Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. locnp

locnp Advanced Member

Em có xem hướng dẫn của bác rồi ạ, để em làm thử. Hy vọng tình hình sẽ được cải thiện. Em cám ơn bác rất nhiều.

2. locnp

locnp Advanced Member

Em đã làm theo cách nguyenha7940 và kết quả mỹ mãn, dí sát tai vô loa mới nghe xì và em nghĩ đó là tiếng xì nhẹ của đèn, không ảnh hưởng đến việc thưởng thức âm nhạc. Một lần nữa cám ơn bác nguyenha7940 rất nhiều, mẹo nhỏ nhưng hiệu quả. Em không nghĩ con preamp của em nó nhạy cảm ghê gớm như vậy.

3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Chúc mừng bạn đã sử lý được vấn đề của bạn để có đồ nghe tốt trong những ngày cuối năm...
    Tiếc là ở xa quá lại là những ngày cùng tháng tận nên không qua xin bạn cốc cafe để vừa nhâm nhi vừa nghe đồ của bạn được...
    Còn cách sửa máy của mình nhiều lúc là vậy chỉ dùng đến tăm, chổi xuể + nước tẩy các loại...Và bị chê thợ điện tử không biết dùng mỏ hàn dùng máy hiện sóng...
    Chúc bạn luôn có đồ nghe tốt...

locnp likes this.
  4. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

Cassset với em chưa bao giờ là hết đam mê

atcfirst likes this.
  5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Gặp phải chuyên gia deck rồi...
    Chúc bạn có nhiều đồ nghe hay, đẹp, độc lạ...

6. locnp

locnp Advanced Member

Vâng, nếu gần em sẽ mời bác cafe cùng nhau thưởng thức nhạc xuân. Sáng nay, nghe cô Thái Thanh hát Nụ tầm xuân thật tuyệt vời, cảm thấy hài lòng ạ:

....
    Một miếng trầu cay, hỡi chàng
    Chàng ơi, khó gì?

Sao anh không hỏi
    Sao anh không hỏi
    Sao anh không hỏi
    Những ngày em còn không?
    ...

Đồ chơi của em thì cũng khá cỏ, lâu lâu lại sụt sịt làm chủ nhân đứng ngồi không yên ạ. May mắn nhờ cách xử lý đơn giản mà hiệu quả của bác, không em đè ra thay trở thay tụ chết luôn. Ai chê sao thì cũng nên bỏ ngoài tai bác ạ, mỏ hàn hay máy đo tuyến tính cũng chỉ là công cụ hỗ trợ mà thôi, quan trọng là mình xử lý đc vấn đề.

Năm mới, em chúc bác cùng gia đình an lành và tràn đầy hạnh phúc nhé.

nguyenha7940 likes this.
  7. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Em có vài em đầu tape gom đc trong vài năm show lên cùng phong trào ạ!

Attached Files:

8. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Năm mới chúc anh em chơi cassette, tape sức khỏe dồi dào, tài chính vững mạnh, gia đình hạnh phúc để luôn phát triển phong trào :D

9. tieuthieugia

tieuthieugia Advanced Member

Đi lên đi xuống... là em mua về để đầy nhà :D

10. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đại loại là chưa nhiều bằng tôi đâu nếu chỉ thế này

11. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Nhờ các bác giới thiệu giúp em nào ngon bổ rẻ trong tầm 10 và 20 triệu, còn mới và zin ấy. Các bác giới thiệu nguồn nào mà có sẵn hàng ấy ạ. Cảm ơn các bác

12. Planets

Planets Advanced Member

TEAC C1 này có vẻ phù hợp với yêu cầu của bác.

https://vnav.vn/threads/teac-c1-cassette-deck.74640/

cup_of_cafe and PhanTran like this.
  13. gacon14182

gacon14182 Approved Member

Từ ngày cắm con Dac cỏ aune T1SE ( bóng amperex 6922 quả cầu vàng ) qua con Teac ff70 làm rề đến giờ chả thiết gì nữa ..tiếng nó cứ ngọt , ngọt , dẻo dẻo

Attached Files:

Planets likes this.
  14. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em thấy nó 60Hz thì có vấn đề gì về pulley như tụi Băng cối, đĩa than không bác Planets nhỉ?

