Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.......................................

2. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Vâng em sẽ cố nhưng giờ toàn đồ củi trong tay nên cũng khó nhằn! 1 tay nhấn nút chụp, 1 tay cầm cái flash rời gí vào đầu ống nên chưa mượn được tay hàng xóm sang nhỏ nước! :lol: Nếu lúc nào trúng quả gì thì em đầu tư cái flash ring thì chắc dễ xoay sở hơn tí chút!

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

4. 208

208 Advanced Member

Cũng phải tùy máy chứ! 3fps khác 8fps nhiều lắm à! :lol:

Trình độ nhỏ nước là trình độ nhỏ nước lên chiếc lá sao cho nó to đúng rìa lá mà ko rơi quá nhanh, chứ không phải làm cái vòi nhỏ nước tong tong! Cái này thuộc về khoa học với đề tài nghiên cứu "Động lực học phân tán của nước đối với bề mặt lá không lông, tác động trong môi trường khô ráo và nhiều ánh sáng"! :lol:
    Sẽ có cụ thắc mắc... Vâng... cũng có một nghiên cứu "Động lực học phân tán của nước đối với bề mặt lá có lông, tác động trong môi trường ẩm ướt và ít ánh sáng" nữa ạ! :mrgreen:

5. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hờ hờ,... nghe cách nào cũng thấy hợp lý cả nhưng áp dụng vào thì mới thấy nó xương!

Sẽ từ từ nghiên cứu tiếp về sức căng bề mặt của nước trên cái lá non của chậu hồng dây nhà em nhằm tính được kích thước của giọt nước cỡ bao nhiêu thì sẽ rơi không vượt quá tốc độ 3giọt trên giây! Còn chuyện bóng đèn thì để mai em lục kho xem có còn vài chục mét giây điện nào không cái đã! Với lại phải mua thêm mấy cái bóng cao áp cũng như cầu mong cho ông nhà đèn đừng cúp điện vào lúc trọng đại! :p

6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

7. 208

208 Advanced Member

Nhẽ nào Pen ko có đèn hỗ trợ lấy nét giống Ca! Không thể nào như thế được... :roll:
    Hay là cụ chip tính khép khẩu 44 để chụp! :shock:

8. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Hờ hờ, giám khảo này khó quá hay tại mắt em đến lúc phải xơi kính lúp rồi nhể :mrgreen:

Thân,

9. piratevn

piratevn Advanced Member

Re: Giao lưu họp mặt thành viên khu vực Hải Phòng

e moi di vai bua ma nha Pen bi an hiep wa nhi. De tuan sau ngoai ni ve e se tiep tuc ban tia bang nhug shot sieu pham tu may Pen sieu khung cua e he. :))

10. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Chị Tám cứ khéo đùa! Em lấy nét bằng chân thì đèn trợ sáng với trợ tối cái nỗi gì! :evil:

@Cụ Chim em tìm bóng cao áp và dây để kéo ra vườn thử chộp theo cách cụ chỉ đấy mà! Chơi bóng thường sợ nó không đủ sáng để giữ cho tốc nó đủ cao ở ISO100-200! :p He he.....

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

12. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em đùa cụ một chút cho vui thôi chứ chỗ em chụp không tiện đem đèn đóm ra do nó mất thời gian nhiều quá mà em thì không có nhiều.

Em vừa xem lại thông số cái đầu kim AT440MLa em chụp ở vài trang trước mới giật mình. Nhìn trong hình crop 100% thì thấy nó to thế mà đầu nhọn của nó chỉ có 0.12mil (tương đương 0.00305mm) thôi! Thảo nào nó gọi là dòng mỉco line! :shock:

Đây là thông số của em nó:

http://www.lpgear.com/Merchant2/merchan ... _Code=XMAS

Không ngờ tỉ lệ 1:1 thôi mà nó cũng chụp được độ nhỏ kinh hoàng thật! :wink:

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Khởi bẩm chị Tám và cụ Chim, em nó sắp rơi được rồi ạ! :lol:

Almost Falling...

:wink:

PS: sensor dơ quá! hix hix...

14. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Chúc mừng cụ Chip sắp đạt tới cõi niết bàn rồi :mrgreen:

Thân,

15. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Cụ VNS: Cõi Niết bàn nó ở gần hay xa là tùy mình thôi cụ ơi! :wink:

Em tiếp tục với con ong nhỏ xíu này nhé. Đầu tiên là tấm em chụp chung với cái đầu bút bi 0.5mm Paper Mate vốn rất quen thuộc để các bác tham khảo tỉ lệ. (Xin lỗi là tấm này em chụp cuối cùng nên chú ong đã chịu không nổi mà lên đường mất rồi ạ) Hix hix.....

