Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Vậng, em đang nói về khử tĩnh điện thôi. Còn khử từ thì đang loay hoay.

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Đầu từ và trục capstan khử tĩnh điện không có tác dụng.
    Còn khử từ thì đơn giản, cái khử từ chỉ hơn triệu là ngon rồi, quan trọng là hiểu, đoán đúng và xử lý thôi bác.

3. locnp

locnp Advanced Member

Lấy nam châm lực từ mạnh dí vào head rà qua rà lại hết nhiễm từ không bác Zoro?

4. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Lâu ko vào, e chào các cụ

5. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Coi chừng đi bộ đầu từ đó bác /)

locnp likes this.
  6. hoangtrong

Trên hệ thống của em thì khử tĩnh điện xong nghe tốt hơn khá rõ, cho nên mỗi lần thay băng em đều khử tĩnh điện.

7. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bạn
    Nếu cảm nhận của bạn lần nào cũng như đã tả, bạn xem có ai đồng cảm với bạn, công nhận bạn thì cứ thế mà vui thôi, làm những gì mà đã làm. Còn AE vào đây từ nhiều miền, nhiều nghề, khác biệt trong cách diễn đạt là chuyện hiểu đc, diễn nôm thì ở đâu có điện, ớ đó có từ và có từ ở đk chuyển động sẽ có điện, quan hệ đó hữu cơ.

Last edited: 19/2/19
  8. Zorro

Zorro Advanced Member

Không nên vì hơi nguy hiểm, nếu bác thích nghịch thì có thể mua cái khử từ của Teac, Sony, TDK.

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác có nối mass cassette deck này không?

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Có thu thêm nhiều nhạc không bác?

11. Maidanhan

Dear bác Cup

Không nguy hiểm nếu bác không đặt thường trực 1 miếng nam châm vĩnh cửu ngay cạnh đầu từ bác ạ: Các máy Direct Capstan ( DD Motor ) như TEAC R999, AKAI GX R999, VICTOR TD-721, KENWOOD HX-1000G, VITOR AD5, KENWOOD 9050, KENWOOD 9050S, Pioneer CT-A9D, X ... và nhiều máy nữa đều có mâm Capstant ( tay phải nhìn thẳng vào, ngay phía sau bộ Head ) là mâm từ nam châm hình tròn và như vậy kể cả khi nó hoạt động hay không hoạt động, mặt bich của mâm từ này chỉ cách cụm Head ( PL REC ) có chưa đầy 2.7cm do khoảng cách bộ ghá trục dẫn Capstan, board mạch cùng 6 cuôn dây của Motor tạo nên mà có sao đâu.

Tôi hiểu bác định lưu ý các AE chưa trải nghiệm là khg nên để quá gần và lại thường trực, cơ hôi để bộ Head nhiễm từ nặng hơn. Một ví dụ nữa trong các Radiocassette Recorder cũ trc đây, National và SONY rất hay làm từ xóa là miếng nam châm vĩnh cửu, khi chưa hoạt động chức năng ghi, nó ngả phải 90o so với mặt phẳng chuyển động của băng. Mà suy cho cùng, khi băng từ chạy, các phần từ trường đc tích hợp trên băng cũng lướt qua bề mặt của từ trong đó, tại khe từ nó tiếp xúc nhiều nhất, cho nên nó là dạng nam châm yếu.

Còn máy khử từ nó thực ra là 1 cuộn nam châm điện khi ta đưa nó vào cạnh từ là bấm công tắc, từ trường do điện AC 50, 60Hz tạo đường từ đảo nhiều Nam Bắc 50, 60 lần một giây đủ mạnh hơn từ đã nhiễm do băng chuyển động, do tĩnh tiện ma sát băng từ, bề mặt từ gây ra, phá vỡ trật tự từ nhiễm này và làm đầu từ ở trạng thái gần lúc mới sản xuất ra.
    Do đó, bác ra SieuthiAV có bán biến áp bé xinh 220 In, 9 VAC Out, và 1 công tắc thường mở gắn trên chiếc đữa ăn cơm, để gần Head và bấm công tắc này vài lần, vai trò và nhiệm vụ nó tương đương như máy khử từ bác ạ.
    Tất nhiên mua thì nó có thương hiệu và nhìn thẩm mỹ hơn. Vài bữa nữa, vợ tôi khỏe, tôi gửi hình máy tôi làm các bác xem.