Bác sang nhà mới nâng cấp đồ ác liệt ghê. Nghe Lotomo nó bảo bác cũng găm nhiều Cát xét lắm, có cái nào trong tầm của em không?

15. Planets

Planets Advanced Member

Máy này động cơ dc nên điện vào 50 hay 60hz đều nắn sang dc hết. 60hz mà động cơ AC xoay chiều thì mới gay.

Em có mấy con cát xét mà cỏ lắm :)

16. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Con nhiều tiền là em hỏi hộ anh bạn, loanh quanh tầm giá như con Nakamichi Dragon hay Revox 215 là được.

Cỏ thì để em, em cần tìm 1 con chạy điện 220V, đầu từ ngon ngon tí để mod giống như bác Giahuy. Có con nào hợp lý thì bác nhắn em phát.

Planets likes this.
  17. locnp

locnp Advanced Member

Tascam 112 thâu phát ổn không các bác?

18. Planets

Planets Advanced Member

Con này hình như chỉ có 2 đầu từ nên không hợp lắp cho tác vụ thâu.

locnp likes this.
  19. locnp

locnp Advanced Member

Nếu chỉ phát thì tascam 112 vs teac v7000 thì nên chọn con nào nhỉ? Gu em là nhạc pre75 ạ.

20. Planets

Planets Advanced Member

Phát nhạc pre 75 thì bác phải tìm những con cổ cổ một chút. Hai con này đều đời mới quá.

locnp likes this.
  21. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Pioneer CT700 chơi pre75 rất đĩnh đạc, bác ring him up bác ạ

locnp likes this.
  22. locnp

locnp Advanced Member

Chiều rót quá e lấy 112 rồi ạ! Tiếng em này cũng tương đối dầy dặn, chi tiết. Em rất sợ mấy con cổ, như teac a650 của em mặc dù hay nhưng tiếng đục và noise nhiều, nổ treble. Nếu bật NR thì tiếng dại luôn.

23. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Các đầu cassette deck xưa nghe mộc và tình cảm nhưng tỷ lệ S/N thấp, cần loại bỏ / giảm nhiễu thì nghe mới tốt được. Các đầu deck này thường nhiều tuổi cả rồi, 4 chân chống rung đã lão hóa (nhão, không còn độ đàn hồi, độ cứng cần thiết nên cần tăng cường chân chống rung, rẻ nhất là dùng 3 cặp chân đinh chén hứng kiểu như Teac (Dũng Audio 97 Trương Định Q3 có bán, 1 cặp chân đinh + chén hứng là 90k). Mỗi đầu Deck chỉ nên kê 3 cặp chân đinh chén hứng, nghe hay hơn kê 4 cặp. Chú ý 1 cặp kê ngay dưới dàn cơ 2 cặp kia kê sao cho trọng lượng của đầu Deck phân bổ đều lên 3 cặp chân đinh chén hứng này. Nếu dùng chân đinh chén hứng thay cho chân chống rung nguyên thủy của đầu deck thì nên để trên mặt gỗ, không nên để trên sàn gạch hay thủy tinh.

Dùng dung dịch Deoxit (nếu không có sẵn thì dùng RP7 cũng được, nhưng deoxit tốt hơn) lấy cây bông gòn (mua hộp của Nhật, có loại đầu bông to và có loại đầu bông nhỏ, đầu bông to thì chùi cọc loa, đầu bông nhỏ thì chùi cọc RCA), chùi thật sạch cọc tín hiệu trên đầu deck phía trong và phía vành ngoài, chùi thật sạch luôn jack cắm điện của dây nguồn. Dây nguồn thường chỉ có 2 chấu, nên có 2 cách cắm vào ổ cắm điện, cắm cả 2 cách và nghe kỹ, sẽ có 1 chiều cắm nghe hay hơn, đánh dấu để sau đó cắm đúng chiều đó.

