phamngocnam Vài bộ đơn giản bình dân không thông dụng .

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by phamngocnam, 6/4/13.

1. phamngocnam

phamngocnam Advanced Member

Cũng với phương châm Hợp lý - Hay - Thì chơi em cũng có it chia sẻ sau :

Lọc điện isotech giá rẻ tầm hơn 15 triệu đồng :
    Cải thiện chất âm thanh gọn gàng sạch sẽ hơn, Tạo cảm giác nhẹ nhàng thanh mảnh hơn ... :?

Trần Đình Lê Vũ likes this.
  2. phamngocnam

:twisted: Đi dạo phố xem linh tinh và kiếm thêm chiếc CD Cho vào bộ Tannoy D700 - E408 Còn thiếu ... Tự nhiên có 2 lựa chọn khó nghĩ quá :
    Accuphase Dp 75 V : Đẳng cấp đã được khẳng định
    Accuphase Dp 510 : Công nghệ mới ...

Sau 1 hồi em ngồi nghe thử có cảm giác tiếng Accuphase Dp75v tiếng có vẻ dày dặn hơn,Nhưng chất tiếng hơi cũ tạo ra tiếng bass nhiều nhưng không gọn gàng và chắc như Accuphase Đời mới D510 ... Và Dp 510 nghe có vẻ chi tiết,bass chắc gọn thanh mảnh tương đối dễ nghe .

Về giá thì 510 Đắt hơn 75v 500 us

Vậy nên em quyết định :

3. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Theo như hình bác đưa lên thì có đến 99,999% là bác đã rước 510 về rồi :D
    Theo em thì em vẫn thích nghe 510 thể hiện hơn, vì em đang xử dụng em nó mà :D

4. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Em góp vui sợ các bác mắng em nhưng theo em Accu là đắt so với gì nó mang lại. Em học cụ 9 nói thật các bác đừng ném em.

5. musique

musique Advanced Member

Cái nhiều chỗ nhiều thằng có lắm bác nhưng để làm cái một chỗ lại ít thằng làm được :D :mrgreen: (sorry bác em dùng theo văn của bác cho vui, không có ý gì)

Em hỏi bác câu là bác biết ngày xưa họ mix album nhạc rock huyền thoại Dark Side of the Moon trên loa gì không?

6. phamngocnam

Vâng,cứ phải chạy theo công nghệ cũng mệt quá bác ạ. Ngày xưa thì 67 là nhất,dần dần 100 với 400 ... Sau đó thì 500 - 600 chưa kịp ra đã có thằng 700. 2 số nổi bật thì 75v ... Các thằng ra đợt 2 này lại hơn đợt 1 kha khá,nghe âm thanh có vẻ dày tiếng hơn hẳn ... Em chưa kịp kiếm 500 để đổi đã có 510 rồi... Cd Accuphase giờ đã cải thiện rất đáng kể về chất âm rồi ... Cùng 1 hãng mà giờ nghe lại thằng 400 cảm thấy nó cứ nhạt phèo.
    Thật ra em thích 2 cục dp800 & dc 801 giá cũng hợp lý tầm hơn 10 ngàn. Nhưng chưa có hàng đẹp , nói thật với các bác,em chưa biết làm DA với nghe giải mã digital sang analog như nào cả.

Em cũng thích dp510 thể hiện hơn, tiếng dòng 2 số có vẻ rất nổi bật. Dải nào cũng dày tiếng ,ban đầu nghe thì có vẻ hay hơn ,nhưng . Sau 1 hồi nghe và nghĩ đến từng dải,trung thì dòng 2 số thua đứt 3 số về độ chân thật rồi. Dải cao thì ... Em không để ý lắm nên không dám bình luận... Sự khác nhau đặc biệt ở dải trầm, đời 2 số bass ra dày,nhưng rền không rõ ràng tiếng trống. Còn 510 thì bass ra chắc,gọn đẹp hơn,những bài hát có tiếng trống nghe rất rõ ràng,(em thích nhất điểm này)
    Về tổng thể thì dp510 dễ nghe hơn ,tiếng 3 dải nhẹ nhàng hơn,đẹp hơn dành cho các bác thích nhẹ nhàng thanh cao,thích cái đẹp thuần tuý ... Còn dp 2 số dành cho các bác thích đẹp luôn và ngay,áo 2 dây mặc zip. Mạnh mẽ ,và hừng hực như đánh trận vậy ...

