Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Only Time

Only Time Advanced Member

Hi hi... cám ơn bác, chộm vía sau ngần đấy năm em nó còn rất đẹp, phần cơ, đầu từ còn rất ổn định... em may mắn chộp được của một bác trên này.... ghép với AR4 nghe nhạc vàng tạm ổn... không có tiền sài R2R em phải dùng em này sài tạm cho đỡ nghiền... mấy lần em định nâng cấp CD... nhưng nghĩ lại thấy lãng phí quá 8)

2. thietbidep

thietbidep New Member

Xin chào các Bác! các bác ơi các bác đã chơi qua đầu tape TEAC C-3RX rồi cho em xin chút thông tin về em này với ạ!
    Em có anh bạn đang công tác tại Sài Gòn có gọi ra nói ở Nhật Tảo đang có hàng bán em này trông còn khá đẹp, em nghe thấy cũng ham mua nên xin ý kiến của các bác đã từng chơi qua em này.
    Em xin cám ơn!

3. thietbidep

thietbidep New Member

Xin chào các Bác! các bác ơi các bác đã chơi qua đầu tape TEAC C-3RX rồi cho em xin chút thông tin về em này với ạ!
    Em có anh bạn đang công tác tại Sài Gòn có gọi ra nói ở Nhật Tảo đang có hàng bán em này trông còn khá đẹp, em nghe thấy cũng ham mua nên xin ý kiến của các bác đã từng chơi qua em này.
    Em xin cám ơn!

4. BJerry

BJerry Advanced Member

. .
    Tần số chỗ này khoảng bao nhiêu bác nhỉ? Một vài DMM hiện số có chức năng đo tần số trigger có thể đo được trong trường hợp này kg? Và khi chỉnh thì choọc vào đâu để đo? Có phải chân B tranistor sau cùng kg bác?
    tks bác ![/quote]

Hi các bác

Bản tin chú ý , đặc biệt nhắm tới bác Regular và bác BJerry( Do bác Regular dùng máy đắt xiền ) :

Một lỗi nghiêm trọng trên bộ Erasor em nghịch , tự thấy trách nhiệm phải thông báo với các bác ngay :

Hôm T7 và CN vừa rồi , em cho vào xóa 05 cuốn UDII 90 Red Oval ngày xưa , đến cuốn thứ 4 , tức là (4*120) =480 phút liên tục , đầu từ xóa rất nóng .

Đang mải trên một Mod trên SONY 333, em cho cuốn thứ 5 vào . Băng không xóa được , em cho máy nghỉ 20' , sau đó cho vào thì :XÓA ĐƯỢC , nhưng xuất hiện tiếng Ù của 50Hz khá to . Em chưa kịp tìm hiểu nhưng phải thông báo ngay để các bác có giới hạn sử dụng : Phần lớn các máy ta dùng đều là 2,3HAND , kết cấu cơ khí đã lâu , các linh kiện cũng đã lâu , khi xóa , băng chạy qua đầu từ xóa (65KHz), vừama sát , vừa hiệu ứng cao tần , không thể dám chắc sẽ làm chủ được mọi việc[/quote]

Cám ơn Bác nhé. Nhưng tới giờ em vẫn chưa mode lại phần xóa - vụ này chắc phải cả tháng đấy.

5. BJerry

BJerry Advanced Member

6. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

7. phambinh

phambinh Advanced Member

Em này bao nhiêu vậy bác ? Em cũng đang tìm.

