Phối ghép thế này đã có được không các bác

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by 0915234689, 6/4/13.

1. alicomtam

alicomtam Advanced Member

Bác này thiện chí nè,các bác vào chủ đề chính của topic đi thôi để bọn em học hỏi.

2. audioinme

audioinme Advanced Member

Nói tóm lại là nếu thích nghe nhạc thì mua cd , lp ....... Về nghe các bác ơi , tranh luận làm giề , đắt thì sao mà rẻ thì sao ..... Đồ audio thì có giá nhưng âm nhạc thì vô giá , cái sự nghe cũng lắm nhiêu khê , ngồi chung bàn , chung hội ..... Nhưng chưa chắc đã chung ..... Cách nghe , bàn luận mãi cũng chả đi đến đâu , bàn bè quý nhau thì thỉng thoảng đến nghe , nhận xét quan tâm làm giề hay với người nhưng chưa chắc đã hay với mình , nói chung là giao lưu thôi chứ mà nghe các bác phán về chất âm với dải tần có mà .... âm thanh mà nghe các cao thủ tư vấn chất âm ...thì khả năng nộp học phí hơi bị cao ...thôi nghe cao thủ audio ít chút cho đỡ loay hoay

3. cuongthao16

cuongthao16 Advanced Member

Em vote cho comments của bác !!!

4. Audiozin

Audiozin Advanced Member

Các bác tranh luận ăn thua với nhau làm gì nhiều thành ra chia rẽ nội bộ,Âm nhạc là Cuộc sống,xích mọi người lại gần với nhau để Cs tốt đẹp hơn chứ phụ kiện,chất âm thì mỗi người một thú,mỗi người một tai,đừng chạy theo một cái gì cả,âm nhạc hay nhất là Tâm hồn mình đó,em thấy các anh em chơi audio có những đức tính rất tốt,hoà đồng và vui vẻ.
    Đôi dòng miên man quá.thân :D

5. 0915234689

0915234689 Advanced Member

Em thì em có so sánh hơn thua chi đâu, tự nhiên bác quang trang 77, vào bác khinh chê em đủ thứ, em thì em không chấp, chỉ trêu lại bác cho vui thôi mà,các bác có kinh nghiêm gì, ta bổ cứu cho nhau , để làm sao giảm thiểu tối đa đổi chác , các bù,và tiết kiệm tôi đa về tiền bạc,mà vẩn hiệu quả trong thú chơi âm thanh này, đừng để ý những lời đồn đại thổi phồng về đồ hi end ,mà đi sai đường lạc lối thì tôn kém lắm lắm,

6. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Ý của bác rất hay. Đúng là cần trao đổi cả những kinh nghiệm "đau thương" để anh em mới chơi như em đỡ đi vào lối mòn :D

7. audioinme

- từ đồ audio hí en ..... Thấp en ....chẳng có gì gọi là nhất định cả chẳng qua chỉ nâng tầm quan điểm , thay đổi cấu trúc , trang trí .....cho món đồ audio nhằm tăng giá trị thương mại ...và thể hiện sự khác biệt về mặt hình thức ..... Còn vẫn chỉ là thiết bị phát nhạc mà thôi , tất nhiên bác nào có dk thì sắm bộ hiend vừa nghe .. Hay , nhìn ... Sang , thì cũng là cách hay riêng
    - còn nếu kt bình thường thì vẫn có thể mua đồ bt về nghe và cảm nhận theo cách riêng cũng là cái hay riêng vẫn hay sang như thường
    - mọi thiết bị chỉ để phát lại bản nhạc , chả có quy chuẩn chung nào gọi là chất âm , nhạc tính , sân khấu ......chỉ là hiệu ứng đám đông & hiếu kì khi chưa biết ... Trừ khi xem live hoặc làm trong studio mater trực tiếp bản nhạc thì có thể nhận xét đúng chút ...... Chứ còn dùng thiết bị phát lại thì ... Hiend ..... Thấp en mỗi cái sai một kiểu , sai ít , sai nhiều ...( bác nào bảo ko sai thì chứng minh nhé , chứng minh để học hỏi ạ )
    - còn phối gép đồ thì cũng chả có nhất định vì ... Bác thì thích bass to bass nhỏ , trung tép .... Bác thì nghe jazz gồ gề , bác thì nhạc vàng .. Bác thì classic ... N... Kiểu nhạc bác thì thích nhựa nhựa ồn ồn , bác thì thích chi tiết bong tơi , bác thì thích đều đều .....thì làm sao có cái gọi là chuẩn chung được vì gu nghe đã vô cùng thì phối gép cũng vô cùng ạ
    - mọi thông tin chỉ là tham khảo còn mua đồ thì mình phải tự cân nhắc vì ... ( khi chán , ko hợp ... Ai chịu trách nhiệm )
    - vài ý có thể là thô thiển , nhưng có ý cầu thị ạ :D

