phamngocnam Vài bộ đơn giản bình dân không thông dụng .

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by phamngocnam, 6/4/13.

1. phamngocnam

phamngocnam Advanced Member

Vâng thank bác,có em M6000 Đẹp ghê lắm,đến cái hộp nó cũng mới tinh ... Nhưng chưa có đạn :lol:

Attached Files:

2. Hung78

Hung78 Advanced Member

Em muốn đơn giản như bác quá nhưng nghĩ đi nghĩ lại chẳng đơn giản tí nào. :D

3. dnnv

dnnv Advanced Member

Chỉ cần 1 bộ trong số bấy nhiêu bộ của bác đã là mơ ước của bao người, tuy nhiên cá nhân em vẫn ko hiểu tại sao bác lại có tới 3 bộ chỉ toàn Tannoy & Acc. Nếu là em thì e sẽ có 3 bộ theo 3 gu khác nhau, vì thế mà thể loại nhạc em được thưởng thức trọn vẹn sẽ phong phú hơn nhiều.

Đương nhiên giả thuyết của em thì trái ngược hoàn toàn với sở thích của bác, mong bác thông cảm, em cũng chỉ đang mơ ước thôi.

4. music forever

music forever Advanced Member

Em thấy chơi nhiều kinh nghiệm như bác mà chơi thập cẩm thế thì tốn tiền là phải. Chắc bác phải chơi mỗi loại nhạc 1 bộ dàn mất, mà nếu bác thik tAnnoy rồi thì không nhất thiết tốn tiền âm ly như bác, chỉ với nửa số tiền cái acc của bác là sắm được bộ rề pow đèn nghe phê lắm rồi, em thấy acc thì đẹp và sang nhưng hiệu quả trị tannoy kém xa đèn, bác thử cơ cấu lại bộ dàn của bác xem

5. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Khổ thân lại 1 con mồi cho Tannoy và Acc giống y chang mình những năm trước (mà mới năm ngoái chứ đâu).
    Chờ bác ủn nhanh cả hệ thống và thay đồ mới nhé.

6. music forever

music forever Advanced Member

Em thấy bác chơi hai bộ dàn với gu nhạc khác hẳn nhau, chắc chắn sau này bác sẽ lại bán đi một bộ thôi, hoặc nếu không thì nghe rất bị lẫn, tức ý em muốn nói sở thik của mình không có gu nhạc chủ đạo, mà ko có gu nhạc chủ đạo tức là nhạc nào cũng thik như vậy mình cứ phải đuổi theo thị trường, rồi đổi chác các bù, tốn tiền lắm, mà thực tế đúng là bác đổi trác triền miên thật.

7. cutin

cutin Advanced Member

E rất ngưởng mộ bác chủ, chắc hồi nhỏ bác chủ học Văn giỏi lắm.

8. de_men

de_men Advanced Members

Chỉ có hồi đi học bắt viết Tập làm văn em mới viết dài được thế thôi :roll:

9. tai_trau

tai_trau Moderator

Em đọc mãi mới hết bài viết đầy tâm huyết của bác và sau đó cũng có vài suy nghĩ.
    - Hâm mộ cách bác áp đặt lối nghe của mình lên việc mua sắm và phối ghép. Nói cho cùng thì mình mua bất cứ cái gì về thì mục đích cũng chỉ là để nó phục vụ mình. Bác đang hơn rất nhiều người ở chỗ bác không phải là nô lệ của thiết bị.
    - Chính vì điều trên, bác làm em rất bất ngờ trong việc tận dụng bộ dàn âm thanh. Ví dụ, bác đánh giá "..B&W 802 , Nó cho ra 1 cái âm bass quá tuyệt vời,Sâu như cái giếng mà mềm và êm như đệm everon ,Em phải công nhận âm bass của thằng này quá đẳng cấp luôn.." Và câu kết của bác "Em quyết định tậu 1 cặp về nghe nhạc vàng" làm tai_trau em chưng hửng vì ngạc nhiên!.
    Chúc mừng bác.

10. phamngocnam

Hè hè,với em thì nhạc nào cũng nhảy ... Gu nhạc của mỗi người khác nhau,thích nhạc này,không nghe được nhạc kia ... Còn gu nhạc của em là nghe được hết đủ các thể loại nhạc.Em đã mua thêm thì làm gì có chuyện bán đi bác,Mỗi cái có 1 cái hay riêng của nó ... :lol: Mỗi cái nghe hay ở 1 thể loại nhạc riêng ... Nghe tannoy thì trung thực,thực tế ... Còn nghe B & W Thì truyền cảm,lãng mạng ... Hôm nào người khỏe thì nghe B & W ,Hôm nào buồn chán thì D700 , Hôm nào mệt mỏi thì Tunberry ... Chứ người mệt mà chơi B & W Thì phải mua vài vỉ panadon ... Các bác chơi mỗi bộ nên nghe nhạc phải lúc tinh thần sảng khoái ... Em chơi 3 cặp loa thì người kiểu gì cũng nghe được,nghe suốt ngày ... Mà nhạc nào cũng nhảy .

