Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Hay bác để lại cho em đi , bác khối đầu máy rồi , do bảo thủ và kỹ tính quá (kỹ chọn Source ) nên không mua R2R từ đầu , giờ cao quá
    Mấy tuần trươc ,hai vợ chông tìm lại 02 Turntable Philip và ONKYO PL-77 rà kỹ lại chắc mấy hôm nữa mua được LP mơ ước , tính sao , là một thể luôn

2. naks

naks Advanced Member

Về tổng quan tất cả cassette deck trên thế giới thì những năm trước 1986 số lượng Model dùng đầu từ amorphous ít hơn các loại đầu từ khác, ít không có nghĩa rằng chỉ có 2-3 model dùng , có thể vài chục con như em biết dùng đầu từ amorphous, tuy nhiên vẫn là thiểu số so với các loại khác- hiểu đúng phải là như vậy thôi, có gì mà phải bàn mãi :D

3. regular

regular Advanced Member

Ối! hồi em mua còn cao hơn giờ ấy! Giờ giá thấp rồi và em cứ để vậy nghe.
    Do nghe băng cối cho nhạc vàng, nên em nghe quen GX rồi . Nghe bằng cái khác lại phải burn-in tai :lol: . Hoạc khi nào em có xèng mua cái 747 thì mới gả 635D thôi! :lol:

4. Maidanhan

Không được bác ạ
    Nhân băng Cr2O hoặc Metal or Nor là do các lỗ đục trên đỉnh băng, theo chiều đút băng xuống , không pahri cái nãy nhưa phía trái trê =n cùng đâu , đó chỉ là Eraser Protation thôi
    Bác thích QT88 không , con đó hồi năm 1986 là 4 chỉ vàng đó : Phấn hồng , có hai loại , 1 từ Japan chính hiệu , một từ cá Free Duty Shop tại sân bay của Thái (Thái lắp )

Con đó , IC công suất lead out ra có nhiều vàng , tiếng hay lắm , có chế độ tìm bài hát , dùng funtion này , rất nhanh mòn từ

5. naks

naks Advanced Member

...
    Còn cái ý nhanh toi, bác chưa làm nên em chắc bác đoán . Còn các máy KENWOOD 2 cửa băng (từ giàn may A95,J7 ), Double speed cho thu , em nghịc suốt từ những năm 2000, chả thấy hỏng gì sất .Giờ vẫn còn 2 con ở nhà đê tí nghiệm

Khi các hãng thiết kế máy chạy được 2 tốc độ mà vẫn bền & đảm bảo thông số kỹ thuật(tốc độ, wow/flutter..) họ phải tính đến vật liệu phù hợp làm ổ bạc của trục capstan, thép trục capstan để không làm mòn nhanh ổ bạc /trục capstan, reel motor, nhiệt phát sinh ra các linh kiện chịu được không.....

Còn cái bác mod từ máy radio casette recorder hay casette deck dân dụng thì có thể nó vẫn chạy, không hỏng cũng như bác nghe OK nhưng không có nghĩa rằng làm như vậy nó OK.
    Bác cứ thử tượng tượng con Honda Wave S giả sử em mod cho motor lên 250 phân phối thì nó cũng có thể chạy nhưng cũng chắc là khung, lốp, xích, ổ bạc bánh xe....của nó sẽ ra sao :lol:

BÁc biết con Cassette Radio QT88 , màu phấn hồng không ; Sản xuất tại Japan 1984, nhập về VN qua đương Thái , đầu tưg Amourphous ,theo dân sưu tầm nói , giờ ởHNI có giá 7 triệu bác ạ[/quote]
    Em không quan tâm đến máy con radio casette recorder, giá cả thì vô cùng thích thì 7 tr cũng OK, không thích như em cho không lấy :lol:

