Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. BJerry

BJerry Advanced Member

Bác chia sẻ cho em về vụ Erasor này tí. Em cũng điên đầu với nó. Không bao giờ xóa sạch noise như băng trắng. :idea: :idea: :idea:
    Thnks Bác.

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Hi bác

Trước tiên bác cần tìmmua một Cassette deck có các dấu hiệu sau :

- Phần motor kéo băng có biến trở CÓ THỂ CHỈNH ĐƯỢC SPEED .
    - Đầu từ xóa Ferrit , càng to càng tốt .
    - Gắng nhìn trong máy THẤY ĐƯỢC phần dao động cao tần ( Osilo ) có cuộn dây và tụ điện

- Gắng tìm được một biến áo trung tần FERRIT (đề phòng gặp phải cọn METAL 60' , băng dầy, xóa rất khó )

3. regular

regular Advanced Member

Em nhờ bác giải thik rõ hơn chút ạh!
    Tks bác!

Attached Files:

4. Maidanhan

- Đầu từ xóa to về kích thước , bảo đảm nếu cần tăng biên độ điện áp cao tần lên ( trong một số trương hợp ), không làm cho chúng quá nóng .Nam châm vính cửa chỉ dùng nhiều ở thời Radio Casstte . Trong Cassette Deck , chưa gặp bao giờ .

5. regular

regular Advanced Member

Cái này với 1 vài anh có nút chỉnh tốc bên ngoài (pinth) hay VR nằm trên board ngoài motor thì đánh dấu được. Với mấy anh VR nằm trong motor thì kho đánh dấu đây! Nếu đánh dấu = cây ví chỉnh thì khi chỉnh lại cũng khó chính xác. Ngày xưa để căn tốc độ cho cassette khi có nhu cầu thay motor hay các CV tương tự. Em hay dùng cái băng có đánh dấu mỗi đoạn 19cm (có thể thấy nó thường nằm khúc ở đầu băng cối ấy), căn 60" thì nó chạy qua đầu từ 15 đoạn.

Với các máy tape desk, khg phải chỉ chế tạo riêng cho Studio. hàng dân dụng còn nhiều hơn nữa. Nhưng chắc chắn rằng khg phải SX ra chỉ để dành riêng cho việc SD băng mới. Vậy khg lẽ hãng SX không có cách nào khác để trị cho mấy anh có nhu cầu xóa và ghi hơn 1 lần này trong khi phần record lại có làm phân cực cho tất cảc các loại băng Metal, chrome, normal... Hay do máy ae miềng chơi là hàng 2hand, nên nó thay đổi giá trị Lk theo thời gian?
    Em cũng đang dính cái vụ này đây. Băng Metal 70' (tape desk Nakamichi ZX670) Ghi test xong rồi xóa ghi lại lần 2 tại chỗ là bị luôn. Phần trống kg có nhạc thì nó vẫn còn lẫn âm thanh của lần ghi trước. Vậy với cái Naka này. Bên trong phần osc có thể chỉnh thêm để tăng bias lên được kg bác? Chứ mod Lk khác vào mà không có máy móc đo đạc lỡ nó quá tay thì tèo! :mrgreen:
    Nhờ Bác chia sẻ.
    Tks Bác!

6. hvthu

hvthu Advanced Member

Em xin hỏi về việc xóa băng từ "không giống ai" thế này

Thợ điện tử có một thiết bị gọi là cái khử từ. Cái khử từ này để khử từ dư trên các loại TV hay màn hình máy tính sử dụng đèn hình (CRT/CDT). Nôm na là khi TV bị nhiễm từ do từ dư, biểu hiện là một góc hoặc một vùng trên màn hình có mầu khác lạ, thì họ dùng cái này để khử.

Trước đây em nghịch cái này để khử từ dư trên đầu từ cassette và cảm giác là tiếng tốt hơn hẳn.
    Cường độ từ của cái khử từ này rất lớn, nếu vậy ta có nên sử dụng cái khử từ này để xóa băng không? Biết đâu lại đạt hiệu quả ngoài mong đợi thì sao :)

7. Maidanhan

Cái này với 1 vài anh có nút chỉnh tốc bên ngoài (pinth) hay VR nằm trên board ngoài motor thì đánh dấu được. Với mấy anh VR nằm trong motor thì kho đánh dấu đây! Nếu đánh dấu = cây ví chỉnh thì khi chỉnh lại cũng khó chính xác. Ngày xưa để căn tốc độ cho cassette khi có nhu cầu thay motor hay các CV tương tự. Em hay dùng cái băng có đánh dấu mỗi đoạn 19cm (có thể thấy nó thường nằm khúc ở đầu băng cối ấy), căn 60" thì nó chạy qua đầu từ 15 đoạn.

