Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em đã giúp bác Cường sửa xong máy.
    Máy bị bệnh nhiều khi không playback được do cụm từ không thể áp sát sợi băng. Sau khi khắc phục bệnh này vấn đề xóa vẫn không được nếu không dùng ngón tay ấn hỗ trợ nâng đầu từ xóa áp vào sợi băng mặc dù trước đó bác Cường phát hiện dây dẫn đến đầu từ xóa bị đứt và đã hàn lại.

Sau khi nghi 2 cụm pinch rollers trái, phải có thể bị kẹt, tháo ra thấy hơi bị kẹt nên đã lau sạch, thay mỡ silicon mới nhưng không khắc phục căn bản bệnh, tiếp theo xem xét kỹ thấy bộ cơ đã bị chỉnh sửa nhưng người làm không tìm ra bệnh khi lắp lại quên không gắn lò so lại do vậy khi bật chế độ thu-xóa đầu từ không áp sát sợi băng. Khi lắp lại lò so này(ngay bên trên đầu từ play/record) đúng vị trí máy có thể xóa ngay.

Tuy nhiên một vế xóa không hết.Tìm hiểu kỹ thấy phần tape path bị lệch do thợ trước đây đã chỉnh vít chốt cụm pinch roller trái để chỉnh gì đó nên sợi băng chạy bị không vuông góc với đầu từ xóa nên xóa không hết ở 1 vế, chỉnh lại vít này, máy đã xóa hết và thu phát cân 2 vế gần 100% như ban đầu.[/quote]
    ===========

Kính phục- Đại cao thủ :shock:

2. medaidom

medaidom Advanced Member

Bác mà ở Hà Thành thì tốt quá. Hôm trước đi lang thang thấy có 2 em Naka 582&581 chất bãi, cắm điện thì sáng nhưng mà không nhúc nhích gì,,, đành quay lui.

3. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

nhờ bàn tay của anh naks ,trong thời gian rất ngắn :shock: máy đã chạy ok . thu xóa rất tốt .rất cán ơn anh naks , anh en đã chia vui .......và con tim đã vui trở lại :D :D :D .

4. naks

naks Advanced Member

Em sống ở Hà nội đấy chứ :D
    Có lẽ vì dây cua roa của mô tơ điều khiển toàn bộ bộ cơ (mode motor) bị đứt hoặc dão nên nó không nhúc nhích gì được bác ạ

5. caigicungthich

caigicungthich Advanced Member

Re:

Bác này làm cụt hứng quá

6. nguyenminh62

nguyenminh62 Advanced Member

Re: Re:

he he. Bác này lại làm em có hứng quá, nhất định kiếm 1 con tầm hẳn 350k chơi :)

7. vinh67

vinh67 Advanced Member

Bác này làm cụt hứng quá[/quote]
    he he. Bác này lại làm em có hứng quá, nhất định kiếm 1 con tầm hẳn 350k chơi :)[/quote]
    =============
    Em biết "Hứng" Cassette còn đang ngùn ngụt trong người bác. :!: :D

8. nguyenminh62

nguyenminh62 Advanced Member

he he. Bác này lại làm em có hứng quá, nhất định kiếm 1 con tầm hẳn 350k chơi :)[/quote]
    =============
    Em biết "Hứng" Cassette còn đang ngùn ngụt trong người bác. :!: :D[/quote]
    :twisted: :lol:

9. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

=============
    Em biết "Hứng" Cassette còn đang ngùn ngụt trong người bác. :!: :D[/quote]
    :twisted: :lol:[/quote]

Hôm trước em lượn Phố lại gặp được 1 em TAEC V-5010, hàng vừa về còn nguyên băng keo dán chằng chịt nhưng cả ngoại thất và nội thất còn mới quá không đành lòng bỏ đi, mặc dù đã chơi qua em này nên đành phải mang em về nhà để bầy vậy!

10. naks

naks Advanced Member

Hôm trước em lượn Phố lại gặp được 1 em TAEC V-5010, hàng vừa về còn nguyên băng keo dán chằng chịt nhưng cả ngoại thất và nội thất còn mới quá không đành lòng bỏ đi, mặc dù đã chơi qua em này nên đành phải mang em về nhà để bầy vậy![/quote]

Em thì đang ở Sài gòn và lại kiếm thêm 1 em Victor TD-V631 tại Nhật tảo cho đủ bộ JVC-Victor. Máy thu phát rất tốt, tiếc là nó chỉ là đời mid-end thôi -Ảnh minh họa:

Attached Files:

11. tunghathanh

anh năng ơi ở trong đó giá đầu tape có mềm hơn ở ngoài HN không anh?

