Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Thay đầu từ đúng đời và thay luôn cụm cơ còn nguyên sơn gin thì ổn nhất, nhưng thường là khó tìm được bộ cơ như vậy Nếu thay bằng đầu từ khác phải có hình dạng cơ khí tương tự mới có thể thay được, nói chung loại máy 3 đầu từ thay đầu từ mới cực kỳ phức tạp, cố gắng tìm bộ cơ tương tự lắp vào thôi, ngay cả tìm đầu từ loại 3 đầu từ cũng đã khó rồi

2. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Thấy ông chủ bảo chỉ còn hơn 150 cuốn nên phải tranh thủ mua luôn mấy chục cuộn dự trữ, tính mua hết cho xong đống metal ấy cho rồi nhưng chỉ sợ các bác khác không có gì chơi :D . Nhưng anh em mình có lẽ bị " vào bài" hết chứ băng này ở Nhật vẫn nhiều lắm, hết thế nào được? Thế bác hôm nọ đi mua băng về để thu cho bà xã nghe đấy phải không? Trước lạ sau quen mà, nếu lần sau bác ra mua mà cửa hàng bảo hết bác phone cho tôi, tôi xin nhượng lại một ít để bác dùng. (0904449498)

RGDS

3. Niagara

Niagara Advanced Member

Em là em thích cái Cassette STUDER ở nhà bác kia. Cassette nếu là băng gốc, thu chuẩn trên băng Metal thì nghe vẫn rất thích, chất tiếng rất hay. Tuần sau em lên bác nghe lại bộ dàn khi ghép "bi am" nhé.

4. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

OK em, hôm nay nghe CD nhoài, cảm ơn Nía nhé, tuần sau xuống anh

5. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Đúng CR-7A là dòng CR-70 nội địa Nhật đấy bác Naks ạ, nghe bác nói về Dragon thì cũng sợ quá, hôm nọ đã tính mua một chú nhưng nó bị mất mấy cái núm trước mặt nên cũng mất cảm tình, thôi để nghiên cứu một số em khác vậy

6. ADN

ADN Advanced Member

Em 1 vé đi cùng.

@@@viethoangosaka : Mà tuần sau thứ mấy bác OSAKA về đấy bác ? :lol:

7. naks

naks Advanced Member

Con này bên Châu âu gọi là CR-7E và được tạp chí HIFI World UK đánh giá cao hơn Dragon bác ạ
    http://www.hi-fiworld.co.uk/hfw/oldewor ... icr7e.html

Ảnh minh họa:

Attached Files:

8. nguyenminh62

nguyenminh62 Advanced Member

Thấy ông chủ bảo chỉ còn hơn 150 cuốn nên phải tranh thủ mua luôn mấy chục cuộn dự trữ, tính mua hết cho xong đống metal ấy cho rồi nhưng chỉ sợ các bác khác không có gì chơi :D . Nhưng anh em mình có lẽ bị " vào bài" hết chứ băng này ở Nhật vẫn nhiều lắm, hết thế nào được? Thế bác hôm nọ đi mua băng về để thu cho bà xã nghe đấy phải không? Trước lạ sau quen mà, nếu lần sau bác ra mua mà cửa hàng bảo hết bác phone cho tôi, tôi xin nhượng lại một ít để bác dùng. (0904449498)
    RGDS[/quote]
    Cám ơn bác :D

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Vừa rồi em lôi con CR-70 ra mod, đi dây lại và thay 1 số tụ, âm thanh hay lên rất rất nhiều.
    Bác naks cũng nên mod con CR-50 đi ạh, tuyệt vời lắm.

10. naks

naks Advanced Member

Vâng em cũng định làm khi có thời gian vì trong các đầu Nakamichi linh kiện thì rất thường, nhiều khi cứ nghĩ giá mà Nakamichi làm các máy với lịnh kiện, chất lượng như Sony ES thì tuyệt.
    Ngoài ra em cũng định thay 1 số op-amp đời mới xem có hay hơn không mấy con 4558D thời đó dùng trong mạch phát/thu.

11. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Khi nào bác rảnh bác mod con của bác xong thì tôi đăng ký bác mod giùm con của tôi nhé, nhân tiện hỏi bác luôn là Nak 680Zx có hay gặp bệnh nan y ko? Thu và phát so với CR-50 thế nào? Tôi đã xem đánh giá về CR-7E theo đường link của bác, đúng là chúng nó đánh giá rất cao con này. Cảm ơn bác Naks nhiều
    RGDS

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Mạch khuyếch đại của CR-70 xài toàn fet, vậy là rất khác với CR-50.
    Bác nên thay mấy con opam 4558 này bằng 2114, âm thanh vượt trội, cũng dễ tìm.
    Và bác nên thay các tụ điện ở những vị trí quan trọng của mạch.

