Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Thaks bác khivang ạ.

2. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Bác Maidainhan cho em hỏi chút, em thấy trên của băng các tape deck nhà em đề chữ PC-OCC cobal amouphous head thì có nghĩ là j ạ?

3. touti0812

touti0812 Advanced Member

CHo em hỏi tí, mỡ silicon mua ở đâu ạ? có phải mỡ này thường dùng để bôi trơn các răng cưa của cửa băng hay đĩa khi chạy ra chạy vào ko?

Tks,
    Q

4. cadic

cadic Advanced Member

Chào các bác.
    Hiện tại em mới mua 1 con cassette Teac V-5010 . Đang chạy điện 100v thấy bất tiện quá , em liền tháo con trans của con cassette ra và phát hiện ra 1 điều thú vị :mrgreen: .
    Các bác nhìn xuống hình , hiện tại nó đang đặt ở vị trí DM (tương tứng với 100v ) . Vậy ở các vị trí khác như : UK / AUS . TCA / CND và EUR thì vị trí nào là tương ứng với dòng điện 220v tại việt nam ạ ?? Bác nào có kinh nghiệm trong vụ này chí giáo em với . để em cắm vào điện 220v luôn. đỡ phải qua cái biến áp tự ngẫu kia . Thanks các bác trước ạ

Hình của con biến áp đây :

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác cho cái hình mặt dưới có mạch in xem thế nào, nhìn vậy có khi hổng phải dzậy ! :D :lol:

6. cadic

cadic Advanced Member

mặt dưới của nó đây ạ, em đã chú thích đầy đủ. mời bác phán giúp em với ạ :mrgreen:

7. khuehn

khuehn Advanced Member

OK nếu biến áp có các cuộn dây tương ứng với mạch in thì bạn tháo jumper ra và dùng nó nối vào chỗ có ký hiệu EUR (220V) nếu nối vào chỗ ký hiệu UK, AUS thì là (230V) còn nối vào TCA, CND là 120V, chúc bạn may mắn :)

8. Pham Nguyen

@ bác Maidanhan : Hôm nay mầy mò làm cho bộ cơ trơn chu xong em đã bở hơi tai nên vẫn chưa mf sang kiểm tra phần bác hướng dẫn. Bác xem hộ em xem có phải cặp Transitor trong khoanh tròn không nhé.
    Tiện thể em chụp mấy cái ảnh bộ cơ của nó nhờ các bác xem , biết đâu phát hiện điều gì, em chỉ sợ nó thiếu chi tiết :mrgreen:

Em làm gãy mất phần nhựa nên phải lấy keo gắn lại

9. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Hay quá , thế mà bây giờ em mới biết là có cầu chuyển điện, hôm nào rỗi nghiên cứu chuyển sang 220V cho lành.

10. cadic

cadic Advanced Member

Báo cáo, báo cáo :lol:

Hình như bọn Teac "tiếc kiệm" 1 cái công tắc nho nhỏ để chuyển nguồn điện vào thì phải :lol:
    sau đây là các công đoạn em đã test:
    - khi ta nối ở DM (cắm điện 100v) thì đầu ra (em đo 2 đầu thôi) là 10v (điện AC)
    - Khi ta nối ở EUR (cắm điện 220v) thì đầu ra là 16v (AC) , hơi hoảng, chờ 1 lát xem thế nào thấy vẫn thế => ko ổn
    - Khi ta nối ở UK/AUS (cắm điện 220v) thì đầu ra là 9,5v (AC) => vị trí đẹp đây rồi :lol:

thế là giờ em có thể vất cái biến áp tự ngẫu em mua 100k ngoài chợ đi rồi :lol: Bác nào có con cassette này chắc cũng có thể ko cần cục chuyển điện xuống 100v nữa :mrgreen:

Cảm ơn bác Khuê (khuehn) nhiều nha

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Cái đoạn này do bác hồi hộp run run đo :D :lol: và mắt nhìn không chuẩn chứ không thể có mức điện áp này được, Khi ta nối ở UK/AUS thì tương đương với việc giảm điện áp đầu vào 10V AC mà thôi

12. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác

Đồ tốt đó bác
    - Thứ nhất : Phòng Cháy , O Chữa Cháy : KHông để có hậu quả rồi mới giải quyết , phải phòng ngay từ lúc bắt đầu :eek:

- Thứ 2 : Lõi từ là dạng vật liệu từ không định hình , có nồng độ kim loại quí Cobal , cao hơn bình thừong , còn dây quấn là dây đông nguyên chất : Pure Crital có độ hỗ dẫn rất cao , rất có lợi về LÝ ĐIỆN trong môi trương từ trường yếu

13. Maidanhan

Dạ , nhìn thế thì chịu , bác thử nhìn xem quanh đó có chữ " Take up " hay cái gì đó tương tự không , mạch ngày xưa chu dáo lắm

Em chỉ tìm cơ điện để chứng minh với anh bạn là đã động não thôi , khi ấy anh ta mới nhận (em vẫn mất xiền ) , nhưng ông ấy bảo , " tôi còn thue nhà ở đây , ông còn chỗ qua , ông phải chủ động đi , sau này không ai giúp ông đâu . . . " . Tìm hiểu và MOd về phần khuyễh đại mới là chuyên môn của em .

14. Maidanhan

Khả nang cặp đó của bác tạo ổn áp +- 15vdc cho OPAMP

15. Pham Nguyen

Con Sony k-71 của em chạy rồi nhưng tiếng bí lắm, chắc đầu từ bị vặn linh tinh rồi.
    Bác nào có kinh nghiệm chỉnh đầu từ hướng dẫn cho em với.
    Mà không biết làm sao mà nó không thu được :(

16. berryfun

berryfun Advanced Member

17. Maidanhan

Dear , bác

Bác chỉnh được chưa ạ ?