6. Maidanhan

Hôm nào mời bác qua nhà , chuyển cho bác tài liệu " Kỹ thuật truyền thanh " , viết năm 1972 , tái bản 1982 , họ liệt kê khá nhiều bác ạ . So bối cảnh . các cụ đã liệt kê được như vậy , theo ý của em là nhiều , của bác là Ít . Đương nhiên Amous không thể phổ độ chúng sinh vì chúng rất quí so với công nghệ đương thời . Giò thì đầy bác ạ .em dẫn dắt để nói rằng : " Từ năm 1986 trở về . . . " : tưc là về thời ta đang sống , chẳng nhẽ ta đọc viết đầu đủ , đều tổng hợp trên mạng về chúng . . . chẳng qua là do cách hiểu thôi , bác ạ .

Còn anh em Việt mình , những năm đó , trừ ai phụ huynh khá giả ,có đồ tốt mà nghe , khôgn thì nghe VEFT , ZIMA ,XIONMAO,BULAVAC là hết chất, BÌNH DÂN thì nghe Đài tiếng nói Việt Nam từ loa phóng thanh .Làm gì có ai có những đồ như bấy giờ . Đến năm 1995 , em thu cái băng Casstte Metal cuối cùng , TECHNIC 250 ở HNI vẫn là đỉnh đó bác
    Giờ , ai biết tiếng Anh, đoc trên mạng đầy , làm sao mà dùng hết hàng loạt cassette để mà trải nghiệm

7. Maidanhan

Em không quan tâm đến máy con radio casette recorder, giá cả thì vô cùng thích thì 7 tr cũng OK, không thích như em cho không lấy :lol: [/quote]

Bác nhầm , con TECHNIC 676, SẢN XUẤT năm 1973 , chạy xà xã , giờ em Double Speed chạy suốt có sao đâu , bác suy luận thôi , hàng dân dụng chưa đến mức quan tâm đến thê đâu .Trong dân kỹ thuật thường có câu "Hệ số xxx" để chỉ về độ bền các vật liệu dùng trong sản xuất trươc đây , rất bền .

Thực ra khi không quan tam , vàng cũng chẳng có giá , nhưng nó cho thấy , vào những năm đó , bác chưa chơi nó rồi ,nó là dòng huyền thoại kiểu Sharp 777 .. . . đó
    Bác chưa nghe xe 67 từ 50 xoáy nòng lên 90 à ? Xe đó bây giờ quí lắm

8. naks

naks Advanced Member

Bác cứ vào trang vintagecassette.com họ liệt kê hầu hết các model casette deck, thông số kỹ thuật , dùng đầu từ gì... mà tra, chứ ai mà dùng hết được
    Em thấy lạ sao bác có thể hiểu sai tiếng việt vậy: trước 1986 tức là những năm hay thời gian trước năm 1986 chứ còn sao nữa?

Bây giờ đã là năm 2011 rồi thông tin tra cứu trên mạng cực nhiều, tài liệu cũ không thể đầy đủ thông tin được trong bối cảnh hạn chế như bác nêu nên em ít quan tâm đến nó nữa.

9. Maidanhan

Em thấy lạ sao bác có thể hiểu sai tiếng việt vậy: trước 1986 tức là những năm hay thời gian trước năm 1986 chứ còn sao nữa?[/quote]

1.Các đầu từ năm 1986 trở về , rất nhiều sử dụng Amourphous cho Reading Head RH

Trích nguyên văn , dear bác

10. naks

naks Advanced Member

1.Các đầu từ năm 1986 trở về , rất nhiều sử dụng Amourphous cho Reading Head RH

Trích nguyên văn , dear bác[/quote]

và em đã viết trả lời- trích nguyên văn:
    "Trước 1986 rất ít đầu casette deck sử dụng đầu từ amorphous làm đầu playback head bác ạ, chủ yếu em thấy có trio-kenwood KX-880/1100G thôi"

Nội dung có thể thống nhất hay không thống nhất nhưng bác lại hỏi:

"Ô bác quan tâm à !