Em nghe nhạc từ bé,bắt đầu chơi âm thanh từ khi 14 -15 tuổi ... Chịu ảnh hưởng rất nhiều của thời gian và người nghe ... Ví dụ trước ông già toàn bật nhạc vàng,nghe chán nhưng nghe mãi cũng thấy hay,Rồi chuyển qua nhạc trẻ đan trường,lam trường...Giờ nhạc trẻ ít cảm xúc quá chuyển qua Trịnh công sơn,Thái hòa rồi Mr đàm,Quang dũng ... Lằng nhằng thế nào lại nghe nhạc tiền chiến,dần dần lại khoái thu hiền,trung đức rồi anh thơ ... Lại nghe nhạc quê hương của họ... 1 Thời gian xã hội thay đổi,quay cuồng với Dance ... Mệt mỏi tìm đên jazz ... Buồn chán tìm đến guita ... Cũng chịu ảnh hưởng ông thầy dạy nhạc gần nhà Paul mariat ... Guita hawai ... Đợt vừa rồi thích nhạc không lời của trung quốc,nhật bản ... Lúc nào máu là chơi flameco,hay nhạc tây ban nha ... Em còn bỏ sót nhiều đấy,kể tiếp còn dài ... Nhưng nói chung là nhạc nào cũng có cái hay,tìm ra cái hay của nó là nghe thôi ... Cứ cái gì hay thì nghe chứ gu với gủng gì bác :mrgreen:

Còn gu về âm thanh phát ra từ loa...Thì nhiều bác hoặc rất nhiều các bậc cách mạng lão thành,Chơi nhạc bao nhiêu năm sang nhà nhau nghe...Câu đầu tiên là khen,Còn những câu tiếp theo là chê ... Rồi cứ ông nọ chê đồ của ông kia,đánh nhau như chơi ấy . Mỗi loa nó hay 1 kiểu,các bác chơi B & W Mà chê Tannoy là không được ... Tannoy nó cho ra 1 tiếng hát rất thật,Âm bass rất gọn gàn chắc chắn ... Dễ nghe ghê lắm,nghe thoải mái không có đau đầu đâu ... B & W Lại có âm bass,tiếng hát tuy nhỏ nhưng rất truyền cảm, Nghe quen rồi kiểu gì cũng chê Tannoy Hét chứ không phải hát ... Amply bóng lại thiên về sáng,nhưng bass thua xa thằng amply thường ... Vậy nên mỗi cái có 1 điểm hay,Thích cái gì thì tập trung vào đó ... Mọi điều khen thì giữ lại,chê thì bỏ qua hết vì cái đồ âm thanh này không 1 ai có thể đánh giá đúng được đâu,Cùng lắm là góp ý là cùng thôi ... Cái gì cũng có thể chắc chắn được còn âm thanh thì không có gì là chắc chắn cả ...

Ví dụ có bác nào mua cặp Focal Jmlab Maestro Utopia rồi đồ châu âu đắt tiền, Ai dám khẳng định là nghe sẽ hay ... Thì thử nghe trong phòng 20 m vuông ,Nếu hay được thì ... Cứ đến nhà em mà bê hết đống đồ trên về ...

11. de_men

de_men Advanced Members

Ngưỡng mộ, bác mà ở trong Nam nghe ra rả cải lương mãi chắc em cũng nghi bác sắm 1 dàn về nghe cải lương nhỉ :D

12. phamngocnam

Accuphase cũng tương đối khó chơi,nhất là đồ ghép phải cực kỳ hợp...quan trọng là phải chơi đến tầm của nó,đời cao nó mới bộc lộ ra cái hay được...Còn tầm thấp thì nghe không hay lắm,giá cao thì cũng đúng là tốn tiền thật ... Em cũng không rõ bác chơi đến đâu rồi nhưng mà nếu đã dùng qua E550 , 408 , Nhất là Dòng M Của Accuphase bác sẽ thấy thích đấy ạ . :? Không phải tự nhiên Accuphase giá đắt cũng lòi mắt,mà lại rất được ưa chuộng (Em chỉ biết việt nam,còn thế giới chưa rõ) ,Và được nhiều người việt ưa thích ... Em chơi cũng đa dạng,không phải fan hay quá đam mê 1 dòng nào mà nói vậy đâu... Nhưng nhìn thực tế thì Accuphase thường rất đắt,nhưng được người mua dùng rất nhiều... Thành ra nó cũng khá hiếm... Nhất là những đời nghe hay như : Dp 67 (Cũng dễ kiếm nhưng đẹp ít lắm) , dp78 , dp 500 , dp 600 ... Amply E550 , 560 ... 408 cũng hay ,khá dễ mua ... Khi chơi Accuphase tiền chỉ là chuyển bàn sau,bởi vì không phải cứ thích,cứ có tiền là chơi được . Nhiều khi kiếm 6 tháng đến 1 năm mới gặp là chuyện bình thường...

13. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Đúng là "chuẩn ko cần chỉnh" vì em thấp thủ có đọc cũng chẳng hiểu tí nào cả, đúng là cao thủ ẩn danh nay mới xuất hiện, sử dụng văn nói lồng văn viết đúng là cao thủ :) . Rất mong lần nào đấy ra HN qua bác nghe nhạc :D

14. phamngocnam

Vâng,em nói câu này bác sẽ nghĩ em bảo thủ : Nhưng cứ nói trước rồi giải thích cho bác sau ... "Không bao giờ có chuyện Amply đèn giá mấy chục triệu mà nhất là đẩy kéo lại hay hơn đồ đắt gấp đôi đâu ... Nói thẳng 1 câu như vậy cho nó nhanh . "

Em giải thích bây giờ đây :

Trước khi dùng Accuphase thì em đã dùng cực kỳ nhiều amply đèn... Từ lúc lọ mọ đi mua amply đèn tự chế,loay hoay nhờ người này người nọ đặt bóng đèn ở nga về,rồi kiếm bóng nọ bóng kia ... 1 ngày thay quần áo 1 vài lần mà có ngày Em thay đến 3 bộ bóng ...
    Tiếp sau đó đã quyết định không chơi tự chế nữa,thay kiểu gì cũng không hay nên em quyết định mua luôn amply đèn Luxman , 1 Thời gian sau mới đổi qua Marant ... Đánh với tunberry nhé, Nhe có vẻ khỏe,và tạm được nhưng tiếng bị khô khan như cao trào thiếu nước ... Em chỉ dùng được 1 thời gian ngắn thì thay,Nên không nói nhiều đến nó ...
    Sau đó em chuyển chơi hàng Italia,theo tư vấn của nhiều người,nó hợp với Tannoy nhất...Quyết định của em là S8 và cọn hãng Unison Ressen ... Em đổi nhiều đến mức có chút tiếng tăm trong việc mất tiêng xxx rất nhiều với Unison,Đổi cái này - Lỗ nặng lắm,Vài trăm đến 1 ngàn 1 lần chứ không ít đâu,Mỗi lần đổi cũng rất mệt mỏi,Cầm cục gỗ về trước,Mua song người ta mới gọi vào sài gòn gửi bóng ra...Mất tiền mà không được sướng,cứ phải chờ đợi sót ruột lắm ... S8 Chán rồi qua S10 ... Nhưng tiếng không được ưng ý lắm,nhất là Tunberry khó ra bass,Chơi bằng đèn nghe rất tinh tế,chi tiết như kiểu ca sỹ đang hát ngứa gãi cũng nghe được ... tạo không gian âm thanh tốt hơn ... 1 thời gian dài em cũng đam mê chất âm thanh này . Nhưng mà không cố được,vì nghe không có âm bass ... Bass đánh không ra hơi,lỗ thông hơi chẳng có gió nữa ... Mở nhỏ nghe bass ra cứ bồm bộp ,Vậy nên không thể nghe được ... Em đã quyết định nghỉ chơi,Vậy nên đành chia tay với hãng này,giá cũng cao quá... Day dứt,không cầm lòng được cũng cố đi hỏi xem đẩy kéo thế nào ... Thì giá tầm 25 đến 30 ngàn,rẻ thì mười mấy ngàn nên bỏ luôn,không tiếc... Tiếp đến em mới chơi đến 406 rồi 406v của accuphase ... Cảm thấy hay hơn khi mua thêm cái đầu đĩa Accuphase DP 55,rồi đổi 67 (Không phải em vừa mua đâu,mà là em trước em này nhiều,Hình thức hơi xấu,mắt kém em bán thanh lý rồi) ... Rồi 75 - 78 - Đến 100 - 400 - Giờ đang chơi lại 1 em 67 Và đang kiếm 500 - 600 ... Khi chuyển qua Accuphase cũng khổ,dùng không có 1 em nào ưng ý cả,Mà toàn đời cao số to nhé ... Chỉ đến khi dùng em e530 thấy nó còn tàm tạm được,âm thanh nghe như Unison S10 ... Em chỉ thích khi đặt trong nhà cục 550 (Mất thời gian dài mới kiếm được) ... 1 Chất âm khác hẳn ,hay hơn hẳn 530 và các đời sau nữa ... Đến khi mua 550 em mới thấy thực sự hài lòng và đam mê Accuphase ,Cực kỳ ưng ý với số tiền mình bỏ ra ... Sau này nâng cấp dần dây loa,dây Balance,Và được chỉ dẫn 1 số thứ làm âm thanh hay hơn,Thì dần dần nó cũng hay hơn nhiều...Đến giờ thì cũng khá hay rồi ... Chắc có thêm đầu dp500 là dứt điểm cho tunberry này thôi... (Đợt đầu năm cũng có Dp 500 và E560 ) định thêm 30 chục đổi 550 sang 560 nhưng hình thức hơi xấu nên em thôi ... Không thì giờ nó là E560 Rồi ...