7. phamngocnam

Quả thật em rất ít khi nghe nhạc rock,đúng ra thì không hiểu 1 chút gì... Bác hỏi vậy thì làm khó em rồi.
    Nhưng có 1 điều em chắc chắn rằng em nghe tannoy chỉ cảm nhận được 70% về độ hay thôi. Bởi vì những chiếc loa đã dùng chỉ đạt ở mức độ bình thường,dễ nghe thôi chứ không phải là những cặp loa danh tiếng của hãng. Em đang cố gắng hết mình để chở 1 đôi kingdom royal về... Giờ kiếm dc 1/10 $ rồi

8. phamngocnam

@ Bác Camry191 : dẫu biết rằng dòng M thì hay rồi,nhưng tại giá tiền của nó gấp đôi.
    @ Bác Hiend to end : Căn bản con nghiện lâu năm đã ngấm vào máu rồi bác ạ,em đã dùng qua nhiều hãng loa,Amply đèn unison ressen,luxman,denon,mark levinson (hàng bình thường) mới đây cũng đã thử rề pao mác in tốc qua sự hướng dẫn của nhiều người nhưng không thể nào cố gắng được,em cũng không thích màu đen đèn xanh đó lắm... Biết là giá của Accuphase cũng khá cao nhưng có lẽ em chỉ thích Bose,Denon,Caver,Tannoy,Accuphase và mới đây là B&W... Có tiền em sẽ thử Focal jmlap nhưng mục tiêu cuối của em là Tannoy Kingdom royal và Mono block Accuphase để kéo nó

9. longlanh1510

longlanh1510 Advanced Member

Chào bác.
    Bác cho hỏi đôi 802D kia khi chơi có đôi Tannoy ngáng trước mặt & cái giường ngủ thò sát ra mặt loa kia thì có bị ảnh hưởng gì đến âm hình không ạ?

10. phamngocnam

Vâng lúc đó em mới mua về,chưa có người chuyển nên đặt tạm vào đó . Giờ em cũng chuyển nó đi chỗ khác rồi bác ạ :mrgreen:

11. tomcua

tomcua Advanced Member

Bác chới toàn đồ hay thế này nên setup một phòng nghe nhạc riêng thì tuyệt......................

12. haivintage

haivintage Advanced Member

Bác Nam này trẻ 1987 mà trải nghiệm thế nhi? :wink:

13. phamngocnam

Chơi từ trẻ đến già nó mới sướng chứ bác, Mấy bác già tai nó cũng kém mua bộ vài tỷ nghe chắc gì đã hay... :lol: em nói đùa tẹo các bác đừng nóng nhé...

Em đã từng nói là mua đồ âm thanh thì dễ còn mua nhà khó lắm các bác ạ... Diện tích nhà em 25m2 trừ cầu thang ,nhà vệ sinh đi chẳng đc bao nhiêu...Diện tích nó đã bé như thế rồi thì có sét kiểu gì nó cũng không thể hay được.... Sau này có điều kiện mua nhà thì em sãn sàng bỏ trống 1 phòng 35 đến 50m để dành riêng làm phòng nghe nhạc.

Thank các bác đã ghé thăm

Em cũng xin phép tạm dừng cuộc chơi tại đây, sắm bộ dàn này vậy,có thì dễ sợ thay đổi chắc khó lắm các bác,các chú,các anh nhỉ ?

Gửi các bác

14. haivintage

haivintage Advanced Member

ACE forum mừng bác đã "tậu bộ dàn cực khủng" - chúc bác mãi hạnh phúc với em nó nhá.

15. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Em cũng xin phép tạm dừng cuộc chơi tại đây, sắm bộ dàn này vậy,có thì dễ sợ thay đổi chắc khó lắm các bác,các chú,các anh nhỉ ?

Bộ dàn này mới đáng giá đấy, chỉ có mỗi nhược điểm là hơi khó đổi, nhưng đâu có luật nào cầm mình đi nghe ké đâu bạn Nam nhể.

HT

16. haiauden

haiauden Advanced Member

Luật chống nghe ké có rồi đấy, bác đừng chủ quan nhé, phạt chục cái đĩa xịn đấy :wink:
    Chúc mừng bác chủ đã chốt hạ bộ dàn VIP nhất :) Thông số cho thấy cả bác chủ và bộ dàn đều rất mới !