Cách đó của bác hay đó . Mình củ chuối hơn . Dùng đồng hồ RADO so sanh với Counter của máy , ghi lại giá trị đếm của counter trước khi thay đổi tốc độ
    Lấy đó làm chuẩn . Em mê đông hồ USSR và Swit nên có vài con chính xác lắm :?

. . . Với các máy tape desk, khg phải chỉ chế tạo riêng cho Studio. hàng dân dụng còn nhiều hơn nữa. Nhưng chắc chắn rằng khg phải SX ra chỉ để dành riêng cho việc SD băng mới. Vậy khg lẽ hãng SX không có cách nào khác để trị cho mấy anh có nhu cầu xóa và ghi hơn 1 lần này trong khi phần record lại có làm phân cực cho tất cảc các loại băng Metal, chrome, normal... Hay do máy ae miềng chơi là hàng 2hand, nên nó thay đổi giá trị Lk theo thời gian?

Bác đặt sai bối cảnh :

- Chỉ một số ít AE mình chơi cầu kỳ và do hoàn cảnh hết băng hiện nay , ai đó trong chúng ta muốn sử dụng băng Japan ngày xưa , chất lượng tốt nên mới cầu kỳ vậy
    Hôm qua mình lại mua được 02 cuốn UDII cửa sổ Oval , thu lần đầu , về để xóa .Còn 7 cuốn nữa , ông chủ bảo thu lần 3, tôi không lấy . Hỏi mấy tay Thái Lan và Trung Quốc làm cùng , họ bảo ở họ vất đi lâu lắm rồi những của này , chắc họ không hiểu .

. . . Em cũng đang dính cái vụ này đây. Băng Metal 70' (tape desk Nakamichi ZX670) Ghi test xong rồi xóa ghi lại lần 2 tại chỗ là bị luôn. Phần trống kg có nhạc thì nó vẫn còn lẫn âm thanh của lần ghi trước. Vậy với cái Naka này. Bên trong phần osc có thể chỉnh thêm để tăng bias lên được kg bác? Chứ mod Lk khác vào mà không có máy móc đo đạc lỡ nó quá tay thì tèo! :mrgreen:
    Nhờ Bác chia sẻ. . . .

Bác yên tâm , KHÔNG THỂ TÈO ĐƯỢC , chỉnh dao động là chỉnh tàn số dao động , BIÊN ĐỘ DAO ĐỌNG KHÔNG THAY ĐỔI , thậm chí giảm đi , đèn phụ trách
    đẩy tín hiệu ra từ ghi có thay đổi chế độ đâu mà bác sợ . Tất nhiên khi chỉnh bác phải có ĐH đo tần và Đông hồ đo điện áp điện tử , que chỉnh bằng nhựa là tốt nhất

8. Maidanhan

Chân thành góp ý với bác Can can . Năm 1989 , băng Ana Pugacheva , hát trong chường trình Pechia 82, có 03 bài tôi rất thích : Triệu bông hồng , chiếc đồng hồ cổ , Dàn đồng ca Do thái ,,,, chuyển từ Liên XÔ cũ về , Tôi lỡ để cái loa ở gần , tờ báo che khuất cái băng , lúc nhấc cái loa lên , đưa di đưa lại để tìm băng , khi cho băng vào chơi thì tiếng bập bõm , ào ào nổi lên rất dữ . Băng đó băng thu lại cũng không được nữa vì CƯỜNG ĐỘ TỪ TRƯỜNG QUÁ LỚN nhiexm vào , lại không theo hướng , hạt từ bị xoay lung tung . . . .

9. Maidanhan

Em cũng đang dính cái vụ này đây. Băng Metal 70' (tape desk Nakamichi ZX670) Ghi test xong rồi xóa ghi lại lần 2 tại chỗ là bị luôn. Phần trống kg có nhạc thì nó vẫn còn lẫn âm thanh của lần ghi trước. Vậy với cái Naka này. Bên trong phần osc có thể chỉnh thêm để tăng bias lên được kg bác? Chứ mod Lk khác vào mà không có máy móc đo đạc lỡ nó quá tay thì tèo! :mrgreen:

Quên chưa đọc kỹ : Lk đó không phải để thay , tôn trong nguyên bản .Nên nhớ là tôi viết BIến áp Trung tần BATT
    Tôi khá đắn đo vì máy bác là Naka, nhiều Xiền và có lơi đồn là ghi ác lắm , chắc xóa cũng fải ác . Có khi cái này ta trao đổi trực tiếp đi

10. regular

regular Advanced Member

Cách này của Bác tiện hơn của em rất nhiều. Ai cũng chơi được. Trong ĐK hiện nay có thể nói là... hay vì hiện nay khg phải ai cũng tìm được cái băng có đánh dấu đoạn 19cm :lol: .