8. BJerry

BJerry Advanced Member

:D :D :D

9. khuehn

khuehn Advanced Member

Hôm trước đi lượn kiếm được hơn 10 cuộn băng gốc các loại với hơn 20 cuộn băng maxell UD2 phê quá, mấy cuộn băng gốc để lâu rồi nhưng âm thanh vẫn rất chuẩn, vẫn chưa nghe hết qua, 2 tối vừa rồi việc lu bù quá nên vẫn để nguyên 8)

10. Only Time

Em vừa mua 1 lô băng trắng Sony EF từ eBay... vẫn đang thắp hương đợi ship... tính ra về đến VN 70,000 VND một băng ạ.. mà tiền băng có 20,000 :cry: :cry: :cry:

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác mua đắt tí nhưng được hàng xịn chất lượng cao, ở Vn mới thấy thị trường về băng đĩa là thiên đường của hàng giả :( , gần như toàn bộ băng đĩa đang lưu hành là hàng giả :?:

12. Maidanhan

Còn em , vừa Mod xong quả SONY 333EG . Con đó đang thu rất chán , giờ đây , thu trên SONY EF như bác đang chờ , thu một lần Thanh Tuyền 2 ( Cover) lại từ năm 1994,hay khủng bố lun .Tiếng Bass cực hay , tiếng Treble đang rất kém (So với mong đợi ) do . . . từ một vế hơi mòn .

Em rút ra kinh nghiệm nhỏ thế này :

1.Các đầu từ năm 1986 trở về , rất nhiều sử dụng Amourphous cho Reading Head RH

2.Chúng thu phát hay hoặc không hay , phụ thuộc quá nhiều vào sự can thiệp của các mạch DIGITAL (dbx,HX,NR Dollby)
    bản chất của các mạch này , nhờ công nghệ số để nâng biên độ của một dải tần nào đó và giữ nguyên biên độ của dải tần khác .
    Thực tế , các mạch này chỉ có giá trị trong Studio , nơi các Master tape được sản xuất .Khi chúngta là Home , các mạch đó làm mạch sang băng có xu hướng yếu đi
    Điều này giống như trươc ta thích có Equilizer trong Audio system , sau càng nghe , ta lại cần có đường CD Direct .

3.Con SONY 333EG này có quá nhiều mắt lọc LC phía trước , cộng thêm các OP-APM rất còi , khiến tín hiệu đến tụ C135 và C235 , đo thì đủ tín hiệu , nhưng xét kỹ cả tần thì dải động ( Một chuỗi âm thanh) đến đầu từ thu RH rất kém .

4.Sau bỏ mạch thu của máy , tôi dùng mạch thu tạm bợ là Tube 6Z52P thiết kế cho DAC của CDP , tăng gấp đôi Speed của 333, kết quả quá mỹ mãn : Tại +4dB (Chỉ thị cũ của 333), chuyển mạch qua lại giữa đường CD Tube, rất khó nhận ra khác biệt (Đáng buồn trong vắng thì rất dễ nhận ra , tự an ủi là do từ thu đang mòn 1 bên )
    Việc đó thử trên EF sony
    Đến khi chuyển sang UDII (2 hand) sự thể lại khác nữa .
    Đến khi tốc độ lên 11cm/s , với hai phép thử trên . . . KHÔNG DÁM TẢ NỬA CÁC BÁC Ạ :?

Attached Files:

13. Only Time

Dạ... nhìn đẹp cầm thích thích thôi.. chứ em chẳng biết so với UR 12,000 VND một cuốn thế nào... :mrgreen:

Em đang mong bưu điện như mong mẹ đi chợ về... hi vọng về đến VN không vấn đề gì.

Attached Files:

14. naks

naks Advanced Member

Em rút ra kinh nghiệm nhỏ thế này :

1.Các đầu từ năm 1986 trở về , rất nhiều sử dụng Amourphous cho Reading Head RH
    Trước 1986 rất ít đầu casette deck sử dụng đầu từ amorphous làm đầu playback head bác ạ, chủ yếu em thấy có trio-kenwood KX-880/1100G thôi

.....Đến khi chuyển sang UDII (2 hand) sự thể lại khác nữa .
    Đến khi tốc độ lên 11cm/s , với hai phép thử trên . . . KHÔNG DÁM TẢ NỬA CÁC BÁC Ạ :?[/quote]