12. naks

naks Advanced Member

Trong SG giá đầu cassette khá mềm, bằng phân nửa ở HN, tuy nhiên ít có con gấu, chỉ toàn loại cỏ hay mid-end thôi. Hôm đó mình thấy có các con khác như Victor TD-V711, TD-V707, V-505, technics RS-M270X....
    Con TD-V711 bị hỏng động cơ Direct drive nên thợ đã lắp động cơ thường vào và phát giá cỡ 700.000 VND.
    TD-V711, TD-V707, TD-V505 mình đã từng có nên không quan tâm nữa

Ảnh minh họa:

Các con gâu gấu trở lên thường các shop trên VNAV, muare.com lấy trước rồi :lol:

Attached Files:

13. tunghathanh

Anh Năng ơi anh còn ở Sài Gòn hay anh đã ra Hn rồi vậy anh? nếu anh vẫn ở SG nếu có thời gian thì anh mua giúp em vài sợi dây coroa cho đầu KENWOOD KX-9010 và TEAC V-5010 anh nhé!

14. naks

naks Advanced Member

Tiếc là mình đã về HN đêm thứ 6 mất rồi. Tuy nhiên nếu cần thì qua mình có thể còn lại vài 3 sợi mua từ xưa thôi .
    Các đầu Kenwood KX-9010 và teac V-5010 đều dùng bộ cơ Sankyo, nên dây capstan belt đều có thông số dài 11,5cm(gấp đôi), dầy khoảng 0,4-0,6mm và rộng 4,5mm mới đảm bảo không gây sai tốc(wow &flutter), còn loại có trên thị trường VN hiện nay thường không đủu độ rộng cần thiết, tuy không gây sai tốc lắm nhưng thường bản nhỏ nên có thể không tạo đủ back tension ở trục pinch roller trái nên có thể gây cắn, nhai băng...

15. panguyen

panguyen Advanced Member

Chào các bác! Em vừa đi chợ được một em cassette Nakamichi LX 300 còn khá đẹp, lúc ở ngoài hàng em nghe thử thì thấy ok (nghe qua loa thôi) nhưng khi về nhà thì nghe lại thấy tiếng méo méo! Các bác biết bệnh em này chỉ em khắc phục với! Thanks các bác nhiều!

16. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Tiếng méo có nhiều nguyên nhân lắm bác, chắc bác nask rõ hơn ai hết, bác cứ hỏi cao thủ này là ra hết đó. Nhưng cũng có khi chỉ là trục bánh đà bị lệch lạc gì đó, mình biết cái này là do trước đây mình dùng con Akai, cũng bị méo méo, mang ra bác thợ quen, bác ấy chỉnh lại cho cái trục bánh đà, gõ gõ vài cái là hết, đúng 3 phút.

17. panguyen

panguyen Advanced Member

---------
    Chắc là nó bị lệch một thứ gì đấy bên trong bác nhỉ?! vì em nghe thử lúc mua thấy không tệ như lúc mang về nhà! :( . Không biết chỗ em có bác thợ nào cao tay không, chỉ sợ bây giờ thợ mới hoặc lâu ngày không đụng đến casette deck không nên không sửa được!

Bác Naks hình như hôm nay vắng nhà thì phải!

18. naks

naks Advanced Member

Con Nakamichi này của bác đúng thì phải là BX-300(hàng xuất) hay tương đương con ZX-5(japan).
    Bệnh này của bác có thể có 2 nguyên nhân :
    1. trục capstans có thể bị kẹt do lớp mỡ bôi trơn bị biến chất thành lớp keo gây quay chậm. Tuy nhiên bệnh này ít gặp lắm

2. Do máy dùng bánh đá bằng cao su để tua tiến lùi, cuộn băng khi ghi/phát. Khi bánh đá cao su này mòn ban đầu nó gây méo tiếng, về sau nó chỉ chơi được 1 đoạn đầu cỡ non nửa băng là dừng do thiếu lực.