. . .
    Ối! băng metal là mơ ước của các audio phi-lê mọi thời đại ấy chứ! Nhưng em vẫn chưa thông là hãng SX tape desk chưa hoàn thiện SP của mình trong mọi trường hợp SD các loại băng? hay là máy của anh em miềng ...xuống cấp? :lol:

. .
    Tần số chỗ này khoảng bao nhiêu bác nhỉ? Một vài DMM hiện số có chức năng đo tần số trigger có thể đo được trong trường hợp này kg? Và khi chỉnh thì choọc vào đâu để đo? Có phải chân B tranistor sau cùng kg bác?
    tks bác !

11. Maidanhan

Tần số chỗ này khoảng bao nhiêu bác nhỉ? Một vài DMM hiện số có chức năng đo tần số trigger có thể đo được trong trường hợp này kg? Và khi chỉnh thì choọc vào đâu để đo? Có phải chân B tranistor sau cùng kg bác?
    tks bác

Ô bác lạ chưa , có 170000 VND cái đồng hồ TQ Noble đo tần rất chuẩn
    Đo thì phải để máy ở chế độ ghi , gắn que đo vào chân đầu từ thu mà đo Tần .
    Biên độ cao tần phải đo trên 02 chân đầu từ thu , DÙNG ĐỒNG HỒ VĂN NĂNG ĐIẸN TỬ
    Bác chọc vào chân Traz , trượt que đo sang C thì lại đọc thơ Tố Hữu Lượm ơi đấy

12. BJerry

BJerry Advanced Member

Hi Bác Maidanhan và Regular,

Em chỉ quan tâm đến việc xóa thôi. Theo ý 2 Bác thì để việc Erasor được như băng mới thì ta quan tâm đến 2 vấn đề:

1/ Tốc độ xóa: Quan tâm đến Deck phải chỉnh được tốc độ motor.
    2/ Tần số xóa: Quan tâm đến mạch dao động cho đầu xóa.
    3/ Phụ khác: Kích thước đầu xóa -> càng lớn càng tốt.

Vậy theo xxx ý của em như sau:
    1. Tốc độ xóa: Càng chậm càng tốt. :roll: => nếu vậy thì mình không cần phải đo làm gì khi xóa (Dĩ nhiên mình phải đo lại nếu khi chạy chế độ phát).
    2. Tần số xóa: Cái này em đo được (bằng DDM Taiwan). Nhưng phải ở tần số nào Bác nhỉ. xxx ý của em là cho tua xóa 3 lần ở 3 giải tần chính? :p . Em tính đo ngay chân của đầu xóa ạ.
    3. Cái này em thấy các Bác chưa đề cập nhưng em thấy cũng cần bàn:Tiếng Noise mà em nghe thấy ở đoạn không có tín hiệu là do đầu phát gây ra trong quá trình Erasor. Vậy mình có nên ngắt tín hiệu phát hay tháo bỏ đầu phát không?

Cám ơn 2 Bác trước. :D :D :D

13. BJerry

BJerry Advanced Member

Ý Bác đang bàn về cân chỉnh tốc độ chuẩn khi phát và thu chứ không phải xóa?

14. Maidanhan

Kết hợp cả 1 lãn 2 . Tuy nhiên bacResume chính xác lun cho các trường hợp phổ thông

1. Chình là thế , bác hiểu đúng vì bác quan tâm chính đến Esaror
    2. Xóa tần trung , bác gắng set trong 20-45-65Khz , đo BIÊN ĐỘ ngay đầu xóa, chỉnh biên độ này (khó đấy ) . Một số máy cao cấp dùng tần xóa 105KHz,210Khz , việc xóa trung âm CHƯA hiệu quả vì tùy thuộc vào cường độ thu của lần 1 .
    3.Noise đó không thể tránh được vì băng từ tiếp xúc trực tiếp với đầu từ , không giống tia Lazer lấy tín hiệu phản xạ trên CDP + thêm độ ồn bộ khuyễch đại : KHÔNG THỂ TRÁNH ĐƯỢC , bạn thử đưa băng mới tinh vào cũng có NOISE

15. regular

regular Advanced Member

3. Tiếng noise do băng trượt trên đầu từ sinh ra. Khi ghi mà ngắt đầu từ thì hay sinh ra tiếng bụp. :D . triệt tiếng noise hoàn toàn thì mất treble, mất không gian âm nhạc! :lol:

16. BJerry

BJerry Advanced Member

Hi Bác,

Ý em là quá trình xóa sao cho hiệu quả thôi vì dự tính của em là Erasor lần 1 (không phát) để đạt như nhà sản xuất => Xóa và Ghi lần 2 theo mặc định của hãng sản xuất. Em tính dùng 1 Deck chỉ để xóa.