Dear bác

Em chưa hiểu bác định nhấn ý gì ?
    Nếu là bác hiểu " từ 1986 trở về . . . " tức là ngược lại những năm trươc 1986 thì câu này của bác em tiêp thu " :lol:

11. Maidanhan

và em đã viết trả lời:
    "Trước 1986 rất ít đầu casette deck sử dụng đầu từ amorphous làm đầu playback head bác ạ, chủ yếu em thấy có trio-kenwood KX-880/1100G thôi"

Nội dung có thể thống nhất hay không thống nhất nhưng bác lại viết:
    "Ô bác quan tâm à !

Dear bác

Nếu là bác hiểu " từ 1986 trở về . . . " tức là ngược lại những năm trươc 1986 thì câu này của bác em tiêp thu " :lol:[/quote]

Ngược lại tức là em không tiếp thu , bác không hiểu ý em sao .

Còn bài này em viết 4 hôm rồi , có bác và các bác quan tâm thì hay quá .

Còn gì không bác

12. naks

naks Advanced Member

Ngược lại tức là em không tiếp thu , bác không hiểu ý em sao .

Còn bài này em viết 4 hôm rồi , có bác và các bác quan tâm thì hay quá .

Còn gì không bác[/quote]

Chả có gì để nói thêm nữa bác ạ, chỉ xin đính chính 1 số thông tin chưa chuẩn bác đưa ra thôi(tất nhiên bác có quyền không đồng ý) và xin có ý kiến cá nhân riêng về vấn đề bác làm và nêu thôi, sự việc có gì mới đâu, thế giới họ làm lâu rồi, kết quả thì đã rõ: hay hơn nhưng lại không kinh tế, và phức tạp, làm cái băng cối cho nhanh khi cần chất lượng chứ không phải dân điện tử -cơ khí làm sao được, nhờ làm thì không biết phải có chuẩn gì nó phải đạt, ít ra là thông số kỹ thuật, còn nghe hay hay không hay thì vô cùng
    Ngoài ra em cũng tán thưởng cho thử nghiệm cá nhân đấy chứ :lol:

13. Maidanhan

Chả có gì để nói thêm nữa bác ạ, chỉ xin đính chính 1 số thông tin chưa chuẩn bác đưa ra thôi và xin có ý kiến cá nhân riêng về vấn đề bác làm và nêu thôi, sự việc có gì mới đâu, thế giới họ làm lâu rồi, kết quả thì đã rõ: hay hơn nhưng lại không kinh tế, và phức tạp, làm cái băng cối cho nhanh khi cần chất lượng chứ không phải dân điện tử làm sao được, nhờ làm thì không biết phải có chuẩn gì nó phải đạt, ít ra là thông số kỹ thuật, còn nghe hay hay không hay thì vô cùng[/quote]

Vâng , ý này em thấy đúng , vì em . . . cầu toàn . Nhưng em chủ quan vì chơi băng Metal từ năm 1991 .
    Thông tin chuẩn hay không , ta bàn để làm rõ, em thấy bác dân chủ thì em bàn .Em có vỗ ngực bảo mới đâu , nhưng mấy con Desgned sẵn mình có lôiix quá
    Em đã báo rồi : Băng cối thì hay rõ rồi , ai cãi là sai , nhưng băng Cassette cũng có lơi thế , bác cứ xoáy vào các chi tiết (4.75 ,4.97, bác thử đặt sai đi một chút mà xem , cũng ít sai khác lắm , bác không thể nhận ra đâu ) , thế nào chẳng tìm ra chỗ em khuyết .
    Về mặt tổng thể , bác đúng về băng cối , hiểu làm thì lựa thòi cơ mà giải thích .
    Hay or không hay là vô cùng , em với bác nghe nhạc ưu thích , dân có văn hóa nghe nhạc "Cung đình Huế" lại thấy mình . . . thế nào ấy .
    Nói tật với bác , thỉnh thoang muốn nghe lại bài "Hoa mau trắng " Thanh Thủy ca trên Đài tiếng nói Việt nam , em phải vặn bé , sợ bị cười :?
    Thôi , để hom nào em lấy xe HONDA 67 , xoáy lên 90 , mời bác qua nhà , xin thêm bác ý kiến về mấy bộ cơ Turnable , em rát phục khả năng về Cơ của bác .
    Con PL-77 của em , Motor direct cho mâm đĩa , vỡ 01 bánh răng nâng Pick , chẳng biết làm thế nào . Bác biết chỗ nào gia công bánh răng báo em với

