phamngocnam Vài bộ đơn giản bình dân không thông dụng .

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by phamngocnam, 6/4/13.

1. phamngocnam

phamngocnam Advanced Member

Tiếng mid của b&w 802 chìm là chuẩn bác ơi, và đúng là nó cũng hơi có cảm giác oang oang ong ong thật chứ không mộc mạc , và dày dặn, chân thật như dòng JBL... Mà nhất là khi nghe tiếng kèn trên loa JBL mà em thấy cứ lạnh hết người và dựng tóc gáy. Nhưng B&W lại có điểm hay riêng của nó mà người ta hay đánh giá là âm thanh mềm mại, uyển chuyển và sang trọng, quyến rũ thì JBL không thể làm được, mà nhất là cái bác bảo MID nó bị ong ong như đặt trong ống đó mà nghe đúng thể loại nhạc, ghép đúng đồ thì cái tiếng trong ống đó lại cực hay, nghe rất có chiều sâu có cảm giác tiếng hát nó cứ hun hút tận đâu chứ không lồ lộ ra ngoài như JBL .
    Ví dụ kiểu như này :

mỗi cái có 1 điểm hay và điểm dở. Em sẽ cố gắng sở hữu 1 cặp JBL trong tương lai nhưng đầu tiên em cần làm chắc là sẽ kiếm cặp B&W 800 Diamond trước, vì em chưa khám phá hết cái hay của dòng loa này. :lol: Có điểm đặc trưng của JBL mà em rất ghét đấy là ở loa bass nó lại có 2 cái dây điện thòng ra nhìn ngứa mắt, bực mình lắm bác ạ

2. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Rất cảm phục sự cầu thị của N - nếu là mình mà có điều kiện và tố chất như N thì đích ngắm của mình sẽ không là BW và cũng không là JBL ...và chắc Acc cũng No nốt :) - bởi có nhiều cái tên khác " đẹp " hơn nhiều và sẽ " chiều chuộng " N thật tốt :lol:

3. phamngocnam

Thôi bác ơi, quả thực là cũng rất nhiều người khuyên em như bác đấy. Em cũng ít tuổi nên cũng không phải bảo thủ gì nhưng thực sự là không dám và cũng chưa muốn tìm hiểu về những tên tuổi khác nữa vì tốn kém lắm. Đấy là em còn sử dụng đồ dễ bán ít lỗ còn đỡ chứ gặp phải em hàng bán lỗ cả nửa tiền mà không ai chịu mua thì mới chết. Tiền là 1 chuyện thôi cái quan trọng là khó chịu vô cùng. Em cũng từng định thử sức với Gryphon Diablo,Naim,Mark Levinson, Vừa rồi là thất bại thảm hại với Mc Intosh, Trước em cũng Krell rồi Rotel 1 thời gian giờ tuyệt đối không bao giờ quay lại, nếu nhìn bằng mắt thường đồ của hãng này nhìn còn xấu hơn cả đầu đĩa tàu. Đánh khoẻ nhưng không có sức thuyết phục,như kiểu cứ đánh ra còn hay dở kệ, ông nghe không thì tuỳ. Nói chung là nó cũng vô kể lắm, nên em đồng ý luôn, tạm dừng lại với 2 bộ bây giờ, chỉ nâng cấp lặt vặt thôi chứ chưa có ý định xây mới hoàn toàn.

Nhưng vẫn muốn học hỏi kinh nghiệm của bác, về bộ dàn chiều chuộng tốt hơn set up như nào. Có khi sau này em sẽ đổi

4. Mike

Mike Advanced Member

Bộ dàn quá đẹp. bác hay nghe nhạc gì vậy bác Nam?

5. tranluonggangthep

tranluonggangthep Advanced Member

Đẹp & khủng quá, Khi trang bị đủ dây nguồn & tín hiệu Nam cho thưởng thức cái, tốc độ nâng cấp khủng quá. Chúc mừng nhé, giờ còn nghi vụ 802D nữa không.

6. phamngocnam

Nhớ ra rồi, Nhớ ra rồi đúng cái bác này năm ngoái lôi kéo em chơi audio hải phòng đây mà ... Em đợt này chỉ lấy thêm cái lọc điện Accuphase ps1220 còn đâu để lại hết. Em đang gom góp cố gắng trong năm nay có em này :mrgreen:
    Em hâm mộ nhất là cặp JBL 4355 cơ nhưng nghĩ mãi nhìn về hình thức thì xấu quá, nên chắc sẽ đổi sang K2 S9900 hoặc nếu đuối sức thì chắc cố đến được B&W 800 Diamond.
    Có nhiều bác hỏi tại sao không chơi lên 802 diamond mà mua toàn 802D, Thì thực ra 2 cặp này nếu mua ở thợ hàng cũ thì không hơn nhau là mấy tiền, khoảng 40 tr . Lúc đầu em rất thích 802 Diamond vì đẹp và tiếng nghe dịu tai. Nhưng nghe lâu thì (tai em) có cảm giác 802 D nghe hay hơn Diamond, nó có vẻ đậm đà hơn, đã hơn, tiếng bass nghe cũng hay hơn. Còn 802 Diamond bass nghe có vẻ hơi yếu.