Thanks Bác.

17. regular

regular Advanced Member

Bác khg nhấc đầu từ phát ra khi xóa thì nó vẫn tính 1 lần ghi với mức tín hiệu = 0 :lol:

18. BJerry

BJerry Advanced Member

@ Bác Maidaihan,

#2: Vụ chỉnh biên độ: Cái này nhờ Bác giúp tiếp. Theo thiết kế của mạch Erasor. Khi ta chỉnh tần số thì biên độ sẽ thay đổi theo. DMM thì không thể đo biên độ OSC được rồi, LCD thì không có. Vậy có cách nào để nhận biết khác không?

#3: Noise: Ý em không phải là tiếng xì do ma sát. Mà em bị tiếng cục cục theo chu kỳ - giống như tiếng motor í + tiếng ù nền. Do đó em mới có xxx ý ngắt/ bỏ phần phát. :?:

Qui trình xóa ghi của em như sau (hơi khác thường :D ): Xóa triệt để lần 1 - không có ghi tín hiệu bằng 1 Deck riêng biệt => Xóa + Ghi lần 2 bằng 1 Deck riêng biệt khác.

#4: Hướng từ trường của hạt từ trên băng sau khi Erasor có ảnh hưởng gì trước khi ghi ợ? Nhà sản xuất có khuyến cáo gì về hướng này? :?:

#5: Để giảm bớt thời gian Erasor (45' x 2 mặt): Em tính Mod xóa 1 lần cho cả 4 track thay vì 2 track / 1 mặt bằng cách xoay ngang đầu Erasor hoặc dùng đầu phát (Reverse) thay thế cho đầu Erasor vì em nghĩ cấu tạo cũng giống nhau: lõi sắt + cuộn dây. Ý kiến của Bác :?: :?:

19. BJerry

BJerry Advanced Member

Tín hiệu = 0 có nghĩa là không có Noise? sau đó ta sẽ xóa và ghi lại 1 lần nữa thì âm thanh không còn đùng đục, không có bụi phủ mờ trời đất? Bác cho ý kiến ạ.

20. regular

regular Advanced Member

Noise đâu phải chỉ do tín hiệu gây ra bác? Nó do masát của băng với đầu từ lẫn vào trong quá trình ghi. Thậm chí khi phát nó cũng tạo ra noise từ đó. bác có thể thử bằng cách cho máy play, dùng cái vít bằng sắt gõ nhẹ hay khều vào cái play head (nhớ gõ xa cái khe từ cũng được kẻo trầy đầu từ), nó sẽ phát ra tiếng như bác gõ hay khều vào micro. :lol:

21. Maidanhan

BÁc buộc phải có đồng hồ điện tử vạn năng (dùng tube ) hoặc tranz , nay hơi ít người dùng để đo áp cao tần

Ngắt 02 dây ở thừ xóa , đấu vào BATT , thứ cấp như dã nêu , phần sơ cấp sẽ có áp cao. Xoay lõi Ferrit để đ/c điẹáp cho đến khi áp đó đấu vào E xóa hiệu quả
    Nế BATT tốt , các băng SONY SR, MAXEL MW,MS sạch banh , trừ từ thu trước đó mòn và lệch , track ghi bị rôgnj ra so với track từ E hiên tại

KHÔGN DÁM TRÒ CHUYỆN TRỰC TIẾP VỚI BÁC Regular vì nhỡ hỏng Nask của bác ấy

3.Đùng cố , vấn đề nguyên lý rồi

Qui trình đó là hay đó , đọc thêm phần chuẩn bị xóa , tôi đã có bài ở mục Cassette Deck

4.Hướng mạt từ đi theo Track của E rồi sau xóa rồi

5.Chưa làm, nhưng khó : vì con ốc từ xóa chỉ có một chiều VÀ

Từ Reverse 4 track nhưng số vòng dây nhiề hơn từ E, do vậy phải có bộ tín hiệu cao tần vững để nuôi nó

