Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Chơi macro đúng nghĩa với các tỉ lệ phóng lớn thì ít ai chơi AF lắm cụ ơi! Em dùng ống AF mà cũng còn thường hay chuyển sang MF khi chụp close up.

2. Teablue

Teablue Advanced Member

Ý cụ VNS rằng ống đời mới thì tốt hơn đời củ, còn gạt nút đài AM hay FM cũng tùy đài nào hay, chứ đâu phải lúc nào hễ Mạc rô là FM theo bạn bè cao thủ phán :lol:

3. 208

208 Advanced Member

4. Teablue

Teablue Advanced Member

Tấm này đẹp

5. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em cũng chưa có dịp ngồi học hỏi kinh nghiệm từ bạn bè nào chơi Macro cả nên cũng chả biết các cao thủ họ phán thế nào. Em chỉ nói cái vụ FM hay AM gì đấy là rút ra từ những tấm chụp đại loại thế này ạ:

Tấm này chụp 1:1 với cái kim Audio Technica AT440MLa thuộc dòng micro line với đầu kim mỏng hơn sợi chỉ! Khi ta phải focus vào cái mục tiêu nhỏ như cái đầu kim chiếm tỉ lệ chả đáng là bao trong cái view finder cũng như nằm lệch khỏi tâm view finder thì sẽ thấy AM hay FM nó là hợp lý ạ. Ảnh chỉ được resize.

Đây là tấm crop 100% chỗ đầu kim ạ:

:wink:

6. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Còn tấm này thì "ao lét", nhờ các bác "cứu" dùm :wink:

tấm này thì nhờ OM trả lại màu tím cho em :oops:

Attached Files:

7. linh moi

linh moi Advanced Member

Éo....lạy hồn out nét mà cứu gì nửa bác ui.........trời cú còn hổng xong.......... :)

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.......................................

9. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Em nhìn thế này là hãi lắm rồi bẩm cụ, em cố mãi mà chửa bắn được đấy :mrgreen:

Vâng, tùy lúc cụ ạ hehehehe lắm lúc cũng phải xài AF........ lơ là chút là chẳng còn AM hay FM vì em thấy ông kia xài cái ống Micro Nano của Ni nên cũng thấm lắm rồi :)

Thân,

10. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Tấm ấy em phải nhờ đến sự trợ giúp của món này:

Do kính chỉ còn cách đầu kim chưa đến 2cm nên phải cầm cái flash ấy ra tay và đưa ra ngoài để không bị vướng ống kính! Hên cái là cái Nikon SB-26 này nó có hỗ trợ optical slave! Ít hôm nữa em lại phải nghiên cứu tìm cách tản ánh sáng đi cho nó bớt gắt! hix hix...

Mà không hiểu em thấy nhiều bác chụp côn trùng tỉ lệ lớn kiểu gì mà nó không chạy mất vì em thấy đánh flash manual vài phát mới tìm được 1 tấm đủ sáng cộng với ống kính cách vật cần chụp có tí ti! :roll:

11. tivoi

tivoi Advanced Members

màu tím vẫn có vấn đề ah :roll:

12. anhchangngongan

Duyệt, :mrgreen:
    Thks.

13. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Bẩm, cụ set Flash > Manual giảm độ sáng xuống còn 1/3 thêm cái soft box nữa là mượt luôn :mrgreen:

Khoản này phải dùng ống tầm xa kéo vào rồi là Ring flash, Flash phụ đánh chéo xung quanh hầm bà lằng v.v nếu không có ống tầm xa thì lại phải setup toàn bộ thiết bị sau đó là rình mò khi nào có cơ hội thì mới shoot được cụ ạ, xem ra món này cũng cực kỳ nhọc công chứ không giống Phở đâu :mrgreen:

Thân,

14. anhchangngongan

Chả hiểu sao khi mở bên OM thì xem được, nhưng khi mở bằng PS thì màu xanh bị kéo lên một chút :roll:
    Rút kinh nghiệm sẽ trừ hao cho màu xanh ít ít thôi :oops:

À, màu tím của hoa mười giờ thì OK.

15. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Bác Chip mà dính vào món Ma-cờ-rô này là hơi bị mệt đấy! :lol: Bù lại,nó cho ta những khoảnh khắc khó tả,y như mới DIY xong cái ampli bóng độc như ý vậy!
    Chia sẻ với bác tý!Nếu bác chỉ xem chụp macro là chuyện tò mò,chụp cho vui chứ không thích lắm thì ống kính đảo đầu hoặc chỉ cái lens 50mm chụp thêm cái filter macro Raynox 250 lên là đủ xài!Nhưng bác muốn dấn sâu vào con đường macro thì em tin chắc rằng bác sẽ tốn thêm nhiều đấy!Dạo này em bận quá với lại em cũng ở hơi xa bác,chứ không thôi em rủ bác đi chụp macro một buổi với em là xác định được niềm đam mê của bác ngay! :lol:
    Em thấy với len đảo đầu mà bác chơi được như vậy cộng thêm máu tìm tòi mê khám phá của bác thì bác quả có tố chất của người chơi ảnh macro đấy!Mong bác có thêm nhiều ảnh đẹp để chia sẻ với anh em! :)