17. duylk

duylk Advanced Member

giàn khủng quá niềm mơ ước của mình. Hình như bạn này mua phải dây KIMBER rởm của Bình Kim Ngưu đang cãi nhau bên phomuabn. Không biết tình hình thế nào rồi, đã đòi được tiền chưa?

18. Mike

Mike Advanced Member

Chúc mừng bác đã có bộ dàn của cuộc đời. Đỉnh cao của âm thanh là đây.

19. Leu_chong

Leu_chong Advanced Member

Bác này rất cá tính, tuổi trẻ mà chơi không theo ý người khác.
    Đồ đẹp quá. Những ý kiến của bác về tiêu âm, tán âm rất thực tế và em thấy đúng vậy, phải làm dần tùy phòng của mỗi người.
    Bác đang chơi dây nguồn, dây tín hiệu và dây loa gì, Acc toàn tập ? kinh nghiệm bác về cái món này như nào?

20. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Em thấy bác đang dự tính kingdom royal nữa cơ mà sao dừng sớm vậy, rồi cả vụ dặn TuấnHB 802d màu gì cũng được nữa cơ mà :mrgreen:

21. music forever

music forever Advanced Member

chúc mừng bác chủ sắm được đồ mới, nếu căn cứ vào những đồ bác chơi thì chắc bác gái phải xinh lắm nhỉ :D

22. qiqaqiqo

qiqaqiqo Advanced Member

Mình đoán phu nhân nhà chủ thớt cũng phải đáp ứng đúng tiêu chí chơi âm thanh của chủ nhà: Ngọt, nịnh tai, nhẹ nhàng như Accu với Tannoy. Nhưng khi cần lại bạo lực vũ bão như B&W. Hay đây!

23. phamngocnam

Không,em ít khi đi nghe ké lắm... Tại nghe bộ nhà khác hay hơn bộ nhà mình thì chán dùng bộ nhà . Nguy hiểm lắm.

24. phamngocnam

Thích là 1 chuyện,có tiền chơi lại là chuyện khác bác ạ. Còn 802d thì em vẫn mua rồi,chỉ là tạm dừng 1 thời gian thôi bác. Tại rằm tháng 8 là còn khoảng 15 ngày nữa là em cũng bận phải lấy vợ.

25. phamngocnam

Vâng,em rất tự tin vào chút kinh nghiệm ít ỏi của mình. Thì mua 2 sợi kimber 8tc và 12tc mới đây thì bị dởm cả 2. Đúng theo những gì các chú,các bác,các anh trên vnav đã góp ý...Dây đầu tiên thì em mua lâu rồi,3-4 năm hoặc hơn. Lúc đó rất nhiều kimber 8tc bán giá rẻ,3tr5 em ko thèm mua,mua của 1 bác hay mua audio giá hơn 6tr thì bị dởm lần 1.
    Chính vì cái dây dởm 1 đó em text thử 12tc nghe chất âm nó cũng giống như thế. Nên tin nó là dây thật... Em mua thì luôn mua giá cao để đảm bảo chất lượng... Nhưng cũng dính dởm đợt 2.
    Cái đáng sợ nhất là lại giới thiệu cho 1 bác và bố em mua mấy cặp dây rất đắt,tiền là 1 chuyện nhưng giờ chẳng ai tin tưởng em nữa...

Thật ra ở phố mua bán muc đích của em không phải là đòi lại tiền,em đã nói là không cần lấy lại tiền... Chứ muốn thì em đã lấy lại hôm đầu tiên rồi... Căn bản lão này cãi ngang,không chịu nhận đó là dây dởm nên em sẽ làm việc theo hướng khác
    http://phoamthanh.phomuabn.vn/index.ph ... 90207&mt=0

Và 1 vài ý kiến từ trang mà bác bình kim ngưu thu được nhiều lợi nhuận nhất...
    http://muare.vn/threads/112/2492158/#post-28447056

Còn về việc BACL với lọc điện thì em cũng mới sắm 1 bộ... Lúc đầu Bacl làm cho ta có cảm giác tiếng dày hơn,nghe hay hơn...càng nghe càng cảm thấy bass bị vỡ nhiều,không gọn. Tiếng bị bí đi,đục đi mất đi 1 số cái đẹp thanh thoát.... Sau đó em cắm thêm lọc điện thì cảm thấy tiếng nó dịu đi,nhẹ nhàng hơn...nhưng càng nghe càng thấy nó mất đi cái gì... Thấy cứ như bị gọt bớt cái gì đi mà em không hiểu là cái gì.
    Thế là giờ em bỏ hết ra cắm vào ổ điện nghe lại thấy nó mộc mạc,hay hơn.