8. Audiozin

Audiozin Advanced Member

Em Vote cho bài viết của bác này,thô nhưng mà thật,thường người ta không dám nhìn thẳng vào sự thật phũ phàng,mà hay khoác cho nó một lớp vỏ mỹ miều,để rồi sống chung với cái vỏ bọc mà mình tạo ra...xong một ngày nào đó cái vỏ bọc k còn tác dụng nữa thì tất cả sẽ trở về hình dạng ban đầu...audio cũng thế thôi,nghe trong trẻo sạch sẽ cũng hay mà nhừa nhựa đục đục cũng vẫn hay,có một điều mà âm thanh được kiểm định,đo đạc chuẩn mực nhất là trong phòng thu với những đôi loa Studio,Monitor thì lại cho là khô khan,chính xác quá,không nhạc tính...Sự chơi cũng vốn cầu kỳ và tốn kém mà,không ai giống ai đâu ah,hãy hạnh phúc với những gì mình đang có nhé :D
    Em 101 like bài viết của Bác Audioinme,bác viết xong bài này chắc thở hắt ra mất.Thân

9. quangtrang77

quangtrang77 Advanced Member

Nói phét hết ,chẳng có bác nào mà không ao ước mình có một bộ giàn nghe hay và hợp gu mình rồi nhìn phải đẹp ,phải ....độc .....hiếm .......v..v nếu không có điều kiện về thời gian ,tài chính ,đam mê..... V....v thì phải chấp nhận hay trong tầm giá thôi :lol: :lol: ,nếu các bác bảo không quan trọng XẤU ĐẸP ĐẮT RẺ ....CHẤT ÂM HAY GIỞ tại sao lại phải mày mò phối ghép ,nâng cấp đổi chác các bù ,đi nghe nhà nọ nhà kia làm tham chiếu ........làm gì cho mệt ,cứ ở nhà làm bộ giàn cùi bắp mà tự kỉ cho sướng mà đỡ tốn

10. newceco

newceco Advanced Member

Bác nói thế này thì em thuộc thành phần trong dòng bôi đậm của bác rùi đó, vì em tự kỉ cũng vài năm với bộ dàn xấu tệ, cùi bắp mà cũng chả có nhu cầu đổi dàn mới đẹp hơn nữa, nói túm lại là em đang an phận ....con nhà nghèo :mrgreen:

11. 0915234689

Ai mà chẳng biết thế bác quang trang 77. Nhưng cổ quý và hiếm , lại đắt nựa, nhưng am thanh mang lại thì không bằng số tiền mình bỏ ra. Rồi lại thất vọng bac ạ,nhiều lúc bác cứ thấy hiếm là cảm giác mới đâu bác cứ thấy là hay, sau một thời gian bác lại thấy nó dở không bằng đồ mới. Đồ mới đẳng cấp hơn nhiều , nhưng sở thích tuỳ người ,có khi vì kinh tế nên phải chấp nhận chơi đồ cũ cho đỡ tiền,

12. quangtrang77

Em chẳng thèm quan tâm đến đồ mới bởi một lẽ nếu đồ mới nghe mà thích thì giá toàn trên trời và em chẳng bao giờ thất vọng bởi vì em cũng đã bằng lòng với những gì em có, còn như bác nói nghe nhạc bằng cảm giác thì em chịu ,bọn em nghe nhạc bằng thính giác và thị giác Ạ. :lol:

