Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. linh moi

linh moi Advanced Member

Bộ đồ nghề chơi macro quá dử dội....................chỉ biết câm nín ngắm nhìn ..........thèm ướt bàn phím...... :)

2. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    @ pc_chip

Yes Sir :D chơi kiểu DIY như cụ với em cái gì cũng khó cả, em đang xơi cái Lens MF AIS trên Body DSLR hehehe ảnh rất trong, Shadow, tương phản khối và màu sắc cực kỳ trung thực không hề kém các ống kính Nano đắt tiền hơn nhiều lần nhưng để có được 1 tấm ảnh của 1 ống MF AIS tương đương các ống kính Nano ấy thì cũng phải xoá ít nhất gần 10 tấm do cái tính chất xoay vặn của ống kính khi lấy nét và một số cái bất lợi nho nhỏ của MF AIS so với mấy cái ống Nano cực kỳ hiện đại kia.

Loay hoay mãi để có được cái mình nghiện nó mới khoái cụ ạ, chém 1 phát có ngay thì nó lại mất cái sướng, cái háo hức chờ đợi :mrgreen: em chỉ thấy khoái khi mình vẫn còn ước và mơ thôi :D .

Thân,

3. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

@ Cụ Chip: Em thành thật khuyên cụ đừng vì ham rẻ mà mua cái ringflash,cái này ai mới chơi macro cũng thích vì thấy nó tiện và rẻ nhưng chụp chán lắm,hình ảnh bị bẹt và phẳng,không nổi khối như chơi flash rời!Nếu bác có 2 cây flash rời cỡ SB600 (em xài Ni nên không biết bên nhà Pen của bác có loại nào tính năng tương đương)cộng thêm một chút tìm tòi độ chế thì ánh sáng cho ra cũng không kém bộ khủng R1C1 của bác Gia Hy đâu!
    Còn nữa,bác thử tập chụp côn trùng sống đi,khi đó bác mới cảm nhận hết những hạn chế còn tồn tại trong bộ đồ nghề của mình!Đến một lúc nào đó,bác sẽ nhận thấy chụp lên lông lá của con ong,đôi mắt tròn xoe của con nhện hoặc caro của mắt ruồi là chuyện bình thường.Lúc ấy,ánh sáng,background,bố cục khung ảnh...khiến người xem cảm nhận tấm ảnh đó đẹp mới là điều khó nhằn hơn nhiều!
    Có cụ khuyên bác nên dùng tripod để chụp macro!Em thì ngược lại,khuyên bác nên tập chụp bằng tay cho bằng được!10/10 tấm ảnh macro của em là chụp tay tuy rằng em cũng có tripod lẫn monopod!
    Tặng cụ Chip tấm hình ong em chụp,có thể zoom lên không to bằng ong của cụ Chip nhưng cũng dễ nhìn phải không cụ? :)

Attached Files:

4. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cảm ơn bác Truongchi rất nhiều về những góp ý và lời khuyên rất bổ ích. Em tạm sẽ tạm thời tìm cách set-up với mấy món củi hiện tại dưới đây đã. Có lẽ cuối tuần sẽ đi mua cái trigger và 2 cái bộ nhận của Yong Nou gì đấy để chơi kiểu Flash 1 chân với 2 cái Flash hiện có đã.

Flash kiểu SB600 thì Pentax cũng có chú tương tự nhưng giá mới mỗi chú đến loanh quanh 7 triệu thì chát quá nên em tạm quên đi đã. Có lẽ bác chơi AF nên việc chơi flash đánh auto kiểu iTTL cũng tiện hơn. Còn em hiện chơi MF với Flash rẻ tiền nên chỉ đánh Manual được thôi, thế nên cũng hơi khó. Cái Flash Nikon SB-26 em hiện đang dùng đánh Manual theo kiểu Optical Slave nên hơi chậm, do vậy chỉ có thể chụp với tốc độ thấp hơn 1/80s thôi. Hy vọng với cái Trigger có thể đánh với tốc độ nhanh hơn (dù là vẫn đánh flash Manual).