Băng từ ma sát với đầu từ sinh ra tĩnh điện, nên mua 1 cái chổi quét khử tĩnh điện. Trước khi nghe 1 mặt băng mới nên tắt công tắc điện của đầu deck, dùng chổi khử tĩnh điện quét qua quét lại khu vực đầu từ thâu phát và xóa, 2 bánh cao su (nhớ phải tắt điện trước khi khử thì kết quả sẽ tốt hơn là đang mở điện vào đầu deck mà dùng chổi khử tĩnh điện cho đầu từ). Khi dùng chổi khử tĩnh điện thì chân trần phải chạm đất.

Băng cassette quay về đầu băng, trước khi đưa vào hộc băng thì cũng dùng chổi khử tĩnh điện quét qua quét lại cuộn băng cassette để khử tĩnh điện trên cuộn băng, hộp mica bằng nhựa, khi ma sát, cọ quẹt dễ sinh tĩnh điện và truyền vào cuộn băng.

Còn 1 chiêu nữa liên quan đến nối đất, nhưng hơi phức tạp em sẽ trình bày sau. Trước mắt bác cứ thử từng bước này, chắc chắn chất lượng âm thanh phát ra được cải thiện từ nhiều cho tới rất nhiều.

Last edited: 18/2/19
    Zorro and locnp like this.
  24. locnp

locnp Advanced Member

Cám ơn bác hoangtrong đã hướng dẫn, chỉ có phần chống rung và với khử từ là em chưa áp dụng. Con Teac 650 của em có chút vấn đề dãy cao, nếu không bật NR thì treble nổ nhẹ, nghe phải để ý kỹ mới nhận biết được. Cái này em cũng không dám mang ra thợ vì sẽ khó nhận biết được vấn đề.

Riêng đấu mass thì em cũng rất cẩn thận, đấu mass tín hiệu riêng và mass vỏ riêng và đều lắp diode chống dội mass.

Dạo này em hầu như ít nghe CD, tỉ lệ nghe tape/cd là 80/20 :D

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Chân máy cassette deck chỉ là chân máy bình thường và mang tính trang trí, vì lúc đó họ chưa đặt nặng vấn đề chống rung cho máy bằng chân chống rung như sau này. Đa số các chân làm bằng nhựa, một ít làm bằng cao su, và vài máy gấu đời cuối sau này họ làm bằng sắt.

Còn về khoảng S/N thì hầu hết các máy đời cổ tầm 55dB, so với các máy đời mới khoảng 58dB thì cũng không chênh lệch mấy, nghe cũng khó nhận thấy nếu chất lượng âm thanh của băng thu tốt. Quan trọng nhất vẫn là đẳng cấp của máy, dù là cổ hay kim thì nghe cũng sẽ hay.

Nhiễm từ và tĩnh điện là khác nhau, nhiễm từ chỉ xảy ra đối với các vật, chi tiết bằng kim loại khi có một vật mang từ tính khác gây ra, hoặc do ma sát; còn tĩnh điện thì do mất cân bằng điện tích trong nguyên tử vật chất khi có sự tiếp xúc bề mặt hay ma sát, nó xảy ra với hầu hết các vật chất có trong tự nhiên.

Ở cassette deck, khi sợi băng mang từ tính chạy qua đầu từ và trục capstan, từ tính của sợ băng sẽ gây cho đầu từ và trục capstan bị nhiễm từ sau một quá trình sử dụng. Để khử từ, ta phải dùng thiết bị khử từ (demagnetizer) thì mới khử được, chứ khử tĩnh điện không khử được nhiễm từ.

Share This Page

Loading...