Cuộn băng của bác tôi tranh thủ thu gần xong rồi, vì phối hợp giữa hệ thống tube để xử lý tín hiệu khi thu và hệ thống REC của cassette, đôi chỗ 2 kênh chưa tuyệt đối bằng nhau, bác nghe tạm nhé. Vụ băng cối các Ca sỹ lớn tôi vẫn đang xúc tiến, khg thể như mình mong muốn đc ngay.
    Băng bác tặng thu rất tốt. Nền băng tôi thu băng gửi bác là Metal XR đời 1996
    Bác Plans cho them thời gian nhé, bận quá

Last edited: 21/2/19
  12. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@Maidanhan
    Chào bác. Rất ủng hộ các bài viết của bác. Đúng là của hiếm còn ít lại hiện nay trên diễn đàn cộng đồng. Này tôi mới gọi là chia sẻ những kinh nghiệm và kiến thức cho mọi người đây.
    Chắc là tôi sẽ lục lại cái deck 710d Akai và cái Yamaha deck để hỏi bác tý. Rằng là tôi tính thay hết tụ ở phần playback vì hiện tại nó bị bể tiếng...nhưng mà đọc sơ đồ thì mờ quá nên Nản.
    Túm lại sẽ tổng hợp và hỏi kinh nghiệm của bác sau. Cám ơn bác. Mong có nhiều hơn nữa bài của bác.

Last edited: 21/2/19
  13. Planets

Planets Advanced Member

Bác Maidanhan hay các bác khác có chơi TEAC A-450 chưa ạ? Em thích hình thức của con này nhưng không rõ có hay không. Đời rất cổ rồi.

14. Maidanhan

Tôi khg có con này, trc có con V-1050 sau thấy nó còm quá, cho nó sang tay người khác rồi.
    Con của bác thuộc hệ IC chưa phát triển phổ biến, dung Tranzitor rời nhiều nên chắc tiếng vững vàng ( đoán vậy thôi )
    Hệ này chưa có từ Metal nên bác nhiều băng Metal hơi thiệt :). Nói vậy thôi, từ Metal thì cứng hơn về mặt cơ khi , còn vè mặt thoát tần tránh chói thì nó cũng giống Cr2O ở mạch EQ, khác chỗ lúc thu băng Metal, phần tín hiệu vào từ thu khỏe hơn ( Trên máy LED, lúc Calibrate Level lớn hơn Cr2O ).

khucthuydu79 likes this.
  15. hoangtrong

Em có nối đất cho cassette deck qua con vis Ground ở sau lưng máy.

16. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

cũng nhiều sếp ơi, cái lần a ra HN e lại đi viện, nao e vào SG e alo a nhé, e vẫn giữ số

17. tuanwawezx

tuanwawezx Advanced Member

các bác cho em hỏi em co con M270 lỗi moto chạy nhanh TPCHM sửa chỗ nào ạ em cam ơn

18. Maidanhan

Dear bác

Ý bác là máy bác đang bị nhanh?

19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Phong trào cassette đâu có đi xuống...
    Vẫn đang bảo dưỡng cassette nhiều mà....

Steelman likes this.
  20. Old Newbie

Old Newbie Approved Member

21. audiobalangnhang

audiobalangnhang Advanced Member

Xin bác bác trợ giúp chỗ sửa đầu deck ở TP.HCM ạ.
    Xin cảm ơn các bác!

22. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Em vẫn tìm deck Technics RS-M280, bác nào cần bán hoặc biết chỗ nào bán thì ới em với ạ! Em ưa hình thức để bày và cũng có kỷ niệm một thời với nó. Cảm ơn!

23. Maidanhan

Con này đẹp, hơi mỏng nhưng mạch khuyếch đại đầu từ rất đặc biệt, dùng tranzitor thuòng mà bỏ dc tụ, trình bày mặt tiền đẹp, tiếng tuy hơi yếu nhưng có thể làm dc tôt lên. Hôm trc ngần ngừ cân nhâc do mặt Display hơi bẩn tối, nguòi khác lấy mất.

Last edited: 27/3/19
  24. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Tiếng yếu là thế nào bác nhỉ, gain nhỏ hay chất âm bình thường ạ?

25. Maidanhan

Bác đừng quan tâm đến câu đó, tôi cũng đang muốn có nó. ý tôi là tiếng dòng Technics mặt mỏng này nói chung cho ra Volume nhỏ, nhất là khi các nhà sản xuất bắt đầu đuổi bắt với độ sạch của thời kỳ CD. Cái đó khg khó khăn gì để khắc phục.

Share This Page

Loading...