Làm xong , phổ biến cho anh em không biết điện tử chấp nhân âm thanh đó , cũng được chứ sao .

14. naks

naks Advanced Member

Vâng , ý này em thấy đúng , vì em . . . cầu toàn . Nhưng em chủ quan vì chơi băng Metal từ năm 1991 .
    Thông tin chuẩn hay không , ta bàn để làm rõ, em thấy bác dân chủ thì em bàn .Em có vỗ ngực bảo mới đâu , nhưng mấy con Desgned sẵn mình có lôiix quá
    Em đã báo rồi : Băng cối thì hay rõ rồi , ai cãi là sai , nhưng băng Cassette cũng có lơi thế , bác cứ xoáy vào các chi tiết (4.75 ,4.97, bác thử đặt sai đi một chút mà xem , cũng ít sai khác lắm , bác không thể nhận ra đâu ) , thế nào chẳng tìm ra chỗ em khuyết .

Ôi có những người tai họ nhậy cảm lắm, không thể đùa được, còn tai em tai bò có khi cũng không nhận ra thật nếu bác mod mà không nói, nhưng giả sử lúc nào đó cho cuộn băng casette gốc chẳng hạn mua được từ Leng audio vào thì biết ngay thôi

Về mặt tổng thể , bác đúng về băng cối , hiểu làm thì lựa thòi cơ mà giải thích .
    Hay or không hay là vô cùng , em với bác nghe nhạc ưu thích , dân có văn hóa nghe nhạc "Cung đình Huế" lại thấy mình . . . thế nào ấy .
    Nói tật với bác , thỉnh thoang muốn nghe lại bài "Hoa mau trắng " Thanh Thủy ca trên Đài tiếng nói Việt nam , em phải vặn bé , sợ bị cười :?
    Thôi , để hom nào em lấy xe HONDA 67 , xoáy lên 90 , mời bác qua nhà , xin thêm bác ý kiến về mấy bộ cơ Turnable , em rát phục khả năng về Cơ của bác .
    Con PL-77 của em , Motor direct cho mâm đĩa , vỡ 01 bánh răng nâng Pick , chẳng biết làm thế nào . Bác biết chỗ nào gia công bánh răng báo em với

Làm xong , phổ biến cho anh em không biết điện tử chấp nhân âm thanh đó , cũng được chứ sao .[/quote]

Hi hi..., em không chơi turntable, có 1 con bầy ở nhà cho oách là do thằng bạn cứ bắt lấy mang về để cho sạch nhà nó, chứ em đoạn tuyệt với nó lâu rồi.

15. Maidanhan

Hi hi..., em không chơi turntable, có 1 con bầy ở nhà cho oách là do thằng bạn cứ bắt lấy mang về để cho sạch nhà nó, chứ em đoạn tuyệt với nó lâu rồi.[/quote]

Em nghĩ bác mất bình tĩnh , nên dùng từ có phần . . . nặng : Ít ai chấp nhận cái gì cho sạch nhà người khác , để mang về nhà mình cho oách nếu thực sự là đồ phế thải .

