Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

.

Như vậy máy đã có biểu hiện ban đầu của việc kẹt cơ. nếu để lâu không dùng thì sẽ bị kẹt hẳn, bệnh thể hiện lúc này rõ ràng: kẹt cơ và không mở được cửa băng.
    Chữa thì không quá khó nhưng hay làm mất định vị chuẩn ban đầu của hãng cho toàn bộ tape path[/quote]

hiện tại máy đang bị đúng với tất cả những gì anh và các bạn tư vấn .thôi đành sống chung với nó ,không biết bao giờ nó bỏ mình ra đi :D . xem ảnh thì bánh tì bên trái và từ xóa o ngang hàng nhau ,còn ở máy thì ngang nhau :?: o biết có phải tại nó o .các bác tư vấn hộ vụ này tôi kém lắm :D :D

2. naks

naks Advanced Member

hiện tại máy đang bị đúng với tất cả những gì anh và các bạn tư vấn .thôi đành sống chung với nó ,không biết bao giờ nó bỏ mình ra đi :D .

Vâng em cũng phải sống chung với 1 chú Sony gấu TC-K555ESJ tuyệt đẹp, phát thì tốt mỗi tội khi thu 1 vế rất yếu, chắc là phải thay chiết áp may ra mới khắc phục được, mà tháo ra thì ngại và chưa kiếm được phụ tùng thay thế-Ảnh thật của em nó đây :lol: :

Attached Files:

3. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

4. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

bác cho tín hiệu vào ngõ tương ứng rồi chuyển chế độ sang soure hoặc cd direc. nếu tín hiệu hiển thị trên đèn qoắc vẫn cân bằng thì chắc chắn mạch ghi bị hỏng chứ không fải do triết áp.

5. naks

naks Advanced Member

Em lười chả buồn kiểm tra nữa vì có nhiều đầu SONY(TC-K222ESG/L/A/A3ES/TC-K333ESX/R/G/L/A/TC-K555EX/ESR )để ghi nên cứ để vậy trưng cho oách thôi chứ kiểm tra mạch điện không phải sở trường của em
    Theo như bác mô tả thì em thấy mừng vì kiếm được chiết áp đúng trị số và kích thước để lắp thì thật khó, chủ yếu bổ từ máy cũ mà không biết được bao lâu vì cái anh này hay bị hỏng theo thời gian lắm nếu không dùng thường xuyên, còn do mạch điện thì đem thợ chắc họ sửa được. Không biết bác nào có địa chỉ hay điện thoại của bác tú ở thụy khuê không thì cho em với.

PS: không hiểu sao khi dùng đầu Sony em chỉ thích dùng loại cũ vì thấy nó hay hơn như con TC-K333ESX/555EX/R so với các đầu Sony đời mới sau này, có thể do đầu từ chăng?

6. carbonat

carbonat Approved Member

Xin các bác hướng dẩn cải, vì mình đang xài phono, có một số dia bị cong vênh và nổ, nên mình muốn chuyển sang băng cassette để sau này sử dụng....mình đang xài đầu nakamachi LX3....không biết thâu từ phono như thế nào, hình như cắm thẳng dây từ phono vào line in của đầu cassette không được. chất lượng thu và phát của LX3 như thế nào? có tốt không hay nên kiếm đầu loại 3 head để thâu. Xin các bác hướng dẩn giùm. Cám ơn rất nhiều ạ.

7. dumuc176

dumuc176 Approved Member

Hỏi anh Naks một tí a. E có cái A&D GX z7100EX nhưng khi đóng cửa băng vào được mấy s sau nó lại tự động đẩy ra. bác cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục với. thanks

8. naks

naks Advanced Member

Dây cua roa nhỏ mode belt & door open/close bị dãn thay cái mới xem sao?
    Nếu vẫn thấy không có cải thiện thì dùng tay hỗ trợ đẩy cửa băng vào là khắc phục được tạm thời.

Bệnh này là bệnh căn bản của Akai/A&D thôi. muốn khắc phục triệt để thì phải tháo toàn bộ hệ thống cửa băng lau hết lớp đầu mỡ biến chất cũ ở rãnh con trượt, bôi mới rồi thay mode motor cũng như mode belt mới.

