Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Vusang

Vusang Approved Member

Thanhk bác chỉ giáo!

2. arcamuk

arcamuk Advanced Member

Cảm ơn bác nhé. Em sẽ ra đó tìm ạ

3. nam73

nam73 Advanced Member

Theo các bác chơi cassette có cần dây tín hiệu hay dây loa xịn sò k?
    E dùng dây tín hiệu toàn dây của đầu cối hồi xưa.

Attached Files:

4. nam73

nam73 Advanced Member

Ae ta cùng tìm hiểu Diy 1 cái đi bác. Tìm hiểu nguyên lý, diy khoái hơn. Bác ở HN thì ta cùng triển.

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Không cần đây xịn mà cần đây rất xịn. Lý do:
    1. Cassette bị hạn chế dải cao so với CD R2R, đây cũng là lý do để băng Chrome, Metal ra đời.
    2. Tỷ số tín hiệu S/N của cassette thấp chỉ đặt 58 so với 70 hay 95dB của R2R hay CD nên 1 bộ đây tốt có pha bạc Silver sẽ làm thay đổi âm thanh dễ dàng cảm nhận đc.
    Tiếc là bác xa Yên viên, bác thử đây tôi đang dùng bác sẽ thấy tác động nhất là khi ghi.
    Chỉ có tiếng động ra loa thì đơn giản vô cùng, sợi 20000 là làm đc.

6. Maidanhan

Nguyên lý là không để hơi ẩm không khí tồn, lưu không có sự đối lưu.
    Do đó, quạt gió luân chuyển luồng khí và cao cấp hơn là block như block của tủ lạnh hoạt động, quạt đẩy khg khí trong buồng lưu giữ, hơi ẩm đc block kia hấp thụ như máy hút ẩm.
    Nhưng bề mặt băng cần khô thoáng nhất có thể trc khi đưa vào là đi cần nhất.

7. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Có người mang đến một con deck rất khùng khoằm... Chẳng hiểu họ lôi từ đâu ra

Họ nói anh ơi đánh thức nó dậy hộ em
    Thế này sao phong trào cassettes đi xuống được

8. nam73

nam73 Advanced Member

Vậy nên dùng hộp: Gỗ, nhựa, thủy tinh bác nhỉ?!

9. nam73

nam73 Advanced Member

Dây của bác là dây diy hay hãng ạ?!
    Nếu Diy đc = dây mạ bạc j đó thì hôm nào e nghiến răng 1 phen

10. nam73

nam73 Advanced Member

Mà bây giờ ko biết ô nào bán dây pha bạc mà mua ấy chứ.
    Mấy shop cứ dây trắng trắng là bảo pha bạc

11. Maidanhan

Dây của Rada dẫn bắn, tuyệt vời. Bác hỏi chủ hiệu SieuthiAV ( Nếu chưa đổi chr shop ) tên Đức, năm 2009 đã nhảy ngược lên khi dùng thử dây của tôi sau khi so với sợi của AudioQuest về giá và chất lượng.
    Bác nên đề phòng mấy chú " Sửu nhi " luôn nhận là " thâm niên" , " tay to " về ngạch này ngạch kia hay kiểu văn có từ " huyền thoại "....
    Bác cứ chắc cú 1 tay sỹ quan phòng khg là hay nhất, dây của họ bảo cảu Liên xô cũ là vật tư dự phòng của USSR, chắc chắn vàng, bạc, Platin tỷ trọng nhiều, nhưng nếu là của Nga ( Rossia ) cũng mã , cùng hiệu nhưng ít bạc hơn, tiếng kém hơn. Dây tốt bác thay vào cả không gian bừng sáng lên ở từng chi tiết luôn.
    Cũng phải nói thêm, nếu nghe với amply PP, dây sẽ hơi chói, nhiều người chê " dây này chói, lỗi dải cao ". Dây nó làm nhiệm vụ dẫn tín hiệu, tín hiệu khi đc dẫn tốt bị cao chói quá sức thẩm âm là do LỖI BỘ KHUYẾCH ĐẠI tại dải đó, nó chỉ dẫn sang tầng sau hay dẫn ra loa, có tác động đc lên độ méo hay độ phẳng đâu, sao kg chỉnh lai bộ K/.đ lại chê nó :p:p:p.
    Một chú ngoài chợ Cao Vân năm 2018 tôi đã bóc mẽ " huyền thoại buôn lâu năm dây mạ bạc " rồi.