Em mới mua cặp dây điện này, trải nghiệm thử xem nó ra sao. Hàng bình dân thôi vì thực sự đầu tư vào khoản dây điện em thấy sót lắm. Nhiều lắm em cũng chỉ mua 1 sợi đẳng cấp cho CD thôi.

Thật tuyệt vời, thật không thể tin nổi ... Em thay cái dây điện nguồn cho cặp pow và điều bất ngờ đã xảy ra. Không thể tin nổi là nghe vẫn thế, không thấy thay đổi gì? :(

7. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Không 9900 thì 9800 cũng rất ok Nam ơi - JBL và Acc cũng được đấy !

8. startburn

startburn Advanced Member

Bác cho em hỏi sợi dây điện của bác phải dòng aerolink sản xuất riêng cho ACcuphase ko, em cũng đang sở hữu cặp dây của hãng này làm cho esotoric dòng 7n pc7100, thật sự chỉ phù hợp cho CD nếu là cd acc của bác thì em nghĩ là hơn cả tuyệt vời đấy. vài dòng chia sẻ

9. phamngocnam

Em có tìm kỹ nhưng không thấy có chữ Aerolink hay Acrolink nào cả bác ạ, tìm trên google cũng không thấy có. Thực sự cặp dây này em mua để trải nghiệm xem hàng kỷ niệm thành lập hãng có ngon bổ rẻ không. Biết đâu lại rẻ mà hay hơn cả những sợi 40 tr thì sao. nhưng đến giờ nghĩ lại thấy nó không khác là may rồi, vẫn còn dùng được chứ nếu nó khác lại vứt đi thì hỏng... Em đang ngứa mắt lũ dây tín hiệu Balance Accuphase. Nghe chán vô cùng, tiếng hát nó chìm nghỉm trong loa. Em mà kiếm được loại khác là phi ngay bộ này vào thùng rác...

Em đang suy nghĩ về kimber 1030, Audio Note Ksl - Lpz, Nordost ODin, Zensati ... Cái này chắc cần nghiên cứ lâu lâu chút vì phải mua tận 2 cặp là 4 sợi nặng đô quá. Còn dây nguồn thì chắc phải gác lại khi nào song hết, dư tiền thì mua.

10. phamngocnam

Hix em mới mua cái điện thoại Samsung S6 quay thấy nghe tiếng đỡ hơn là Iphone 6 nghe tiếng chán quá.

11. quocdat

quocdat Advanced Member

bác muốn quay tiếng ngon thì nokia 808 nhé!

12. svungoc

svungoc New Member

chất bass có tốt không các bác

13. caothelam

caothelam Advanced Member

Bộ giàn nhìn gấu quá bác chủ ơi!

14. giangtacbieu1955

giangtacbieu1955 Approved Member

Xin góp ý một chút những kinh nghiệm đau thương về điện cho hiend đã trải qua . Anh nên làm điện trước khi mua đồ mới . Nhất điên , nhí phòng , tam kê , tứ kệ
    1)làm dây điện riêng cho dàn nghe nhạc từ cb đồng hồ điện , bình thường thì cadivi dây 11 , có điều kiện thì furutech hoặc oyadie.
    2)đo điện xem đủ điện không . Thiếu điện thì bass ù , đủ diện 220 volt nghe khác 230 volt , 230 volt trở lên lại khác nữa , có điều kiên làm 3 pha , lấy 1 pha riêng cho dàn nghe nhạc , không xài Lioa ,
    3)làm mass đất , đo ohm , đo noise , bình thường dưới 4 ohm , có điều kiện dưới 2ohm , không làm mass được thì làm mass ảo bằng hoá chất và thùng đất , dư diều kiện thêm ground conditioner
    4)ổ cắm tốt , đề nghị GTXD furutech gold hoặc rohodium, có điều kiện cà 2 ổ , chất âm khác nhau ,
    5)CB tổng công suất lớn , 50 AMP trở lên , có điều kiện ABL cryo ,phải mua chính hãng Đức , không xài hot cryo
    6)kết nối dây diện tốt , furutech gold hoặc rohodium, có điều kiện test cà 2 xem thích gì

Quan trọng nhất luôn mượn về nghe thử . không bao giờ đưa tiền trước.