Hy vọng với cái trigger sẽ mua thì tốc độ chụp có thể đẩy lên cao tầm 1/160s thì lúc ấy em mới hy vọng có thể cầm tay chụp được chứ 2 cái ống 50 đảo đầu giờ tương đương cái ống 100 lại chỉ có đúng 1 tỉ lệ macro là 1:1 nên cầm tay chụp với tốc dưới 1/80s em thấy khó quá! (Cũng có thể là tại ít tập nên chưa quen lắm)

5. linh moi

linh moi Advanced Member

Muốn xài triger ......ngày mai chịu khó ra HNS đi em cho mượn cặp 301 china xài tạm coi sao , của em chỉ 1 nhận 1 phát ......nhưng để qua Pentax em hổng biết nó nháy hay không a nhe.............. :)

6. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cảm ơn cụ. Để trưa mai em bò ra thử. Nếu nó xài được với mấy cái flash kiểu Vivitar hay Metz cổ là chơi được (flash 1 chân) ạ! :wink:

Nếu nó là bộ này thì em nghĩ chắc chơi được với mọi loại đèn do chỉ dùng 1 chân điều khiển:

http://mayanhso.vn/products.php?product ... t-CTR-301P

Ps: Để em cầm theo mấy đôi dép ra luôn! 8)

7. linh moi

linh moi Advanced Member

Dạ chính nó đó........em củng mua của DGcamera Bình Thạnh..........mai em cầm ra cho cụ nghiên cứu

8. truongchi69

@ Cụ Chip: He he,đã chơi macro thì dù có ống AFS cũng chủ yếu xài MF thôi cụ ạ!Mà đôi khi cũng không MF(với nghĩa xoay vặn)được luôn!Ví như ống em xài độ khuếch đại tối đa 1:1,khi cần lấy vật lớn tối đa thì xoay vòng lấy nét hết cỡ về tỉ lệ 1:1 rồi cứ nhích tới lui canh sao cho nét là bắn thôi chứ có xoay vặn gì được đâu nói chi đến AF! :) .Còn khi cần phóng đại lớn hơn nữa thì gắn thêm Extension tube vào,khi đó việc lấy nét còn trần ai khoai củ hơn nữa đó cụ! :lol:
    Khi cụ chơi flash rời,nhất là 2 cái thì đúng là chơi mode M mới tạo hiệu quả về ánh sáng chứ cụ,hướng chủ đạo mạnh hơn chẳng hạn.Em thì chơi TTL nhưng cộng trừ EV tùy theo hướng sáng cũng hiệu quả cụ ạ!

9. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Cụ Truongchi: cái ống AF khi chuyển sang MF thì vẫn có cái lợi là khép khẩu trên body nên khi ngắm để lấy nét thì nó vẩn mở ống tối đa. Riêng khi lắp qua Tube mà không hỗ trợ thì em nghĩ lúc ấy khó hơn là đúng rồi do chỉ khép khẩu được trên ống. Khép khẩu về cỡ 22 là khỏi thấy gì luôn khỏi phải lấy nét! :lol:

Cảm ơn cụ đã hướng dẫn về cách chơi 2 flash! Trước giờ em không nghĩ ra mà chỉ nghĩ làm sao cho 2 chú đánh đều nhau thôi! :oops:

PS: mấy cái ống đảo đầu em đang xài nó phóng thấp nhất là 1:1 rồi còn lớn nhất là 4:1 chắc tương đương cái ống 1:1 cụ lắp thêm cái tube 3 khúc!

Về vụ lấy nét bằng thân mình hay bằng chân thì em cũng như cụ. Em chả còn cách nào khác ngoài di chuyển thân mình để lấy nét cả! Vậy là ít nhiều em cũng đã đi đúng hướng theo cách cụ chỉ rồi, giờ chỉ còn phải lo ăn trộm thời gian để tập luyện thôi! :lol:

10. truongchi69

@Cụ Chip:
    Em chơi Extension tube Kenko có AF nên dù có khép khẩu đến 54 vẫn sáng trưng cụ ạ! :lol: Nói thế nhưng em ít khi nào khép khẩu quá 32.
    Còn chuyện lấy nét,em nói nhích tới nhích lui nghĩa là chỉ nhích tay tới lui vài milimet là hình nét hoặc out rồi chứ làm gì có dịp cho cả thân người hoặc chân làm việc đâu cụ!(cụ cứ hình dung cái thân hình con ong được bao nhiêu mm mà chỉ nét mỗi cái đầu thì DOF khi đó mỏng đến cỡ nào?)

11. piratevn

piratevn Advanced Member

Attached Files:

12. lamlylam

lamlylam Advanced Member

đua đòi theo các bác, em mới tậu em này. Chụp em Nikon hoài chán quá.

13. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

@ Regu: Thực hiện chỉ đạo của cụ, em test thử ống 35.

Chụp ở khẩu 2.0 và Crop 300% vẫn rất nét :mrgreen:

Thân,

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.......................................

15. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Bẩm cụ, ống MF em lấy khẩu lớn nhất, mà cụ cũng biết đấy khẩu lớn thì nó răng mà siết khẩu thì nó cũng răng :mrgreen: còn cụ thích nét thì siết khẩu đây, tóm lại thì nét hay không nét đâu quan trọng lắm, quan trọng là em máu cái chi thì em xơi cái ấy :evil: :mrgreen:

Hừm

Attached Files:

16. truongchi69

@Cụ Wildbird: "xài sáo" là sao mà em nghĩ mãi vẫn không đoán ra ý cụ? :wink:

17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.......................................

