Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. tai_trau

tai_trau Moderator

Chết với em. Cái súp pe sờ cốp của bác ngủ yên sờ tý mà sản xuất thì ngon rồi.
    Có F2 kô hả bác caithang?

2. crystal01

crystal01 Advanced Member

Có quà cho ông Cai thì nhớ có quà cho em nhá :lol: . Lão Béo dạo này vân du mất hút, hết cả hàng đi cà fe. Hội bi giờ tan đàn sẻ nghé rồi , ông thì vào làm công chức nhà nước, ông đi học triết:) cả ngày .......... mỗi nhà iem bơ vơ

PS: Mới mổ được mấy cái kim hàng khủng :) Lúc nào bác về mang qua thử luôn con Téc Níc nhá :)

3. Le Dop

Le Dop Advanced Member

Bác hoangluxman ạ, bác cần băng métal thì qua em đi, mỗi tội em ở xa trung tâm thành phố kiêm thủ đô 30km về phía Bắc. Em còn nhiều băng métal lắm, bác thích em tặng bác một ít. Giờ em chỉ nghe đài thôi, cho nó rẻ, tiền mua băng đĩa em cho con em ăn quà. Mua băng đĩa nhiều, thật ích kỷ và có lỗi với hai con vợ (một quê một tỉnh) và 3 đứa trẻ còn để chỏm của em quá.

4. tai_trau

tai_trau Moderator

Thế bác có cho em đăng ký mấy cuốn đc kô ạ? 30km thì nhằm nhò gì bác. Lên phía bắc là mới đến Phúc Yên thôi mừ..

5. crystal01

Bác Ledop cho em đang ký mấy cuộn metal với nhé :)

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Vậy bác kờ rót tay hôm nào phi Đì Lăng cho em đi ké lên dọn nhà bác Lệ Độp nhể?

7. crystal01

Yes Sir .......... :p !

8. Le Dop

Le Dop Advanced Member

Em xin tả với các bác một buổi gặp gỡ về băng cassette .
    Khi em đang cố tạo một buổi gặp gỡ, cốt là để mời các bác lên em chơi, rồi em tặng các bác ít băng. Thì trời ơi, mở hộp thư ra thấy bác loadeu nã vào hàng chục pm. Em xúc động quá, và bác ấy cùng bác Xã Xệ đã vượt qua cơn mưa phùn đầu năm để lên nhà em chơi. Em bảo con vợ quê của em làm gà rang muối mời các bác ấy. Năm nay nhà em đã có nhà tầng chứ không còn nhà ngói như trước nữa, nên ngồi chơi không bị lạnh lắm. Con vợ em làm gà , te tởn thế nào hơi mặn, tí nữa em phang cho một cái.
    Bác loadeu là một người rất vui tính, ngâm nga ngay Gà cay gà mặn xin đừng quên nhau.
    Bọn em nhậu nhẹt trong tiếng nhạc êm đềm của những đầu băng cassette .Buổi chiều ấy, thời gian như trôi đi rất chậm, chỉ còn những vòng quay của những cuốn băng. Em vui quá, khi mà bác loadeu cũng có những đầu deck giống em. Còn bác Xã Xệ thì đúng là trưởng bang đồng nát, ngay cả những bãi đồng nát gần nhà em mà bác ấy cũng kể vanh vách. Xin tả qua với các bác là nhà em thì ở Vĩnh Phúc.
    Bác loadeu chậm rãi kể chuyện đời của bác ấy. Chao ôi, đời bác ấy cũng khổ thật. Em bảo, hay bác cứ lên đây làm con vợ quê , rồi thi thoảng ngày nghỉ về thăm nó (giống em), nhưng bác loadeu chưa ưng.
    Quay lại băng cassette. Còn hơn trăm cuốn băng métal trắng, bác loadeu đã cuỗm đi của em. Và hình như , để em khỏi băn khoăn, bác ý đã hứa làm cho em một đôi loa toàn dải, mà theo bác ấy là rất có không gian và tiếng bass thì đủ để nghe nhạc vàng. Lòng em biết ơn bác ấy vô hạn.Còn bữa nay, bác Xã Xệ đã tặng em một chiếc bàn là chạy than rất xinh, rất cũ. Bác Xã Xệ thì nhìn giống như một ông chủ nhiệm hợp tác xã, khi cười hai mép bác ấy gặp nhau ở gáy.
    Rồi cũng đến lúc hai bác ấy trở về Surriento. Em lấy xe, tiễn hai bác ấy một đoạn, thì hai bác ấy rủ em đi sauna. Bác Xã Xệ bảo, chỗ sauna này có một đôi loa cũ. Ôi , lòng yêu loa của các bác ấy dày đặc thật. Nhưng em không đi, vì sợ gần nhà, dễ lộ.
    Em xin hết.