15. phamngocnam

Mọi thứ đều ổn bác ơi, tất cả các giải nó như là được gói hết lại vậy. Em nghĩ bộ amply này vừa đủ sức để kiểm soát tốt các giải... Như kiểu 1 cái chuồng đủ to thì nhốt gà gọn gàng. Còn chuồng bé thì mọi thứ nó chạy toán loạn, nghe rất rối, bass cũng vậy. Trước em dùng e550 thấy tiếng bùng nhùng nhiều hơn là các tiếng muốn nghe. Dòng accuphase thì có 1 điểm nữa là tiếng trung âm rất lồi, nổi, và ướt át. Treble dịu dễ nghe bác a.

16. phamngocnam

Vâng rất cảm ơn bác. Em sẽ lưu lại bài viết và cố gắng thực hiện trong thời gian sớm nhất.

17. giangtacbieu1955

giangtacbieu1955 Approved Member

18. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Bác có bạn đam mê Accuphase rồi nè, có về An Giang ghé cái làm quen chơi!
    [attachment=2]image.jpg[/attachment]
    [attachment=1]image.jpg[/attachment]
    [attachment=0]image.jpg[/attachment]

Thân chào!

Attached Files:

19. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Bộ này quá đắt tiền và đẹp nhưng nghe nhạc Việt vẫn chưa ổn, nhất là tiếng bass cứ nhòe và lan tỏa chứ không gọn. Mình cũng như bạn, vẫn đi tìm mãi 1 bộ dàn nghe nhạc Việt cho thật hay nhưng sau đó mới rút ra được rằng bản thu tồi là nguyên nhân. Nhiều bản thu, tiếng trống điện tử gây ra hiện tượng ù rền nhẹ dù amp đánh rất tuyệt vời các bản thu nhạc ngoại với tiếng bass phức tạp. Trình độ biểu diễn nhạc cụ và thu âm của nước ta vẫn còn khoảng cách khá xa so với các nước. Chán quá, nhưng thôi đành bằng lòng vì không thể tìm được thứ mình cần với đôi tai có nhu cầu quá cao - tai già.

Haithuy likes this.
  20. nvdu

nvdu Approved Member

Thiết bị của bác toàn đồ hay, toàn những món e mơ ước, phối ghép thì e ko dám có ý kiến, chúc mừng bác.

Nói thật nghe bản nhạc bác pót lên thì e thấy nghe ko phê bằng cặp loa Logitech ghép với vi tính của e (chắc do e tai trâu) dù biết bác đã bỏ ko ít xèng đâu mà để nghe nhạc vịt... :lol:

21. phamngocnam

Logitech , Em dùng đúng 1 hôm đem cho luôn, không thể mê được. Loa vi tính em thấy Bose Companion 3-5 đè bẹp bất kể thằng nào của logitech, còn hơn thì bose acoustimass nghe hay rồi.
    Còn bác nghe cảm thấy hay thì tốt quá rồi, hà hà... Em thì cầu kỳ hơn bác vì em nghe nhạc hay bị đau đầu lắm.
    Bác đừng chê nhạc vịt vội, vì thời gian gần đây nhạc vịt đầu tư ác hơn nên về nhạc không thua nhiều hoặc có thể không thua nhạc ngoại. Còn về vấn đề cảm xúc thì nhạc ngoại thua xa vì người việt nghe nhạc việt kiểu gì cũng hiểu hơn nhạc ngoại.

Logitech của bác đây : [​IMG]

22. phamngocnam

Hix nghe nói là có 2 cặp loa B&W 802 Diamond màu nâu đỏ mới nên em lấy luôn cả 2.

Mới 100%

Cho lên đấu

Thì cặp thứ 1 bị vỡ treble , thế mới nhọ. Thế là lại mất thêm 800$ mà chưa được dùng tẹo nào, Mà thôi tiền bạc rơi vãi thì lộc lá nó mới về được nên cho qua.

Cặp thứ 2 chuyển sang văn phòng làm việc

Nhà hơi trật, không biết 2 cặp cũ giờ vứt đi đâu đây

Thử đấu mỗi bên 1 loại loa xem nó có khác nhau không

* Thì thấy nó có khác nhau 1 tẹo, Diamond bass gọn và nhẹ hơn - 3 dải đều nhau hơn . Em mới chỉ cảm nhận mỗi vậy, nói chung là hơn 1 tí. Vậy mà hôm nay em tiêu mất gần 650 triệu rồi ... Tiền thì kiếm càng ngày càng ít mà tiêu càng ngày càng nhiều, dự án tiếp theo của em là phòng nghe, đầu đĩa than, accuphase A200 - c3800, Cd Accuphase 900 - 901, Dây dẫn, ... Cứ dần dần các bác ạ

Bộ này có vẻ tạm ổn rồi, đúng là nâng cấp loa là con đường ngắn nhất để âm thanh nó trở lên hay hơn.