Em rất ghét máy có cơ điện đóng mở cửa băng, chả giải quyết gì mà khi trục trặc chữa rất mệt mà vẫn không khắc phục hoàn toàn được
    Cứ như Nakamichi không bao giờ làm cửa điện là hay nhất, đúng là họ nhìn xa trông rộng từ lâu cho vấn đề này rúi :lol:

9. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Re:

Ôi, mấy cái này mà chơi gì các bác ơi !! Là do bác Cai xúi em đấy nhá!! Em xách dép dzọt đây!!

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Chúc mừng bác.
    Lúc trước em cũng rất thích TD-V931, nhưng sau khi nghe so sánh trực tiếp với V721 thì em không lấy V931 nữa.
    Mặc dù V931 ra sau và đắt hơn V721 một chút, cơ bản phần khuếch đại của V931 cũng y như của V721, nhưng phần nguồn cấp điện lại kém hơn V721.

Với V721, nếu bác thay 6 con tụ 100uF-25V phần opam (4580L) bằng loại tụ tốt hơn thì âm thay hay lên rất nhiều

Thân.

11. vinh67

vinh67 Advanced Member

=========
    Em mua được CRC-2-26 rồi bác ạ, bận quá chưa đem ra tác nghiệp được, nhưng em thấy nó dùng xịp như xịt Muỗi, vậy cứ xít thẳng vào khu vực cần vệ sinh à bác, hay kiếm cái ống để bơm vảo ? Mà bình của em to quá :D : 450g = 540ml- xài đến bao giờ mới hết. :D

12. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Chào Các Bác, em cũng khoái cái món Casette này, hoài niệm một thời Warkman tàu. Nhìn các Bác show mấy em thích quá.
    Hiện em dư ra được ~2tr (tiền mua CDP!), xin các Bác tư vấn cho một em để mày mò. Mặt vàng là tốt nhất các bác ạ!
    Thanks!

13. naks

naks Advanced Member

ôi sao bác mua bình to vậy, em thì chỉ mua bình CRC -2-26 loại 150ml thôi đã nghĩ không biết bao giờ xài hết :lol:
    Khi mua bình bao giờ cũng có kèm theo ống nhỏ lắp vào đầu để xịt(tương tự như RP7 thôi) bạc ạ
    Còn trên phần thân nhôm của chiết áp thường có lỗ nhỏ bằng đầu tăm to để bác xịt vào, nhớ xịt thật ít thôi rồi xoay đi xoay lại nhiều lần xem có kết quả không.
    Chiết áp chỉ có thể được khắc phục nếu bị ẩm, bụi gây loẹt xoẹt, tạm thời mất vế thôi
    Chiết áp có lớp carbon đã bị mòn, bong hoặc đầu con chỉ(wiper) bị biến dạng thì bình xịt chịu chết

14. naks

naks Advanced Member

Với 2 tr. để mua caosette deck gấu mặt vàng là hơi khó, các hãng hay làm mặt vàng cho casette deck:TEAC, SONY, AIWA, PIONEER, MARANTZ, DENON
    có chăng em thấy các con mặt vàng cách đây độ 1 năm khoảng từ 2tr. trở xuống : Manrantz SD-60, Pioneer T-858, DENON DR-M800 giờ không biết ra sao???

15. naks

naks Advanced Member

Cảm ơn bác, lúc nào rảnh em thử làm theo chỉ dẫn của bác xem sao.

16. naks

naks Advanced Member

Nakamichi LX-3 là con hay nhất trong các dòng 2-head của nakamichi với 3 motor, dual capstan, tap pad lifter, đầu từ sendust chất lượng cũng rất tốt, tuy chưa bằng loại 3-head.
    Tất nhiên là loại 2-head nên việc thu phát của nó không thể bằng loại 3-head do khe từ thu- phát dùng chung nên không thể tối ưu hoá như yêu cầu của việc phát(khe từ rộng khoảng 0,6micron) và thu(khe từ khoảng 4 micron).

