Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. naks

naks Advanced Member

Hê Hê chắc bác mới mua của bác minh62 rồi :D

Trọng bệnh này do cụm bánh đá tua, cuộn băng có trục đỡ và nâng bánh đá làm bằng nhựa bị thoái hóa nên không thể chống thẳng như lúc mới mà nay dần bị nghiêng nên mới gây ra bệnh như vậy(tua có tiếng ồn, băng cuộn không chặt). Các đời sau sau của bộ cơ nakamichi Classic transport được cải tiến thay nó bằng thép mới không bị vậy nữa.
    bác tham khảo link sau cách thay thế:
    http://download.naks.com/servicebulleti ... _670zx.pdf

Muốn chữa phải kiếm 1 con Nakamichi hỏng độ 500-600.000 VN :( nhưng có bộ cơ cải tiến tháo ra thế vào mới hết, nếu không sẽ đến lúc nó sẽ gây stop khi play và làm tèo(cơ khí) reel motor quý hiếm.

Em đang dùng con 670ZX có cụm bánh đá cũng bằng nhựa hiện giờ nó vẫn OK nhưng lúc nào cũng phải để 1 con nakamichi còi mua rẻ để dự phòng sự cố lúc nào đó xẩy ra thôi.

Em vừa sửa cho 1 bác con 680ZX bệnh hệt vậy, mệt lắm với bộ cơ 3 tầng và nhiều nhựa lắm! :lol:

Attached Files:

2. vista143

vista143 Advanced Member

Re:

Bác này ác thật đấy, làm anh em nháo nhác ^^

3. naks

naks Advanced Member

Re: Re:

Lần này vô SG công tác, đi cả chợ NT chỉ có 1 con hàng mid-end 3-head, dual capstan duy nhất TEAC V-870, đành mua về để dồn cho con V-970X ở nhà đạng bị hỏng cơ, không khéo giờ trong SG giống cassette deck sắp tuyệt chủng rồi chăng??? :( :

4. tai_trau

tai_trau Moderator

Em có lỗi với cụ Nak quá. Hẹn bác mấy lần mà vẫn chưa qua nhà bác nhờ vả được.

5. naks

naks Advanced Member

Hê hê dạo này em cũng bận lắm chả mấy khi ở nhà, không biết bác đã sửa được con Tascam 234 chưa? nếu chưa làm được thì đợi ra giêng mang đến em giúp vậy,giờ sắp tết bận lắm :D

6. Panasonic-Pbx

Panasonic-Pbx Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em đang dùng cassette Nakamichi 482 và muốn dùng nó làm Pre. Em đưa tín hiệu từ Nakamichi CD4 vào line in của cassette rồi từ line out đưa vào ampli.
    Khi em dùng Source/type thì âm thanh ra không thay đôi lắm. Nhưng khi em dùng Type/Source thì phải cho băng cassette vào và bật Rec+Play thì mới xuất âm ( âm ra theo chất tiếng của băng ). Em ấn Rec + Play + Pause thì máy không ra âm thanh nữa. Vậy em muốn nghe CD theo kiểu Type/Source thì làm như thế nào ạ ?

Cám ơn các bác

7. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Con Nakamichi CR-3E em chỉ cần bấm REC là được rồi, đâu có cần bấm thêm Play nữa đâu, băng không quay nhưng vẫn nghe được mà.

8. tai_trau

tai_trau Moderator

Vậy ra Giêng bác nhá. E cũng đang chạy bữa nên vất quá, chả đi đâu được. Cám ơn bác nhiều lắm.

9. naks

naks Advanced Member

Máy đời cổ thường dùng công tắc bấm hoặc gạt(cơ khí) khi chuyển chế độ monitor từ source sang tape hoặc ngược lại, các đời sau thường dùng IC cho chế độ auto-monitor.
    Vậy bác thử ấn nút chuyển về chế độ source rồi phát CD, lấy Nakamichi 482 làm rề mà không phải bấm nút record xem sao???

10. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Em chào Bác Naks, số là em đang muốn kiếm một con Radio Casette Sharp939 (kỷ niệm, ước mơ và nỗi đau của em) về để trong phòng ngủ tối nghe Radio là chính, nhưng cũng cần có cả cassette nữa. Có một cụ ở Kim Giang có một em nhưng bật Casette ko chạy. Bác có biết ở Hn thì có thể sửa em này ở đâu ko, chỉ em với!
    Cảm ơn Bác!