biennguyen75 likes this.
  9. volume

volume Advanced Member

"[glow=red]tí nữa em phang cho một cái[/glow]" ấy chết sao bác lại nóng thế. :p :p bác mà phang cho một cái thì bữa sau các bác tới chắc hổng có gà mặn ăn nữa áh. :p

10. loadeu

loadeu Advanced Member

Cảm ơn bác Lê Đọp về buổi đàm đạo. Cảm ơn những cuộn băng métal của bác. Theo em, vợ bác như thế là quá chuẩn, con vợ em chỉ cần bằng 2 phần 10 của vợ bác, đời em đã đỡ khổ.Em đã chia băng cho cả bác hoangluxman rồi bác ạ. Cuối tuần bác xuống chỗ bọn em đi,sẽ có món đãi bác.

11. hungbeo

hungbeo Advanced Member

Hôm nay em thấy con tape TEAC này, thấy nó ghi DOLBY HX PRO :) các bác có ai chơi chưa, giá thì quá đồng nát, mở ra thì ruột gan nguyên bản, sáng choang...

12. Nacon

Nacon Advanced Member

Em thấy phong trào đã đi lên bao giờ đâu mà xuống! :D :D

13. HoangThuyLinh

HoangThuyLinh Advanced Member

Bác Hungbeo cho em hỏi giá đầu băng Teac được chứ ạ, bác có bán không ạ

14. hungbeo

hungbeo Advanced Member

Mình cũng đang nghiên cứu nó Hoàng thùy Linh ạ, chất tiếng nó cũng mộc mạc như mấy ông CDP nhà TEAC :)
    1 con tape khá đây, chắc mình để lại nghe
    Mai em trình các bác 1 con Tape nữa, dạo này nhặt đồ để đó nghe dần, sợ sau này đồ audio lên giá các bác ạ :lol:

15. hoangluxman

hoangluxman Approved Member

Tôi ngây thơ quá đúng ko ông hungbeo,

Chán quá, nói lời mà ko giữ lời

Phong trào đi lên là cũng hay rồi:

Vừa mua sáng nay con này chỗ thằng Minh chợ giời 1,5t nó ko bớt một đồng, cùng 10 cuốn metal 80 phút 17k

Marantz SD-60

http://audio-heritage.jp/MARANTZ/player/sd-60.html

16. hungbeo

hungbeo Advanced Member

Nào thì cùng fong trào đi lên, 1 em Tape Nad, giá cũng nát như tên gọi :lol:

17. regular

regular Advanced Member

Hình như Nhật tảo còn con này. Nó là hàng Studio. Mãi chẳng thấy ai khiêng ( lúc trước em thử ở NT nó bị kẹt cơ) nay hông biết còn không, bác nào wan tâm ra xem thử đi. Nó nằm trên đường Lý Nam Đế.

