Phòng nhỏ, chọn loa bookshelf hay center, surround cho nghe nhạc, xem phim

Discussion in 'Loa' started by Audio HaNoi, 20/11/18.

1. anthuyen79

anthuyen79 Approved Member

Mình quan tâm đến loa cột vì tiếng bass nó sâu hơn bs, âm thanh thể hiện thì cũng trong phạm vi thông số NSX công bố. VD cùng 1 hãng loa trong cùng phân khúc sản xuất BS và loa cột thì chắc chắn loa cột sẽ tạo được tiếng Bass mạnh và sâu hơn BS

Wilson Fans likes this.
  2. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Bạn nhầm. Chi phí sản xuất Loa Floor standing cao hơn BS,vì thế cùng Hãng,cùng mức tiền thì loa BS sẽ hay hơn !

3. ngxant

ngxant Approved Member

Đúng, chắc bác trên kia cứ nghĩ mặc định loa cột thì mặc định hay hơn loa BS hay sao ấy. Có quá nhiều vấn đề phải so sánh + quan tâm thì mới nói được. Cứ comment kiểu thế người đọc dễ hiểu lầm. Nhiều cặp loa nhỏ giờ thông số cũng kinh khủng không kém đâu, nhưng hay or dở lại là chuyện khác.

Con loa dùng cho máy tính Edifier 20tr cũng có thông số 40hz - 45kHz cao hơn hẳn so với nhiều loa tiền trăm củ đấy ;) Nhưng nghe có hay không thì....

Wilson Fans likes this.
  4. hung6310i

hung6310i Advanced Member

Những điều bác nói ko liên quan cái ý e nói, chỉ thể hiện điều bác muốn tin. Tư vấn là tư vấn thôi, linh tinh hay không linh tinh người cần hiểu họ sẽ hiểu. Bác đừng xoắn lo cho người khác ko hiểu. Xin kiếu

5. hung6310i

hung6310i Advanced Member

E ko tư vấn loa cột hay hơn loa bookself, ko có ý nào như vậy cả. Dựa vào specs, loa cột về tầng số là rộng hơn bookself một cách đa số. Xác suất tìm được loa tốt cao hơn

Các bác lẫn lộn giữa thông số tốt và sự hay nên chưa gì đã bắt bẻ. Sự hay ko đo đếm được, nó hình thành từ sở thích và kinh nghiệm rất cá nhân nên ko võ đoán được. Ở đây chỉ nên đặt mình vào vị thế của người mới chơi mà tư vấn. Đa số loa cột tiếng đều các dải hơn là sự thật.

Các bác tư vấn cho người ta đi tìm cái hay trong thiểu số có xác suất thấp sẽ khiến người ta tốn công hơn, tốn tiền hơn chứ ko tiết kiệm. Đó ko nên là việc mà người chơi lâu năm nên làm

Last edited: 26/9/21
    chudu_audio and Tuilaai like this.
  6. chudu_audio

chudu_audio Advanced Member

Mỗi loại đều có ưu nhược điểm của nó... Các bác tranh luận làm em cũng nghiệm ra được nhiều vấn đề. Dù sao cũng cám ơn các bác đã chỉ giáo để mọi người đi sau cùng suy ngẫm!

7. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Không biết bác chủ đã mua được loa chưa ? nhưng thấy nhiều bác thích chơi đa dụng như thế này. Có bác làm luôn 2 cặp Bose 301 iV. 1 cặp làm Front, 1 cặp làm surround. Thêm 1 loa center nữa, vừa nghe nhạc, vừa xem phim, thỉnh thoảng khách đến nhà, bật lên karaoke luôn.

Tags:

Share This Page

Loading...