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Bác Truongchi69: cảm ơn bác đã khích lệ! Em vốn vẫn chỉ xem ảnh ọt này là một trong những thú vui nho nhỏ thôi! Em có nhiều thú vui lắm nên không dám chơi cho thật tới món nào cả bác ạ! :wink: Về ống chắc tạm thời em sẽ nghiên cứu loanh quanh thử vài em đảo đầu xem thế nào đã rồi tính tiếp vì vẫn đang là amateur thôi mà. Em còn bộ setup này có thể cho độ phóng đại từ 1.5 đến 4 lần:

Em sẽ tìm hiểu xem nếu chơi đảo đầu thì có cách nào để có thể dời ống ra xa chủ thể cần chụp 1 chút được không vì hiện giờ em thấy có vẻ sát quá nên hơi khó. Về quota thì em cũng chả có nhiều nên chắc cũng khó có dịp lang thang để học hỏi từ bác ạ! :(

@Cụ ThanhVNS: em chơi kiểu này tất tần tật phải manual cả. Thế nên, flash cũng phải đánh manual luôn chứ không đánh auto trên body được đâu. Cái flash em đang dùng ngoài hỗ trợ Optical Slave (flash cóc của máy đánh mồi) thì còn có chức năng đánh chia công suất theo từng Ev step. Tấm chụp ở trên em đánh ở 1/16 công suất của cái flash đấy ạ! Chơi cái flash ring thì em cũng đã nghiên cứu rồi nhưng tạm thời đầu tư thế này trước đã! Từ tốn mà lỵ! (Từ từ rồi sẽ tốn)! :p Theo tiêu chí DIY thì phải chơi sao cho DIY thật nhiều và vận dụng trí não được nhiều nó mới vui chứ cái gì cũng mua và Auto hết thì nó giảm sướng đi nhiều ạ! Hi hi....

17. Teablue

Teablue Advanced Member

Mâu thuẩn :lol:
    Mà thôi, chơi đài gì cũng được, miễn nghe hay :D

18. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Bẩm cụ, như thế thì vẫn còn giảm được xuống 1/32 đối với đèn Nikon, ở nhà em xơi 1/32 đi kèm với cái miếng nhựa trên đầu của Flash > 1 tay bấm máy 1 tay cầm đèn dí vào vì em cũng không có Ring Flash, đấy mò mẫm nó thế chứ quăng tiền ôm cả mớ về cũng sướng nhưng cũng chả sướng vì như thế thì cụ với em chẳng hạn hehehe chẳng còn ước mơ gì cả, đời mà chả còn gì để mơ thì chán :mrgreen:

@Teablue: Em nhìn cái kính viễn vọng của cụ Chip ấy là em choáng nặng rồi, cái ấy là nặng đô cao liều hơn em nhiều, sau đó nếu muốn đến cõi niết bàn thì chỉ còn duy nhất là kính hiển vi thôi :)

Thân,

19. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Dạ cũng không có gì mâu thuẫn đâu anh! Toàn bộ thông tin về chụp ảnh em đều học lóm qua Internet cả vì chả có dịp tham gia cùng cái hội nào cả! Nếu không nhờ nó thì giờ này không chừng em còn không biết cách cầm máy thế nào chứ đừng nói gì đến ảnh ọt!

@Cụ ThanhVNS: cái SB-26 cho phép đánh chia đến 1/64 ạ! hehe.....

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Vậy thì riêng cái chức năng này nó tương đương SB-800 rồi :mrgreen: Do vậy cụ cứ hạ nó xuống cho đến lúc không thấy quá gắt nữa là ok thôi hehehe DSLR mà lo gì.

Nếu không muốn gí sát vào thì chỉ còn cách bưng ống dài thôi cụ ơi > 60 hay 105 Micro chẳng hạn :)

Thân,

21. tivoi

tivoi Advanced Members

hình như anh chụp ra file raw? thử với jpg xem sao ah

b.r

22. Teablue

Teablue Advanced Member

Em nghe nói đến giờ cụ ấy vững chưa dùng Chi bốt

23. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Vậy đích thị là cao thủ tương lai về món này rồi, thi thoảng em cầm tay để bắn thử nhưng mà xác suất 2/10 bác ạ :)

Thân,

24. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hai cụ cho em xin ạ! Chơi món này mà chỉ có tay vo bắt giặc không thì em tiêu sớm! :oops: Cả tấm ngòi viết lẫn tấm kim AT em đều phài chơi tripod! Riêng tấm ngòi viết còn chơi thêm tính năng mirror lock-up để bấm chụp nhưng chỉ mở gương lật trước rồi 2s sau mới chụp để giảm rung ạ! Tấm cái vương miện thì phải phơi sáng đến 3s do F22 và không flash. Chỉ có mỗi tấm chụp cái chồi cây là tay vo thôi! 8)

25. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

@ Tea
    @ Chip

Như tấm này em chụp tay không, shoot 8 lần mới được 1 cái đấy bẩm 2 Cụ :mrgreen:
    PS: Xem xong mới thấy, trình em thua cụ Chíp dễ có đến 10 lần rồi :(

Thân,

Share This Page

Loading...