Tốc độ này hơn cả tốc độ còi nhất của Reel to reel(9,5cm/s) rùi còn gì, tăng tốc độ lên thì bao giờ băng từ chả cho chất lượng hay hơn, cách này Teac/tascam đã làm ở 1 số model Teac C-3RX hay Tascm 122, 234... rồi (nếu em nhớ không lầm) vậy không có gì mới cả, chủ yếu phục vụ các ca sỹ, ban nhạc nhỏ... thu nhanh, cơ động tác phẩm của mình lại để kiểm tra sơ bộ thôi.
    Vấn đề chính ở đây là 1 mặt băng chỉ còn độ 20-22 phút thôi thì chả đánh được mấy lại phải lật băng, thời gian còn kém hơn cả 1 LP 33 1/3 vòng/phút. Chưa kể các DC brush reelmotor được thiết kế ở chế độ 4,75cm/s chắc nhanh tèo với tốc độ cao hơn gấp đôi và máy nhanh toi.
    Vậy thì em chơi luôn 1 con reel2reel còi cho nhanh và cho chạy với tốc độ 19cm/s luôn khỏe :lol:
    OK, thử nghiệm thì cũng hay :D

15. regular

regular Advanced Member

Nếu muốn nghịch về tốc độ cho Cassette desk. Em kiến nghị thế này:
    Dùng mấy con Tascam Potable recorder 4 channel: cho hệ thống đầu từ trở thành 2 tracks thôi, vặn cái nút Pitch control lên max, khi đó tốc độ tương đương 9,5cm/s. Xem như tốc độ và lượng từ trên băng bằng với tốc độ còi nhất của R2R :lol:
    Dạo no em cũng đang định nghịch vậy. Nhưng có bác tới nhà bưng cái Tascam rùi! nên em ..đỡ phải làm! :lol:

16. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Rõ khổ , cái băng EF này ngày trước chê ỏng eo chỉ để thu ngại ngữ vì dây băng nó dày , dai nên bền :mrgreen: đỉnh của Sony Type I có cái AHF ngày trước phải mấy bác đi Nhật mới kiếm đc :mrgreen:

Attached Files:

17. sniper_killer

sniper_killer Advanced Member

Em xin tham gia với sony 229sd và marantz 5420
    Băng em mua chợ trời với 18 ngàn cuốn có chương trình, 14 ngàn cuốn trắng

18. naks

naks Advanced Member

Em đang mong bưu điện như mong mẹ đi chợ về... hi vọng về đến VN không vấn đề gì.[/quote]
    Rõ khổ , cái băng EF này ngày trước chê ỏng eo chỉ để thu ngại ngữ vì dây băng nó dày , dai nên bền :mrgreen: đỉnh của Sony Type I có cái AHF ngày trước phải mấy bác đi Nhật mới kiếm đc :mrgreen:

[/quote]

Em vừa tầm được 05 cuộn maxell UR- từ USA nhờ ông bạn sang mua hộ, 50.000/cuộn để làm kỷ niệm

Attached Files:

19. BJerry

BJerry Advanced Member

Em nghĩ quẩn ạ: Với băng metal mình xóa trước mà không ghi và để cho máy tự nhận băng metal. Sau đó Record chính thức nhưng dán băng keo lên băng để máy nhận diện là băng Normal. Sau đó mình mới nghe lại vào giữa đêm xem có nghe giống thời kỳ Sharp QT90, QT92, QT94 không.?

20. Maidanhan

Ô bác quan tâm à !

Dear bác

Em chưa hiểu bác định nhấn ý gì ?
    Nếu là bác hiểu " từ 1986 trở về . . . " tức là ngược lại những năm trươc 1986 thì câu này của bác em tiêp thu
    Bác có dịp em mời bác qua xá tệ, em có khá nhiều sách kỹ thuật của Liên Xô cũ , họ đề cập đến Amophơnaia từ lâu lắm rồi, nhưng trong KT quân sự

