Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Ôi, em van 2 Bác đấy :eek: :eek: . Trước 1995 thông tin trên mạng chưa có nhiều và mình cũng chưa có nhu cầu nên ai mà tìm hiểu đâu - Cơm No Áo Ấm là được rồi. Sau này có điều kiện và thông tin trên mạng cũng nhiều nên mình mới chia sẻ những trải nghiệm đã qua.

Thôi em đó 3 Bác tra cho em những thứ Kenwood này nhé - Cám ơn 2 Bác trước ạ :D :
    1. FM/ AM/ TV Stereo synthesizer Tuner T-7i.
    2. Compact disc player DP-7i.
    3. Stereo graphic equalizer GE-7i.
    4. Stereo double auto reverse cassette deck X-7i.
    5. Stereo integrated amplifier A-7i.
    :D[/quote]

Bác vào trang Master Web của Kenwood mà tra , nếu viết được tiếng ANh hỏi thì càng tốt . Năm 2001 , họ hỏi lại số FAX của em , rồi FAX từ Office TOKYO đến cho em toàn bộ Manual của A95, bác ạ . Hôm đó may mà tắt điện máy Fax đi , lấy giấy ra , không Chief xạc chít

2. naks

naks Advanced Member

Em nghĩ bác mất bình tĩnh , nên dùng từ có phần . . . nặng : Ít ai chấp nhận cái gì cho sạch nhà người khác , để mang về nhà mình cho oách nếu thực sự là đồ phế thải .

Người ta tìm đĩa LP để chạy trên đồ bỏ đi đó sang Cassette nội dung chương trình cũ bác ạ . Nghe của dó , tốn đầu Pick lắm . Đầu của Sure ,lạo NOS bấy giờ khoảng 1000 USD đó bác. Đấy là lý do để sang LP sang CS và Reel , để bảo toàn chất Analoge đó bác . Bác cứ tham gia vào vài 4R tiếng Anh mà coi , họ cũng làm vậy đó bác .

Về kỹ thuật ghi âm ,bân đâu , đĩa LP và Reel Tape là bản Master . Một sô bản của Elvis Presley , Beatle , tiéng nói của một số vĩ nhân Mỹ , được làm trên bản kẽm , mạ vàng , được gửi lên tàu không người , tìm các nên văn minh khác, năm 1986 đó bác .

Em nghĩ ta nghe nhạc , mình nên tôn trọng nó , cho dù nó là sản phẩmminh không thích , nhưng nó là sự đúc kết của mấy thể hệ đi trước đó
    Khi nào bác khôgn cần nó nữa , bác để lại cho e, bác nhé .[/quote]

Bác này có vẻ hơi lẩm cẩm, cá nhân em không khoái thì không dùng thế thôi, chả liên quan gì đến chất lượng, còn chất âm của vĩ nhân nào đó, nguồn phát hay, dở tuy quan niệm mỗi người, còn tôn trọng thì vẫn tôn trọng người dùng nó nên chả bao gìơ em có ý kiến khen chê trong các topic liên quan đến vinyl cả

Xin báo với bác là nó(Victor turntable) chạy ngon lành, tiếng cũng tạm chứ không phải là đồ phế thải, mà thằng bạn thải ra để bầy cái ngon hơn thôi, đúng là bác hay suy diễn sai ý, mà em không dùng để chơi nhạc thì em bầy cho bọn trẻ con nó biết thế nào là vinyl turntable 1 thời chứ:lol:

3. BJerry

BJerry Advanced Member

Dạ, em cũng lọ mọ vô đó rồi 5. Nhưng toàn là những hình vẽ ngoằn ngoèo không sao đóan được thì sao mà tra tiếp - chẳng nhẽ phổ cập lại tiếng Nhật. Sayonara luôn.
    [/quote]

4. Maidanhan

Em nghĩ ta nghe nhạc , mình nên tôn trọng nó , cho dù nó là sản phẩmminh không thích , nhưng nó là sự đúc kết của mấy thể hệ đi trước đó
    Khi nào bác khôgn cần nó nữa , bác để lại cho e, bác nhé .[/quote][/quote]

Bác này có vẻ hơi lẩm cẩm, cá nhân em không khoái thì không dùng thế thôi, chả liên quan gì đến chất lượng, còn chất âm của vĩ nhân nào đó, nguồn phát hay, dở tuy quan niệm mỗi người, còn tôn trọng thì vẫn tôn trọng người dùng nó nên chả bao gìơ em có ý kiến khen chê trong các topic liên quan đến vinyl cả.