Thân.

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác Zorro xem hộ con victor TD V721 thì mod được những chỗ nào cho hay hơn để mình kiếm linh kiện thay luôn xem hiệu quả đến mức nào !

14. naks

naks Advanced Member

Nakamichi 680ZX là dòng cổ của Nakamichi được sx những năm 1980-81 dùng bộ cơ classic transport, mạch được thiết kế hơi nhấn mạnh âm treble nên đôi khi có cảm giác hơi thiếu cân bằng giữa các giải.
    Con này thì bộ cơ không phức tạp như Nakamichi mặc dù Nakamichi Dragon cũng dùng bộ cơ cổ classic trannsport nhưng lại có chế độ autoreverse và 2 DD capstan motor. Bệnh chung của bộ cơ này là khi bánh đá(rất to & bền) mà mòn thì thay nó hơi phức tạp. Tuy nhiên do có nhiều thực tế ở các con nakamichi 480,480Z, 481Z, 482Z, 582Z, LX-5 rồi nên không là vấn đề lắm với em.

Các dòng nakamichi cổ sợ nhất bệnh hỏng tụ pp mầu da cam(orange cap disease) được dùng rất nhiều trong các máy của Nakamichi khi nó có vấn đề thì việc tìm được con tụ có vấn đề và tụ mới thay thế tương đương đảm bảo chất lượng âm thanh ở VN là hơi khó.

Còn con Nakamichi CR-50 là con đời mới hơn của nakamichi, được sản xuất những năm 1885-1990 nên ít gặp bệnh orange cap disease hơn hay chưa phải lúc :lol: .
    Tuy nhiên con này dùng bộ cơ mua của Sankyo với đời đầu dùng bánh đá nhỏ bằng cao su nên thường 2-3 nắm lần phải thay thế, thay thì dễ vấn đề là tìm được con có thông số tương đương để máy đang đánh không stop giữa chừng là không dễ, các đời sau dùng bánh răng nên không lo nữa. Vấn đề chính của bộ cơ Sankyo
    là reel motor, mode motor & công tắc lá chuyển mạch thường hay gây ra sự cố nếu khi sửa chữa vô tình làm biến dạng.
    Sankyo reel motor trong CR-50(teac V-7000/8000S/7010/6030S/8030S, kenwood KX-1100G/9010 cũng dùng bộ cơ Sankyo này)thường không bền nên sau thời gian sử dụng đang đánh nó dừng. thay thế nó không khó lắm vấn đề là tìm được để mua là hiếm thấy, đa phần phải mua máy hỏng bổ ra lấy reel motor còn ngon thay vào mới trị hết bệnh.
    Về chất âm của CR-50 phần treble đã được cải thiện, giảm bớt để toàn dải cân bằng hơn, tuy nhiên nghe có vẻ không ấm áp, mộc mạc bằng 670ZX, nhiều hơi hướng digital hơn.. đó là cảm nhận của em.

Tuy nhiên nếu mua thêm máy em vẫn ưu tiên đời mới hơn như CR-30/40/70, DR-1/DR-1 hoặc casette deck 1 hay mấy chú DRAGON-KILLER hơn vì ngán ngại căn bệnh orange cap disease của Nakamichi lắm mà em đã gặp phải ở vài con 481Z, 482Z, 582Z, LX-5.
    Ảnh minh họa Nakamichi 680ZX(đèn tia):

15. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.
    Máy này đời tương đối mới, phần nguồn được làm rất kỹ và linh kiện tốt, nhưng linh kiện phần nguồn trên board khuyếch đại không tốt lắm, nếu mod thì thay 1 số tụ là được.
    Các Opam khuyếch đại là JVC 4580, là loại tương đối tốt nên không cần thay thế.