Năm 1987, khi trung doàn không quân ở Cát bi (Hải phòng)phá thanh lý 04 trực thăng MI8 , em đi hôi lõi này về bán cho các bác sữa chữa điệntử .MI 8 này sản xuất năm 1960-1970 .
    Học các bác , em cũng tra cưa trên các trang Heritage Cassette , cũng biết đời nào dùng Amourphous bác ạ , từ đó nhận ra cái em đã trình bày

Tốc độ này hơn cả tốc độ còi nhất của Reel to reel(9,5cm/s) rùi còn gì, tăng tốc độ lên thì bao giờ băng từ chả cho chất lượng hay hơn, cách này Teac/tascam đã làm ở 1 số model Teac C-3RX hay Tascm 122, 234... rồi (nếu em nhớ không lầm) vậy không có gì mới cả, chủ yếu phục vụ các ca sỹ, ban nhạc nhỏ... thu nhanh, cơ động tác phẩm của mình lại để kiểm tra sơ bộ thôi.
    Vấn đề chính ở đây là 1 mặt băng chỉ còn độ 20-22 phút thôi thì chả đánh được mấy lại phải lật băng, thời gian còn kém hơn cả 1 LP 33 1/3 vòng/phút. Chưa kể các DC brush reelmotor được thiết kế ở chế độ 4,75cm/s chắc nhanh tèo với tốc độ cao hơn gấp đôi và máy nhanh toi.
    Vậy thì em chơi luôn 1 con reel2reel còi cho nhanh và cho chạy với tốc độ 19cm/s luôn khỏe :lol:
    OK, thử nghiệm thì cũng hay :D
    [/quote]

Về cái ý tốc độ của Reel , em mạo muội thế này :

Từ sách vở, ta đều biết biết Reel có mất tốc độ cơ bản , phổ biến là 19 hoặc 38 cm/s và thực tế thường là 19cm/s
    Tần số đáp ứng cơ bản của Reel -20Hz -đến 35KHz . Và tai người cảm nhận âm thanh 20Hz đến 18KHz , ngoài 20KHz , không nghe được .
    Tape của Reel không có 3 kiểu như Cassette : Normal , CrO2, Metal , chỉ có duy nhất Normal : Bột sắt từ thông thường . Yếu tố quyết định của Reel tape là tốc độ

Cassette ,muốn gọn lại , trong những năm đầu 1970s, nó phải trả giá về giải tần 40Hz-12KHz , ghi tốt 16KHz . Chính vì thế CrO2 và metal ra đời để thỏa mãn như cầu dải tần 18-20KHz tại tốc độ 4.97cm/s .

Một thực tế , máy Cassette dù loại nào đi nữa , vẫn bị một dấu hiệu : Thu và phát trên chính nó rất hay , có thể đạt 95% chất lượng từ Source tại 4.97 cm /s ,Normal Position .Mang sang máy khác phát lại , ít nhiều có hao tổn .Về mặt KT , tôi khôgn đề cập đến ngay .

Khi kỳ vọng tăng gấp đôi tốc độ , không phải là mới , nhưng nó chúng tỏ , có thể nâng chất lượng lên trên cùng một phần cứng , nếu Cassette là CrO2 , Metal , tiếng Bass rất hay .14 cuốn băng cối của tôi , chỉ chờ để thu từ LP ra , sẽ có dịp so sánh . Một anh trên mạng này , có đầu 910 của Đức , tôi đã nghe , tại 4.97cm/s, tiếng cực hay . Theo Menual, nó DESIGNED ĐỂ THAY THẾ REEL -TO- REEL .

Băng cối và băng Cassette , tôi chỉ để thu từ băng cối gốc hoặc LP ( Analog-Analog ), để bảo toàn chất âm A.
    Các đầu MiniDisk cao cấp và CDP có thể sao được , tôi có , chỉ để sao Digital sang Digital , các chưuong tringh dùng kỹ thuật Digital Direct Stream Bit

Mục đích rất rõ , bác ạ . Chứ nghe băng và Reel , lại sao từ CD sang , không sao cả , nhưng hơi khác vì chất lượng âm thanh thì CD thì hết sức tốt . . .
    Còn nếu muốn tránh đảo băng , nghe được nhiều , chỉnh cho xuống 2.98cm/s giống như NAKAMICHI 680, hoặc nghe đĩa nén , hàng trăm bài . . . . , cũng chẳng ai chê mình bác ạ .