Vâng em hiểu suy nghĩ của bác

Thực ra em lại đang dẫn dắt bác để bácvà các bác khác thấy từ khi bác viết '' chẳng còn gì để nói thêm nữa. . ." , bác lại tiếp tục lan man, mấy bài nữa cho em .
    Các lý luận kỹ thuật của bác , em lần lựuot có ý kiến rồi , giờ bác lại sang chủ đề Lẩm cẩm .
    Nếu bác chưa rõ ý : Cái bác viết là dọn họ , họ vẫn trân trọng ghi trên bản tốt đó , thế thôi , chứ có ác ý gì đâu . Bsc nói lẩm cảm làm em nhớ đến một ông tên Th , buôn bán trong ngõ MK, năm 2002, ông tự hào vì nhiều đầu Cassette hay , và chỉ nghe trên băng Cassette, tất cả các CT ông nghe đều thu từ CD ra , ông cg chê nghe CD là nghe Xung Vuông , còn gì là nhạc , trong khi ông lại nghe từ sản phẩm cuãung Vuông . Ông bảo Ông văn minh dáo để vì đã đến với âm thanh ProLogic từ naem 1999. Đến hôm gặp một nhạc sĩ chuyên nghiệp tại HP, mua đôi loa MONITOR YAMAHA 1000S, sáng tác bài "Hà nội đem trở gió",ông ấy phân tích cho một chập về sự kỳ lạ đó , bác đó , đỏ mặt , nhận mình lẩm cẩm , nói bác thông cảm , em nhầm lẫn giữ số lượng máy nghe nhạc và khả năng nghe nhạc , tha thiết mời NS đếnnhà

Em chủ động chấm dứt tranh luận sau bài viết này với bác , vì bài viét của em từ lâu ,gần 17h hôm qua , bác đã có Reply lúc tối , giò lại vòng lại nghiền ngẫm

Vậy là rõ rồi , em tránh để câu chuyện khỏi có tính chất "Mẹ chồng nàng dâu "

5. Maidanhan

[/quote]Bác vào trang Master Web của Kenwood mà tra , nếu viết được tiếng ANh hỏi thì càng tốt . Năm 2001 , họ hỏi lại số FAX của em , rồi FAX từ Office TOKYO đến cho em toàn bộ Manual của A95, bác ạ . Hôm đó may mà tắt điện máy Fax đi , lấy giấy ra , không Chief xạc chít[/quote]

Dạ, em cũng lọ mọ vô đó rồi 5. Nhưng toàn là những hình vẽ ngoằn ngoèo không sao đóan được thì sao mà tra tiếp - chẳng nhẽ phổ cập lại tiếng Nhật. Sayonara luôn.
    [/quote][/quote]

Bác nhớ chọn Menu Inh gơ lích

6. naks

naks Advanced Member

[/quote]

Bác này có vẻ hơi lẩm cẩm, cá nhân em không khoái thì không dùng thế thôi, chả liên quan gì đến chất lượng, còn chất âm của vĩ nhân nào đó, nguồn phát hay, dở tuy quan niệm mỗi người, còn tôn trọng thì vẫn tôn trọng người dùng nó nên chả bao gìơ em có ý kiến khen chê trong các topic liên quan đến vinyl cả.