12. Maidanhan

Bác nên dùng thủy tinh hay nhựa trong khi hơi ẩm có nó đọng lại thấy ngay. tức là nghiêm trọng rồi :p:p:p
    sao bác khg nghĩ đơn giản đi 1 chút: Mua cái máy hút ẩm nội địa của Nhật ( đỏi sang 220 thêm xiền ) và yêu cầu công suất cao, hút ẩm bằng Block như tủ lạnh ( chuyên môn hay nói ngắn là máy "lốc" ) để cạnh khu vực để băng, nếu may chọn đc chú nào cso chức năng đặt " ngưỡng hút ẩm ": Độ ẩm xung quanh đạt a% nó sẽ chạy. Tôi đang dùng vậy hiệu quả lắm. Còn thừa 2 con đó.
    Nhưng hút ẩm khác xử lý mốc bác nhé. Mốc phải có bài khác.

13. nam73

nam73 Advanced Member

Bác chỉ cho e 1 ông bán dây cắt mét như của bác đi. E mua về diy dây tín hiệu & loa

14. nam73

nam73 Advanced Member

Nhà e có hút ẩm block Mit chân voi giọt nước 14 lit rồi ạ. Cứ khi nào trên dưới 80% là e cho máy chạy.

15. Maidanhan

Dùng luôn nó đi bác, ai lại đi DIY xe đạp bao h
    Bác kg nên vội, nên dùng thử rồi hãy quyết

16. nam73

nam73 Advanced Member

Vấn đề là k có mà thử bác ạ.
    Cái dây loa quân sự có ra j ko bác nhỉ

17. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Hôm nay lại ngồi nghe cuộn băng này để cảm nhận hồn của cuốn băng. Nhất là khi nghe bài:" Đêm nay ai đưa em về"
    Cám ơn Cacaolatex đã cho mình cuốn băng đó.
    Cám ơn người thu cuốn băng đó

18. Maidanhan

Bác thức khuya thế, hay đang thu thử máy CT-F700 à? :p:p:p
    Dây loa mạ bạc làm từ dây dùng trong quân sự nếu bác dùng amply đèn ( tube ) sẽ giá trị hơn, nhất là SE. Dây loa mạ bạc dùng với ampl Solid loại công suất lớn dễ gây cảm giác chói do chúng khỏe quá, chủ yếu tại tầng công suất gây nên.

nam73 likes this.
  19. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Trước em mua được một ít dây quân sự "màu bạc" chỗ nhà Phong phá máy chỗ Văn Môn. Em lấy hôm trước mấy sợi, hôm sau bạn em lên thì tay to nào đó đã nhấc sạch sẽ rồi. Mấy sợi này em về tết kiểu đuôi sam, thêm mấy đầu jack xịn nhìn trông cũng ra gì lắm nhưng em thấy chỉ phù hợp với dàn máy nào đang thiếu sáng, đang tối thì ok chứ không cũng hơi gắt đó.

nam73 likes this.
  20. Maidanhan

Bác làm thành dây mà số lượng dây 1 chanel ít sẽ dẫn tới việc nhiều âm cao vì tần số cao chỉ chạy về ngoài mặt dây dẫn nên có bạc nó rất lợi, trg khi ấy âm trầm sẽ đc lợi ít.
    Nếu nó gắt cũng nên đặt vấn đề ngược lại: Nó chỉ dẫn tín hiệu, khg tác động lên đc bản chất tín hiệu, tín hiệu khỏe, nó dẫn khỏe, vậy bộ khuyếch đại của ta CÓ THỂ đang lợi dải bị chói mà dây tốt mới bộc lộ ra, có thể chỉnh lại bộ khuyếch đại cho dải đó bằng phẳng hơn.
    Tuy nhiên đây là chủ đề cho cassette nên dây bạc chắc chắn phù hợp bác ạ vì S/N cũng như dải cao của cassette thg yếu hơn
    Nhà Phong năm 2005 hay 2008 bác ?

