Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đã nói giả nai để " đo " cụ Tây mà bác :p:p:p.

2. Maidanhan

Cách này của bác đòi hỏi tai phải khá 1 chút, đc như cố nhạc sỹ Trần Hoàn, " Giữa Mạc Tư Khoa nghe câu hò Nghệ Tĩnh " thì chỉnh chắc chuẩn :p:p:p.

3. Nhatanh2105

Nhatanh2105 Advanced Member

Cảm ơn bác đã phúc đáp tận tình! Máy của e nó lại dùng băng có tần số 3khz để hiệu chỉnh tốc độ Motor Capstan! E ko ở HN bác ah! Vậy e hỏi thêm bác! Bây giờ e có băng hãng chuẩn 3Khz để ktra tốc độ Motor Capstan! E lấy băng đó làm chuẩn thâu sang 1 cái băng khác thì cái băng thâu kia có chuẩn 3khz để dùng làm băng thử được ko bác nhỉ?

4. Maidanhan

Đc chứ bác nếu bác đã chuẩn chỉnh trên máy đáp mọi chỉ dẫn của băng. Nên thu vài ba băng với thời lượng dài hơn vs băng gốc và có ghi chú minh họa trên bìa băng.
    Cố gắng đạt đc biên độ của băng cũ

Nhatanh2105 likes this.
  5. Nhatanh2105

Nhatanh2105 Advanced Member

Vâng cảm ơn bác nhiều!

6. Duy StereoAudio

Duy StereoAudio Approved Member

AKAI GX-93 (Gold) Mới Tinh / Mời các Cụ cùng Nghe & Ngắm ạ!!!:):):)
    KHUYẾN CÁO: Cắm tai nghe Cực Xịn + Mở Max Volume 100% + Để màn hình sáng nhất + Bật chế độ Full HD (1080p) để cảm nhận!!!

7. giacay

giacay Approved Member

tình hình đàm phán giá thế nào rồi bác :D

8. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Bán ko cho em xin giá ạ

9. Maidanhan

Cụ ạ, tình hình con này nặng Biden đấy :p:p:p.
    Con A&D 9100 kia còn khả dĩ :p

10. Hiệp Sỹ

Hiệp Sỹ Approved Member

Nghe rồi, xem cũng nhiều rồi các tư vấn và giúp mọi người của bác nguyenha7940 với anh em trong hội. Nhưng quả thật không bằng một lần gặp bác. Không đắn đo, không do dự, không dở bài ( em xin lỗi vì em cũng gặp nhiều bác thợ dở bài để thu thêm tiền của khách ), em đến bác bắt tay ngay vào việc, rất trọng tâm xong còn hướng dẫn để em biết cách xử lý sau vài năm nữa nếu xảy ra lỗi khi máy hoạt động nhiều ( vì lo em phải lặn lội đường xa ). Vậy là con deck cỏ Lod của em lại véo von như như chưa hề ốm đau bệnh tật.
    Không biết nói gì hơn, em cám ơn bác nhiều lắm.
    Chúc bác nhiều sức khỏe.

PhanTran likes this.
  11. Hiệp Sỹ

Hiệp Sỹ Approved Member

Phong trào không thể đi xuống nếu vẫn còn những người đam mê và có tâm như bác nguyenha7940

12. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Thanks bạn đã có lời động viên....

Vậy là bạn là người lúc chiều đạp xe đạp từ Quang Lãm, Phú Xuyên lên để nhờ mình làm con đầu deck Lod đó đó à...

Và rồi bạn thấy đầu deck của bạn thể hiện bài:" Đêm nay ai đưa em về.." bằng băng thuốc của Zorro như thế nào bằng loa test máy bằng cục pow đang test bệnh thế nào hả bạn....

Do bạn ở xa đi lại vất vả nên mình bỏ cả con CD mà mình đang làm giở này khi bạn đến đã thấy...

Đúng ra phải theo nguyên tắc ai đến trước làm trước...( con CD đó cho sau cũng được vì nó đến bằng phương tiện 4 bánh Porsche nên không ngại lắm...) Nhưng bạn ở xa cần về sớm kẻo lại tắc đường nên vẫn ưu tiên bạn để rồi tối nay còng lưng làm nốt con CD này...

Và do bạn ở xa vậy... Lại có chuyên môn cơ khí thì việc vặn vài cái vít, gỡ cái phanh thì bạn làm khéo giỏi hơn mình chẳng nhẽ vì vậy mà bắt bạn đi cả 80km như hôm nay đâu có còn tình nghĩa thành viên vnav có phải không bạn... Và rồi cũng phải động não tìm bệnh còn lại cho Lod của bạn nó lành hẳn để cho bạn yên tâm dùng nó....

Chúc bạn có đồ nghe tốt, có thể tự sử lý một số ca đơn giản như 1/2 công việc của hôm nay mình đã làm cho bạn.

