Pentax Vs Nikon Vs Phần còn lại của thế giới

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by pc_chip, 5/8/10.

1. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

He he! Bác Tea cầm D300s mà không chịu show hàng cho Ni gì cả,bị mấy nhà khác ăn hiếp hoài! :lol:

2. piratevn

piratevn Advanced Member

lại chìm nữa rùi, thấy mấy topic kia khói lửa đì đùng, gió bay phần phật :mrgreen:
    mặc dù đã hết sức cố gắng nhưng màu đỏ vẩn chỉ được thế này :)
    màu trắng thì quá đẹp :lol:

Attached Files:

3. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Chìm đâu mà chìm! Chẳng qua là tại dạo này em lobby hành lang với các nhà khác dữ lắm nên các nhà ấy không chém nữa! Ngày trước chưa làm lobby thì hễ em thò cái gì lên là bị ném đá tơi tả ngay! Đúng là lobby có tác dụng ghê, chả thế mày đến Mẽo còn phải có công ty chuyên lobby trước mỗi cuộc bỏ phiếu thông qua hay bầu bì món gì đấy! :p

Tấm màu đỏ tách được như thế em nghĩ cũng ngon với máy Digital rồi đấy cụ ạ. Em nghe nói loáng thoáng là máy Digital chúa ghét màu đỏ. :roll:

Dạo này có ai gặp cụ Kid đi lạc ở đâu không nhắn về topic này giúp em ạ! :lol:

4. piratevn

piratevn Advanced Member

điều ước đã được duyệt, trưa nay sẽ gặp ngoài...................................................................81 :mrgreen:

5. piratevn

piratevn Advanced Member

:mrgreen:

Attached Files:

6. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Em tập chụp bướm bằng ống 70-210mm :mrgreen:

Attached Files:

7. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Con ấy của cụ to quá nên sensor bắt không hết được độ nét! :lol:

Khà khà, còn em thì bò ra sân nhà chơi với ruồi tí hon! (chả biết ruồi giống gì mà chỉ to hơn đầu tăm tí xíu)! 8)

8. piratevn

piratevn Advanced Member

bửa chụp tấm này về coi thấy tông màu nó hao hao quen quen thấy ở đâu rùi ấy nhỉ :mrgreen:
    còn tấm dưới mới cay, máy mình mà người ta chụp đẹp và nét thía :?: :oops: , quả nhiên khg hổ danh Bang chủ nhà Pen :)

Attached Files:

9. piratevn

piratevn Advanced Member

Hơi ngoài đề tí nhưng em thấy cũng có giá trị tham khảo.....

Mắt hỏi

TT - Nhìn (*) là triển lãm cá nhân lần đầu tiên của Đặng Xuân Trường tại Hà Nội. Tên triển lãm không thể ngắn gọn hơn. Nhìn, “cộc lốc” như một lần bấm máy, mỗi lần bấm máy là một lần nhìn, giữ lại một khoảnh khắc của cuộc sống mà mình nhìn thấy.

Đặng Xuân Trường rong ruổi một mình một “ngựa” sáu năm trời từ 2002-2007 khắp vùng Tây Bắc, từ Điện Biên, Yên Bái, Lào Cai sang Hà Giang chụp rồi chọn 23 bức cho triển lãm này. Trường chỉ chụp bằng một máy Nikon, một ống kính 105 mở 1.8. Với nhiếp ảnh, máy và ống kính là con mắt, là cách nhìn. Tìm được con mắt cho mình đã là thành công rồi, là biết nhìn rồi.

23 bức ảnh của Nhìn đều là ảnh đen trắng, đều chụp đề tài trẻ con, các em bé của các dân tộc thiểu số. Với nhiếp ảnh thì nội dung quan trọng hơn nghệ thuật, đề tài quan trọng hơn cách xử lý đề tài. Ánh sáng, bố cục, góc máy được Trường lưu tâm vừa đủ. Suy cho cùng những thứ đó chỉ là phương tiện, không là mục đích của nhiếp ảnh. Không ít nhà nhiếp ảnh hiện nay đều lạm dụng ánh sáng, bố cục, góc máy, lạm dụng hình thức, kỹ thuật để lấp liếm, che đậy cái cốt lõi của nhiếp ảnh chính là nội dung.

23 bức ảnh là 23 trẻ thơ, 23 ánh nhìn, nhìn thẳng vào ống kính, nhìn thẳng vào người xem, nhìn về phía trước, 23 ngây thơ, 23 trong vắt gần với tự nhiên, gần với trời mây, rừng núi, không đục, bụi và ồn ào như đô thị.