Vâng em hiểu suy nghĩ của bác

Thực ra em lại đang dẫn dắt bác để bácvà các bác khác thấy từ khi bác viết '' chẳng còn gì để nói thêm nữa. . ." , bác lại tiếp tục lan man, mấy bài nữa cho em .
    Các lý luận kỹ thuật của bác , em lần lựuot có ý kiến rồi , giờ bác lại sang chủ đề Lẩm cẩm .
    Nếu bác chưa rõ ý : Cái bác viết là dọn họ , họ vẫn trân trọng ghi trên bản tốt đó , thế thôi , chứ có ác ý gì đâu . Bsc nói lẩm cảm làm em nhớ đến một ông tên Th , buôn bán trong ngõ MK, năm 2002, ông tự hào vì nhiều đầu Cassette hay , và chỉ nghe trên băng Cassette, tất cả các CT ông nghe đều thu từ CD ra , ông cg chê nghe CD là nghe Xung Vuông , còn gì là nhạc , trong khi ông lại nghe từ sản phẩm cuãung Vuông . Ông bảo Ông văn minh dáo để vì đã đến với âm thanh ProLogic từ naem 1999. Đến hôm gặp một nhạc sĩ chuyên nghiệp tại HP, mua đôi loa MONITOR YAMAHA 1000S, sáng tác bài "Hà nội đem trở gió",ông ấy phân tích cho một chập về sự kỳ lạ đó , bác đó , đỏ mặt , nhận mình lẩm cẩm , nói bác thông cảm , em nhầm lẫn giữ số lượng máy nghe nhạc và khả năng nghe nhạc , tha thiết mời NS đếnnhà

Em chủ động chấm dứt tranh luận sau bài viết này với bác , vì bài viét của em từ lâu ,gần 17h hôm qua , bác đã có Reply lúc tối , giò lại vòng lại nghiền ngẫm

Vậy là rõ rồi , em tránh để câu chuyện khỏi có tính chất "Mẹ chồng nàng dâu "[/quote]

Ôi không thể tin được, đúng là phải kết thúc :lol:

7. Maidanhan

À hình như nó có phần Web cho khu vực Asian rồi đó . Nếu không bác ra Đại diện Kenwood ở Ngô QUyền hỏi xem
    Mr Tùng đó chuyên về KW lắm

8. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác Naks cho em hỏi AKAI GX-R70 dùng có đc kô và giá tầm bn là ok ạ :) Tks ,

Attached Files:

9. naks

naks Advanced Member

Con này loại 2 GX-head, autorverse em đã từng dùng thời xưa, tiếng thì thường thường của loại 2-head, giá theo em cỡ 500.000-700 ngàn thì mua tạm.

Nếu bác định tìm mua thì thử xem bên này ở mua rẻ xem, ở đó có khá nhiều loại, giá cũng hợp lý, người bán trung thực, dễ chịu:
    http://muare.vn/NgheNhin-dan-am-thanh/3624759
    Em mới mua ở đó con Nakamichi 582 Junk giá bèo về sửa, giờ chạy ngon, thú vị là sau 32 năm nó vấn thu tốt, không như các dòng nakamichi khác thường hay bị hỏng phần thu:

Attached Files:

10. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thanks bác Naks đã tư vấn , cái bác ở link trên ở xì gòn còn em lại ở HN ạ :) cách đây tầm 2 chục năm em cũng hay nghe cassette (CD hồi đó hiếm & đắt) mà tai trâu em chỉ hạp cassette deck Akai , Denon vs Aiwa thui ự - Naka em cũng nghe thử vài đời nhưng kô hợp tai vì tiếng nó sạch giống CD & treble nó giả giả sao đó :mrgreen:

11. naks

naks Advanced Member

ở đó em thấy có những chú thuộc hãng mà bác yêu thích đó(A&D chính là Aikai & Diatone), tất nhiên là ở SG nhưng bác có thể chuyển qua Tín thành dễ ẹc, còn sợ rủi ro thì phải ra cậu Minh con hay có sẵn hàng, giá cả thì em xin không bình luận.

Tiếng tép phát ra từ đầu từ Nakamichi thường khác chuẩn Playback eq. của IEC prague 1981 ( từ 10KHz trở lên dải tần cao hơn 1,5-5 DB tùy đời). Chuẩn Playback Eq được đưa ra để các hãng sản xuất cassette deck & hãng sản xuất băng từ casette tuân thủ giúp đảm bảo tính tương thích của các đầu khác nhau khi chơi bất cứ băng nào trên đầu nào.

Chuẩn playback Eq ( IEC praque 1981 đã revised ) được hãng Philips & BASF đưa ra dựa trên công nghệ đầu từ ferrite 1968 gì đó(tốt nhất thời đó), nhưng thực ra lúc này công nghệ làm đầu từ còn có nhiều hạn chế.