Bác thử theo Link này nhé , có bác làm theo cũng tạm ổn rùi đó :

viewtopic.php?f=51&t=59247&start=100

18. Pham Nguyen

Cảm ơn bác, em đang chỉnh theo hướng dẫn của bác đây ạ. Bây giờ tiếng đã khá lên nhiều rồi nhưng vẫn không đạt được như con đầu tạo ra cuốn băng đó. Em nghĩ khả năng do đầu từ bị mòn rồi cũng nên.

19. Maidanhan

Bác nhìn kỹ trên đầu từ , cạnh 02 Track , có vệt băng ăn mòn không ? Nếu có, rõ thì không nên tham vọng chỉnh bằng nguồn thu
    Một lưu ý nữa là các mạch trên máy mạch trắng thường khá "già" rùi , có thể phần hiển thị VU cũng bị sai số , chỉ đjat 90% là nên vừa . . . Mề :eek:

20. Pham Nguyen

Em lại phải phiền các bác tiếp ạ
    Tình hình là sau 5 lần tháo ra lắp vào, căn chỉnh đầu từ đến sụn cả lưng, đến giờ con SONY K-71 của em đã cất tiếng hát rất đĩnh đạc, bát tròn trịa, trung dầy, ấm, tép...tép...hơi kém ạ.
    Em có con đầu Kenwood KX-1100G, thu rất tốt, em dùng con đầu này thu rồi đưa băng sang phát trên con Sony K-71 thì thấy vậy.
    Tuy vậy vấn đề của con Sony không phải là ở phần phát vì em thấy tuy hơi kém tép nhưng nghe lại rất vào.Vấn đề của nó lại nằm ở phần thu ạ. em thu thử từ CD thì thấy tiếng bị đục, bí, thiếu tép nhiều.
    Các bác cho em hỏi có cách nào cải thiện được vấn đề này không?
    Đừng bác nào bắt em chỉnh đầu từ nữa nhé, em mất mấy ngày chỉnh chọt từng tí một, hết đầu từ lại bánh tì, guide tape... mới được như bây chừ đó ạ .

21. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Em nghĩ từ ghi của bác chắc mòn hoặc chỉnh đầu từ vẫn sai. Vì máy bác là loại 3 từ, từ đọc riêng, từ ghi riêng. Khi chỉnh bác chỉ cố làm sao cho từ phát chuẩn nhất chứ từ ghi chắc gì đã đúng

22. Pham Nguyen

Cảm ơn bác ,
    Mới đầu em cũng nghĩ như bác, nhưng rà soát lại quá trình chỉnh chọt thì lúc đầu máy nhai băng, âm thanh phát ra eo éo, lúc phát 2 track nọ lúc nhẩy 2 track kia, lúc kêu cả 4 track, lúc lại chả kêu gì..???...sợ quá. chỉnh chán thì nó kêu đúng tracck nhưng vẫn nhai băng , hết nhai băng thì lại nhảy track...phuùu. em đã phải chỉnh lại cả bánh tì vì nó gắn với guida tape... nói chung là chỉnh mò tất cả các ốc :mrgreen: . bây giờ thì băng cuộn đẹp, phát theo em là tốt nhất có thể rồi ạ.
    Em cũng nghĩ từ đọc và từ ghi riêng nhưng xem lại thì tuy 2 từ nhưng nó lại nằm trên cùng một bộ gá nên chỉnh 1 phát là ăn cả đôi. đầu từ thì còn khá ngon, chưa có vết mòn. Liệu còn nguyên nhân nào khác không bác ?

23. BJerry

BJerry Advanced Member

Về lỗi máy nhai băng thì Bác xem lại trục cuốn và bánh cao su ép băng nhé. Nhiều lúc bánh xe ép băng mới keng xà beng nhưng thật ra vẫn không thật bằng phẳng. Ngoài ra, việc thay bánh ép này không khéo cũng làm lệch trục luôn - chỉnh sửa lại cho như ý cũng phải hy sinh vài mét dây băng nữa đấy.

24. Maidanhan

Câu này của bác khá chuẩn , nó chứng tỏ lạp sườn quan điểm của bác khá . . . vững :lol:

Góp ý thế này , bác xem có đồng ý không nhé :

- Máy 3 từ : 1 Head ghi , 1 head đọc . Bác lần ra dây từ head đọc ra board mạch , rút ra . Nếu may mắn , Recording Head cũng là chấu cùng số Pin (Nếu nó có cả Bias thì sẽ khác đi )
    - Nếu chấu 02 head như trên giống nhau , bác đảo sang Head Recording sang chấu Reading , cho máy phát trên cuộn vừa thu trên máy . Nếu Treble vưỡn thế , tức KHẢ NĂNG nhièu , từ thu ngon , lỗi do mạch thu gây nên .
    - Đảo song , thử trên 1 tape khác thu trên Kenwood 1100, nếu Treble ngon , 100% từ thu ổn

- Dùng đông hồ Tần kế đo tần số Bias khi thu , nếu chỉ vài chục kHz , Bias tốt : Khả năng do mạch thu là 90%

Chúc bác thành công
    Nếu không ngon , bác đừng phá em nó :? để cho em ( Con Kenwood thu tổt là không phí công đầu tư rùi )

25. Pham Nguyen

Võ công thượng thặng :D
    Chiêu của bác hay quá, mai rảnh em lại vật nó ra tiếp.
    Cảm ơn bác ạ.
    À em hỏi thêm : dàn đèn tia vế trái của em bị mất 2 vạch xanh và toàn bộ vạch đỏ, bệnh này do hỏng cái gì vậy ạ, có thể sửa được không ? Nhờ các bác xử lý giúp em với.

Share This Page

Loading...