Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. sniper_killer

sniper_killer Advanced Member

Em chuẩn bị lấy nakamichi 1000ii , có bác nào đã từng sở hữu qua em này cho em xin ý kiến về chất âm cũng như cách sử dụng thu và phát hiệu quả nhất nhe

2. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Maxell LN "xanh" đời xưa đây ạ - anh Thắng "ngớ" khen lả đỉnh dòng normal hồi đó :mrgreen:

À mà em có cái hình vỏ băng BASF type III nó vẽ rõ lớp bột từ là dual layer chứ kô trộn vs nhau ạ :)

Attached Files:

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đúng cái Maxell xanh này đó , hơn tháng trước , em vét ở chợ trời 12 cuốn 46 để thu thử nghiệm

Còn cái vụ Double layer , hình của bác mờ quá , bác nhìn xem có phải trên cùng là ớp Cromme mỏng (thinner Chrome) , phía dưới là lớp GAMMA FERRIT (not FERRIT )
    không nhé . Lớp Chrome trên cùng đẻ cải thiện tần số cao , lớp GAMMA FERRIT là Ferrit đã biến đổi .

À mà bác có nhiều băng BAFT không , để tội 1 cuốn để sưu tập ấy mà , băng BAFT này thu bình thường . Nhất là dòng Ferro này . SONY độc chiếm nó từ năm 1975 đến đầu thập niên 1980s đó bác . Về sau này , Maxell còn đưa thêm một lớp cực mỏng để chống ồn cơ trên cùng của mặt băng (Dumping ), chủng Metal .

4. hulva

hulva Advanced Member

Đúng cái Maxell xanh này đó , hơn tháng trước , em vét ở chợ trời 12 cuốn 46 để thu thử nghiệm
    Còn cái vụ Double layer , hình của bác mờ quá , bác nhìn xem có phải trên cùng là ớp Cromme mỏng (thinner Chrome) , phía dưới là lớp GAMMA FERRIT (not FERRIT )
    không nhé . Lớp Chrome trên cùng đẻ cải thiện tần số cao , lớp GAMMA FERRIT là Ferrit đã biến đổi .
    À mà bác có nhiều băng BAFT không , để tội 1 cuốn để sưu tập ấy mà , băng BAFT này thu bình thường . Nhất là dòng Ferro này . SONY độc chiếm nó từ năm 1975 đến đầu thập niên 1980s đó bác . Về sau này , Maxell còn đưa thêm một lớp cực mỏng để chống ồn cơ trên cùng của mặt băng (Dumping ), chủng Metal .[/quote]
    ---
    Bác này chắc ăn nằm luôn với cassetes nên rành quá, cám ơn bác về những thông tin rất hay !
    :)

5. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chót "yêu" Maxell xanh thì bác kiếm em này y chang "gà cùng 1 mẹ" ợ :mrgreen:

Siu tầm hàng đức thì em đông âu này ngong hơn :lol:

Attached Files:

6. Maidanhan

Bác ôi , quả Hitachi của bác ngày trước chỉ dân VOSCO (dân học ĐHHH , ra trường được xuống tàu) đưa từ Nhật về thui , lấy đâu ra hàng độc này
    Hồi cận năm 2000, em giống bao ngừoi khác vui vẻ hồ hởi chơi CD China , có mua lần cuối 07 UD II , giờ còn nguyên Seal, đã thu gì đâu :eek:
    Hồi đó Maxell xanh cũng ít lắm rùi . bác ợ .

Bác còn quả BAFT cassette nào không , để em quả ? Băng cối BASF em có khoảng 7 pcs , trước ở Hải Phòng , chỗ Chợ Hoa , có mấy hàng bán quả Cassette BASF, em đâu có ngờ lại phũ phàng như bây chừ :cry:

7. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Băng BASF có chung nhược điểm vs băng xuất xứ châu âu là về VN do KH nóng ẩm nên hay bong bột từ và "rít" (dàn cơ Tây nó khỏe hơn ?) :lol: :lol: em phải bỏ hết chỉ giữ lại mấy cuốn chrome - tiếng thu ra nghe rất "quái" :wink:

Attached Files:

8. Maidanhan

Để em máy cuốn bỏ đi và 1 cuốn dùng được đê ?

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Băng BASF normal thì em bỏ đi hết lâu roài còn chrome thì em gửi bác 1 cuốn used :mrgreen:

10. Maidanhan

Quá tốt , bác ạ

Bác kiếm hộ cái vỏ hoặc bìa BASF cho nó nghiêm nhé .
    Sau này em , nhà cửa gọn ghẽ , em làm tủ trưng bày từ điện thoại cũ Liên Xô , xe đạp Thống Nhất , máy chữ Tiệp , Dao cao Đông Đức ,
    Đài Radio Trung Quốc Mao Time , Đông Hồ Thụy sĩ (ngày xưa). . . . riêng băng BASF của bác em để góc cao nhất và đề tựa : " Thời xa vắng " của Lê VQ_Audio , bác nhé :wink:

Cảm ơn bác
    BÁc ở HNI hay ở vùng nào ạ ? Hình như bác cũng là FAN Tube ?
    Nếu bác ở xa , làm ơn gửi BĐ (gửi thường thui , vợ em la tỷ phú thòi gian mà :eek: ) giúp em về đ/c : Hoang Thị Thúy , 226 Hà Huy Tập , Yên Viên Gia Lâm HNI
    Số vợ em là 0917879594 (Cô ấy hay ở nhà hơn , bác ạ )

11. Maidanhan

À quên mất , bác vất đi rùi à ? Nếu không , bác quạt cho khô , tua nhiều lần , đóng gói kỹ cho vào ngăn lạnh , vài ngày lấy ra , bác ngạc nhiên vô cùng khi thu đấy

12. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Công nhận là đam mê cassette ở bác thật đáng nể :wink: cái băng BASF chrome em tìm thấy trong ổ deck victor chứ cái vỏ tìm chắc khoai vì em bỏ cassette hơn chục năm roài :mrgreen: hôm nào tiện em đưa tận tay bác vậy - còn mấy cái UD II used này bác nhận thì em đưa nốt ạ !

