Chỉ có cái tripot là chưa vì đang tin tưởng vào công nghệ chế độ rung body :mrgreen:

23. lamlylam

lamlylam Advanced Member

mua cái tripod rồi thì lấy cái chi mà đổ thừa!
    Nghe nói, cái pen của bác sắp chuyển về Gò Vấp phải không?

24. Teablue

Teablue Advanced Member

Ai nói :?: Cái Pen đó là để chụp chính, backup là cái to, nặng :lol:

25. 208

208 Advanced Member

Không thể nào đúng hơn! :lol:

Nhiếp ảnh gia kiêm nhà viết hài kịch người Mỹ Gordon Lewis đưa ra những kết luận ngộ nghĩnh về người sử dụng sản phẩm của Canon, Nikon, Sony...
    "Giống như việc chọn quần áo, thức ăn, đồ trang sức..., các vật dụng gắn với con người sẽ phần nào phản ánh về họ, trong đó có cả camera. Các đánh giá dưới đây không dành cho những ai "thiếu óc hài hước".

Người dùng Canon

Bạn đánh giá cao lợi ích của việc sử dụng camera hàng đầu trong lĩnh vực ảnh số cũng như sự dồi dào về thân máy, ống kính và các phụ kiện đi kèm dành cho mọi trình độ từ người mới tập tành cho đến nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp. Và cuối cùng, bạn sẽ chuyển sang dùng Nikon.

Người dùng Nikon

Bạn đánh giá cao lợi ích của việc sử dụng camera hàng đầu trong lĩnh vực ảnh số cũng như sự dồi dào về thân máy, ống kính và các phụ kiện đi kèm dành cho mọi trình độ từ người mới tập tành cho đến nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp. Và cuối cùng, bạn sẽ chuyển sang dùng Canon.

Người dùng Sony

Bạn tin rằng sự đổi mới của Sony trong công nghệ điện tử gia dụng, sự đi đầu của họ trong sản xuất chip xử lý hình ảnh, cơ chế chống rung tích hợp trong thân máy và công nghệ quang học Zeiss sẽ được đúc kết lại thành những sản phẩm có thiết kế độc đáo và chất lượng ngoại hạng. Bạn cũng tin vào chiêm tinh học, vật thể bay không xác định UFO hay chú thỏ thần thoại Easter Bunny.

Người dùng Pentax

Bạn có thể bỏ ra 1.500 USD mua thân máy DSLR chỉ để các ống kính K-mount, M-mount từ hàng thập kỷ trước của bạn không bị lãng phí. Hoặc bạn nghĩ trông mình thật ấn tượng khi cầm trên tay chiếc camera có thể chụp ảnh chân thực. Bạn tin mọi người đang mỉm cười với bạn, chứ không phải đang cười bạn.

Người dùng Olympus

Bạn là kiểu người sẵn sàng mua bia của Hàn Quốc, đồ lót Pê-ru hay xe hơi Pháp. Không phải bạn thực sự thích chúng mà chẳng qua vì ít ai làm thế. Khi được hỏi vì sao chọn Olympus, bạn sẽ trả lời rằng khả năng chụp ảnh mới là điều quan trọng, không phải bản thân chiếc máy ảnh. Và bạn có rất ít bạn bè.

Người dùng Leica

Bạn biết rằng không máy ảnh nào khác lập tức khiến người ta ngưỡng mộ như là Leica. Cầm Leica, bạn sẽ bớt đi sức ép phải chứng minh khả năng chụp ảnh thực thụ, nhưng bạn sẽ cần làm quen với những khác biệt khó nhận biết giữa các dòng ống kính Elmar, Elmarit, Summitar, Summicron và Summilux. Bạn hoặc cực giàu, hoặc đang sống cùng với mẹ hoặc mới vớ được một ống kính sau vụ ly dị.

Người dùng Panasonic, Fujifilm và Samsung nên thở phào vì họ không được nhắc đến trong danh sách này".

Share This Page

Loading...