phamngocnam Vài bộ đơn giản bình dân không thông dụng .

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by phamngocnam, 6/4/13.

1. phamngocnam

phamngocnam Advanced Member

Thôi bác ạ,cái hãng đó em không dám nghĩ đến đâu . Với cả mấy bộ của em chỉ cần 1 ngàn hoặc hơn 1000 là đáp ứng tôt rồi... Còn dây dẫn đắt tiền hơn thì phải nâng cấp lên nhiều nữa thì nó mới không bị phí chứ bác :mrgreen:

2. phamngocnam

Nghe các bác quảng cáo em thích quá rồi,tìm hiểu thêm thấy đúng với ý của em là lợi bass, Tiếng tròn và được nhiều người đánh giá cao ... Mai em qua hoàng hải mua thử 1 cặp về nghe mới được . Chắc em chỉ chơi loại hơn 1 ngàn hoặc dưới 1000 thôi cho nó tiết kiệm .

3. phamngocnam

Không hiểu số em nó nhọ thế nào,chứ lại dính phát nữa...
    Từ trước đến giờ,mua rất nhiều các cặp dây loa,tín hiệu mà chưa 1 lần được chạm vào dây thật.

Chơi audio thời này đến nản. Mai đi mua ít dây điện nguồn về làm dây loa cho nó chắc các bác ạ. Từ trước đến giờ em mua song cũng trả thôi,nhưng mệt mỏi quá.
    Cảm ơn các bác đã giúp em vụ này,em cầm dây đến nhà của 1 bác kiểm tra thì thấy không giống heimdall 2 cũng chẳng giống 1... So với nhau trên cùng 1 bộ nghe thì sợi này tiếng bị đuối,tiếng hát yếu không truyền cảm... Không thấy bass,bật to mới nghe được... Nói chung tiếng của thằng này nghe còn thua xa kimber 8tc láng giềng,chứ không đủ tầm so sánh với 12tc của người anh em giáp với nước ta...

Em cần mua kimber 12tc và Monocle X - XL ... Các bác chỉ em chỗ mua đê,cứ giấu nghề mãi. Đợi shop Alantic lâu quá,mà em đang cần gấp. 3 bộ dàn không có nổi 1 sợi dây loa để bật,mua đồ nghe nhạc về để ngắm bực mình kinh khủng

4. NghiaBienHoa

NghiaBienHoa Advanced Member

Dây này là dây gì vậy bác?

5. phamngocnam

Lúc em mua thì nghe nói nó là Nordost Heimdall 1 ... Còn giờ em thấy nó giống Heimdall 2 ... Em cũng không hiểu chính hãng nó là dây gì? Notdog hay dacnong hoặc cái gì đó đại loại là như vậy. Bản thân em bây giờ cũng không còn tin vào vụ chữ mờ nữa rồi, tại trước em có mượn sợi super platin ,dây cũ hơn dây này nhiều mà chữ nordost vẫn còn nguyên.

6. phamngocnam

Thôi có khi em cứ chơi hàng có nguồn gốc rõ ràng cho nó lành : Lúc mua thì tù mù ,chưa nghe thử bao giờ .
    Nhưng khi cầm trong tay thấy nó quá hợp với tai mình ,tại em chỉ thích giọng hát ấm áp,ngọt ngào,đặc biệt phải ướt át thì nghe nó mới tạo cảm xúc ...

7. dr_nguyenloi

dr_nguyenloi Advanced Member

Diễn đàn nhà mình không có nút like nhỉ, muốn lai bác Tai quá chừng

8. Mike

Mike Advanced Member

Lệ Quyên- Khúc Tình Xưa 1 khá hợp với B&W. Bác chủ thử nhé, bass tròn căng...

Thân

9. phamngocnam

Hà hà ,đĩa đó em mua được gần 3 năm rồi. Đến cái vỏ giấy cũng cũ quá rồi ,công nhận đĩa này phối nhạc cực hay. như kiểu đĩa thuốc vậy,khúc tình xưa em thích tiếng treble hơn tiếng bass. Bass căng tròn thì nhiều đĩa làm được hơn khúc tình xưa chứ bác... Như các album quang lê bass rất tròn và mềm, trường vũ gặp nhau làm chi bass căng lên hết cỡ... Bác nên mua 1 chiếc mà nghe,giá 500k hơi chát nhưng em khẳng định nghe song về tiếng bass thì khúc tình xưa chỉ xếp hàng con cháu
    Em đang mê tít cái B & W cái tách bạch,3 dải nghe rõ ràng. Tiếng bass rất tròn và êm,em mới cắm thử purist tiếng bass ra tròn hơn nữa... Tuy là dòng nautilus thôi nhưng dải treble em thấy ưng ý lắm rồi... Sau đợt này chắc sẽ đổi Tunberry sang 802 diamond.

