Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Re: Pentax vs Nikon và phần còn lại của thế giới

.................................

2. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Em mới sắm bộ đồ lặn :oops:
    Mời cụ xơi món hoa hàng rào, bảo đảm sẽ có chỗ đúng nét :wink:

3. piratevn

piratevn Advanced Member

Em mời các kụ ăn sáng bằng Soly :)
    Bánh cuốn & Nước chè :p

4. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Chưa bàn gì về bố cục và độ nét em chỉ thấy là có vẻ chế độ chụp cụ để chưa chính xác lắm chứ em không tin là cái Olympus Pen được nhiều người đánh giá cao nó lại cho hình ra như thế. Tấm nào của cụ nó cũng bị mờ mờ và nhuốm sang tone màu hơi vàng hay sao ấy! Cụ thử thay đổi vài mode Jpeg trên máy xem thế nào! Em ví dụ cụ thể nhé: trong tất cả các tấm cụ đưa lên em chả thấy tấm nào cho ra màu xanh lá cả! (dù là từ hôm ấy đến giờ em thấy cũng có kính thưa các loại lá cây rồi)! Ngoài ra có thể White Balance cũng chưa chính xác.

Cụ cứ thử kiểm tra hết đi rồi lúc ấy post hình lên để các nhà khác ném đá cũng chưa muộn! Tự nhiên dạo này em cảm thấy tâm hồn thư thái lạ! Có vẻ cũng giống chị Tám roài! :wink:

@Cụ Hải tặc: giờ này cụ phải cho biết là gút lại thì cụ định theo phe nào thì các nhà khác mới biết đường mà chém! Cụ cứ úp mở lúc Pen lúc Soly thế này thì các nhà họ sẽ không chém đâu! Nếu cụ chơi Soly thì có lẽ em đổi tên Topic lại thành Soly Vs Ca và phần còn lại nhé vì giờ hình như còn có mình cụ dùng Soly (dù là PnS) thoai! Hi hi.....

5. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN

Hehe, Pen lại nội chiến rồi, thêm nhà Ca nữa là đủ bộ :mrgreen:

Thân,

6. piratevn

piratevn Advanced Member

em xin giải trình với kụ như sau :
    Tình hình thực tế theo đúng tinh thần chữ ký của em bên dưới, nên ở nhà đang có gì thì em cứ tận dụng mà chơi thui. Dzui là chính mà với lại đã gọi là Phần còn lại của thế giới thì phải cho nó đa dạng các nhãn hiệu tí chứ kụ. Kụ cứ yên tâm giữ nguyên tên như thế vì Pentax vẩn là chủ đạo ( vì luôn luôn mang theo mình khi đi làm và công tác ) còn Soly chỉ khi nào đi chơi em mới dùng. còn kế hoạch cuối năm nay amply vô địch của em tạm thời đã duyệt dự án Nikon :lol: ( nếu có thay đổi sẽ thông báo sau ) :mrgreen:

7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.................................

8. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Pen (trơn) vs Nikon và phần còn lại của thế giới!

9. anhchangngongan

Này thì xanh lá :mrgreen:

10. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Haizzz... Cụ tin em một lần đi! Em xem EXIF file ảnh của cụ thì thấy có 2 vấn đề đáng lưu ý:

- Ev compensation cụ đang để là -0.7Ev. Ảnh hiện giờ của cụ theo em là bị under-exposed nhiều quá! Với ống kit thì em nghĩ cụ nên thử đưa Ev lên thành +0.3, +0.7 hoặc chí ít là đưa về 0 thì có thể sẽ đỡ hơn.

- Metering mode hiện giờ cụ đang để là Spot. Theo em thấy thì cụ thử đưa về Multi-segments hay center-weighted thì thường máy cũng hỗ trợ đo sáng chính xác hơn. Em thấy nếu chỉ dùng thông thường thì cũng ít khi cần dùng đo sáng spot. Em thường hay dùng spot khi chụp ngược sáng hay chụp các vật kích thước rất nhỏ so với tỷ lệ khung hình thôi.

- White Balance thì tấm này em không biết thế nào vì không biết cái lá thực sự ở ngoài của cụ nó thế nào. Em vẫn thấy cái màu lá nó hơi kỳ kỳ thôi.