Người ta tìm đĩa LP để chạy trên đồ bỏ đi đó sang Cassette nội dung chương trình cũ bác ạ . Nghe của dó , tốn đầu Pick lắm . Đầu của Sure ,lạo NOS bấy giờ khoảng 1000 USD đó bác. Đấy là lý do để sang LP sang CS và Reel , để bảo toàn chất Analoge đó bác . Bác cứ tham gia vào vài 4R tiếng Anh mà coi , họ cũng làm vậy đó bác .

Về kỹ thuật ghi âm ,bân đâu , đĩa LP và Reel Tape là bản Master . Một sô bản của Elvis Presley , Beatle , tiéng nói của một số vĩ nhân Mỹ , được làm trên bản kẽm , mạ vàng , được gửi lên tàu không người , tìm các nên văn minh khác, năm 1986 đó bác .

Em nghĩ ta nghe nhạc , mình nên tôn trọng nó , cho dù nó là sản phẩmminh không thích , nhưng nó là sự đúc kết của mấy thể hệ đi trước đó
    Khi nào bác khôgn cần nó nữa , bác để lại cho e, bác nhé .

16. Maidanhan

Hi hi..., em không chơi turntable, có 1 con bầy ở nhà cho oách là do thằng bạn cứ bắt lấy mang về để cho sạch nhà nó, chứ em đoạn tuyệt với nó lâu rồi.[/quote]

Hết giờ rồi , có gì dạy bảo thêm , bác chuyển vào mail hộ em nhé

17. naks

naks Advanced Member

Hết giờ rồi , có gì dạy bảo thêm , bác chuyển vào mail hộ em nhé[/quote]

Không dám, sao qua mặt được kỹ sư điện tử như bác được!

18. tai_trau

tai_trau Moderator

Em thấy hai bác hơi nóng rồi. Các bác hạ hỏa rồi ta lại bàn tiếp về cái anh cát xét này.
    Em đang gặp vấn đề với mấy cái bánh đá đây. Cụ nào chỉ em chỗ tiện thì tốt quá. Em cám ơn ạ.

19. regular

regular Advanced Member

Bánh đá ở 2 trục thu băng hay là bánh đè capstan vậy?

20. naks

naks Advanced Member

Cái này nếu không tìm được nơi tiện thì bác ra CH bán thiết bị vòi nước hỏi mua gioăng cao su cùng kích cỡ lắp vào dùng tạm. Chợ trời có bán các loại vành cao su loa tròn , đủ các kích cỡ, mua về lắp rồi dũa cho bằng phẳng cũng có thể được, tuy mất công.

21. Maidanhan

Không , em có khó khăn với cái bánh răng 2 tầng để nâng Pick khi chạy hết đĩa (NHỰA) của đầu LP ONKYO PL-77 ấy mà
    Em có quá nhiều kỷ niệm với nó . Năm 2000, chợ sắt , mấy cửa Hàng Tuân tú, Toán Trinh , nhà Tuấn , Nga bán khiển không lạ gì cái bản mặt của em : Tìm từ Giàn KENWOOD, khiển thông minh , các loại khiển cho VCR cao câp . Em còn nhớ nhà Trung ở Quang Trung khi em bê con Turntable PL-77 , hắn nhìn em như nhìn xác ướp Ai cập sống lại ,đoạn rằng : " Mẹ , mấy tháng trước , ông qua đây , vất đi . . . Đ . . . hết " , em cảm ơn , đưa hán 70.000, (vàng lúc đó cờ 500K/chỉ )

Csi bánh đá , ý bác là cái bánh để tua băng F và R à ?, em nghĩ cái đó có thể lờ đi , chẳng sao , miễn là Play , chơi là ổn , các đầu Cassette cũ , em vãn để chỉ để . . . tua . Bác nhớ ngày chơi VCR , ngoài chợ trời bán cái tua băng không ? Giờ mà có cái để tua băng Cassette nhỉ .