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ thích thì cụ cứ mua đại đi, mình sẽ giúp cụ, nếu tình huống xấu không sửa được thì nó vẫn nghe được radio mà :D

12. tai_trau

tai_trau Moderator

Hôm qua em lang thang ở chợ Giời thây ông tướng Nakamichi RX202 này, tay chủ trại quát 6000 bạt (tầm 200 đô) làm em tiếc tiền quá nên lại thôi.
    Nom đẹp quá cơ. :(

Thế là em quay sang nhặt em này, chả biết để làm gì nữa. Hix :mrgreen: :

13. naks

naks Advanced Member

Em chào Bác Naks, số là em đang muốn kiếm một con Radio Casette Sharp939 (kỷ niệm, ước mơ và nỗi đau của em) về để trong phòng ngủ tối nghe Radio là chính, nhưng cũng cần có cả cassette nữa. Có một cụ ở Kim Giang có một em nhưng bật Casette ko chạy. Bác có biết ở Hn thì có thể sửa em này ở đâu ko, chỉ em với!
    Cảm ơn Bác![/quote]

Nếu vì hoài niệm để mua thì không nói chứ chất lượng âm thanh thì cũng loàng xoàng thôi và để sửa cơ cassette cho ngon thì mệt lắm, thường các máy 2 cửa -autoreverse sửa cơ không dễ, em không rõ giờ còn ai chuyên về món này.

Mỗi bộ cơ của nó chỉ dùng 1 motor thì phải cùng với hệ thống dây cua roa chằng chịt để vận hành, do vậy chắc theo thời gian nó đứt lỏng hết, thay đi có thể khắc phục, tuy nhiên bác thử nhờ bác khuehn xem sao chứ em lâu không sửa loại 2 cửa, autoreverse bao giờ, nếu có cũng cách đây 10-15 năm rồi quên hết rồi

Attached Files:

14. naks

naks Advanced Member

Con Nakamichi RX-202 chỉ có thêm chức năng UNI-Dỉrectional(autoreverse) thôi chứ cũng chả hơn gì các em BX-1,BX-2, BX-125 với giá đó bác mua để demo thì OK còn không thì quá đắt, chả có gì mà tiếc cả vì cơ chế vận hành phức tạp dễ trục trặc, ngoài ra bánh đá cao su nhanh tèo là 1 vấn đề

Con Sony thì làm máy học ngoại ngữ là tốt nhất :lol:

15. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Nếu vì hoài niệm để mua thì không nói chứ chất lượng âm thanh thì cũng loàng xoàng thôi và để sửa cơ cassette cho ngon thì mệt lắm, thường các máy 2 cửa -autoreverse sửa cơ không dễ, em không rõ giờ còn ai chuyên về món này.

Mỗi bộ cơ của nó chỉ dùng 1 motor thì phải cùng với hệ thống dây cua roa chằng chịt để vận hành, do vậy chắc theo thời gian nó đứt lỏng hết, thay đi có thể khắc phục, tuy nhiên bác thử nhờ bác khuehn xem sao chứ em lâu không sửa loại 2 cửa, autoreverse bao giờ, nếu có cũng cách đây 10-15 năm rồi quên hết rồi[/quote]
    ---------------1------------------
    Cảm ơn Bác, Em kiếm phần vì hoài niệm, phần vì muốn để trong phòng ngủ cho tiện. Nhưng nghe Bác giải thích về bộ cơ này chắc phức tạp quá, Em sẽ tìm hiểu thêm, nếu khó quá thì cũng đành thôi.

16. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Cụ ơi, tuần sau ngày nào cụ rảnh em nhờ Cụ xem cho em con 939 tý. Em tháo tung em nó ra rồi, mấy cái dây nó kẹt cứng, chắc vì thế mà làm tèo con motor?
    Cụ cho em xin cái số cầm chân của Cụ nhé, em sẽ gọi cho Cụ từ số: 0908.576.568, Công (một chữ Công thôi)

17. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ tháo nó ra rồi thì cầm mẫu dây qua chợ trời mua 2 bộ dây mới khác đi (cần nhỏ hơn sợ mẫu do nó đã bị dãn rồi), mai hoặc ngày CN mình xem cho, mình chỉ rảnh vào ngày cuối tuần thôi, còn motor thì không ngại lắm đâu :)

18. ngoibet

ngoibet Advanced Member

--------------------------------
    Cụ ơi, mai em phải đi công tác mất mấy ngày, tuần sau em nhờ Cụ nhé!

19. Only Time

Only Time Advanced Member

Cái này để cháu nhà bác học ngoại ngữ bác ạ. Thời xa xưa chỗ em học nó có 1 loạt máy này cho SV nghe tape :D

20. ngoibet

ngoibet Advanced Member

----------------------------------------
    Em xin lỗi bác Khuehn, hai cái cuối tuần em toàn phải đi công tác, vẫn chưa mua được dây nên vẫn chưa qua nhờ Bác được...

21. nguyenminh62

nguyenminh62 Advanced Member

:lol: Trọng bệnh nhưng được giáo sư Naks khám chữa, con Nakamichi 660ZX đã trở lại kệ hót líu lo

22. naks

naks Advanced Member

Bệnh này phải kiểm tra cụ thể trực tiếp mới chuẩn được bệnh. Về căn bản con nakamichi MR-1 dòng pro với 3 head/dual capstans/Direct drive capstan motor với cổng ra unbalanced output này dùng bộ cơ của Sankyo với bánh đá tua băng/cuộn băng bằng bánh cao su(rubber ring) nên có thể phát tiếng kêu như bác mô tả khi nó bị mòn, trơ cứng... hoặc cũng có thể do nguyên nhân khác khó chuẩn đoán từ xa được.

23. nhathoang

nhathoang Advanced Member

Chào các Bác,

E là newbie va muốn tìm hiểu để chuẩn bị tậu E DEck về nghe chất âm Analog , nhưng E đọc hết các page nhưng ko thấy Bác nào nói đến DECK Pioneer, có phải vì DECK Pioneer nghe ko hay hay khó sửa hay là PIoneer sản xuất đầu DECK toàn đồ cỏ...
    Vì hiện E đang chơi toàn hàng của Pioneer , ví thế E muon có Dầu DECK de làm bộ sưu tập...

Các Bác trả lời giúp voi với nhé?
    Thân.

24. naks

naks Advanced Member

Nguyên nhân thì khó biết cụ thể nhưng có thể do nguồn hàng PIONEER ít có bầy bán vì cơ phức tạp nhiều dân buôn/thợ không tự sửa thay dây cua roa được nên không dám đánh về(trừ con nào cơ/belt còn ngon lành), mà ít hàng ít người dùng thì ít được đề cập, nói đến hơn???

Nhìn chung hãng nào cũng có con gấu cả, tùy theo sở thích/gu nghe nhạc, điều kiện mua/ cung cấp của thị trường, dùng thử , khả năng sửa chữa...nên có hãng có được nhiều danh tiếng hơn, được đề cập nhiều, săn lùng nhiều, có hãng ít được biết.
    Chả hạn như Aiwa/Exelia rất có tiếng ở Nhật nhưng ở VN thì ít thấy hàng ít được nói đến, thường được cho là hàng bèo, với vẩn với các dàn Mini combo.

Còn các hãng được nhắc đến nhiều nhất và săn lùng nhiều nhất là Nakamichi-Studer revox-Tandberg.

Pioneer gấu như CT-A9/A9D, T-1100S(hay được quảng cáo là DRAGON -killer- Dũng sỹ diệt giồng ý là Nakamichi dragon ) nghe cũng khá lắm, em hiện đang dùng pioneer CT-A7D(chết đèn tia do vỡ núm chân không khi thợ trước tháo lắp), CT-A9 với ribbon sendust head và T-818.

Attached Files:

25. nhathoang

nhathoang Advanced Member

Cảm cảm Bác Naks đã giải thích cho E thông suốt...con DECK T-818 của Bác còn đẹp quá, quả thật dù gì thì E vẫn thích thiết kế và âm thanh của PIONEER...

Share This Page

Loading...