22. BJerry

BJerry Advanced Member

Tín hiệu = 0 có nghĩa là không có Noise? sau đó ta sẽ xóa và ghi lại 1 lần nữa thì âm thanh không còn đùng đục, không có bụi phủ mờ trời đất? Bác cho ý kiến ạ.[/quote]
    Noise đâu phải chỉ do tín hiệu gây ra bác? Nó do masát của băng với đầu từ lẫn vào trong quá trình ghi. Thậm chí khi phát nó cũng tạo ra noise từ đó. bác có thể thử bằng cách cho máy play, dùng cái vít bằng sắt gõ nhẹ hay khều vào cái play head (nhớ gõ xa cái khe từ cũng được kẻo trầy đầu từ), nó sẽ phát ra tiếng như bác gõ hay khều vào micro. :lol:[/quote]

Cái này em đã trả giá nhiều rồi ạ. Khi xưa em hay chỉnh đầu từ để nghe cho HAY hơn. Thường chỉ chình ở đầu băng thôi, nhưng có những lúc chỉnh vào bất kỳ chỗ nào do táy máy. Mà em lại chỉnh bằng cây vít sắt mới chết. Kết quả:
    1. Do chỉnh búa xua: băng nghe các đoạn khác nhau cho âm thanh khác nhau => xxx ý của em là việc chỉnh đầu từ làm lệch từ ? Em không nghĩ rằng băng bị lệch.
    2. Do chỉnh bằng vít sắt: khi chạm vào ốc mà bị nhiễu điện (khi ấy em nghe rẹt rẹt, sột soạt :) ) thì i như rằng sau này nghe lại khúc đó là rẹt rẹt, sột soạt.

Vậy theo ý Bác là qui trình Erasor và Record của em là KHÔNG NÊN THỬ Ạ?

23. hoanglong_ag

hoanglong_ag Advanced Member

Em đã sở hữu qua một số tape deck như Nak RX202, Sony 555ESG. Hôm nay hết sức may mắn rước về 1 em Akai GXC 570 ship USA về khá gấu, 3 head, 3 motor, dual capstain. Hình thức còn rất mới 95%, thùng xốp đầy đủ, cataloge còn nguyên, kèm theo là băng test của hãng Akai. Quả thật, tiếng em nó làm em hết sức ngạc nhiên. Em nghe băng gốc Cõi lòng của Julie hòa âm theo phong cách jazz. Tiếng bass chắc, gọn ; tiếng mid ngọt ngào, ấm áp, tiếng nhạc cụ hết sức tách bạch và chi tiết, tất nhiên là dải trên không thể nào long lanh, leng keng như CDP được vì tần số đáp ứng của em nó chỉ đến 16 khz là tối đa đối với băng normal. Mặc dù tốn kinh phí không nhỏ để rước em nó về cộng với thời gian chờ đợi hơn 1 tháng nhưng em hết sức hài lòng và hạnh phúc về em nó. Chiều nay có 2 bác U 50 xuống nhà em chơi, 3 anh em nghe nhạc cả buổi chiều trên hệ thống thuần analog với ampli đèn và loa kèn.
    P/s : Em không bi-a hay bi-b gì đâu nhé, em chỉ chia sẻ cảm xúc vơi các bác mê analog thôi. Bác nào mê analog thì mời xuống nhà em uống cà phê nghe nhạc nhé/

24. Maidanhan

Hi các bác

Bản tin chú ý , đặc biệt nhắm tới bác Regular và bác BJerry( Do bác Regular dùng máy đắt xiền ) :

Một lỗi nghiêm trọng trên bộ Erasor em nghịch , tự thấy trách nhiệm phải thông báo với các bác ngay :

Hôm T7 và CN vừa rồi , em cho vào xóa 05 cuốn UDII 90 Red Oval ngày xưa , đến cuốn thứ 4 , tức là (4*120) =480 phút liên tục , đầu từ xóa rất nóng .

Đang mải trên một Mod trên SONY 333, em cho cuốn thứ 5 vào . Băng không xóa được , em cho máy nghỉ 20' , sau đó cho vào thì :XÓA ĐƯỢC , nhưng xuất hiện tiếng Ù của 50Hz khá to . Em chưa kịp tìm hiểu nhưng phải thông báo ngay để các bác có giới hạn sử dụng : Phần lớn các máy ta dùng đều là 2,3HAND , kết cấu cơ khí đã lâu , các linh kiện cũng đã lâu , khi xóa , băng chạy qua đầu từ xóa (65KHz), vừama sát , vừa hiệu ứng cao tần , không thể dám chắc sẽ làm chủ được mọi việc

25. huhu122001

huhu122001 Approved Member

Naka 700 thuộc dạng hàng Khủng nhất đấy bác, nó chỉ thua Nakamichi 1000 Limitted thôi

Share This Page

Loading...