Em liệt kê ra đây theo thứ tự ưu tiên, bác thích làm tới đâu thì làm :D
    1) Playback:
    - 100uF-25v: C161, C261, C162, C261, C903, C904.
    - 4.7uF-50V (Bi-polar): C106, C206, C108, c208.
    - Nối tắt R101, R201
    - 100uF-25v: C905, C906 (Dolby NR) (Nếu không xài Dolby thì khỏi thay)
    2) Record:
    - 100uF-25V: C946, C947.
    - 100uF-25V: C907, C908 (Dolby NR) (Nếu không xài Dolby khi thâu thì khỏi thay)

Bác thay thế các tụ trên bằng Muse KZ là tốt, kể cả Bi-polar cũng vậy.
    Có thể thay bằng loại có điện dung bằng hoặc lớn hơn càng tốt.

Thân.

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Ôi ! tuyệt vời cám ơn bác Zorro, mình sẽ kiếm linh kiện để thực hiện mod ngay, phần thu của máy này cho làm chức năng pre nghe cũng thú vị, kết quả thu thử băng rất ổn bác ah :D
    Thân

17. vinh67

vinh67 Advanced Member

Phiền các bác giúp em xíu: Cái Naka 680 nhà em đang bình thường, em đi công tác mấy ngày về bật lên thì giàn đèn L-R không sáng nữa :( - còn các chức năng khác hoạt động bình thường, trong thời gian đó không hề cắm điện và không hề cho máy hoạt động.
    Vậy nó hỏng cái gì vậy các bác - chỉ giùm em với . Em xin cảm ơn nhiều.

18. naks

naks Advanced Member

Hi, Vinh
    Nhiều khả năng là căn bệnh orange cap disease.
    Tìm trong service manual nakamichi 680 vị trí các tụ pp mầu da cam C901,902,903 bị tèo cần phải thay thế xem sao.

Căn bệnh mầu da cam này hay thế lắm, hôm trước còn rất Ok, hôm sau bật lên nó tèo :lol:

19. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    Cảm ơn anh. Mai rảnh em vật nó ra khám xem sao , rồi báo cáo kết quả đến quý anh ạ.

20. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Em mới kiếm được con con Tape deck Pioneer CT-W550R . Co MOD dược cái gì không, bác chỉ em với.
    Em dang dinh mod 2 con tu nguon 25V 4700Mf và 16V 4700Mf, nên dùng loại nào ạh

21. levanngo65

levanngo65 Advanced Member

dùng đầu tape làm pre rất ấm áp. mình cũng thích cái khoản này nè

22. tai_trau

tai_trau Moderator

Cái này không phải lúc nào cũng đúng. Một số deck dùng làm pre cho ra tiếng rất khô và khó nghe. Em cắm thử mấy model còi của tascam và teac làm pre thấy không ổn tị nào.

23. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    Em dùng cái Naka 680 làm Pre rất khá.

24. naks

naks Advanced Member

UP-DATE REPAIR: SONY TC-K555ESJ
    Sau khi tháo ra để thay dây cua roa và vệ sinh chiết áp thu = CRC-2-26, lắp lại tự nhiên máy vẫn chạy bình thường nhưng không có tín hiệu thu phát, kiểm tra mọi cách không tìm ra nguyên nhân, đem ra thợ họ phán đủ kiểu chết OP IC, sò,... về bổ máy cũ lấy linh kiện hệt vậ thay vào như họ chỉ dẫn vẫn không có kết quả, chán quá đem xếp xó nửa năm nay rồi và tiếc.....

Cách đây vài hôm đọc trên mạng của Nhật thấy có máy bị bệnh tương tự như vậy và nguyên nhân là do cầu chì siêu tốc dạng IC hoặc diode bị tèo (ROHM CP N-20, N-25 trong bo mạch câp điện âm cho audio circuits), tìm mua về thay thử không có ngay, bực mình thay = dây chì hàn, thật đúng máy lại chạy ngay,mừng quá em quyết định giữ lại dùng và làm kỷ niệm cho sự hoảng hốt không hiểu vì sao, không bán nữa, dù trước đây định sửa bán cho 1 bác ở Hải phòng hồi đầu năm :D

25. nguyenminh62

nguyenminh62 Advanced Member

Các bác giúp em. Chú naka 660ZX nhà em dạo này khi đọc tốc độ có vẻ không bị chậm, tiếng không bị méo nhưng có tiếng ồn nhỏ nghe như tiếng băng được kéo, quấn không chặt nhất là khi tua tiếng ồn này khá rõ. Tốc độ tua cũng có vẻ chậm hơn tốc độ tua của con Excelia 007. Dạ vậy nó bị bệnh gì và cách điều trị ạ :?: Cám ơn các bác

Share This Page

Loading...