10. phamngocnam

Không có nút like nhưng em nghe nói có chương trình like bằng chuyển khoản đấy...
    Đúng là mỗi người 1 tai, mấy hôm nay em cứ cãi nhau với ông già, ông già em thì cũng Tannoy Canter và Accuphase nhưng chỉ thích nghe dây loa kimber giả,mua bao nhiêu dây từ nordost,purist,mit,cosmic,kimber monocle... Không nghe chỉ đòi nghe đôi dây 12tc fake mà em trả rồi,nói tiếng cái đó ngọt ngào nhất. Giờ em cũng chịu thua,đợi có kimber 12tc về thì em lấy 1 cặp. Không được thì bó tay ... Đến khổ

11. phongph

phongph Advanced Member

Chào "phamngocnam"!
    Quả thực bác có đôi tai tinh tường, thu âm của KTX 1 thoáng nghe thì có vẻ hay về bass (mềm sâu) và treble (leng keng) nhưng thực ra bass không gọn, treble hơi rối (không tách bạch). KTX 2, LQ Acoustic, LQ Vol. 4 thì thu âm tốt hơn TKX 1. Nếu bác thích nghe bass thì có thể kiếm các CD thu âm của nước ngoài, đặc biệt các CD thiên về bass cho Audiophile.
    Trước đây Tôi có sử dụng và trải nghiệm qua vài dây Purist nên có vài nhận xét. Dây Loa hay tín hiệu Purist dòng đời mới Rev. Praesto (tốt nhất là từ cấp Aqueous trở lên) sẽ cho treble chi tiết/ leng keng, mid ấm áp và nhạc tính, bass uy lực & mềm. Nhưng có khuyết điểm là mid bị dính (không tách bạch) và bass không tròn/ chặt. Tùy theo gu của bác mà chọn dây.
    P/s: Tôi cũng đang sử dụng B&W 802 Diamond, dây Tín hiệu Zensati Angle, dây Loa Transparent Refernec XL MM2.
    Thanks!

12. phamngocnam

Bác cứ nói đùa,sao so dây loa mười mấy triệu với mấy chục triệu được. Với bác nghe hay tiếng mid chắc nó cũng nhờ dây tín hiệu zen nó kéo lên nhiều... Có 1 điều em thấy rất lạ,có ý kiến sợ các bác ném đá... Đó là các bác nói dây tín hiệu quyết định tiếng mid chứ không phải dây loa... Em nghe thì thấy dây loa nó mới tác động trực tiếp vào tiếng mid,tiếng mid ấm áp hay trung thực,chìm vào trong loa hay đẩy ra ngoài... Tiếng hát khô hay ẩm ướt,tạo nhiều cảm xúc thì chỉ đổi dây loa là thấy ngay lập tức...

Em cũng đang rất thích tran và diamon nhưng chưa đủ điều kiện để thử... Còn zen thì khi nào mua loa vài tỷ em mới nghĩ đến

Thật ra sở thích trong tầm tiền của em là kimber cơ,cũng có những bài phân tích kimber 12tc không hay bằng purist musaeum nhưng không hiểu sao em vẫn thích kimber... Em mới chỉ được nghe 8tc thật nhưng thấy tiếng hát của nó truyền cảm hơn và bao trùm khắp phòng.chứ không gói gọn trong khu vực bộ dàn như purist, tạo cảm giác cứ yếu yếu,thiếu lực sao ấy.

Còn về đĩa thì đĩa phát hành tại việt nam,ban đầu nghe cảm giác rất hay. Tín hiệu ra rất khoẻ,nhưng càng nghe càng thấy nó cứ nhàn nhạt làm sao ấy... Bass đánh không đủ độ sâu,không đủ sức truyền cảm tạo ra cảm giác tròn và gọn tiếng bass nhưng nó cứ đánh đến giữa chừng lại phụt tắt,gây mất hứng... Khúc tình xưa còn đỡ,như thu hiền,trung đức hay anh thơ nó còn rối tung mù mịt.