Còn việc tiêu tán thì vẫn phải sử lý thì nó mới hay được. Chỉ không nên lạm dụng quá thôi...
    Em nâng cấp phòng theo cách sau.

Đầu tiên là sử lý trước và sau...
    1 phòng không nghe tiếng bị dội,âm thanh rất đanh.
    2 em làm thêm thảm và rèm,cũng rẻ thôi. Thấy âm ra nó ngọt ngào hơn... Mid dội vào rèm phía sau nghe ngọt ngào hơn,ấm hơn. Bass đánh xuống thảm bên dưới nghe mềm hơn... Hầu hết các loại loa đã dùng em kê tâm loa cách tường bên 40cm,tường sau 50cm quay vào trong 1 chút nghe rất hay.
    3 em thấy mấy hãng bán loa toàn kê loa lên tấm đá, em ra cắt đá đặt lên có cảm giác như tiếng bass nó có hồn hơn,chắc ,nảy và dứt điểm hơn.
    4 thấy khi bật to có vẻ tiếng bị dội vào tường sau. Em lấy đinh đóng cái chăn len lên tường, thì âm ra ấm áp hơn,nhưng ngồi gần cứ u u ù ù kiểu gì,rất khó chịu. Nên em mới đi đặt làm cái giá đĩa giống các bác bán đĩa cd. Không còn âm u nữa...
    5 cách setup phòng của em có thêm 1 kinh nghiệm. Là bắc cái ghế ngồi từng chỗ 1 trong căn phòng, chỗ nào cảm thấy thoáng đãng dễ chịu là hay,là được. (Ngồi không chứ không bật nhạc hay bất kể âm thanh gì đâu) ... Chỗ nào cảm thấy âm u thì thêm tán âm (em làm tán âm bằng giá đĩa,giá sách hoặc vài thanh gỗ làm giá trang trí trưng bày đồ hay) còn chỗ nào thấy cứ lành lạnh thì làm tiêu âm... Tiêu âm thì em hay dùng vải,thảm,hay đơn giản kiếm mấy cái gối ngồi mùa đông cho đỡ lạnh mông) thấy hiệu quả bình thường,em nghĩ vậy là quá ổn,chứ hiệu quả cao quá nó hút hết âm,nhiều khi các bác đến nhà chơi nói chuyện không ra hơi. Mệt lắm.

Còn vể tường 2 bên,em nghĩ mức quan trọng của nó chỉ thuộc dạng bình thường so với trước và sau. Em nghĩ muốn sử lý được tốt thì phải làm ngay từ ban đầu (em có xem các phòng chơi piano,phía trên cao tầm đầu người nó làm tán âm vuông,nhiều ô nhỏ lồi ra lõm vào,tính toán cực kỳ phức tạp. Hay nhiều bác làm tường sần nghe cũng rất hay) ,chứ chắp nối chưa chắc đã hay... Nếu không có,các bác không cần phải lăn tăn,cứ bật nhạc nghe bình thường. Nó vẫn cứ hay như thường... Nhưng chỉ nghe to mức vừa phải thôi, em vặn volum đến vị trí 10h là to lắm rồi, vặn thêm nó sẽ có hiện tượng dội âm... Các bác cứ xử lý phòng đơn giản nghe mức volum bình thường em bảo đảm sẽ hay hơn rất nhiều những phòng được sử lý rất tốn kém mà bật nhạc nghe ở mức độ vừa phải... Xử lý nghe hay là ok,không nhất thiết phải giống mấy quán karaoke,họ bắt buộc phải làm,bởi vì hát nhiều mid dội âm nó ác liệt và các thiết bị chuyên dụng karaoke nó dội chứ không phải chất âm thanh gia dụng...

Share This Page

Loading...