nam73 likes this.
  21. cup_of_cafe

Dây em bện đuôi sam nên cứ 3 sợi bện thành 1 dây to, nhìn cũng khá hoành tráng. Dây phủ lớp teflon nên đốt không chảy ra như kiểu nhựa mà cũng khó cháy, nếu đốt lâu thì cháy đen luôn. Cũng có thể em đang dùng loa kèn Altec nên tiếng dải cao nó phô ra khá rõ, còn amp thì em đang chạy ampl đèn EL84 PP cũng khá đều dải (máy đo)

Nhà Phong thì em cũng ko nhớ năm nào vì đợt đó em lượn khá nhiều ở VM, trước cũng ôm 1 mới FE gài niken màu vàng của Hung hay Đức gì đó về quấn OPT, nghe hay đáo để bác ah.

22. Maidanhan

Bác tiết kiệm rồi, vợ tôi đan 9 sợi bác ạ. 3 sợi tổng diện tích bề mặt bé quá lại chạy Amply PP đã lợi công suất lại còn Altec, hy vọng con kèn của bác kg phải hệ -107dB, nghe kèn loại này, con SE EL84 bóc ra từ AKAI M9 chơi bộ hơi mà tưởng như nước bọt nhạc công như muốn bắn vào mặt.
    Chắc chắn trc 2008 rồi. Bác xem dây có phải vỏ teflon trơn không. Có 2 loại dây, Teflon vỏ trơn và vỏ sần, loại vỏ sần hàm lượng bạc lớn hơn.
    Còn nếu dây đó chỉ dài chừng 1.5m tất cả như nhau thì lâu lắm rồi. dây đó tốt nhưng phần bọc chống nhiễu mạ bạc hơi nhanh mủn.
    Vợ tôi lúc khg có tiền lấy hết 60kg dây mạ bạc của 1 bác khác, mách cho bên vật tư phòng khg, họ lấy tất cả hơn 60kg dây đó, dài lắm có sợi 4 dài lên tới 20m
    FE của chỗ đó chưa tốt lắm, đám của Tiệp lỗi permaloy ấy mới tuyệt vời. Nay AE bên CLB Long biên mua Amourphous mới tinh về, tiếng OPT hay lắm. Anh bạn học DDH cách đây 2 tuần vừa xong con GU13 SE dùng lõi đó, đánh loa Jamo 89dB phầm phập.

cup_of_cafe likes this.
  23. cup_of_cafe

Kèn altec nghe khò khè lắm bác ah. Cặp của em độ nhạy cũng kha khá tầm đó. Em nó kiểu kiểu vậy

Thôi lỡ khoe thì khoe nốt cặp dây loa :p

24. Maidanhan

Dây này của bác nếu như bác đổi 300B đang drive bởi 4П1Л sang 5687, cảm giác mất bass dễ nhận biết đến hụt hẫng.
    Để khắc phục cần đấu thêm dây đồng đỏ dạng tóc song song. Loại này trc đây bác Hưng ở Cao Vân có, nay chắc hết rồi vì quá ngon mà Hà nội mấy bác sành nhạc toàn mẫu có tiền lại tinh.
    Mẫu Teflon này là dạng dây trơn.

smilingman82 and cup_of_cafe like this.
  25. cup_of_cafe

Chuẩn không cần chỉnh bác ah. Em đang tìm dây đồng đỏ để bện thêm vào cho cân bằng cả âm thanh và hình thức :p, dây đồng đỏ cổ thì có nhưng kiếm loại có vỏ giông giống sợi trên thì chưa thấy.

Share This Page

Loading...