Tuy sau này Philips & BASF buộc phải xác nhận chất lượng tuyệt vời của Nakamichi head được hãng Nakamichi tiếp tục phát triển nhưng họ quyết định không thay đổi chuẩn này nữa vì lo ngại vấn đề không tương thích giữa các đầu , băng casette phát hành cũ sẽ không tương thích với chuẩn mới mà Nakamichi đề nghị, ngoài ra cũng do các hãng sản xuất casette deck khác cũng không muốn vì họ không thể làm được đầu từ có chất lượng như vây. Do vậy Nakamichi tuy đành điều chỉnh lại cho phù hợp với chuẩn cũ(vì vấn đề tương thích), nhưng vẫn cao hơn từ 1-1,5DB.

Chính vậy nên khi nghe quen các đầu khác mà nghe đầu nakamichi hoặc đưa băng casette thu ở đầu khác không phải của nakamichi đánh trên đầu Nakamichi bác cảm thấy tiếng nó "giả giả" hay nghe như của CD, vấn đề này rất được nhiều người đề cập trên thế giới.

Tất nhiên, cảm nhận cá nhân thế nào thì bác nên dùng như vậy, sở thích cá nhân cũng như cảm nhân riêng là quyết định, mọi người đều như vậy thôi, bản thân em cũng không có ý khuyên bác dùng Nakamichi, chỉ tiện thể "khoe" chiến tích mới thôi cho vui.

Attached Files:

12. Only Time

Only Time Advanced Member

bác Nak cho em hỏi Naka 700 so với Teac V 9000 thì sao ah? V9000 có hay hơn nhiều không? Thanks bác.

13. naks

naks Advanced Member

Trước tiên để cho rõ: cá nhân em thiên về Nakamichi nên thông thường em sẽ thiên vị mất để "khuyên" bác nên chơi nakamichi :lol:

còn cụ thể cảm nhận của em về Teac V-9000 hay V-970X mà em đã từng dùng rồi bán là so với nakamichi(các đời cùng thời nhé như CR-30) thì tiếng tép của teac V-9000 cũng khá tốt không kém mấy , trầm thì tàm tạm nhưng chưa thể so sánh với nakamichi được, tuy nhiên đây là đầu teac dùng cơ chính hiệu của teac sản xuất và có chất âm đặc trưng của teac từ 1988 hất trở lại như em cảm nhận riêng ở trên, teac đời mới sau này dùng Cơ Sankyo có chất âm khác, đại khái nó đều đều, con khá nhất của các dòng sau này là con V-8030S với Dolby S, made in taiwan thì phải.

Còn nakamichi 700 hoặc 700II là đời cổ, tuy là hàng hi-end thời đó nhưng công nghệ đầu từ chưa chín mùi, bộ cơ chưa hoàn thiện(vẫn dùng solenoid để điều khiển), cơ chế reel motor rất phức tạp nên theo em không nên dùng trừ khi tìm được em 700ZXL hoăc ZXE đời sau với Nakamichi classic transport & crystalloy superhead, khi đó thì V-9000 chạy dài dài.
    Còn em chưa được nhge nakamichi 700 hoặc 700II nên không biết gì để so với teac V-9000 hoặc V-970X

14. Capella Audio

Capella Audio Approved Member

Bác Nask đánh giá giúp em về Nakamichi Dragon và so với 700 hoặc 700II thì thế nào ah? Bác phân tích em mới biết về mấy vấn đề đầu từ, cơ chế điều khiển...

15. thuylong

thuylong Advanced Member

V9000 em đã dùng wa nói chung những đầu dòng V cho âm thânh mượt mà giải trên tốt , thu từ Cd sang nghe tựa như Cd tiếng ko dày bằng Naka 680 và Teac cổ .

Attached Files:

16. Only Time

Only Time Advanced Member

Cám ơn hai bác nhiều ah, chộm vía em nhà em vẫn bình thường... em nó mà đổ bệnh là toi cơm... :wink:

17. naks

naks Advanced Member

Nakamichi 700 II được up-date từ con 700 với các thay đổi cơ bản:
    - Đầu từ playback loại Crystalloy superhead với khe từ 0,9micron và có thể thu băng Metal, con 700 trược chưa thu được do lúc nó ra đời chưa có băng metal
    - Bộ cơ ít chi tiết và tốt hơn
    - Hệ thống điều khiển solenoid tốt hơn
    - Mạch điện cho audio tốt hơn
    .... nên về lý thuyết nó phải hay hơn con nakamichi 700 rồi, tuy nhiên do không được dùng nó nên em không dám bình luận.
    Tuy nhiên theo em chơi các em này khi bộ cơ của nó trục trặc chắc chết để sửa, nhất là không có phụ tùng bổ máy khác phù hợp thì toi.