23 “nhìn” đều là ảnh chân dung nhưng phần nền đã được làm mất nét, phục trang của nhân vật cũng không còn là điều chính. Nói tóm lại chỉ còn những đôi mắt, chỉ còn nhìn là thông tin chính.

Chụp người lớn đã khó, chụp trẻ con còn khó hơn. Trong 23 bức ảnh của Trường, các nhân vật đều rất tự nhiên. Không gò ép, không khiên cưỡng, không có sự sắp đặt. Trường đi đi lại lại, gặp gỡ, trò chuyện, giao lưu với các em, thân rồi, quen rồi mới chụp. Các em bé không bị cảm giác đứng trước ống kính máy ảnh.

Có cảm giác Trường nhìn các em, các em bé nhìn Trường, họ đang “trò chuyện với nhau” bằng mắt chứ không phải là một nhiếp ảnh gia đang bấm máy và các em bé thì đang diễn trước ống kính.

Có một điều thật đặc biệt không nằm ở bản thân những bức ảnh mà ở cách thức trưng bày những bức ảnh. Trường chu đáo và kỹ lưỡng, từ chọn bo, chọn khung (loại không lắp kính), dây treo tranh, cách treo, màu sơn tường đến mấy cái bục trang trí thêm cho không gian phòng triển lãm. Thái độ làm việc ấy là sự tôn trọng mình và tôn trọng người xem. Khách quan mà nói, những tác phẩm nhiếp ảnh này của Đặng Xuân Trường xứng đáng được tôn trọng như vậy.

Đằng sau Nhìn hình như có một điều gì đấy bắt người xem phải xem lâu hơn, phải nghĩ ngợi, phải thấy không đành lòng. Có lẽ đằng sau 23 bức ảnh ấy là 23 câu hỏi, không phải câu hỏi của các em mà là câu hỏi của chính người chụp, của Đặng Xuân Trường. Đằng sau 23 đôi mắt ấy là con mắt của Trường. Nói cách khác, cái nhìn 24 chính là cái nhìn của tác giả ẩn đằng sau 23 ánh nhìn của nhân vật, cái nhìn như một câu hỏi.

Thông tin của Nhìn chính là câu hỏi, những người lớn sẽ làm gì, giúp gì cho các em để bát cơm của các em được đầy hơn, quần áo lành lặn hơn, lớp học khang trang hơn… để những tuổi thơ ấy được đẹp hơn. Những câu hỏi giản dị, những ước muốn giản dị, nhưng…

LÊ THIẾT CƯƠNG

link gốc : http://tuoitre.vn/Van-hoa-Giai-tri/435295/Mat-hoi.html

10. piratevn

piratevn Advanced Member

:mrgreen:

Attached Files:

11. anhchangngongan

Hôm nay rảnh, em tiếp tục thử nghiệm ống kính Fujinon 55mm f1.8

Test màu và bờ kè, khẩu hình như mở ở 2.8:

Test nét và background, khẩu 5.6:

Attached Files:

12. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cái này nói theo thuật ngữ dân chơi máy thì hình như cụ đang "cố tình dìm hàng" cái ống 55/1.8 này thì phải! :p

Gần 1 tháng nay em ít có dịp chộp choẹt gì vì hết đi công tác lại được đi "nghỉ dưỡng" ở chỗ này ngay trung tâm thành phố nên bức xúc quá đành sáng tác theo kiểu này ạ! :( 8)

Attached Files:

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Còn đi công tác thì cứ xong việc là hơn 22g nên đành lang thang trong nhà!

Tiện dịp ghé thăm nhà anh chị Hà Kiều Anh nên em làm vài tấm cho đỡ buồn!

Sảnh vào!

Chỗ nghỉ chân ngoài hành lang nhà anh chị ấy!

8)

Attached Files:

14. anhchangngongan

Ha ha, có phải suy bụng ta ra bụng người hông dzị :roll:
    Nó đã rẻ tới mức không thể rẻ hơn nữa, cụ làm ơn cho em xin ít nhời rằng đó chưa đạt ở những điểm nào chứ phán suôn như rứa thì tội nghiệp cho nó lẫn ... em :lol:

15. lamlylam

lamlylam Advanced Member

KHoe ké hả,
    nè, NHÀ RIÊNG CỦA NGƯỜI TA.

Attached Files:

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thiện tai, thiện tai! Lâu lắm rồi em không ngồi soi hình để xem độ nét, màu sắc thế nào rồi cụ ơi. Có điều tại cụ tự nhiên nói test màu mà đưa tấm chùm cau kiểng lên thế thì em thấy hơi lạ. Không biết cụ có can thiệp gì về màu sắc không mà màu đỏ thì hơi rực quá còn màu các sợi cuống cau thì lại hơi bị ngả sang vàng (món này thì quanh chỗ em ở cũng nhiều nên em nghĩ là em nhìn đúng với lại trước đây em cũng có thử chụp test ống nhưng không nhớ còn giữ ảnh không). Cũng tấm ấy cụ nói test bờ kè mà lại đưa cái bờ kè rối rắm toàn hình lục giác như thế thì nếu không phải là "dìm hàng" thì chắc là còn lý do sâu xa nào khác chăng! hihi.....

