Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Donal Putin

Donal Putin Advanced Member

Dòng Tascam có ổn ko các bác? Model nào nên chơi ạ?

2. Luckygold

Luckygold Advanced Member

Mình thích con nakamichi 1000, quá hay và đẳng cấp

3. thinh2309

thinh2309 Advanced Member

Bác có bán amply revox ko

4. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Em vẫn cần mua Technics M280 ạ!

5. Phong Thanh

Phong Thanh Approved Member

Anh bạn cho
    CON NÀY GHI BĂNG LÀ SỐ 1 RỒI, GHI PHÁT NHƯ 1:1

6. Phong Thanh

Băng khó kiếm vì các bác cứ mua nhiều đầu deck về thì băng sẽ hiếm thôi :D . Nếu bác ở HN mà "mót" nghe thì qua tôi cho mượn. Băng trắng thì tôi còn một ít tích trữ, đang tìm mua vào chứ không bán[/QUOTE]
    Bạn muốn băng loại nào gọi : 0914.276639

7. Phong Thanh

CON NÀY KIẾM CẢ NƯỚC VN CHẮC KHÔNG CÒN AI BÁN.

8. Donal Putin

Donal Putin Advanced Member

Nếu có bán chắc giá cũng trên trời luôn :D

9. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Hàng sưu tầm.. ......

10. locnp

locnp Advanced Member

Các bác sử dụng dây tín hiệu nào cho deck vậy? Em nghe nói dùng dây av nhật cổ hàng bãi là hay nhất, các bác tư vấn giúp em với ạ.

11. tcqt5678

tcqt5678 Advanced Member

Bác nào chơi revox H1 chưa ạ, so với B215 và B710 thế nào ạ? Tầm hơn 20 triệu cho một em khá đẹp có hợp lý ko ạ? Em thấy có shop đang rao.

12. chichsg

chichsg Advanced Member

Làm tí cho có không khí Noel

13. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Hôm rồi em có dùng chai làm sạch tiếp điểm bôi trơn các núm trên con deck cỏ. Tiện tay em xịt thêm vào mấy cái motor và mấy cái chân cắm trên bảng mạch. Sau đó em nghe bình thường nhưng đến lúc hết băng thì các phím bấm open, tua tiến lùi không hoạt động. Bấm vào chỉ kêu xè xè một chút. Em đã sấy thử nhưng không được. Nhờ các bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em xem nó bị sao và sửa đc k ạ.

Attached Files:

14. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bạn

Bác mắc lỗi nhỏ của người chơi thôi, không có gì ghê gớm.

1.Dung dịch bôi trơn này dành cho các vị trí có bạc tỳ, vòng bi phù hộp nhất. Các chuyển động của FF FR thường là các bánh nhựa có vòng cao su bên ngoài, khi bạn xịt motor chắc chắn có rơi rớt sang các bánh cao su ( tạo ma sát) nên khi tương tác để tạo chuyển động, chúng bị trượt đi thay vì tạo điểm tỳ gây lực ma sát để tạo chuyển động quay;
    2. Khắc phục: Bạn dùng bàn chải đánh răng nhỏ có chút xà phòng đánh qua lại các vị trí bánh cao su rồi dung que có gán bông khô lau khô chúng đi, làm nhiều lần và sấy gió chúng sẽ hồi lại. Tuy nhiên, khg loại trừ máy đã quá cũ việc xịt dung dịch bôi trơn ( thường có cả hoạt hóa ) khiến bánh sao su sau đó giãn nở không đều co móp khác nhau nên sau khi làm thủ thuật lau khô dung dihcj bôi trơn, nó tua không đều

Tôi bị cái Pioneer CT-700 và 800 làm đc 1 con chạy, 2 ocn lúc đc lúc không, cũng đủ đầu nghe nên chả muốn mó máy

Last edited: 26/12/18
  15. Maidanhan

Dear bạn

Bạn mua đc chưa? Bạn thuộc hệ " Tinh ăn " đó. Con này nhìn nhỏ nhưng nhiều ưu điểm kinh khủng, có thể nói trừ nhìn hình dáng hơi còi ( hình học ) còn nó ác chiến đấy

16. Maidanhan

Dear bác

Có vài trải nghiệm nhỏ, khg biết có hợp ý bác không:

1. Cassette và R2R là dòng nguồn âm analog toàn phần, nhìn chung là chúng tại tạo âm thanh từ nguồn tín hiệu nhỏ và không có biện pháp bảo toàn tín hiệu tốt như nguồn tín hiệu số Digital như cáp quang nên sợi tín hiệu quan trọng hơn chơi CD. Sợi dây có trở 1 chiều càng nhỏ càng tốt (Rdc)

2. Nếu trong điều kiện tìm dây 2hand hay nhập về, bác chọn sợi nào mà chúng đc bện lại từ càng nhiều dây đồng nhỏ càng tốt ( Trc đây tôi đã gặp ở hàng bác Phúc trắng Hải phòng sợi nhìn rất to và dễ dàng nhận thấy các sợi con bên trong, nhát là khi quan sát đống Jack bị cắt ra bán rời )