Để hay hơn thì bác nên kiếm con 3 từ.

Còn việc thu từ phono ra em không nhớ nữa vì em sử dụng nó cách đây khoảng 30 năm, sau đó không thích dùng nữa nên quên rồi
    Ảnh minh hoạ

17. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Em có nói là phải Gấu đâu bác!
    Tiện em hỏi em teac V7000 có Bác gì rao bán 3.5tr có được ko?

18. cuongtayto

nhiều khi mèo đen bắt chuột tốt hơn mèo vàng :) :D .

19. naks

naks Advanced Member

Mặt vàng đa phần là các con gấu bác ạ :lol: (do chất máy cũng như cách người bán biết làm giá :D )
    Nếu mặt đen thì có nhiều lựa chọn hơn với tầm tiền 2tr.
    Teac v-7000 giá 3,5 tr so với năm ngoái (2,7tr.) thì hơi đắt, so với năm nay ở muare.com 8tr. thì là quá rẻ :lol:

Teac đời mới V-7000,8000S, 6030S/8030S cho chất âm khác với téac đời trước như V-970X, V-9000.

Em thấy cũng được, thuộc loại khá nhưng bác phải nghe cụ thể xem nó có hợp với cái tai của mình thôi, đánh giá của người khác chỉ là tham khảo.

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Casette bây giờ lỗi thời rồi :cry: , chơi cho đủ định dạng thôi sao có ít xiền mà bác tính phá giá ghê quá :(

21. cuongtayto

chào cả nhà ! nhờ bác naks và các bác xem hộ . con a&d 9100ev nay đă thu xóa được rồi do bị đứt dây ,nhưng khi đọc hơi nhỏ do hàm từ dâng o hết .ra băng khó do hàm từ xuống o hết . vậy nhờ các bác khám bệnh cho em nó ! cám ơn .

22. naks

naks Advanced Member

Toàn bộ bộ ghá đầu từ & các cụm pinch roller bị hơi kẹt do lớp mỡ bôi trơn bị biến đổi thành keo gây kẹt.

vậy muốn khắc phục bác phải tháo toàn bộ các cụm pinch roller tría, phải, cụm ghá, kích nâng hạ đầu từ ra lau sạch rồi tralớp mỡ mới vào mới khắ phục được.
    Tuy nhiên làm không có đồ, test tape ...để cân chỉnh lại tape path ... sẽ làm sai lệch các thông số chuẩn ban đầu của nhà sx(head height, azimuth...).
    ảnh minh hoạ:

Theo em được biết các loại Akai, A&D thường đọc các băng ghi từ máy khác cho tiếng hơi nhỏ, đôi khi rất nhỏ. Chứ còn việc đầu đọc ra tín hiệu nhỏ không phải do hàm từ dâng không hết đâu, nếu từ dâng không hết máy lập tức dừng không đọc. Vậy bác thử kiểm tra lại xem tiếng nhỏ có thật do đầu từ dâng không hết không(lấy tay hỗ trợ đẩy đầu từ xem thế nào)?

nguyendinhtuan1978 likes this.
  23. naks

naks Advanced Member

Thích ngay bây giờ thì phải chấp nhận thực tế, còn muốn ít xiền thì bác phải chờ vài năm cho nó xuống giá khi hết phong trào.

Mà mua cho đủ định dạng thì cứ kiếm mấy con cỏ 2-head thì rẻ nhìn cũng vẫn phê của analog device như thường :lol:

24. cuongtayto

vâng cám ơn bạn! tôi đă thử thu . nếu để nguyên thì máy o xóa hết được ,phải lấy tay khẽ đẩy lên thì mới xóa hết và tín hiệu thu củng đều . chắc vụ này phải nhờ bạn giúp cho . tôi vụng lắm :D :D

25. naks

naks Advanced Member

Bác cứ vứt qua sau khi thưởng thức nó đã rồi. Em cần phải mất 3-4 ngày kiểm tra và sửa vì món này tháo lắp mất thời gian lắm

Share This Page

Loading...