Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Nếu mục đích để bày thì ok. Còn nghe là chính thì em khuyên bác ko nên chọn 2 em này.

2. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

em cần mua cụm đèn tia của casset 333esj ,bác nào có xác em nó hay riêng cụm đèn này thì để lại cho em nhé, em xin hậu tạ !

3. Omnis

Omnis Approved Member

Bác phongt4bk2 đã reply thì reply cho trót giúp em với ạ. Tại sao 2 em này nghe dở ạ !? :(

4. duong81k7t02

duong81k7t02 Advanced Member

Nữ Dân Công, Vĩnh Lộc A. Bình Chánh TP HCM
    Em có cuốn băng cát sét nghe còn hay hơn băng f1 khi dùng akai m8. Đây là sản phẩm mà khi anh em say sỉn ngồi gật gù với nhau tới sáng khi mà ghép với vitavox du 120. Chứng tỏ cát sét cực kỳ hay. Em đã bỏ công sức sưu tầm gần 1000 cuốn băng khác, thế mà chưa có cuốn nào vừa ý như cuốn đó. Như vậy mới hay, băng cực kỳ quan trọng. Quan trọng là em nghe bằng loa Nhật mới thấy hay, còn nghe bằng loa Mỹ thì thua. Loa mỹ nghe cd thì loa Nhật thua

5. tranhong

tranhong Approved Member

Cám ơn các bác trên Diễn đàn
    Em mới thu mua được một em Nakamichi 680ZX, có nhiều chức năng mà em thì lại không biết gì, hôm qua thử thu băng mà không biết sao lại không bằng con Victor TD-V711 mới buồn, mong các bác chỉ giúp. Trân trọng cám ơn ạ.

Attached Files:

6. Ocsen

Ocsen Approved Member

Chào các bác,
    Em mới múc được em Revox B215 còn nguyên thùng các bác ạ. Nói thật trước em chỉ chơi CD thôi nên chưa có kinh nghiệm chơi deck. Các bác có kinh nghiệm và đã trải nghiệm vui lòng chỉ giúp ưu nhược điểm của em nó em trân thành biết ơn.

7. cubigis

cubigis Approved Member

bác nào chán technics m45 thì bán cho em , 01255963863, em cám ơn

8. hon wong

hon wong Advanced Member

Huong ứng phong trào cassttec em gop vui với con sony 555 esr mới muc 2tr8 ạ.cac bác cho em hoi con nay am
    thanh sao ạ.em lính mơi.tks cac bac.em bót hinh ko dioc ta :(

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Chúc mừng bác nhập hội cassette.

Máy Sony 555ESR này và 555ESX là anh em song sinh, nhưng 555ESR ra đời sau và có 2 má gỗ nên nhìn sẽ đẹp hơn.
    Dòng máy này thuộc loại lành tính, bộ cơ xài rất bền và hầu như không bị trục trặc gì, âm thanh phát cũng được, âm thanh thâu thì khá hơn phát một chút, bác nên dùng nó để thâu nhạc.

Máy này sử dụng đầu từ Lazer Amorphous của Sony, điểm đặc biệt nó là dòng cuối cùng sử dụng kiểu đầu từ Discrete (trong dòng 3 heads của Sony), nghĩa là đầu từ thâu (Rec) và phát (Playback) độc lập nhau, sau đời này là đời 555ESG thì đầu từ là loại Combi, đầu từ thâu và phát gắn chung vào 1 khối.
    Kiểu đầu từ Discrete này khi cân chỉnh thì rất phức tạp (lúc sx hay thay đầu từ), vì phải chỉnh cả 2 đầu từ thâu và phát riêng lẻ, nhưng ngược lại, nếu chỉnh tốt thì độ chính xác của đường từ của thâu và phát rất cao, có thể trùng nhau hoàn toàn.

P/s: em đã pm cho bác rồi ạh.

10. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

Bác Zorro đúng là rất am hiểu về casseter, nhân tiện có thắc mắc xin được hỏi bác là chất lượng ( độ bền ) của các đời máy sony có khác nhau không ah, e thấy các đời cửa điện như 222,333,555 esg/a/j...nhìn rất khác với các loại đầu từ đời phía trước như sx, sr..., ưu nhược của các loại đầu từ này như nào vậy bác ?

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Các máy đời sau này của Sony xài cửa mở bằng điện thì bộ cơ khác hoàn toàn bộ cơ các đời trước, nó đuợc gọi là Silent Mechanism, nghĩa là khi bấm Play hoặc Stop thì cụm đầu từ di chuyển lên xuống bằng motor kéo thông qua dây curoa và nhông cam, rất êm, không còn nghe 'cạch, cạch' như bộ cơ đời trước do dùng Solenoid (Rờ-le hút) nữa, đồng thời cửa băng đóng/mở cũng bằng motor này.
    Chính vì kéo cụm đầu bằng dây curoa size nhỏ (2.5cm) và mảnh, nên sau một thời gian, dây giãn hoặc đứt thì bộ cơ hoàn toàn bị tê liệt, mà muốn thay dây curoa này thì phải rã bộ cơ ra, tháo cả cụm tape guide + bánh cao su bên trái ra mới thay được, khi ráp lại, nếu không phải là người kinh nghiệm thì sẽ làm lệch đường băng, âm thanh nghe không tốt do không còn đúng đường từ, hơn nữa băng sẽ bị đảo và bị bánh cao su bên trái nhai, làm hư băng.