18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Cụ Truongchi: em nói di chuyển thân mình là ví von cho vui thế thôi vì em biết DOF nó mỏng cỡ nào mà! Cụ đầu tư kỹ như thế chứng tỏ đam mê chơi macro của cụ rất lớn. Còn em thì vẫn đang trong giai đoạn "chơi" nên tạm thời có gì xào nấy đã. :wink:

@Cụ Chim: cụ có mắng thì mắng thẳng thừng vào nhé! Khi chộp ảnh em toàn tháo kiếng ra chứ có xài kiếng tí nào đâu! Có chăng là còn mấy cái kiếng trong ống kính thì không tháo ra được thôi.

@Lầm lỳ: giờ này chơi E-P1 có vẻ cũng ổn đới! Chứ mà chơi E-P2 hay Wave Alpha thì tèo! Chơi E-P1 dù sao cũng có cái để cầm đi vòng quanh còn hình thì nằm trên thẻ cháy! :lol:

@VNS: ơ thế ra tấm hoa hồng ấy là xiết khẩu à? Thế mà hôm giờ em cứ tưởng đấy là Wide open của cái ống 1.8! :lol:

19. truongchi69

@Bác Wildbird: Không ngờ bác vui tính ghê,lại am tường các tích xưa cũ nữa!Làm em đây ngưỡng mộ vô cùng! :) Còn mẫu thì đôi khi cũng dính đến macro đó bác!Bác thử focus vào mắt mẫu xem có giống chơi macro hay không! :lol:

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

@ Wildbird. Bẩm bác!
    Vâng, em biết là Ca cái gì cũng Number One, chỉ cần chĩa vào đâu là ở đó nét căng như dây đàn rồi, căng từ trước ra sau từ phải qua trái...........tóm lại là Number One. Trình em kém nên từ giờ em không dám bình loạn gì nữa kẻo bác lại phải mất công mắng em rồi lại già nhanh hơn tuổi.

Chả giấu gì bác, em cũng vừa bán hết bộ GEAR cũ, và mua lại bộ GEAR mới vẫn là NIKON nhưng còi hơn bộ cũ vì lạm phát tăng cao quá :mrgreen:. Tóm lại thì em khoái Ni nên bác có mắng nữa thì em vẫn cứ ôm Ni chứ dứt khoát chả phải đào tẩu đi đâu cả hê hê em chơi cho em cơ mà :evil: :mrgreen:

@ Chip: Bẩm bác, 1 tấm em shoot ở F/2.0 và một tấm em shoot ở F/2.8 so ra thì 2.8 là đã siết khẩu rồi đấy chứ :mrgreen:

Kính các bác

21. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Lại dỗi nữa rồi! Hế hế.......

Em vừa thử xem lại thì thấy tấm hoa hồng cái Photo Scope nó để là chụp bằng ống 85 ở khẩu 4! :shock: khà khà....

22. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Nếu đã dỗi thì làm gì còn dám bén mảng vào mấy cái chảo lửa chụp choẹt này nữa bẩm cụ. Mà thôi, bác Chim nhà ta già rồi nên bây giờ em không dám đụng đến nữa kẻo bác ấy lại tăng hay tụt huyết áp thì khổ :mrgreen:

Cái tấm ấy là em test Noise bằng lens 24-85 còn 2 tấm chụp bằng lens xoay vặn AIS hehehe vậy là em đưa lộn 2 tấm rồi :mrgreen:

Thân,

23. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Biết chắc là nhiều noise mà còn test. Thông thường thì "họ" chỉ chụp ngoài nắng cho đúng sở trường bác ơi.
    Sao năm nay, bác toàn là chụp Rượu, và khoai tây là thấy đẹp thôi!

24. smilingman82

smilingman82 Advanced Member

hôm qua e gắn 4 cái filter closeup X1 X2 X4 X10 với nhau ra ảnh ntn...chụp hoa còn khó k bít chụp ong hay kiến còn sống thì ntn,,,cụ nào có cao kiến về chụp động vật sống k ạ :)).
    Hoa păng xê..kt chỉ khoảng <1cm
    _SML7971
    _SML7983
    _SML7991

25. smilingman82

smilingman82 Advanced Member

@pcchip:YN 301P dùng tốt cho các loại đèn cụ ạ, tớ đang dùng 2 cái với metz và Yn 460...phải cái chất lượng k đều...thỉnh thoảng k bấm nút chụp mà trigger vẫn bị kích hoạt recieve làm flash nháy...

Share This Page

Loading...