Đi A Mông của các bác đây, mỏng đúng như lưỡi dao cạo râu và giòn gấp 10 vỏ trứng. Em đoán cái này chỉ cần phi cái tăm vào cũng bị vỡ, chơi cái giống này nguy hiểm kinh

23. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Theo dõi topic của bác từ đầu nhưng nay mới dám com mèn vì câu này - chính thức "hâm mộ" bác cả về khả năng kiếm tiền, đò chơi và cách chơi. Chúc bác sớm build được cấu hình như ý để dừng chân.

24. phamngocnam

Bác nói thế làm em tổn thọ mất, có gì đâu mà hâm mộ. Chỉ là các bác ấy đi tìm thứ âm thanh cao cấp còn em đi tìm thứ âm thanh em thích nên quan điểm nó hơi khác nhau... khà khà. Có cái nữa là em không đặt mục tiêu là phải set, build như này như kia. Hay phải bao nhiêu tỷ hay phải đẳng cấp. Mà em chơi theo kiểu cứ thấy thích gì, nghe cảm thấy hay hơn, mà có thể mua được là mua. Chơi thế mới sướng chứ còn gom góp mãi mua 1 bộ khủng, cứ để đó nghe mãi thì cũng chán. Vì chơi âm thanh với em không phải lúc hay là lúc nghe mà lúc hay là lúc mua, nên cứ chơi kiểu được đến đâu biết đến đó, chơi được đến đâu thì chơi còn đâu sau này có điều kiện chơi tiếp.

Trước kia em cũng có suy nghĩ sai lầm về mấy đồ âm thanh này, em tưởng đồ đắt tiền nghe nó phải lung linh, huyền ảo, như ngồi ở 1 nhà hát cực kỳ sang trọng, nghe dàn nhạc hoành tráng, như ngồi sau sân khấu siẻu rộng và đẹp... Thế mà càng nâng cấp em càng cảm thấy thất vọng, thất vọng không phải vì âm thanh nghe dở đi mà thất vọng vì nó khác hẳn với những thứ mà trước kia em nghĩ. Càng mua càng thấy âm thanh nó tồi tàn và cổ lỗ sĩ đi , nó không sang trọng quý phái như ngôi biệt thự mà càng đắt nó càng tồi tàn như nhà ngói nhà lá vậy. Vậy mới hiểu tại sao các bác đi trước luôn nói đến 2 từ Mộc Mạc đầu tiên khi đánh giá 1 bộ dàn âm thanh.

Củ treble diamond đem lại tên tuổi cho hãng đây, quá nguy hiểm. Vậy mà trước giờ em là thằng chuyên cầm bông ngoáy tai lau treble, nhìn như này chắc khỏi dám lại gần luôn.

Cặp Diamond này nghe khá hay, đặc biệt là trung âm cải thiện rõ, 3 dải rất đều và dễ nghe, cảm giác trong lành hơn. Mỗi cái bass hơi in ít, nếu bật bé thì không ra được còn thằng D thì ra tốt luôn kể cả bật bé nhất bass vẫn bù bù. Với cả chắc em nghe loại có đuôi quen rồi hay sao nghe bass đôi này lại cảm thấy nó bị cụt cụt, Nhưng nói chung là bass khá tốt và mọi thứ đều tốt... Chấp nhận tốt rồi.

Còn đây là Mc Intosh em thấy nghe với loa này cũng ok lắm

Nghe thấy rõ McIntosh thiên sáng - Accuphase thiên về trầm . Trung (Phần tiếng hát McIntosh không hay bằng Accuphase, trầm đuối hơn, Mcintosh Treble hơi chói quá còn Accuphase lại hơi tối quá) Em nghe thấy Accuphase diễn khá tốt, tất cả mọi chi tiết đạo cụ âm nhạc đều rất mộc và đầy đủ nhưng có điểm yếu là bass hơi non và hơi tối 1 tẹo) . Dự đoán là bass của 800 Diamond vào và sáng của Class A200 Accuphase mà kết hợp với nhau thì quá tuyệt vời luôn rồi... Cái này vài tháng tới em chuyển nhà, phòng nghe to hơn mới chơi được chứ phòng này không còn "phân" nào nữa để kê rồi

25. vikhuan_coc

vikhuan_coc Advanced Member

nhìn bộ dàn bác mà thèm, bác setup luôn mấy bộ làm em ngơ ngác luôn

Share This Page

Loading...