Tấm dưới dùng để test độ nét thì em chẳng thấy nét là mấy nên không hiểu dụng ý của cụ lắm!

Em giờ nếu chơi bờ kè thì toàn linh tinh kiểu thế này thôi ạ! :wink:

@Lắm: em nào được quen với người nổi tiếng đến thế để được vào nhà riêng đâu ạ! :wink:

Attached Files:

17. anhchangngongan

Đã test thì ai lại chỉnh màu chi cho nó thêm ... xấu :mrgreen:
    Cuống cau ngả vàng hay không thì em không để ý, chứ riêng về màu đỏ của trái cau thì nó vô chừng lắm.
    Nếu bác có thời gian quan sát buồng cau từ lúc hình thành trái cho tới khi nó rụng xuống đất thì màu nó chuyển từ xanh ->cam->đỏ->đỏ thẫm.

Lúc mới chụp xong em không có so sánh màu thực của nó trên LCD và em cũng không nhớ màu trên màn hình nhà em có giống với những gì nhìn thấy bằng mắt thường hay không.

Nhưng khi bác so sánh màu dựa trên trí nhớ và hình em chụp thì em ứ chịu :p

18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hì hì, em vừa lục lại được cái hình lúc mới sắm được cái ống Pentax MF 70-210/4 nên cũng chụp để test thử. Em crop lại một góc gần như vậy để trình cụ cái màu. Em đồng ý màu của trái cau nó thay đổi theo tuổi ạ! Còn các màu khác thì xin phép để các cụ khác bình ạ! :wink:

Nó đây, cái này em chụp lúc còn xài K-x.

Chúc cụ đầu tuần vui vẻ! 8)

Attached Files:

19. anhchangngongan

Cũng có thể là ống kính của em ngả vàng hoặc do buồng cau của em được ánh nắng chiều tầm 3-4giờ chiếu trực tiếp (khoảng 30 độ so với trục ống kính), còn như của bác thì có thể được chụp vào sáng sớm dưới bóng râm nhiều hơn nắng.

Cái vụ ánh sáng ít hay nhiều có ảnh hưởng đến màu hay không thì chắc cụ rành hơn em :p

20. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thế theo cụ thì cái White Balance được tạo ra để làm gì ạ? :roll: :wink:

21. anhchangngongan

Chịu, em cứ để Auto WB mà bấm :oops:
    À, mà hổng biết các máy khác nhau đều để Auto WB mà chụp thì màu nó có ra giống nhau hông nhỉ???

22. lamlylam

lamlylam Advanced Member

bác kỹ tính quá, ai lại chụp ảnh xuyên qua áo mưa cho hình nó đục thế này.

23. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Này đừng có mà đâm chọt em nhé! :wink:

Tấm đấy em tay phải cắp con còn tay trái bấm máy đó! Chụp bằng cái máy đỉnh cao David Beckham xài (Razzor) đàng hoàng đó à nghen! Loại đấy đặc biệt lắm: sensor to bằng đầu tăm còn ống kính to bằng đầu đũa! Độ phân giải những 2........chấm.....0 megapixel đàng hoàng đó! Không sáng tác được thế lại ghen tị àh! :lol:

@ACNN: theo cụ Gúc bạn em thì cái WB được sinh ra là để hạn chế ảnh hưởng của ánh sáng (nhiệt độ màu khác nhau) lên ảnh số ạ!

24. piratevn

piratevn Advanced Member

khiếp các kụ lặn sâu ghê, mới nổi lên có 1 tí mà đã chớm dông gió mưa đầu mùa rùi :mrgreen:
    Sẵn nói cái vụ WB gì đó em mới phát hiện ra cái dụ này, 1 bông hồng màu đỏ thẩm chụp dưới nắng thì nó ra cái màu này
    nếu che bớt nắng cho nó thì nó ra màu gần như zin nguyên bản. Các kụ chỉ giáo cho em cái dụ này nhe. thanks :)

Attached Files:

25. anhchangngongan

He he, trêm lý thuyết là cần phải chỉnh quai ba lăng, còn chỉnh như thế nào thì em hổng bít :(
    Hay là bác đi kiếm mua cái máy đo WB đê, cứ theo đó mà chụp :mrgreen:

Share This Page

Loading...