Nakamichi Dragon cũng vậy, em đang lùng mua 1 em để chơi nhưng đắt quá ( ở HP có bác đòi 1K = giá bán con ngon do Eslab serviced :roll: nhưng bộ cơ đã bị làm lại do kẹt 1 trục bánh tỳ trái)nên chưa được dùng nên cũng không thể bình luận tầm bậy được, còn trên thế giới các tay chuyên chơi nakamichi deck thường cho Nakamichi Dragon là hay nhất, hơn cả 1000ZXL (theo họ chủ yếu là do mạch audio trong 1000ZXL không tốt bằng) còn bộ cơ đều dùng loại chuẩn hóa nakamichi classic transport cơ căn bản là giống nhau, trừ đông cơ capstan(dragon; 2 DD capstan motor, 1000ZXL PLL DC capstan motor). Tuy nhiên cũng có nhiều người nói là con nakamichi CR-7, ZX-9.

Nakamichi dragon với playback head auto-azimuth, 3 discrete heads, dual capstan.... đặc biêt có chế độ autoreverse + PB autoazimuth cùng twin DD capstan motors là biểu tượng đỉnh cao của hãng Nakamichi và ở USA được số đông nhìn nhận như vậy, tất nhiên ở đâu cũng vậy, có những ý kiến khác về nó

Attached Files:

18. lvn_phan

lvn_phan Advanced Member

19. hulva

hulva Advanced Member

Chào các bác. Từ khi biết Forum này theo dõi ,thấy hay quá , đâm ra mê lại món này. Đang nhờ mấy anh trên này thâu mấy cuộn . Hôm nọ mới sắm được em tascam 122 . Đang lọ mọ thử tập thâu mấy cuốn , có thắc mắc mưốn hỏi cái chức năng Test của Input sử dụng thế nào ? (xin xem hình) . Bác nào có kinh kiệm xin chỉ giáo ạ, cám ơn nhiều ! :mrgreen:

Attached Files:

20. hvthu

hvthu Advanced Member

Xin các bác giúp, em muốn ghi một vài cuộn băng cassette, nguồn ghi từ đầu CD nhưng không chắc mấy cái đầu cassette của em có ghi tốt không, nên muốn mạo muội hỏi nhờ bác nào có đầu cassette ghi tốt thì cho em nhờ

Em ở HN. Cám ơn các bác

21. Audio Store

Audio Store Shop

Vào đọc cái topic này e lại muốn dâm đầu vào e nó,nhà mình có bác nào chán không dùng muốn share lại hú cho e cái nha,sau đó e sẽ lên Đà Lạt hốt 1 mớ băng "cát sét" về thâu cho nó sướng,trên đó toàn dùng băng.

22. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Mời bác cuối tuần rảnh cầm băng trắng và đĩa CD đến tôi thu cho (0904449498)

23. PhuongHoangKT

PhuongHoangKT Advanced Member

Bác naks: Trước có hỏi bác về mấy cái đầu deck, hôm qua e mới lượm e này DENON DR-M25HX, bác cho hỏi, dòng này chất âm của nó như thế nào, thu phát ra sao bác cho em xin ít thông tin nhé, cảm ơn bác.

24. naks

naks Advanced Member

Con này trước đây khoảng 10 năm em đã dùng, nhìn chung thuộc loại entry level hoặc mid-end của casette deck, nghe không có gì đáng nhớ cả, trường âm hẹp, máy cũng được trang bị tốt 3-sendust/ferrite (SF) heads, dual capstan, 3 motor nhưng tổng thể máy toàn nhựa và khi capstan belt phải thay thì thôi rồi tháo mệt nghỉ, rồi không rõ có lắp lại được không nữa chứ.
    Cảm nhận riêng của em về Denon là phải chơi đời cũ mặt trắng, đèn VU DR-F- ...thì còn nghe tạm, đời mới sau này(DR-M) chán lắm
    Ảnh minh họa chú dr-m25hx từ net:

Attached Files:

25. hvthu

hvthu Advanced Member

Cám ơn bác rất nhiều. Em sẽ sắp xếp cuối tuần qua nhờ bác.

Share This Page

Loading...