Bác có thể cho em cái Link về các máy thu bác gọi là cho thu thanh các ban nhạc nhỏ không ạ ? Em chưa đọc được thông tin này , nên muốn mở rộng tầm mắt
    (Tìm mãi trong các trang Heritage , có thuộc Catolog của chúng :? )

Còn cái ý nhanh toy, bác chưa làm nên em chắc bác đoán . Còn các máy KENWOOD 2 cửa băng (từ giàn may A95,J7 ), Double speed cho thu , em nghịc suốt từ những năm 2000, chả thấy hỏng gì sất .Giờ vẫn còn 2 con ở nhà đê tí nghiệm

BÁc biết con Cassette Radio QT88 , màu phấn hồng không ; Sản xuất tại Japan 1984, nhập về VN qua đương Thái , đầu tưg Amourphous ,theo dân sưu tầm nói , giờ ởHNI có giá 7 triệu bác ạ

21. Maidanhan

Hi bác , cái TASCAM * 2Speed , em thấy thế này , rất hay , nhưng nó hay hỏng vặt thì phải , máy của em mua đươc , từ không nâng được cứ Play là tua .
    Đang tìm thợ sửa .

Nếu làm trên các con khác , dễ xử lý hơn vì các Board mạch đứng độc lập
    Con 8 track R2R nghe ác lắm à ? Mình đang khổ mấy tuần nay để làm cái mạch Phono dùng chung cho khuyếch đại đầu từ bằng Tube
    Với mạch đầu từ , chỉ sợ 1 chiều DC dò ngược lại cuộn dây , Permalloy và Amourphous rất kỵ DC . Nối tụ cũng được nhứng thích trực tiếp
    Bác có con R2R Akai nào tốt không , o dunhgf để lại cho em .Em có 14 Reel tape , nguyên vỏ của BASF, SONY ,3M . . . ,các CT nhạc định thu thf lên tới 22
    Riêng The best of 20 years before đã mất 3 rồi , 01 cho Felicia's greatest hit ,Enrio 02 cuốn . . . ,

22. naks

naks Advanced Member

Ô bác quan tâm à !

Dear bác

Em chưa hiểu bác định nhấn ý gì ?
    Nếu là bác hiểu " từ 1986 trở về . . . " tức là ngược lại những năm trươc 1986 thì câu này của bác em tiêp thu
    Chả nhẽ không phải vậy thì sao??? :D

Học các bác , em cũng tra cưa trên các trang Heritage Cassette , cũng biết đời nào dùng Amourphous bác ạ , từ đó nhận ra cái em đã trình bày

Bác đã tra thì thấy rõ ít máy dùng đầu từ amorphous rồi còn gì(trước 1986 nhé)

Cassette ,muốn gọn lại , trong những năm đầu 1970s, nó phải trả giá về giải tần 40Hz-12KHz , ghi tốt 16KHz . Chính vì thế CrO2 và metal ra đời để thỏa mãn như cầu dải tần 18-20KHz tại tốc độ 4.97cm/s .
    :lol: hãng Philips -nhà phát minh ra máy cassete chỉ đưa tốc độ chuẩn là 4,75cm/s +/- 0.5% sai số gì đó thôi, 4,97cm/s em chưa nghe thấy ai nói cả!

Một thực tế , máy Cassette dù loại nào đi nữa , vẫn bị một dấu hiệu : Thu và phát trên chính nó rất hay , có thể đạt 95% chất lượng từ Source tại 4.97 cm /s ,Normal Position .Mang sang máy khác phát lại , ít nhiều có hao tổn .Về mặt KT , tôi khôgn đề cập đến ngay .