Em thử tăng sáng lên kha khá, tăng tương phản và sharpness lên một chút bằng phần mềm xem ảnh đang dùng thì thấy bức ảnh của cụ nhìn dễ chịu hơn chút (về khoản chỉnh chọt này thì em cũng ếch ộp lắm). Em gửi lại để cụ tham khảo (theo mắt em thì nhìn thế này dễ chịu hơn)

Thân,

11. anhchangngongan

Thanks,
    WB em để Auto. Lúc chụp mà quên đeo kính nên em thấy tại điểm EV=0 thì hoa nó bị cháy thành ra ngứa tay hạ xuống :oops:

Thử thêm một tấm nữa:

Attached Files:

12. piratevn

piratevn Advanced Member

Ống Khói :)

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hờ hờ, đừng crop cụ ơi! :wink:

Em ra HNS với nhà Lầm Lỳ Lắm trước đây! :lol:

14. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thấy bác post bên 1 nhành hoa em nên em không định comment. Bác post bên này thì em lại comment tí.

Tấm này thì bác thấy là phần đo sáng làm việc tốt hơn nhiều rồi đúng không ạ! Bác cứ thử giữa +0.3 và +0.7 xem thấy cái nào thích hơn thì để hẳn vậy mà dùng! Các máy đời sau này phần đo sáng dạng multi-segments thường giúp cho người chụp khá nhiều vì nó an toàn trong các điều kiện thông thường! Các máy đời càng cao thì số lượng segments càng lớn nên càng dễ cho ảnh đều sáng hơn. Em chỉ còn 1 ý kiến nho nhỏ nữa là bác thử các chế độ jpeg trên máy lại xem. Em không biết Penpus thế nào nhưng thường thì nó hay có các dạng như neutral, vivid,... hay đại loại là các kiểu Photoshop tương tự chạy thẳng trên máy. Em thấy chế độ bác để nó vẫn hình như bị chết màu xanh!

Chúc bác sớm chuyển được sang giai đoạn chơi với bố con nhà thằng cục với cụ Chim! :wink:

PS: WB không phải lúc nào để Auto cũng tốt nhất. Món này chơi máy cỏ (không có chức năng chỉnh theo độ K như con của em) thì phải thử mới biết được. Đôi khi như tấm trên thì có thể chế độ daylight lại cho ảnh đúng hơn. Món này cũng thế, máy càng đời mới và đời càng cao thì Auto nó càng ngon ạ!

15. anhchangngongan

Cũng hơi khó nói nhỉ. Quan sát xung quanh chỗ em chụp thì có vô số màu xanh lá cây :?

À, em thấy có một menu gọi là Picture Mode gồm: i-Enhance; Vidi; Natural; Mute; Portrait; Monotone và Custom.
    Thường thì chụp có người thì em chuyển qua Portrait; có cây cỏ hoa lá thì em chuyển qua Natural vì vốn liếng tiếng Anh của em có biết có hai từ đó :(

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đây chính là các chế độ chỉnh ảnh do hãng họ đặt sẵn để xử lý ảnh trước khi xuất ra file Jpeg. Cái này nó cũng tương tự như Photoshop vậy thôi bác! Đây chính là mục để bác tinh chỉnh để hình ảnh chụp ra phù hợp với sở thích của người bác định cho xem ảnh! :lol:

Chế độ Natural thì thường nó chuyển sang dạng màu theo kiểu trung tính nên đôi khi nhìn nó buồn tẻ và ra cái màu vậy đấy ạ! Bác thử chuyển sang chụp i-Enhance (chắc là nó viết tắt của Intelligent) hay Vivid khi chụp hoa lá cành xem. Nếu thấy quá sặc sỡ thì thử chế độ Portrait chụp hoa lá xem. Mà em sợ là chế độ Portrait cũng không hơn nhiều lắm vì nhìn mấy tấm chân dung bác chụp mấy nhóc nhà em thấy nó cũng bị tương tự. :(

Nếu từng chế độ Picture mode này nó cho phép tinh chỉnh luôn các thông số nữa thì càng dễ thử và tinh chỉnh!

17. smilingman82

smilingman82 Advanced Member

@anhchangngongao:ảnh của cụ ng ta gọi là chưa được no màu lắm,,có thể do setup trong máy hay ánh sáng yếu...chụp hoa lá cành cụ cứ để lanscape hay vivid cho e..ng thì portrait..để normal ảnh sẽ hơi nhạt...
    một số dòng máy hơi bị ám màu khi ánh sáng yếu ví dụ như K10D hay K200d của Pentax..cách khắc phục là các cụ dùng flash hay làm thế nào để đủ sáng.
    hay giảm Saturation trong các mode normal, portrait của máy ảnh...quan trọng nữa là cụ tìm hiểu thêm về PS...ngày xưa chụp fim thì công tác hậu kì là tráng rửa fim...bi h thời đại Digital thì hậu kì chính là Ps ạ, và để PS cho dễ nếu có time nên chụp RAW, cái này e cũng ít chụp lắm :)).(e đã từng chụp body Pentax K20D+MF 50 1.7 RikenonP so file gốc với chụp bằng 5D MII và 70 200f2.8L và 24 70 2.8L>>>chưa PS thì màu sắc và độ nét khi xem file nhỏ chưa view lên 100% là như nhau<<<khi phóng to 100%thì 5DMII mới nét rõ hơn ạ, nhưng chắc a e m cũng chả đi rửa ảnh to khổ 90x60cm làm j :)), rửa khổ 12x15cm e cá 100% là 5DMII với D90 Ni hay Pen K20D là như nhau--- ..chúc cụ có nh ảnh đẹp....