Bác nói chung chung quá,không chỉ rõ ra rằng Amply đèn loại nào thì em mới hiểu được chứ ạ ... Đẩy kéo chế em cũng chơi rồi,Bác dũng audio ở khâm thiên chắc hiểu em chơi đồ chế nhiều như nào) ... Em chơi từ dưới lên chứ không phải oạch 1 cái đặt luôn mấy cục này vào đâu ... Nhưng cũng muốn thử hỏi xem bác có cao kiến gì thì em cũng xin tiếp thu ạ ... :mrgreen:

15. phamngocnam

Lại bắt đầu làm lại từ đầu ... Tiếp bước những chuỗi ngày mệt mỏi để cho cụ kêu đây :(

Đến lúc mà nó kêu hay được chắc phải qua 1 thời gian dài và tốn công sức và của cải ...

Chắc song đợt này sẽ gồng mình ghi tên vào mục Focal Jmlab Scala Utopia & Mark Levinson Để thử cảm giác với những bản nhạc đồng quê U.S.A :mrgreen:

16. berryfun

berryfun Advanced Member

Ôi bác nam ngưỡng mộ bác quá.

Chúc bác giữ lửa đam mê. Em yêu cái cách chơi của bác.

Phải lên JM Focal thôi. Cho em xin nghe ké nhé :mrgreen:

17. anhhdung

anhhdung Advanced Member

----
    Em cùng chung đánh giá với bác này . Thật ngưỡng mộ bác quá - bác viết chia sẻ nhiều nữa đi nhé !
    À bác ơi có phải người trong Avatar chính là bác không ạ ?

18. phamngocnam

Hờ ờ,chuẩn đấy,Chơi đồ như mấy ông cụ già,chắc các bác tưởng em phải già lắm rồi...Nhưng thật ra cũng chỉ gần 30 thôi :lol: Cứ lai lưng đi làm kiếm tiền chơi âm thanh,máy ảnh,đồng hồ và 1 vài thứ khác... Em cũng không phải quá đam mê cái món âm thanh này đâu ạ,Chỉ là mua về để lúc nhàn dỗi nghe cho nó đỡ buồn thôi.

19. LQMH

LQMH Advanced Member

Em góp vui hình ảnh 4 đời B&W 802*

@

20. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Em đoán không sai mà , nhìn bác thật lãng tử hào hoa như cách chơi của bác vậy !Phong thêm cho bác " tuổi trẻ tài cao " .

21. phamngocnam

Thank bác,Em cũng mới thò chân vào cái nghề B & W Này thôi ... Có bác chỉ bảo cũng ngỡ ra vài điều , Còn vụ D Em cứ tưởng D Là Diamond nói sai có gì bác bỏ qua cho ...

22. huy_av

huy_av Advanced Member

Em rất ấn tượng với cách so sánh đầy tượng hình của bác. Em chịu bác rồi đấy, hy vọng có dịp giao lưu cùng bác. Chúc mừng bác!

23. phamngocnam

:( Ý em nói là qua khúc dạo đầu,dàn nhạc bước vào đoạn cao trào ... Âm thanh bùng nổ thì tiếng nó hơi bị thô và khô ... :mrgreen: Bác đừng hiểu sai lệch vấn đề thành ra nó sang lĩnh vực khác...

24. huy_av

huy_av Advanced Member

Em cũng chỉ nói vui về cách so sánh vui của bác thôi, không nghĩ gì đâu, bác cũng đừng bận tâm nhé. Một lần nữa chúc mừng bác có cặp loa mà em rất thích là B&W 802. Hy vọng nếu có dịp ra HN sẽ ghé nghe các bộ dàn của bác.

25. phamngocnam

Tiện đây các bác cho em hỏi,cặp B & W Này nó thuộc dòng 8 Gì được không ạ ? Em chỉ có chút ít thông tin ... Gía mua là 6000 $, Bác bán nói là 802 thuộc dạng hàng hiếm , Ít gặp ... Thông tin về người bán em không tiện nói, Nhưng là người buôn audio khủng lâu đời nhất,và nổi tiếng nhất Hà Nội

Share This Page

Loading...