Khi kỳ vọng tăng gấp đôi tốc độ , không phải là mới , nhưng nó chúng tỏ , có thể nâng chất lượng lên trên cùng một phần cứng , nếu Cassette là CrO2 , Metal , tiếng Bass rất hay .14 cuốn băng cối của tôi , chỉ chờ để thu từ LP ra , sẽ có dịp so sánh . Một anh trên mạng này , có đầu 910 của Đức , tôi đã nghe , tại 4.97cm/s, tiếng cực hay . Theo Menual, nó DESIGNED ĐỂ THAY THẾ REEL -TO- REEL .

Băng cối và băng Cassette , tôi chỉ để thu từ băng cối gốc hoặc LP ( Analog-Analog ), để bảo toàn chất âm A.
    Các đầu MiniDisk cao cấp và CDP có thể sao được , tôi có , chỉ để sao Digital sang Digital , các chưuong tringh dùng kỹ thuật Digital Direct Stream Bit

Mục đích rất rõ , bác ạ . Chứ nghe băng và Reel , lại sao từ CD sang , không sao cả , nhưng hơi khác vì chất lượng âm thanh thì CD thì hết sức tốt . . .
    Còn nếu muốn tránh đảo băng , nghe được nhiều , chỉnh cho xuống 2.98cm/s giống như NAKAMICHI 680, hoặc nghe đĩa nén , hàng trăm bài . . . . , cũng chẳng ai chê mình bác ạ .
    Đích của tốc độ 17/18inch/s của nakamichi 680 là họ thiết kế để người sử dụng dùng chế độ này để học ngoại ngữ TA chẳng hạn hoặc voice recording thôi chứ ai mà muốn nghe chất lượng như vậy, tất nhiên nghe cũng chẳng sao nếu người nghe thấy OK.

Bác có thể cho em cái Link về các máy thu bác gọi là cho thu thanh các ban nhạc nhỏ không ạ ? Em chưa đọc được thông tin này , nên muốn mở rộng tầm mắt
    (Tìm mãi trong các trang Heritage , có thuộc Catolog của chúng :? )[/quote]

Bác cứ tra trên mạng về hãng tascam đâu đó thì đâu đó họ có đề cập đến điều này em cũng chả nhớ rõ nữa vì em đọc điều đó lâu rồi, tất nhiên người bình thường dùng tốc độ 9,5cm/s cũng chả sao, chất lượng tốt hơn nhưng tốn băng thôi

23. regular

regular Advanced Member

Em dùng akai (GX) nghe nhạc vàng ạh! bác hỏi thử bác ADN. Dạo nọ thấy rao bán, h khg biết đã đi chưa nữa! :lol:

24. Maidanhan

(Tìm mãi trong các trang Heritage , có thuộc Catolog của chúng :? )[/quote]

Bác cứ tra trên mạng về hãng tascam đâu đó thì đâu đó họ có đề cập đến điều này em cũng chả nhớ rõ nữa vì em đọc điều đó lâu rồi, tất nhiên người bình thường dùng tốc độ 9,5cm/s cũng chả sao, chất lượng tốt hơn nhưng tốn băng thôi[/quote]

Chăc chắn làkhông có bác ạ
    Sai số chút đỉnh ở tốc đọ , em tin chẳng ai nhận ra sai khác nếu bác chỉnh về tốc đọ em viết sai

Bác nghe nói về Sharp QT88 , màu phấn hồng chưa , sản xuất 1984 ,dân sưu tầm cũng bảo Head Amourphous đấy , giờ trong giới sưu tập ,nó khoảng 7 tr

25. Maidanhan

Bác đã tra thì thấy rõ ít máy dùng đầu từ amorphous rồi còn gì(trước 1986 nhé)

Ít gặp thôi bác ạ , em thấy nhiều đấy chứ MARANT,SONY , PIONEER , KENWOOD , con Kenwood J7 hèn lắm mà cũng amourphous từ năm 1984 đó bác . Bác tra riêng con này không gặp đâu , nó đi chung với giàn 5 thót

Share This Page

Loading...