Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Re: Re:

:twisted: :lol:[/quote]

Hôm trước em lượn Phố lại gặp được 1 em TAEC V-5010, hàng vừa về còn nguyên băng keo dán chằng chịt nhưng cả ngoại thất và nội thất còn mới quá không đành lòng bỏ đi, mặc dù đã chơi qua em này nên đành phải mang em về nhà để bầy vậy![/quote]
    ==================================================
    Hôm qua mình bê con Teac 5010 của Bạn về, cắm băng vào nghe, Vợ sướng quá kêu "có cái học tiếng anh rồi". Bó tay!
    Thanks ông Bạn!

2. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Hôm qua mình bê con Teac 5010 của Bạn về, cắm băng vào nghe, Vợ sướng quá kêu "có cái học tiếng anh rồi". Bó tay!
    Thanks ông Bạn![/quote]
    Bác và bác gái thấy vui là đc rồi bác à! Bác cứ yên tâm mà thưởng thức đi vì em V5010 đó còn mới quá, lúc bàn giao cho bác em cũng thấy tiếc tiếc nhưng để cũng chẵng nghe đến.... :(

3. naks

naks Advanced Member

Bác và bác gái thấy vui là đc rồi bác à! Bác cứ yên tâm mà thưởng thức đi vì em V5010 đó còn mới quá, lúc bàn giao cho bác em cũng thấy tiếc tiếc nhưng để cũng chẵng nghe đến.... :([/quote]

Bán đi cái gì em cũng tiếc nhưng nhiều khi việc bảo trì chúng cũng mệt lắm vì nhiều quá!
    vậy em cũng đã cho đi 1 số em A&D GX-Z7100, Pioneer CT-A7D & Aiwa XK-007 để gom tiền chờ "Dragon-Rồng" trong thời gian tới.
    Dự kiến các chú sắp được đi thêm tiếp TEAC V-970X, Nakamichi CR-1(60z, 120V), GX-Z7100 mới đủ xiền được :lol:

4. nguyenminh62

nguyenminh62 Advanced Member

vậy em cũng đã cho đi 1 số em A&D GX-Z7100, Pioneer CT-A7D & Aiwa XK-007 để gom tiền chờ "Dragon-Rồng" trong thời gian tới.
    :) Cám ơn bác Naks nhiều. XK-007 và A&D GX- Z7100 ghi, đọc tốt quá. Vậy là chú CDP của em có điều kiện được nghỉ dưỡng 1 thời gian

5. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Bây giờ em lại đua đòi nghe CDP vẫn cho qua cassete mới chết. Nhưng nghe các Bác khuyến cáo là dễ tèo motor, nhưng em thấy trục ko quay thì có sao ko các Bác. Và để an tâm thì em phải làm gi?

6. naks

naks Advanced Member

Nếu nghe vậy mà capstan motor , trục capstan không quay thì chả sao cả, chỉ ngại cho các đầu cứ bật điện là capstan motor quay ngay(đa phần các máy dual capstan như vậy)

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Cái cassette desk của mình cũng vậy là của hãng sansui dùng bộ cơ của sankyo cứ có điện là quay liên tục !

8. tunghathanh

Nhưng nên rút nguồn cung điện cho capstan motor của Nakamichi 680 ra kẻo nó luôn quay lâu quá thì nhanh tèo motor lắm :D[/quote]

Bây giờ em lại đua đòi nghe CDP vẫn cho qua cassete mới chết. Nhưng nghe các Bác khuyến cáo là dễ tèo motor, nhưng em thấy trục ko quay thì có sao ko các Bác. Và để an tâm thì em phải làm gi?[/quote]

Nếu nghe vậy mà capstan motor , trục capstan không quay thì chả sao cả, chỉ ngại cho các đầu cứ bật điện là capstan motor quay ngay(đa phần các máy dual capstan như vậy)[/quote]

Bác ngoibiet ơi Bác Naks nói đúng đấy ạ! bác nên chỉ nghe một thứ riêng rẽ thôi vì em teac V5010 của bác trục capstan đc kéo bằng 1 moto riêng gắn bên ngoài chứ không phải loại moto Direct drive capstan. Nếu bác nghe như vậy lâu ngày là moto kéo trục captan sẽ nhanh mòn cổ góp và chổi than lắm.

9. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    Cũng đơn giản , nếu bác thích tí toáy: DIY: Bác chích dây cấp nguồn cho cái motor nhét vào đó cái công tắc, không muốn nó quay thì bác ngắt công tắc này là xong. :D

10. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Thanks các Bác, em chỉ nghịch ngợm tý

11. nguyenminh62

Con XK- 007 của em bị chậm tốc độ. theo hướng dẫn của các bác và bác Naks em chỉnh vít qua lỗ nhỏ sau moto capstan đã OK (chỉnh theo chiều kim đồng hồ khoảng 1/8 vòng) :lol:

12. naks

naks Advanced Member

Trên capstan motor của Aiwa XK-007/009 lỗ để cắm tô vít dẹt đẽ tìm và dễ chỉnh, các đời sau XK-S7000/9000 việc chỉnh khó hơn do lỗ nhỏ quá:

Em còn có 2 con Sony TC-K333ESX và TC-K555ESX cả hai cùng dùng Quartz-locked direct drive capstan motor mà tốc độ lệch nhau đến hơn 1 phút -1 bệnh rất lạ với động cơ Quartz-locked direct drive capstan motor thường cực chuẩn và chẳng có vít nào để chỉnh tốc độ cả.

Cuối cùng tìm ra nguyên nhân do ở 1 con tụ cấp điện bị suy giảm chát lượng, thay cái mới cùng thông số -hết bệnh- tốc độ 2 máy bằng nhau(sai lệch đôi chút -10-15 giây).

Thường ở cassette deck người ta cân chỉnh tốc độ bằng 1 băng test tape, cho băng vào bấm play và đo đồng hồ đếm tần số, chỉnh sao cho đồng hồ chỉ 3000Hz là chuẩn. Nếu không có băng thử các bác cứ cho 2 băng có độ dài bằng nhau(tốt nhất cùng hãng cùng loại băng) vàomáy mình nghi ngờ và 1 máy còn mới có trang bị quartz-lọc DD capstan motor , so sánh và chỉnh theo là tạm ổn

13. nguyenminh62

Sau khi chỉnh lại tốc độ con Aiwa XK- 007 bị chậm theo tai nghe theo tốc độ cùng album đọc trên CDP - em không có băng test tape và đồng hồ đếm tần số, bệnh nhai băng Metal 74 phút khoảng 15 vòng đầu tiên của XK- 007 cũng hết luôn :lol:

14. naks

naks Advanced Member

Hôm nay em bắt đầu cho con nakamichi CR-50 đánh chính thức với chức năng là máy playback sau thời gian dài khắc phục bệnh cứ gần cuối băng máy dừng(máy dùng bánh đá bằng bánh răng nhưa) do mạch bộ phận opto- photo diode detector bị lỗi, phần thu không sửa nữa vì đã có con 670ZX thu tốt rồi.
    Em nghe tiếng thấy rất đã và đang muốn tìm con CR-70 để có thể thu tốt hơn nữa so với con 670ZX:
    Ảnh minh họa:

15. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Thế là có " đồng bọn" chơi CR-50 rồi :D . Con của bác ruột gan mới thế nhỉ? Bác đang săn con CR-70 à? Tôi thì lại đang thích chú CR-7A, bọn nước ngoài đánh giá con này cao lắm. Hôm qua đến nhà một bác lấy nốt mấy chục cuộn băng Metal, thấy ông chủ để con Dragon nằm mốc meo, thấy mà xót quá nhưng gạ mãi cũng không bán....hay là mách bác đến gạ nhé, nhỡ bác có duyên hơn tôi chăng??? :D

16. nguyenminh62

he he.. em nghe bác chủ nói thì có lẽ Dragon không bán, cũng không để nghe thường xuyên mà để chào bán Tape mà bác . Không để mốc meo đâu bác :lol:
    Hi bác viethoangosaka, chiều qua hình như em mua tranh băng metal của bác thì phải :D

17. naks

naks Advanced Member

Con của em khác con của bác là nó dùng bánh đá bằng bánh răng nhựa(gear drive) nên em yên tâm hơn :lol:

Bác ơi CR-7A và CR-70 là một, CR-7A dành cho thị trường bắc Mỹ, còn con CR-70 là dành cho Nhật nội địa :lol:
    Em đang có đứa cháu gái học bên nhật định nhờ nó mua nhưng sợ con gái ú ớ không biết gì và giá bên đó chát lắm.