3.Lý tưởng là các sợi có mạ bạc ( thường đc in là " Silver coated " trên vỏ ). Loại này vô cùng gía trị khi chơi cassette vì Rdc nhỏ, tín hiệu dải cao rõ nét ( cassette vốn yếu điểm này ) và suy hao thấp. Đấu vào CD đôi khi cho âm thanh hơi chói nếu nghe trên ampli Push Pull

4. Hiện tôi khg chơi hàng hiệu ( tất nhiên có thì tự hào, không nên chê ), toàn chơi dây Silver coasted lấy từ máy bay quân sự cũ, rất tốt

locnp and caocaolatre8x like this.
  17. locnp

locnp Advanced Member

Đo trở 1 chiều dễ không bác? Em không rành kỹ thuật, em mua đồng hồ vom về chỉ đo đoản mạch thôi. Thường dây đúc mình cũng khó biết được bên trong nó là dây gì, chắc chỉ còn cách tự mua dây về DIY thôi. Cám ơn bác đã chia sẻ ạ!

18. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Do trước đây em có con M275 nhưng bị chuột đái vào mạch chỗ lỗ thông hơi nên ko dùng nữa. Em chỉ thích vì nó đẹp thôi chứ ko biết nhiều lắm. Cảm ơn bác đã chia sẻ!

19. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Cám ơn bác đã giúp đỡ. Em sẽ về thử ngay.

20. Maidanhan

Không đo để phân biệt đc đâu vì chúng ngắn

21. Maidanhan

Cái máy hỏng bác còn giữ không, để lại cho tôi cái motor? 0987779413

22. locnp

locnp Advanced Member

Nakamichi có con nào 5tr đổ lại chơi tốt không các bác? Em đang chơi victor mà nghe bảo nakamichi có phần nổi trội hơn ở 3 dãy, nhất là dãy trầm rất sâu và có lực.

23. Maidanhan

Tôi có Na CR40 để nằm 1 chố 5 năm nay, tất nhiên nó khg có tiếng như các đời khác, nhưng tôi khg nghĩ Na là hiệu duy nhất có thể cho tiếng cassette hay khg ai bì kịp
    Nếu bác đnag chơi VICTOR TD-721 chẳng hạn, tự nó thu tốt rồi, mod vào nữa thì trong hàng cassette ít máy bì kịp.
    Xét cho cùng hãng nào cũng có những đời xuất sắc. Nếu thực sự muốn chới cassette, lúc nào đó bác hội tụ đủ điều kiện:

- Nguồn âm thu Analog
    - Nguồn máy xử lý thu âm từ Tube
    - Cassette cũng chạy bằng tube

Tôi khẳng định rằng: Tên tuổi chỉ góp phần làm tinh thần phấn chấn thêm còn chất âm thì các yếu tố trên bảo đảm ít người chê

locnp likes this.
  24. locnp

locnp Advanced Member

Vâng, em đang chơi Victor TD-V731, bác biết cách mod thì share em với ạ. Em cũng không nghĩ Na là tất cả, chắc cũng có dòng hay và dòng dở như những thương hiêu lớn khác như Sony, Akai, Technics, Aiwa, Victor... thôi. Nhưng em cũng nghĩ tiếng tăm không phải tự nhiên mà có, riêng naka thì em chưa trải nghiệm vì giá thành quá đắt, em nghĩ nó cũng phải có gì đó đặc trưng và độc đáo nên mới được nhiều người ưa chuộng.

Em chơi tape được vài tháng thôi, chủ yếu là đánh từ CD sang, một số đánh từ lossless máy tính. Cùng một album nhưng em vẫn thích nghe tape hơn là CD, tape có em cảm giác dễ chịu và dễ phiêu hơn, đặc biệt em thích chất âm mộc mạc mà tape mang lại. Nguồn thâu âm Analog bác đề cập có phải là từ cối hoặc đĩa than hay sao ạ? HIện em xử lý thâu âm bằn DA và preamp đèn ạ. Kết quả thâu cũng rất khả quan với băng Sony HF và maxell đỏ, em cũng thử TDK hay CrO2.

Bác nào chơi naka có thể chia sẻ đặc trưng của nó so với các thương hiệu khác được không ạ?

25. Maidanhan

Máy này tôi chưa dùng nhưng đoán chắc xũng đc, tuy nhiên tool thu kém như 721: Input Volume là loại kéo đôi, khg chỉnh đc từng kênh LR, dù có Balance nhưng khi thu dùng Balance khg hiệu quả nếu Vol REC tách biệt. Hay hơn 721 ở chỗ Bias tách riêng

Thu từ CD thì làm CD sang chạy đèn Tube, lý tưởng là các máy chạt TDA 1541, PCM 58 .... cắt bỏ OPAM, thay đèn vào xuất âm kathode

Nếu dùng Lossless thì tôi khg bàn vì CD Audio track là định dạng GẦN Analog hơn cả

Chính xác là vậy

Nếu đấu nguyên Pre đèn vào các đường Input của Deck, bác vẫn cho tín hiệu đi qua 1 loạt IC bán dẫn của 731, mất đi ý nghĩa của Pre tube. Đặc điểm của VICTOR là ghi tiếng hơi tối, trầm nhiều và đục

Share This Page

Loading...