18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thôi xong! Chiến trường vừa tạm im tiếng súng thì cụ Smiling lại quăng thêm vào đấy vài thùng thuốc súng roài! :wink: :lol:

19. lamlylam

lamlylam Advanced Member

em nghe lời bác Thanhchi mua cái Logitech 108 phím chụp là an toàn nhất. em thì nhất định chê Ni D700 và D3, còn D300, D300s thấy các bác thân quen dùng nhiều quá nên em không dám chê, Bản thân em, e chê luôn 5dmk II (chậm), 7D noise như D300s. Pentax lỳ màu.
    EM vẫn còn khâm phục King of keyboard của site mình lắm.

20. smilingman82

:)@Pc:e chỉ mún nhấn mạnh chơi ảnh chứ k chơi thiết bị. Và nên tận dụng tối đa những thiết bị mình đã có...nếu e làm nghề phóng viên e sẽ phải chọn 5D hay 1D vì nó lấy nét nhanh, noise tốt.....nhưng với nhu cầu hiện tại thì K20D là đủ rồi ạ....e thấy nh bác máy xịn len xịn mà ảnh thì.....:)).....

21. smilingman82

e lại làm tí ảnh cho hạ nhiệt

22. piratevn

piratevn Advanced Member

Em xin chia sẽ thêm về màu xanh lá của pentax :mrgreen:
    Đây những chiếc lá cây xanh màu xanh lá cây, hơi dư ánh sáng thì phải nên em đặt tên là :
    < Rạng Ngời Trong Đêm > :) :lol:
    p/s: bị bác Chip vạch áo nên em để nguyên bản chỉ resize thui :)

Attached Files:

23. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Cụ Smiling: đồng ý vơi bác chụp ảnh thì kết quả cuối cùng mong muốn là ảnh phải đẹp (hay nói chung là nhìn không quá xấu vì cái khái niệm đẹp nó cũng tùy theo óc thẩm mỹ của mỗi người)! Đấy là lý do em thấy bên Vnphoto các bậc lão thành hay những người sống bằng nghề ảnh rất chú trọng đến khâu hậu kỳ bằng PS. Cá nhân em không phản đối việc dùng PS nhưng không thích dùng (dù em cũng biết là nếu chụp Jpeg thì thật ra đã qua cái món PS của riêng ông Ca, ông Ni, ông Pen, hay ông gì gì đấy rồi...). Có điều, cũng nên phân biệt chỗ nào cần post ảnh đã qua hậu kỳ và chỗ nào nên post ảnh nguyên bản xuất từ máy ra! Với những mục có tính chất trao đổi kinh nghiệm sử dụng máy hay trao đổi sự khác biệt về triết lý xử lý ảnh của từng hiệu máy thì đôi khi cũng nên để ảnh chưa qua khâu hậu kỳ! :wink:

Với dân mới chập chững chơi ảnh như kiểu em thì thật sự sau tham khảo các tấm ảnh được chia sẻ trên các diễn đàn photo ở mình xong thì potay.com!

Topic này được lập ra nhằm làm chỗ trao đổi tả pí lù các loại nên chém nhau thật ra cũng là trao đổi và học hỏi lẫn nhau thôi cụ ạ!

Nói là nói thế thôi chứ em bị chém nát như tương qua hơn 60 chục trang của topic này vì cái tội không theo Ni cũng chẳng theo Ca rồi đấy! hehe...... :wink: :lol:

24. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Màu xanh kể ra có hơi siêu thực tí nhưng cũng có hơi hướm màu xanh lá bên ngoài rồi cụ Hải tặc ui! Tấm này em thấy có cái hay là nhờ cái len bé tí nên mấy vòng trong sáng (bokeh) phía sau nó cũng nhỏ xíu nhìn hay phết! :lol:

25. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Các bác Pentax có gì thì nói cho hết đi nhé !
    Topic sắp phải " Close " để nhường chổ lại cho " Sony NEX vs phần còn lại của thế giới ". Coming soon :mrgreen:

Share This Page

Loading...