13. audioinme

Các bác nên nhẹ :D . Đắt rẻ tuỳ vào kt mỗi người , cũ mới tuỳ vào sở thích ..... Có thể Cao thủ audio rất nhiều , thấp thủ cũng ... nói chung là nên biết đủ . Đa số nếu chơi audio Mỗi bác đều có bộ riêng có sự tâm đắc riêng mọi người đều nên trân trọng . Trong cuộc chơi audio này cao thủ , thấp thủ audio đa số đều ..... Nộp học phí , có thể có những lúc sai lầm đã qua . Quan trọng là nên chia sẻ để những bác mới chơi đỡ loay hoay nghiên cứu chất âm , âm hình độ động .....vô ích mất thời gian , nghe nhạc giải trí , hãy để âm nhạc thể hiện đúng mục đích của nó ,và nâng cấp , hạ cấp khi cần ...và bớt mê...ấy mới là vấn đề ạ :D

14. Audiozin

Audiozin Advanced Member

Âm nhạc là cuộc sống...em nghe một bản nhạc,bài hát thấy nó hay vì không thiếu một dải nào,ca sĩ hát có thiếu một câu chữ nào đâu...còn bộ dàn hay dở thể hiện như thế nào còn tuỳ thuộc vào tai người nghe nữa các bác nhỉ :D
    Hai bác bắt tay nhau trong hoà bình đê,đừng để giàn khoan nó vào nhà mình là được roài,khoan nhà nào về nhà đấy nhỉ... :lol:

15. quangtrang77

Bác này rất rất là bảo thủ ? Bác nói là đã nghe bộ giàn ở hoàng hải đâu hai mấy tỉ mà bác bảo là thất vọng ,không xứng đáng bây giờ bác lại bảo đồ mới hay hơn đẳng cấp hơn nhiều em không biết bây giờ để không thất vọng thì chi ra bao nhiêu TỶ đây, em khẳng định bác này chỉ nói theo cảm tính chứ chưa được nghe đồ mới ,nếu thế thì bác chứng minh cho em đồ mới nào hay hơn đẳng cấp hơn đồ của em mà tiền chỉ hơn em một ít em xin bái phục Ạ :(

16. 0915234689

Bác quang trang 77. Em rất đồng ý với bác đồ cũ rất tốt ,nhưng cái gì nó cũng có giới hạn của nó, loa bác có tuổi đời hàng mấy chục năm roài, thì nó thường hay bị ô xi hoá ,và kém đi , bác mở cái địa nhạc bình thương, thì con nghe tam tam , bác mở những địa có nhiều đoạn cao trào nhất, thì loa bác nó phát ra tiếng toẹt xẹt, bác cứ tưởng là do bản Gi, nhưng không phải đâu bác ,đó là loa lâu năm quá bị chạt cốt , nếu nghe không sành thì bác tưởng là bản thu am như thế.còn đồ mới bây giờ loại nghe tốt thì giá ngất ngưởng trên trời cao lắm bác ,nhưng anh em ta là những người mê am thanh, nhưng đồng tiền còn có hạn nên đành phải dùng đồ cũ thôi ,mà dùng đồ cũ thì hơi vất vả , phải chỉnh sửa phân tần ,bảo dưởng lại loa , nói tóm lại vất vả đủ thứ ,,đúng chưa bác,

17. quangtrang77

Trời ? Thật là nực cười với bác này ,đến bây giờ em mới hiểu trình nghe nhạc của bác này cao đến mức mà chỉ có mình bác ấy mới nhận ra là loa bị cạ côn sát cốt còn mọi người nghe như vịt nghe sấm . HỐ HỐ cảm phục sự chia sẻ quý giá của bác nha , lên diễn đàn mới vỡ lẽ ra nhiều điều

18. ndh

ndh Advanced Member

Bác 0915234689 quá may mắn vì có dc "Đồng Chí" như bác hí hí hí :lol: . theo bác đồ hí end và thấp end chẳng khác gì nhau, vậy đồ hí end với giá thành cao chắc là để bán cho bệnh nhân tâm thần ạ?
    Bác nói "mọi thiết bị chỉ để phát lại bản nhạc , chả có quy chuẩn chung nào gọi là chất âm , nhạc tính , sân khấu ......chỉ là hiệu ứng đám đông & hiếu kì khi chưa biết ... " không ổn lắm đâu. Nếu bác có nghe nhạc và chơi đồ âm thanh, và bác còn tiếp tục chơi và nghe thêm vài năm nữa, bác sẽ thấy xấu hổ khi đọc lại bài này của bác đấy.

19. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em thì nghĩ chẳng phải trình cao mà lắng nghe cái gì thì sẽ nghe được cái đó thôi. Chú ý nghe bass treble thì sẽ nghe được bass treble, chú ý nghe nhịp điệu thì sẽ nghe được nhịp điệu, v.v... Mấy lần đi nghe ké nhạc, em cứ là nghe được những thứ không phải từ loa phát ra như tiếng máy lạnh chạy ì ì, tiếng chân người đi thình thịch v.v... nên tai em coi như không dành cho âm nhạc hi-end. Rút kinh nghiệm vậy nên em cứ đồ tàng tàng mà mua sắm.
    Huấn luyện tai của mình vào 1 việc gì đó thì tai nó sẽ lên level theo hướng mà mình huấn luyện. VD như thợ sửa xe máy hay ô tô người ta nghe và phân biệt được tiếng máy của xe và đoán định được bệnh, trong khi tiếng pô xe cũng nhu tiếng các loại xe cộ khác chạy ngoài đường nó vẫn ầm ầm bên tai đó thôi.
    Các bác xem TV Series "Brain games" của Nat Geo chưa ạ? Nếu chưa các bác cứ thử xem vài tập rồi sẽ nghiệm thấy.

20. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Ngày xưa(20) trẻ khỏe đẹp zai, lúc nào cũng có 3-4 e theo(làm tốt công việc đc GIAO) :lol: , giờ(45) vẫn 3-4 e theo, nhưng thường là bị chê YẾU. :( :(

21. Audiozin

Audiozin Advanced Member

Lại quay về chủ đề cái Loa thập kèn,chả biết các bác chơi loa gì và hay như thế nào chứ đôi loa stereo nhà em chơi từ hồi năm 95 mà vẫn chạy tốt,có thấy sát cốt gì đâu :lol:

22. rock123

rock123 Advanced Member

Ối ...e đang bước khập khễnh vào audio muốn đọc để hiểu biết , cơ mà đọc hết 7 trang pic này e sợ khổ quá .

23. Audiozin

Audiozin Advanced Member

Còn nhiều nữa bác ơi,đọc để rút kinh nghiệm đê,còn nhiều điều phải học lắm,em đọc tới 70 trang rồi mà vẫn học... :roll:

24. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Vâng, không phải tất cả bác ạ, có những món đồ cổ hàng vài thập niên nhưng vẫn dùng tốt, vẫn đầy đủ chức nãng nhưng nó đã tã, đã không còn hấp dẫn như ban đầu(ví dụ như Gấu nhà các bác..... và cả nhà e nữa :D ). Nói tóm lại trong phạm trù audio thì như bác nào ở trên đã nói, chẳng qua ae mình điều kiện KT eo hẹp(hoặc bác nào chuyên sưu tầm đồ cổ thì e ko nói) thì phải chấp nhận xài đồ cũ thôi, chứ ai nhìn thấy bộ gấu cả về phần nghe và nhìn mà chả ước mơ đc sở hữu?
    Nói chung chơi món này, cảm nhận hay dở-yêu ghét tuỳ gu nghe từng người, không thể áp đặt ý kiến, sở thích cá nhân cho người khác được. Với mình bộ vài triệu là hay nhưng với người khác phải vài trăm triệu mới thấy phê :lol:
    Chủ đề này theo e stop thôi.
    Vài dòng chia sẻ.
    @Audiozin nếu bác mà nhìn thấy mấy chân dài chắc nhìn lại cái loa thập kèn 95 nhà bác chắc cũng thấy bồn chồn bác nhỉ :lol:

25. rock123

rock123 Advanced Member

Hình như càng học giỏi càng tốn nhiều tiền :( :( :(

Share This Page

Loading...