Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Quả thật em ko biết thế nào là vừa, nên thấy rao vậy mới phải hỏi các Bác, nếu theo Bác như thế là quá đắt thì ..từ từ.
    (Nhưng lại có Bác bảo thế là rẻ mới chết em!)

2. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em có nói là phải Gấu đâu bác!
    Tiện em hỏi em teac V7000 có Bác gì rao bán 3.5tr có được ko?[/quote][/quote][/quote]

==========
    Giá này thì em thấy nó không còn hay tí nào nữa rồi.

3. phidiep

phidiep Advanced Member

Bây giờ giá cả đồ AUDIO lên nhanh hơn xăng bác ạ. Giá đấy chưa ăn thua. Hôm trước thấy trên muare có bác rao bán V-7000 V-9000. Em hỏi giá thì... V-7000 giá 450$...??? :shock:

4. phidiep

phidiep Advanced Member

Mấy bác cho em hỏi em này ngon lành, đọc ghi tốt, hình thức đẹp giờ giá bao nhiêu thì hợp lý, màu đen cũng được mà màu vàng thì càng hay. Bác nào biết ở đâu bán chỉ dùm em với. Ai chán thanh lý lại cho em càng tốt.

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Họ chăn gà ấy mà, ai thích thành gà CN thì thích, các bác đừng hỏi xem họ có đem bỏ kho không, mấy cái này trước còn bán cho các nhà kinh doanh in sao băng cassette chứ bây giờ CD, rồi bluray, các định dạng digital chất lượng, nay các nhà KD đó dẹp tiệm rồi chỉ trông chờ vào các bác thôi đấy :D :mrgreen:

6. caithang

caithang Advanced Member

Giá lên thì phong trào xuống, giá xuống thì phong trào ta lại lên :D

7. naks

naks Advanced Member

Ôi nghe bác nói em lại nhớ thời những năm 90 của thế kỷ trước, băng cối, ampli đèn nhường hết cho transistor, cassette deck, rồi CD player, nhiều cái được cho không thèm lấy, thế rồi bây giờ băng cố, amply đen đắt khủng vậy.
    Hy vọng giống cassette deck không bị giống vậy, kẻo anh em sắp hết đường chơi, sưu tầm :lol:

8. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Sony TC-KA3es theo em giá tầm hơn 1tr chút là phù hợp.
    Đây là con cassette mà e ưng ý nhất trong bộ sưu tầm của mình, tiếng rất chi tiết, thu phát rất tốt.

9. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

vâng cám ơn anh . :D

10. vinh67

vinh67 Advanced Member

Tại mấy cái băng cối nó làm em sao nhãng việc nghe Cassette, bây giờ em khoái cái Nakamichi 680 ở chức năng làm Pre . Thực sự hay các bác ạ. em lấy cái CDP Nakamichi CD 4 là cơ cho qua Naka 680 =========> Nghe như nghe Nakamichi 680 phát Tape. Va sáng nay em cũng làm thế với cái R&R 635 D => lại ngỡ ngàng về âm thanh mà nó cho, trong trẻo, thánh thót với tiếng piano, bass thì gọn lại mềm ra nhưng có lực = Toàn cục nghe chững chạc hẳn lên. Không còn thấy : Tuy mượt mà nhưng sầu thảm như trước nghe nó phát thằng xuống Amply. :D

11. naks

naks Advanced Member

Nhưng nên rút nguồn cung điện cho capstan motor của Nakamichi 680 ra kẻo nó luôn quay lâu quá thì nhanh tèo motor lắm :D

12. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác chán chưa để lại cho em sưu tầm với... :D

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

=============
    Thanks.
    Em sẽ rút luôn đây ạ. :idea:

Attached Files:

14. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Em thấy có bác ở Hồ giám rao em NAKAMICHI 680ZX 3.4tr...

15. naks

naks Advanced Member

Con này hình như đã có bác trả 3tr. họ đã đồng ý bán thì phải không biết bác ấy có mua hay không nhưng theo em được biết thì máy hình thức bên ngoài không được đẹp, còn thu phát thì bác chủ nói OK, nếu mua bác phải kiểm tra lại cho kỹ.
    Ảnh minh hoạ:

Attached Files:

16. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Cái vòng đo đỏ là gì vậy bác?

17. naks

naks Advanced Member

Ảnh minh họa thôi từ internet, vòng đỏ chỉ nơi bị bệnh (switch/conector board) ấy mà

18. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========
    Giá này thì bác băn khăn gì mà không mua? bện mua rẻ có cái không kêu mà họ còn đòi 2,5M đó bác. còn 1 cái nữa phát tốt,nhưng thâu - dở : 3,9M :shock: .

19. chungcheng

chungcheng Approved Member

Naka BX-300 có được không các bác? :?:

20. stereo-fan

stereo-fan Advanced Member

Bác muốn thu từ phono vào băng từ thì bác lấy tín hiệu phono từ preout hoặc tapeout rồi đưa vào line in của cassette từ pre hặc amp mà bác đang nghe phono là được.
    chúc bác thành công

21. carbonat

carbonat Approved Member

Xin cảm ơn bác, bác Nak và các bác.... nhiều. Mình cũng đang thử thâu, bước đầu thì không ngờ thu được tốt như vậy, mình đã thu thử từ lp Don William.... rỏ ràng nghe không được khoáng đạt bằng nghe từ LP... như bước đầu như vậy là quá tốt (theo chủ quan)... mình đang nghiên cứu thêm loại deck 3 đầu từ, vì loại 2 đầu từ khó kiểm soát level đầu thu quá (vì mình định thu theo kiểu collect từ nhiều LP khác nhau làm thành 1 băng tổng hợp, nghe cho đỡ nhàm tai ấy mà). Liệu bác có thể giới thiệu giùm deck nào thu tốt không ạ (mình ở Sài gòn), nếu có bác nào có nhã ý nhượng lại thì quá tốt xin cảm ơn rất nhiều. Cái LX3 nghe cũng tốt lắm các bác ạ, chiều nay về rãnh định tháo ra làm vệ sinh sạch sẽ cho em nó để nghe lâu dài, vậy là "khổ" nữa rồi các bác ạ.

22. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Đúng mơ ước làm mấy cái tuyển chọn của em đây mà. Làm cassette đc em sẽ làm CD, nhưng đầu tiên phải kiếm cái cassette đã...

23. naks

naks Advanced Member

Em và người sưu tầm và thợ vườn amateure cho vui thôi nên không mấy khi bán bác ạ.

Bác ở Sài gòn cứ ra Nhật tảo thì khối cassette deck 3 từ, dual capstan, loại kha khá thôi, con gấu thì khó . Em lần nào vào đó cũng thấy và thi thoảng múc 1-2 em bị hỏng mang về ngâm cứa rồi cuối cùng là... phá máy lấy phụ tùng, toàn cỡ 500-600.000 thôi :lol:

Mà mua không được con gấu thì các lọai kha khá thì không chắc hơn gì con nakamichi LX-3 mấy đâu.

Ngoài ra em sợ bác đã nghe Nakamichi (còn thu-phát chuẩn) thì nghe loại khác không gấu khó chấp nhận :mrgreen:

24. naks

naks Advanced Member

hiện tại máy đang bị đúng với tất cả những gì anh và các bạn tư vấn .thôi đành sống chung với nó ,không biết bao giờ nó bỏ mình ra đi :D . xem ảnh thì bánh tì bên trái và từ xóa o ngang hàng nhau ,còn ở máy thì ngang nhau :?: o biết có phải tại nó o .các bác tư vấn hộ vụ này tôi kém lắm :D :D[/quote]

Em đã giúp bác Cường sửa xong máy.
    Máy bị bệnh nhiều khi không playback được do cụm từ không thể áp sát sợi băng. Sau khi khắc phục bệnh này vấn đề xóa vẫn không được nếu không dùng ngón tay ấn hỗ trợ nâng đầu từ xóa áp vào sợi băng mặc dù trước đó bác Cường phát hiện dây dẫn đến đầu từ xóa bị đứt và đã hàn lại.

Sau khi nghi 2 cụm pinch rollers trái, phải có thể bị kẹt, tháo ra thấy hơi bị kẹt nên đã lau sạch, thay mỡ silicon mới nhưng không khắc phục căn bản bệnh, tiếp theo xem xét kỹ thấy bộ cơ đã bị chỉnh sửa nhưng người làm không tìm ra bệnh khi lắp lại quên không gắn lò so lại do vậy khi bật chế độ thu-xóa đầu từ không áp sát sợi băng. Khi lắp lại lò so này(ngay bên trên đầu từ play/record) đúng vị trí máy có thể xóa ngay.

Tuy nhiên một vế xóa không hết.Tìm hiểu kỹ thấy phần tape path bị lệch do thợ trước đây đã chỉnh vít chốt cụm pinch roller trái để chỉnh gì đó nên sợi băng chạy bị không vuông góc với đầu từ xóa nên xóa không hết ở 1 vế, chỉnh lại vít này, máy đã xóa hết và thu phát cân 2 vế gần 100% như ban đầu.

25. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Em đã giúp bác Cường sửa xong máy.
    Máy bị bệnh nhiều khi không playback được do cụm từ không thể áp sát sợi băng. Sau khi khắc phục bệnh này vấn đề xóa vẫn không được nếu không dùng ngón tay ấn hỗ trợ nâng đầu từ xóa áp vào sợi băng mặc dù trước đó bác Cường phát hiện dây dẫn đến đầu từ xóa bị đứt và đã hàn lại.

Sau khi nghi 2 cụm pinch rollers trái, phải có thể bị kẹt, tháo ra thấy hơi bị kẹt nên đã lau sạch, thay mỡ silicon mới nhưng không khắc phục căn bản bệnh, tiếp theo xem xét kỹ thấy bộ cơ đã bị chỉnh sửa nhưng người làm không tìm ra bệnh khi lắp lại quên không gắn lò so lại do vậy khi bật chế độ thu-xóa đầu từ không áp sát sợi băng. Khi lắp lại lò so này(ngay bên trên đầu từ play/record) đúng vị trí máy có thể xóa ngay.

Tuy nhiên một vế xóa không hết.Tìm hiểu kỹ thấy phần tape path bị lệch do thợ trước đây đã chỉnh vít chốt cụm pinch roller trái để chỉnh gì đó nên sợi băng chạy bị không vuông góc với đầu từ xóa nên xóa không hết ở 1 vế, chỉnh lại vít này, máy đã xóa hết và thu phát cân 2 vế gần 100% như ban đầu.[/quote]
    Em rất khâm phục khả năng tìm hiểu chuyên sâu các bệnh lý của đầu tape và cách khắc phục của bác naks.
    Xin Chúc mừng anh Cường nhé!

Share This Page

Loading...