18. Capstan

Capstan Advanced Member

Tình hình là em ham rẻ nên lại rước 1 cái đầu A&D Z7000 về. Tiếc là có vẻ nó có vấn đề. Bác nào rành chỉ em cái: em ấn nút Open thì nó hay bị kiểu mắc kẹt. Một hai lần mới nhả ra. Nhìn trong thấy 1 cái trục nhỏ bên phải, phí trên cái bánh cao su cứ quay tít dù không có băng. Cho băng vào (băng của Dihavina thôi) thì thấy dễ bị rối. Vụ này ko xảy ra với đầu Nak. Liệu có phải mấy cái phím bấm bị bẩn nên tiếp xúc kém và đã đến lúc thay dây curoa không nhỉ? Cám ơn các bác.

19. regular

regular Advanced Member

Cái này em nhớ không lầm thì nó dùng hai bánh cao su để căng băng, nếu 2 bánh này có độ bám không đều cũng gây ra rối băng, bác thay thử 2 bánh CS này xem.
    Tiện thể bác thay luôn sợi dây curoa để đầu từ hạ xuống hẳn khi lấy băng ra, sẽ không kẹt nữa. Hình như cái nút nhấn cửa băng là loại open/close, không phải là eject?
    chúc bác thành công!
    thân

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Em cũng khoái cái đầu deck của bác lắm.
    Thường thì cơ cấu đóng mở của hộc băng có 2 loại, loại chỉ dùng lò xo kéo để cửa băng mở ra, và 1 loại có thêm piston giảm tốc (những đầu deck kha khá mới làm cái này).
    Nếu loại của bác là loại thường thì kiểm tra xem cần đẩy của nút open có bị cong, méo hay không? vì nếu bị thì sẽ không đủ độ dài để mở khóa ngàm giữ hộc băng.
    Còn nếu là loại có thêm piston thì bác tra thêm ít mỡ vào trong lòng piston là ok.
    Cái trục nhỏ bên phải quay liên tục đó tên của nó cũng là nick của bác luôn đó! Loại thường thì khi bấm play trục này mới quay, loại gấu hơn thì khi mở điện nguồn thì trục này quay ngay, vậy cái của bác thuộc loại gấu, bác yên tâm. Trục capstan này cũng có 2 loại, loại belt và direct drive.
    Máy của bác bị rối băng là do dây curoa từ motor đền trục quấn băng bị giãn rồi, nên lực của trục quấn sẽ rất yếu, có khi không quay nổi, băng sẽ bị dồn và gây rối. Bác thay dây curoa là ổn.

Chúc bác sớm sửa được em nó.
    Thân.

21. Capstan

Capstan Advanced Member

Cám ơn hai bác Regular và Zorro. Cái A&D đó đúng là có nút Open/Close chứ không kiểu cơ Eject như đầu Nak mà em có. Em sẽ kiếm chỗ thay cái dây xem sao.

Em mới nghe thử để so với Nak 482. Lạ là cái Nak tuy đầu từ có vẻ cũ và không sáng bằng như âm thanh lại rõ hơn. Em nghe nói đầu Nak có cơ chế gì đó chống rối băng ngay cả khi dây cu roa bị rão. Có phải thế không các bác?

22. cuoc_song_tuoi_dep

cuoc_song_tuoi_dep Advanced Member

đồng nát là bao xiền? Tò mò tí, bác cho địa chỉ, hôm nào em qua chơi để tăng độ máu của phong trào cát xét tí. Em chưa có cái nào :lol:

23. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Em Marantz SD-63 của em giá cũng đồng nát ( 700k ), thỉnh thoảng ghép với CD-63SE làm pre nghe cũng có tí hơi hướng của analog

24. Le Dop

Le Dop Advanced Member

Re:

25. hungbeo

hungbeo Advanced Member

Re: Re:

Hix oan cho em quá
    E có bán buôn cái gì đâu mà bác kêu em thợ thuyền nửa vời :?:
    Om đồ thì $ đâu ra hở bác, vợ nó giữ tiền chặt như Ngân hàng, đi-về thì nó khám xét chặt như Hải quan, lấy đâu ra mà om :(
    À mà luật quy định tội vu khống là bị vả vào mồm đấy :D

Thôi 2-3 hôm nữa em có con cát-xét này rồi em trình các bác (hàng được tặng) :mrgreen:

Share This Page

Loading...