Điều buồn nhất là 99% các máy cửa điện về đến VN đều bị đứt dây curoa này (do bị đứt nên mới về VN :( ), và mấy bác thợ VN tháo ra thay dây curoa ráp lại không cân chỉnh cho chính xác như ban đầu, nên vì vậy máy hay cắn/nhai băng. Người chơi mua về, nếu nghe không tốt thì cũng khó nhận biết vì không có máy còn chuẩn khác nghe để so sánh.

12. tranhong

tranhong Approved Member

Hưởng ứng phong trào Cassette các bác cho em xin góp vui với ạ, em hiện đang có Teac R-999X, Teac R-9000, Sony TC-K222ESJ và Kenwood KX-9050S
    mong được học hỏi từ các Bác cao thủ đi trước ạ.

13. Tutaimaxxit

Tutaimaxxit Advanced Member

bạn ở đâu nhỉ, cho tôi xin cái địa chỉ nếu ở hà nội. có cái Kenwood KX-9050S đang bị lỗi ở phím Monitor, chắc do để lâu quá, đo giúp hộ hộ tôi vai chỗ nhé?

14. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em đang bí gặp ngay bác, cái Kenwood KX 9050S nó phát, thu tốt không bác?.

15. Tutaimaxxit

Tutaimaxxit Advanced Member

phát rất hay, Solo bass ghita gỗ rất đĩnh đạc ( thu thu đia than ) có phần hơn Pioneer CT-F1000, thu chán lắm. Lỗi phát không hay nằm ở Roller sau nên gây tiếng bí. Nhiều nguòi bảo S với hơn nhưng tôi thấy Kenwood KX 9050 tiếng chả thua tý nào

Dùng TD-721 chế độ ghi kéo sang từ ghi của Kenwood KX 9050S sẽ cải thiẹn

music-lover likes this.
  16. hon wong

hon wong Advanced Member

:?
    bac zorro lam em het ssưc khâm phuc về măt kỹ thuât đàu deck,cam on nhiu va chuc bac vui.

17. hon wong

hon wong Advanced Member

bao cao cac bac:

tinh hinh la nhu the nay vài hom truoc minh co mua 1 em dech 555, roi mua 1cuon băng moi ve thử bo vao chay thi may keo băng ko nổi va volim ra tieng thi bi 1 mép ko co tieng,roi em moi dem ra cho ban nhờ ho sữa,toi hom nay cung wa 5 ngay roi sua chua xong ,roi em moi hồi may lai.va hien tai thi ko co may de choi,ko bit cac bac tren dien đàng co dau deck nao dư dùng nhương lai cho em đe choi thi em ,thi em đở vất vả di kiem may va cung ko rành về mốn deck cassette này nữa,kinh chao cac bác,dt em 0908889188

18. TTC

TTC Approved Member

bác viết không dấu khó đọc
    Tóm lại nếu bsc ở ha nội, có đk qua em em sửa thử, làm vậy phí, dù con này cũng chẳng ghe gớm lắm

19. vinh67

vinh67 Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều.
    Chỉ cần em nó hát véo von là OK rồi, còn SX chương trình đã có cái Deck khác phụ trách rồi bác ạ.

20. hon wong

hon wong Advanced Member

mình ở sg bác ạ,va em đã tra máy lại cho nguoi bán rồi à :(

21. hon wong

hon wong Advanced Member

bac cho em hoi tí,có nguoi chao em 1con 555esl gia 4,7tr co mua duoc ko ạ

22. TTC

TTC Approved Member

Sao giá máy khủng thế nhỉ, thị trường nc mình kinh quá, em lấy SONY 777 mặt đen đỉnh cao hơn nhiều mà có 4.5. Bác tìm hiểu về 777 đi, dân chơi đánh giá cao lắm, chả nhẽ lại tự ái để cho bác :)

23. hon wong

hon wong Advanced Member

nēu duoc bác để lai cho em thi còn gi bằng bác cho em tí thông tin về em 777 này đi,em newbi cũng ko bit tìm thông tin ở đâu ạ,tks :wink:

24. TTC

TTC Approved Member

cò gi thư riêng đi, đây không fari là chỗ mua bán, đây này bác

http://www.vintagecassette.com/sony/tc-k777es

25. ket200990

ket200990 Advanced Member

Nguồn băng catxet gốc mua được ở đâu các bác nhỉ

Share This Page

Loading...