Đấy là em nói đến nhạc việt,còn nhạc nước ngoài thì nghe tiếng trống đánh ra đã khác (chắc đồ đạc nó khủng) chưa kể đến việc phối âm nó chuẩn... Nhưng em thi thoảng mới nghe bởi vì tiếng tây không hiểu,nghe đã mất 50% cảm xúc

13. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Chơi 802 Diamond và Zen với lại chơi 800 Diamond với dây nhỏ hơn bác Nam thấy sao ah? :D

14. phamngocnam

Nếu bác hỏi cái nào hay hơn thì em nghĩ thằng 802 với dây loa,tín hiệu đắt tiền sẽ hay hơn.
    Vì nếu loa cùng 1 dòng nó cùng chất giọng,nghe nó cũng chỉ nhỉnh hơn nhau 1 tẹo... Em lại đặc biệt rất quan trọng việc thay đổi dây loa. Cứ thay dây là hay dở đều thấy luôn...

15. huyvuacobac

Vậy thì chơi 802 Diamond với Zen là đúng rồi bác, cũng bằng chơi mấy dây tầm 3k với 800 Diamond bác nhỉ.

16. phamngocnam

Nếu em được chọn chắc sẽ kiếm 802 diamond và cặp tran cũ tầm hơn 30 triệu là ổn với em,cái bác hỏi nó rộng quá :mrgreen: Với cả bác bảo dây nhỏ hơn em không hiểu loại gì ,Cứ nghĩ dây tầm 5 đến 10tr chứ đâu hiểu 3000 là nhỏ với bác . Nói chung cái này khó lắm,và 800 diamond với Zensati em còn chưa được nhìn thấy ngoài thật chứ đừng nói là được sờ vào nên có hiểu gì đâu

17. huyvuacobac

Hề hề ý e là bác sài 802 diamond với dây nhợ gấu quá thì nên sài 800 diamond với dây vừa thôi. Đại khái là vậy chứ có 802 diamond chơi là ngon rồi :lol:

18. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nâng cấp loa gấu vẫn hơn nâng cấp dây gấu hử bác :D

Loa gấu dễ ngắm , dây gấu khó nhìn ( vì ở trong kẹt ) :lol:

19. phamngocnam

:lol: Các bác toàn chơi khó em, tại không hiểu các bác hỏi bộ nào hay hơn,hay bộ nào hợp lý về mặt kinh tế hơn ...

Thôi không bàn về vấn đề này nữa,các bro thấy trong shop nào có bán B & W 802 D (Không phải Diamond) thì nói em nhé. Em định mua đôi D Rồi để lại Nautilus cho bác người quen,bác ấy thích cứ gạ mua liên tục ... :mrgreen: Với cả em cũng thích dùng D, Nhìn pro hơn Nautilus

20. anhquyen2828

anhquyen2828 Advanced Member

Thôi em chém nhầm,tự thấy chưa đủ đẳng cấp,em xin lỗi em phắn

21. Leu_chong

Leu_chong Advanced Member

Hi, bác đen một phần, còn em võ đoán phần lớn do bác tin các chiến hữu bán "hàng" quá, các "thương nhân" đời nay ư? quả là khó tin bác nhỉ :lol:. Bác mua hàng trên vnav cho yên tâm hơn.

22. phamngocnam

Dây loa nordost em mới mua của 1 shop trên VNAV Chứ đâu .Các bác cứ tìm là hiểu ngay mà :mrgreen:

23. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Vụ mua dây giả của lão Bình Kim Ngưu đã giải quyết xong chưa bác chủ ơi. hi.

24. phamngocnam

Cái đó em bảo không đòi tiền,mà bác bình cứ khăng khăng đòi trả lại tiền :mrgreen: cái đó song rồi bác ạ, thank bác quan tâm ...

Hix,mai em đi ăn hỏi,ngày kia đi đón dâu ... Từ đây đến đó 130km chắc mệt chết mất :(

25. music forever

music forever Advanced Member

Sau khi đón dâu còn mệt gấp trăm lần, mong bác giữ gìn sức khoẻ để còn chơi âm thanh nhé :D

Share This Page

Loading...