Chúc phong trào cassettes không đi xuống dù lời khuyên của mình đối với deck chỉ như tâm sự với bạn lúc chiều....

Deck của bạn thể hiện:" Đêm nay ai đưa em về..." có tâm trạng không bạn..

Hiệp Sỹ likes this.
  13. Hiệp Sỹ

Hiệp Sỹ Approved Member

Tuyệt vời bác nguyenha7940. Em biết nhiều bác chơi toàn đồ gấu - trên nhóm cũng vậy- ngay như con deck cỏ Lod của em cũng thấy ít bác nghía đến nhưng theo tai trâu của em nó hót hay đến vậy.
    " Đêm nay ai đưa em về..." không chỉ là lời ca, không chỉ là nốt nhạc mà em nghe thấy sự lo lắng, sự thấp thỏm...ôi sao mà mộc mạc đến thế.

14. Mai Anh

Mai Anh Advanced Member

Em cũng rất yêu món này, mỗi lần nghe là cảm giác với bao kỷ niệm ùa về! Những năm 80, khi có đám cưới trong làng là chiếc cassette (hiệu Sharp 3 cục) nhà em lại được đăng ký, và em là người luôn bên cạnh, ngồi để đảo băng..[emoji28]

15. Maidanhan

Trc đây tôi cũng vậy, có đám cưới chỗ quen biết là đc nhắn mang băng qua, lúc đó chơi thu tuyển chọn nghe từng bài một, ưng, tín hiệu tốt mới thu, đắt lắm, toàn trên băng Cr2O, Metal.

Mai Anh likes this.
  16. ZeAlot

ZeAlot New Member

Sorry bác nhưng ko hiểu sao tai em nghe thấy tiếng hơi mỏng, ko dày dặn như tiếng hát vốn có của tape.

Duy StereoAudio likes this.
  17. Maidanhan

Thu qua điện thoại, cassette thể hiện thế là tốt rồi bác, đôi khi cảm nhận giữa các cá nhân là khác nhau khó có điểm chung ;).

18. Mai Anh

Mai Anh Advanced Member

Em cũng đang dùng mấy đầu Deck, đây là cái mà em mua đầu tiên, khá yêu quý nó, mời các bác nghe thử

19. Maidanhan

Con này của bác đẹp, nhưng xét về thu âm ( REC ) thì tôi thấy ổn, xét về mặt nghe PLAY, tôi thú thực là chưa như mong muốn vì nó vẫn chưa vượt qua mạch cùng chức năng của Nhật ( mong bác đừng phật ý ), tôi cũng có 1 con gần tương tự của Đức và dựng cả 1 studio mini, 1 lần đọc từ đĩa LP, thu ra trên 6 đến 10 máy cassette.
    KT: Ế.cass

20. Mai Anh

Mai Anh Advanced Member

Dạ, em chưa đủ kinh nghiệm để so sánh, nên em thấy cái nào cũng.. hay bác ạh [emoji16]

21. Duy StereoAudio

Nghe chán òm Cụ nhảy!!! Em chả thấy nó hay ở chỗ nào cả.híc.híc...:(:(:(

22. Maidanhan

Dòng cassette tape CDing II bác để góc trên khg có 5 vít, đúc liền thu khg đc tốt hơn mấy mẫu type 2 của TDK trc đây. Dòng này tôi nhiều.
    Con TAS này thuộc đẳng cấp đó cặp FET Dual đầu vào cho head đc xem là xa xỉ lúc đg thời.
    Cần thêm vài cặp tụ bạc cho tiếng dải cao tuyệt trần hơn.

Duy StereoAudio likes this.
  23. Duy StereoAudio

Dạ, để vài cuốn nguyên seal loại này cho vui mắt vì em thích cái màu mè trên cái vỏ Nilon Cụ!
    Cầm mấy cuốn băng cổ cổ mà như mới em vẫn thấy sướng tay hơn, thu nhạc xưa lúc nghe nhìn nó phù hợp với tuổi băng hơn ạ!!!:):):)

24. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Có lẽ ngày xưa đa phần dân Việt ta những năm thập niên 1980..1990 chỉ mua được hoặc có trong tay toàn băng "sang" thì phải
    Băng gốc chuẩn phát hành tại Mỹ nó in trên vỏ về "chất lượng thu âm" đọc nghe ghê gớm phê pha quá các bác nhỉ ???
    Không biết có bác nào trong hội có những tape băng gốc ghi như vậy không??

TapeShotguns69-4.jpg TapeShotguns69-5.jpg TapeSongNhac-ThuongCa6-5.jpg TapeSongNhac-ThuongCa6-6.jpg

Bút Lông Chim likes this.
  25. Mai Anh

Mai Anh Advanced Member

Khoe các cụ yêu mến casette, em vừa sưu tầm thêm một em MK II nữa. Mời các cụ ạh

Share This Page

Loading...