Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Ặc, em định PM cho bác mà nhầm thành post bài lên đây. Thôi kệ :lol:
    Rảnh em sẽ qua bác chơi.

Attached Files:

2. tai_trau

tai_trau Moderator

Ok bác, để tối nay em lại lọ mọ xem như nào. Mấy ông Ma nhê này mở ra là em hoa hết cả mắt. Em cám ơn bác nhiều.

3. khuehn

khuehn Advanced Member

Em này long lanh quá, ruột gan mới quá đỏ au , mình có chú này rồi mà nhìn vẫn phát thèm, lúc nào có cái nào giá rẻ trong tình trạng như vậy bác naks không muốn lấy thì PM cho mình nha để còn đi lượm :D

4. naks

naks Advanced Member

Attached Files:

5. nhathoang

nhathoang Advanced Member

Vài ngày nay đi lùng ở NT tìm con Victor như của Bác nhưng ko có...Sao NT bây giờ ko nhập về đâu Deck 3 head nua Bác ơi...

6. naks

naks Advanced Member

Minh con thì hiếm khi có vậy, lần đầu tiên em thấy nó bán vậy, khi mua đã nhủ chắc có vấn đề nhưng khoái thì mua nghịch thôi chứ em đã có con TD-V931 ruột gan nội thất gấu hơn nhiều(14kg)
    Ảnh minh họa từ internet:

Vài ngày nay đi lùng ở NT tìm con Victor như của Bác nhưng ko có...Sao NT bây giờ ko nhập về đâu Deck 3 head nua Bác ơi...[/quote][/quote][/quote]

Giờ ở trỏng có thợ buôn khuân hết để bán tại nhà rùi bác ơi, Chợ nhật tảo giờ hầu như không có con gâu gấu 3-head nữa đâu

7. quanganhct

quanganhct Advanced Member

các bác giúp đoán bệnh cho con teac v 7010 của em với phát bình thường tất cả chức năng ok chỉ riêng phần thu thì thu băng nó cứ phát ra như bị nhão huhu. có bác nào đã nghe qua con teac 360s thì cho em biết chất âm thế nào con của em hình thức thế này. đây là hinh mấy con em vừa sưu tập

8. naks

naks Advanced Member

Về nguyên tắc khi phát(play) hay thu(record) cơ chế hoạt động của bộ cơ hoàn toàn như nhau:
    khi play/phát cả 3 đầu từ được nâng lên áp vào sợi băng, tuy nhiên điện chỉ được cấp cho đầu phát để lấy tín hiệu, còn các đầu từ xóa & ghi tuy được nâng lên áp vào sợi băng nhưng do không đượcj cấp điện nên không họat động.

khi ghi(record) cả 3 đầu từ cũng đều được nâng lên áp vào sợi băng và đều được cá điện để xóa,ghi và phát liền để ta có thể kiểm tra liền chất lượng ghi.

Vậy bác nói khi phát Ok, thu mới bị chậm theo em là việc hãn hữu xẩy ra,có chăng là động cơ DD capstan motor đã có vấn đề nhưng chưa thể hiện ràng thôi, động cơ DD bệnh vậy gây ra tốc độ chập trờn lúc chuẩn, lúc nhanh hoặc chậm và có thể khi bác phát(play) đúng lúc DD motor nó Ok, khi ghi đúng lúc nó chập trờn.

Đây là bệnh kinh điển của TEAC/Tascam 122 MkII đời mới, có thể khắc phục được tuy mất thời gian tháo lắp..vv...

9. regular

regular Advanced Member

Mấy anh này khi SD lưu ý: băng mới hoặc băng mỏng là nó hay nghiến băng lắm. Thường hay làm nhăn mép băng nhất là đầu băng. Khg biết có cách nào khắc phục khg các Bác nhỉ?

10. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em nghi cái bệnh này do motor vs trục capstan , tiếng hơi bị run méo nếu chỉ nghe qua play khó phát hiện - nhưng nếu ghi & phát lại trên cùng cái đầu thì nghe tiếng run méo rõ ràng hơn như 1+1= 2 í ạ :mrgreen:

11. naks

naks Advanced Member

Nếu máy dùng cơ Sankyo còn gin nguyên bản không bị chọc ngoáy phần tape path thì bệnh cắn băng thường do dây cua roa nhỏ tạo back tension bị đứt hoặc lỏng thôi. Đôi khi lò so của bánh ép trái bị biến đổi theo thời gian làm lực lò so mạnh quá hoặc yếu quá cũng gây cắn nhai băng...

12. quanganhct

có bác nào cho em biết cách khắc phục bệnh của nó, chứ không em lại đem đi bán ve chai thì buồn lắm vì nó còn quá đẹp hình thức trong lẫn bên ngoài

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Nếu bạn có đủ đồ dụng cụ cầm tay, mỏ hàn và biết về nguyên tắc hoạt động cơ khí, cũng như kiến thức về điện tử + khéo tay thì căn cứ theo phán đoán của mọi người về bệnh tật của em nó là bạn có thể giải quyết bệnh này ngon lành, nếu không vẫn còn 3 sự trợ giúp như trong chương trình "Chiếc nón kỳ diệu của VTV3" :D

14. naks

naks Advanced Member

có bác nào cho em biết cách khắc phục bệnh của nó, chứ không em lại đem đi bán ve chai thì buồn lắm vì nó còn quá đẹp hình thức trong lẫn bên ngoài[/quote]

Bác thử mang đến rồi thu thử tại chỗ xem bệnh có đúng như vậy không để em xem và có thể thử trị bệnh này xem sao?
    Em ở HN

15. quanganhct

thank các bác nhiệt tình tư vấn cho em, em cho nó đi khỏi Cần Thơ ròi, đi lấy chồng ngoài Thủ Đô với giá ve chai hihi

16. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Em có con Victor V711, khi thu băng muốn chỉnh âm lượng to lên một chút nhưng không có VR level như dòng 721 thì làm thế nào ạ?
    Em thấy em này thu từ CD chất lượng khá tốt, so với CD nghe không khác bao nhiêu, hơi khò khè tí thôi :mrgreen:

17. minhtan

minhtan Advanced Member

chúc mừng bác có đồ chơi mới :lol: lúc này phong trài cassette đi lên rồi các bác ơi ! em thấy bác Huân - vttv đưa lên cái nào "mất" cái đó :lol:

18. huhu122001

huhu122001 Approved Member

Góp vui cùng mấy bác con Nakamichi 700 tria không thể mới hơn trừ bóc tem ( sản xuất năm 1972 )

Attached Files:

19. huhu122001

Thêm nữa

Attached Files:

20. quanganhct

con nakamacho 700 này hơi bị đẹp bác kiếm đâu ra thế :shock:

21. huhu122001

May mắn có duyên với em nó bác à

Em múc cách đây 2 năm giá là 7 củ không một vết xước, đầu từ hình như là chưa lần nào sử dụng thế mới lạ chứ. Em thích Nakamichi vì nó làm theo kiểu thủ công trông hấp dẫn lắm.

22. quanganhct

nói vui với bác chứ em biết là nakamachi chứ vì em cũng đang sài con nakamichi 500, và con teac A-360s, vừa bán đi con teac V-7010

23. ilovelowther

ilovelowther Advanced Member

Ủa Naka lam theo kieu thu cong ha bac? Jo e moi nghe noi do.

24. ilovelowther

Bác thử mang đến rồi thu thử tại chỗ xem bệnh có đúng như vậy không để em xem và có thể thử trị bệnh này xem sao?
    Em ở HN[/quote]

Bac Nak oi. E có con Naka MR1 khi chạy nghe keu cot ket. Khoang 10 ngay nua e ra Thu do, e vac qua cho bac nhe. hehe Lan nay e vac them con Stu A721.

25. ilovelowther

Khi nào bac cho e Naka 500 đi lay chong thi bác hú cho e nhé. Con cua bac nhin xinh xinh, e đe trung bay và lâu lâu cho chạy roda ạh

Share This Page

Loading...