Nakamichi Dragon thì em cũng thích nhưng con này lắm bệnh hiểm lắm trong mạch lắm, nhất là bệnh orange cap disease em đã khóc với mấy con LX-5, 481Z, 482Z rùi, ngoài ra Dragon lại có chức năng autoreverse với 2 động cơ direct drive nên bộ cơ càng phức tạp . máy đắt và hiếm không có con nào thực hành sửa nên em tránh không thích vì lý do trên.

18. naks

naks Advanced Member

he he.. em nghe bác chủ nói thì có lẽ Dragon không bán, cũng không để nghe thường xuyên mà để chào bán Tape mà bác . Không để mốc meo đâu bác :lol:
    Hi bác viethoangosaka, chiều qua hình như em mua tranh băng metal của bác thì phải :D[/quote]

Chiều nay em ra chợ trời chơi vẫn mua được vài cuôn Maxell MetalCD 74 phút, cũng gần hết thật.
    Buồn tình vào chỗ Minh con múc con Sony TC-K222ESJ với Dolby S + Dolby HXPro để thu thử xem nó ra sao :D

Máy chắc phải thay mode motor belt vì có lúc bấm 1 đằng nó chạy 1 nẻo, nhưng có lúc được thì thu phát rất OK. Chắc lại mệt với anh Sony ES đời mới mất. Tuy nhiên vậy là đủ bộ TC-K222ESG/L/A/J & A3ES rồi
    Ảnh minh họa từ internet:

19. tunghathanh

Chào bác Naks! Bác ơi máy em sony 222ESJ nhà bác Minh này con nào em cũng thấy cũng có trục trặc bác ạ :(

20. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

thế hả :roll: :roll:

21. naks

naks Advanced Member

Lúc em xem thì đúng bên dưới cửa hàng toàn con 222ESJ bị hỏng(mạch rỉ do bị nước đổ/ngập vào) sau đó nó mang từ trên gác xuống thì OK trừ bệnh phần cơ đã nêu. Loay xoay mãi mới thu phát thử được để quyết.

Nhìn chung trừ phần mạch thì em không rõ nhưng bộ cơ cả Sony ES đời mới đều bị bệnh này thôi. Các đầu Sony ES đời mới khi mua máy với dây mode motor belt gin/nguyên bản chắc chắn sau 1-2 năm sẽ phải thay nếu không máy có thể chỉ tua tiến lùi, nhưng không play/record được. Trường hợp nó dãn quá thì không mở được cửa băng hoặc không lấy dược băng ra nữa. Thường thay xong thì nó hết bệnh, tuy nhiên thay thì cũng phức tạp:

Attached Files:

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Hôm chủ nhật tuần trước mình có vào cửa hàng Mình con thấy có chú victor TD-V505, và nhiều em sony 222ESJ hình thức không được đẹp, không có Minh ở đấy nên mình chỉ xem cũng chẳng hỏi, nếu hỏng như vậy thì chắc cũng rẻ phải không các bác ?

23. naks

naks Advanced Member

Victor em không xem vì con này thuộc dòng entry level và đã từng chơi qua.
    Con 222ESJ em xem ban đầu thấy toàn bộ linh liện mạch ghi, dolby HXpro, dolby S, bị ngấm nước han rỉ rất nặng khó mà có thể hoạt động. Con này chắc mua rẻ về để DIY thì chỉ còn lấy được bộ cơ có vẻ còn ngon thôi. Nhưng chắc gì Minh con bán rẻ vì thường nó giữ lại để bổ xung vào các con nhập tiếp theo nếu chúng có vấn đề :lol:
    các bác thích Sony thì em thấy phía trong còn 3-4 con 222ESA có vẻ ngon? TC-K222ESA thì không có Dolby S, cửa cạnh....
    Ảnh minh họa:

24. khuehn

khuehn Advanced Member

Nhìn nội thất em Sony TC-K222ESA thì quá cỏ so với em TC-K222ESJ mà bác naks mới lấy, em này nguồn đơn giản quá, không gấu chắc chất âm bình thường không nổi trội :?:

25. BossMan

BossMan Advanced Member

Chào các bác,
    Em có đầu AIWA XK-005 đầu từ 3-head bắt đầu mòn, nghe lệch vế, muốn thay đầu từ thì nên thay thế nào: cứ 3-head là thay được hay phải đúng đời, đúng ký hiệu, mua ở đâu được ?
    Cảm ơn các bác

Share This Page

Loading...