Tuy nhiên bánh đá nhỏ này rất khó kiếm, thường thợ đánh hàng về rồi vứt luôn cả bánh đá( vành nhựa gin + vòng cao su đã bị mòn), rồi ra mua 1 cái của đầu radio-cassette recorder bán sẵn rất nhiều gắn vào, loại này có thể chơi được độ 1 vài tuần hoặc vài tháng là sẽ gây các bệnh dừng, méo tiếng.
    Chữa bệnh này tuy dễ mà khó, nếu còn vành nhựa gin và kiếm được vòng cao su tương đương(khó thấy bán lắm) thì chỉ cần 10 phút là xong, nếu mất vành nhựa gin hoặc không tìm được vòng cao su tương đương(rất nhậy cảm về kích cỡ) thì thôi rồi lượm ơi.
    Em đã có lần định sửa giúp bác hacoi 1 con BX-300 như thế nhưng dã thất bại thảm hại vì máy của bác ấy mất vành nhựa gin và em không kiếm được vòng cao su tương thích(đường kính ngoài, dường kính trong, độ dầy & độ rộng của vòng cao su), giờ máy bác hacoi vẫn còn ở nhà em
    :oops:

Riêng các chú Nakamichi có bộ cơ sankyo + bánh đá = vòng cao su như BX-1, BX-2, BX-300, CR-50, CR-70, RX-202..., Yamaha K-1X, K-1XW, KX-1000, Kenwood KX-880....các bác nên cẩn trọng khi mua kẻo thất vọng lớn :lol:

Ảnh minh họa bộ cơ từ internet:

19. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Hôm trước em lượn Phố lại gặp được 1 em TAEC V-5010, hàng vừa về còn nguyên băng keo dán chằng chịt nhưng cả ngoại thất và nội thất còn mới quá không đành lòng bỏ đi, mặc dù đã chơi qua em này nên đành phải mang em về nhà để bầy vậy![/quote]
    ==========================================
    Bác mua em 5010 bao nhiêu vậy, có Bác bán em này 2.1tr ngoài HN kìa...

20. panguyen

panguyen Advanced Member

Thanks bác Naks nhiều, bác có thể chỉ cho em biết bánh đá nó nằm chỗ nào trên hình minh họa phía trên được không ạ? Và cho em biết thêm dấu hiệu mòn của bánh đá! Em thây máy tua đi tua lại rất ok, phát từ đầu băng đến cuối thấy méo như nhau chứ không phải ở giữa hay cuối băng!

21. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác Naks đang bận vọc cơ cass, cái bánh đá là cái bánh nhỏ màu đen nằm giữa 2 cái bánh to màu đen đồng thời là 2 cái trục nằm vào giữa 2 cuộn băng khi chạy, nó đang tì vào cái trục màu vàng trên bộ cơ

22. naks

naks Advanced Member

Nếu vậy thì bác cần phải kiểm tra xem trục capstan xem có bị kẹt không, nếu thấy không vấn đề gì thì gay rồi vì một là mạch servo cấp diện có vấn đề, hai là bo mạch động cơ direct drive có linh kiện bị lão hóa, thường là IC101 (M51721L) như tụi tây thường nhắc đến nhưng em không gặp hiện tượng này bao giờ. Tốt nhất bác đem ra thợ kiểm tra mạch xem sao?

23. panguyen

panguyen Advanced Member

Thanks bác, có lẽ em phải cho em nó đi bác sĩ khám thôi! :(

24. naks

naks Advanced Member

Con nakamichi BX-300 của bác bị bệnh y hệt con Pioneer CT-A9 của em. Em mua của 1 tay hàn quốc với giá rất hợp lý. Tuy nhiên ngay từ đầu em đã nghi ngờ máy có bệnh họ mới bán chứ máy gấu mấy ai bán khi nó chạy ngon lành. Mua về chơi được độ 2-3 tuần(không thường xuyên) máy mới phát bệnh, lúc đầu cứ đến cuối băng máy bị chậm, dần dần giữa băng. Nghi ngờ bánh đá cao su bị mòn em tháo ra thay lại, thấy OK, sau 1-2 tuần lại bị chậm, lúc đầu cuối băng rồi dần dần cả băng từ đầu đến cuối nó mếu nghe rất thương!
    Em tiếp tục thay bánh đá dày hơn 1 chút vẫn không khắc phục được, kiểm tra Direct Drive capstan motor thay linh kiên tụ, transisstor, IC trên bo mạch của nó(DD pcb board) bệnh vẫn vậy.

Cuối cùng nghi ngờ reel motor loại CANON coreless reel motor - bệnh hết ngay lập tức.
    Vậy bác phải kiểm tra thêm cả reel motor trên con máy của bác xem sao(motor này hơi khó kiếm đấy và tháo lắp không dễ). Bình thường bánh đá không đúng khi playback nó sẽ dừng ở điểm nào đó, con chơi từ đầu đến cuối thì chắc là bánh đá cao su OK.

Ảnh minh họa bộ cơ pioneer CT-A9 với reel motor của CANON SEIKI rất hiếm, kể cả bổ máy cũ để lấy:

25. panguyen

panguyen Advanced Member

--------------
    Thanks bác nhiều, em sẽ thử xem, có gì em thông báo các bác biết kết quả.

Share This Page

Loading...