:(

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đây là tấm macro chụp bằng cặp ống 1:1 lúc chú ấy vẫn còn sống! (ảnh đã được resize nên tỷ lệ phóng đã giảm) :wink:

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Chắc do cụ gây mê quá liều nên em nó lên thiên đường sớm quá chứ không thì hình còn đẹp ác nữa :) . Em vẫn chửa sắm được món kính thiên văn để góp vui với cụ về cái khoản siêu nhỏ này :mrgreen:

PS: Tấm giọt nước bờ kè mịn quá hehehehe

Thân,

18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em nó bị ngạt nước mà chết chứ không phải chết do gây mê cụ ạ! :lol:

Nếu crop 100% đúng tí lệ 1:1 mà không resize gì thì kích thước thật của nó đạt được như vầy ạ:

:wink:

19. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hê hê, thế mà em cứ tưởng là cụ gây mê trước khi chụp cơ đấy :mrgreen:. Tấm Crop giá mà cụ gí được sát tí nữa thì sau khi crop còn phê hơn nữa, thôi cũng đã đến lúc nên sắm cái Ring flash rồi cụ ơi.

Thân,

20. giahy

giahy Advanced Member

Em mua cái này lâu lắm rồi nhưng chưa có điều kiện để xài.

Bữa nào rảnh bác qua em lấy về xài  thử coi sao rồi hãy quyết định đầu tư. :D

Em mới chỉ chụp thử đầu kim và hạt . . . . . muối. (chỉ resize).

Hạt . . . muối.

21. smilingman82

smilingman82 Advanced Member

vẫn chưa lấy đ filter closeup nên chưa vui với cụ Pcchip đ...e thay đổi k khí tí :))...máy fim pentax có đ post h vào đây k ạ....
    000062

22. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hàng của anh khủng quá em không dám xài vì nó còn cao hơn giá tiền cái body của em! :wink:

Đùa thôi chứ cái trigger và off camera flash của anh em không xài được do nó chỉ dùng cho Nikon. Nếu có đầu tư thì em cũng chỉ định chơi cái passive flash ring (thực chất là vòng tản ánh sáng xung quanh đầu ống kính thôi có ống dẫn sáng từ cái Flash chính trên camera) thôi anh ơi.

@PS: Cái đầu kim của anh to quá! Cái này chắc tracking force của nó khiếp lắm đây! :shock:

Attached Files:

23. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

@ Chip: Cái ring flash giá mềm lắm cụ ơi, hôm nọ em xem hình như là 76 US. Cụ tìm thêm cái thước và giá đỡ chuyên dụng cho Macro nữa là chơi tới bến luôn, đồ của bác Giahy thì chụp cực phê nhưng giá thì cũng khá phê, do vậy cái ring flash vẫn kinh tế hơn nhiều để thoả mãn cơn nghiện :)

Thân,

24. giahy

giahy Advanced Member

Khiếp, nhìn đầu kim đoán được tracking force!!! Cái này của em cho phép set từ 4 đến 6grams bác ạ.

25. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cái này em đoán dựa trên tỉ lệ giữa đầu kim, cantilever và cái cuộn dây thôi mà! Cái đầu kim MM hàng cỏ em post ở trên nhìn bằng mắt thường gần như chả thấy nó đâu trên cái cantilever (dù là cái cantilever đã bé tí so với cái DL103).

@Cụ ThanhVNS: chơi cái đảo đầu bằng ống kính như kiểu em đang nghịch nó có cái khó là cả 2 ống kính đều phải có độ phân giải thật cao thì mới hi vọng so được đôi chút với các ống macro thực sự! (Do các ống macro thường là các ống có độ phân giải cao nhất của hãng rồi). Ngoài ra cái ống đảo ngược đầu cũng là loại phải có độ nét thật sự tốt khi mở ở khẩu lớn nhất thì mới được (cái món này khó gặm nhất đây)! Cặp ống 50/1.7 em đang dùng cho set-up 1:1 cũng khá nét rồi nhưng khi crop 100% lên thấy có vẻ cũng không ngon lắm. Em thử với cái ống Zoom 70-210/F4 và một cái ống đảo đầu 50/1.4 thì thấy độ nét kém đi nhiều. Có lẽ phần lớn là tại cái ống 50/1.4 không thể thật nét ở 1.4 được.

Ví dụ như con ong ở trên em chụp thử ở độ phóng đại gần 2.5:1 (ống zoom để ở 120 và ống 50/1.4 ở 1.4) thì tuy phóng lên được lớn nhưng độ nét lại kém. Có lẽ em sẽ thử thay cái ống 50/1.4 thành 50/17 luôn thì sẽ nét hơn dù là ảnh sẽ bị tối góc nhiều hơn!

Ảnh crop và resize còn khoảng 1/3:

Ảnh này không được nét lắm cũng có thể do em chụp hơi out một chút (f25 rồi mà DOF mỏng dính) hoặc tại rung (em vác con ong ra hiên để có nắng chụp nhưng em nó bé quá nên gió tí là lắc lư và bị thổi bay hoài) ngoài ra, cái ống 50 gắn trên cái zoom 70-210 nó cũng nặng khủng khiếp nên nó cũng rung rinh trên tripod luôn! :(

Share This Page

Loading...