Attached Files:

13. regular

regular Advanced Member

Loại này có phải là chính hiệu khg các Cụ?

14. ndp62

ndp62 Advanced Member

Thấy các bác sưu tầm băng cũ mới tháy tiếc quá vì vừa năm ngoái dọn nhà vứt cho đồng nát cả đông băng cũ trong đó rất nhiều băng Maxxell UDII CRO2

15. quanganhct

quanganhct Advanced Member

Hàng này chính hiệu đó bác dây băng bên trong màu đen bóng Em thấy thu rất hay, rất chuẩn :D nếu bác gì đó không thích thì gởi vào cho mình. Quang Anh 103 xô viết nghệ Tĩnh Q-Ninh Kiều Tp-Cần Thơ nhé Bác Thank nhiều :D đt: 0909202091

16. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chính hiệu ngang vs ELNA For Audio :mrgreen:

17. Maidanhan

Cảm ơn bác
    Em nhận hết , đó là tình cảm . Cuối tuần em bận , hôm nay mới trả lờu bác được . Chết toi con đầu LP (Chết kim do đấu nhầm vào Anod của Tube ) , phải chi rồi , khổ quá bác ạ
    Con của bác em con 75 con USED , em đang có dự tinhs , thành công sẽ nói sau , nên nhận hết , bác ạ

18. Maidanhan

Đồ tốt đó bác , nhưng coi chừng khi mua ,TQ đã làm giả . Đồ xịn có Made Japan ở trên phần nhựa , vỏ băng, màu vàng của vỏ nhìn đậm hơn , không nhợt nhạt

19. regular

regular Advanced Member

Em đi gôm, có gì Cụ chịu trách nhiệm nhé! :wink:

20. Maidanhan

BÁc ơi

Sáng sáng , bác đi làm theo đyường nào ?

21. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Kim gì vậy bác - em có dăm cái body MM cụt đầu stylus :mrgreen:

22. Maidanhan

Kim của em , thậm chí em không nhớ trên bác ạ . Em mua con ONKYO này từ năm 2000 , thu một đợt sang MD , xong rồi cất đi .sợ tốn (mòn ) kim
    Nhưng chắc là kim MM bác ạ . Bây giờ phải nghe và thu tạm trên con Philip còi cho đỡ nhớ . Từ giừ đến cuối năm , mua cái kim khác vậy
    Bác đi làm đường nào vậy ạ , ý em hỏi để em đón đường bác , xin n hận cái BÁT của bác để đựng ... cơm , mong nó quá .

23. phidiep

phidiep Advanced Member

Em có con tape cỏ này, đã lâu không sử dụng. Nhìn cũng đẹp nhưng tiếc là khi mở ra kiểm tra thì thấy toàn bộ dây cu-roa của em nó ải và đứt ra từng đoạn, nhìn cơ nó thấy rối tinh rối mù em chả tháo ra được để thay.
    Bác nào rành vụ này làm ơn trợ giúp em với. Hoặc bác nào biết chỗ nào xử lý được thì chỉ dùm em (em chỉ sợ 1 tiền gà, 3 tiền thóc thì tội lắm :( ). Em cảm ơn thật nhiều!
    Em này có tên là KENWOOD KX-W893 là loại deck 2 cửa băng đời khá cao, trông cũng khá đẹp. Và đây là hình thật nó đây ạ:

Attached Files:

24. hvthu

hvthu Advanced Member

Bác cứ mang qua chỗ bác Naks nhờ giúp chắc là được, bác ấy ở Cầu Giấy

25. Maidanhan

Bác mua hộ em 10000 VND dầu máy khâu và một hộp thuốc đau mắt . Dốc hết thuốc nước đi , đổ dầu máy khâu vào , trích lỗ thật bé ở đầu vòi , nhỏ vào các cơ cấu chuyển dộng như Roller , trục dẫn băng . Sau đó vần tay cho chúng thật trơn , lau sạch , cắm điện vào cho băng vào , bấm các phím chức năng . Nếu thấy có đáp ứng các động tác cơ bản (play có biểu twựong mũi tên trên màn Display . . . . ) là phần điện khiển tạm ổn . Hệ máy này néu là Autorever , thường có Dual castan , 02 roller , đôi khi hệ dây Courroir hay đi theo thường dích dắc . Dây cuaroir ải , bác quan sát kỹ đường đi của chúng , vẽ phác qua , sau đó cầm mẫu ra chợ trời , hỏi hàng chị Chính , 37 Trần Cao vân thì phủi , dây cuaroa nhiều lắm . Sau đó hãy nhờ các bác thạo về cơ can thiệp bác ạ

Share This Page

Loading...