À mà bác xem em đã bốc hỏa đau mà phải hạ hỏa . Trên mạng , toàn là Ảo mà , bực bội làm gì .Bác nhớ bác gì ở nươc ngoài , hay nói phóng khoáng , em phải bằng thực tế góp ý , ban đầu bác ấy cũng tự ái sau , hiểu ra , có gì đâu .

22. Maidanhan

Hết giờ rồi , có gì dạy bảo thêm , bác chuyển vào mail hộ em nhé[/quote]

Không dám, sao qua mặt được kỹ sư điện tử như bác được![/quote]

Dạ em học tự động hóa và ngạch Quan hệ quốc tế , trường ngọa dao

23. BJerry

BJerry Advanced Member

24. BJerry

BJerry Advanced Member

và em đã viết trả lời- trích nguyên văn:

Nội dung có thể thống nhất hay không thống nhất nhưng bác lại hỏi:

"Ô bác quan tâm à !

Dear bác

Nếu là bác hiểu " từ 1986 trở về . . . " tức là ngược lại những năm trươc 1986 thì câu này của bác em tiêp thu " :lol:[/quote]

Ôi, em van 2 Bác đấy :eek: :eek: . Trước 1995 thông tin trên mạng chưa có nhiều và mình cũng chưa có nhu cầu nên ai mà tìm hiểu đâu - Cơm No Áo Ấm là được rồi. Sau này có điều kiện và thông tin trên mạng cũng nhiều nên mình mới chia sẻ những trải nghiệm đã qua.

Thôi em đó 3 Bác tra cho em những thứ Kenwood này nhé - Cám ơn 2 Bác trước ạ :D :
    1. FM/ AM/ TV Stereo synthesizer Tuner T-7i.
    2. Compact disc player DP-7i.
    3. Stereo graphic equalizer GE-7i.
    4. Stereo double auto reverse cassette deck X-7i.
    5. Stereo integrated amplifier A-7i.
    :D

25. Maidanhan

Mode được Bác à.

Chất âm thanh Sharp thời QT8X và QT9X là những may mắn trải nghiệm của em. Cứ sao tấm 11h đêm mà để chế độ Wide đặt ngay trên đầu giường thì không sao ngủ được. QT88 em chỉ có màu xanh - từ USA Bác ạ ???? :roll: . Vì dàn cơ hư (thời kỳ đầu Auto Stop) mà không sao sửa được nên em vẫn còn giữ được cái xác và bo mạch chỉ vì mạch Tone và Line In thôi. Riêng cái QT92 màu đen của em thì còn Gin ạ (Revert + Equalizer + Soft button= 4 chỉ vàng/1995 - từ USA). Nhưng thú thật thì em thấy độ sâu không bằng các đời trước.

Đầu từ theo máy thì vẫn nhỉnh hơn đầu từ Nhật Tảo cho dù thay thế bằng đầu từ Nomal - lúc đó em chấp nhận thay đầu từ Normal liên tục để có âm thanh sâu hơn đầu từ Metal. Nó chính là tiền đề mà em mode lại cuốn băng Metal cho Deck nhận thành Normal :D

Đầu từ là chung , bác ạ . Khi chạy băng Metal, Cr2O , mạch phối hợp trở kháng khi Play back và Record thay đổi theo , cụ thể là có mất con tụ và trở sẽ thay đổ đi, nhất là khi ghi, phần Bias cao tần sẽ có cường độ khác đi để bảo đả ghi tiéng cao tốt lên , bác ạ . Trên các Radio Cassette ngày xưa , thường khi play back , chuyến công tắc sang Metal , nghe Treble không thích bằng .
    Thực ra , để nghe về cường độ , mình thích Sharp 777 hơn . QT88 nghe nhạc Pre 75, hình như hợp hơn .
    Sharp 777 , có bác đang hỏi 3 triệu , nhưng phải là hàng đời 8X , bác này ở Gia Lâm , nhìn mặt đã tháy khôn ngoan

Share This Page

Loading...