Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Em còn nghi vấn vài nguyên nhân nữa không biết có lẩm cẩm hay không :mrgreen:
    1- Công tắc chọn type tape
    2- biến trở chỉnh BIAS
    2 cái này em vặn qua lại không cảm nhận thấy sự khác biệt , liệu có phải nó bẩn hoặc gì đó gây ra chăng? hôm trước em mới vệ sinh cái triết áp chỉnh input level (khi chưa vệ sinh cái triết áp này tín hiệu source ra loẹt xoẹt lắm ạ)

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Đa số trở kháng cuộn dây của Record Head và Playback Head khác nhau, theo cách của bác như vậy em sợ nghe để phân biệt được e hơi khó ạh!

Thân.

3. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thêm cái record head gap thường lớn hơn playback head gap để tránh bão hòa từ do dòng ghi > dòng phát nhiều ạ :mrgreen:

4. Pham Nguyen

Cảm ơn các bác
    Em đã xem lại cái Sony TC-K71 rồi, dây của Record Head và Playback Head hàn thẳng xuống mạch nên em không đảo được, nhưng em xác định lại thì record head và playback head của cái Sony này là như nhau, đều thiếu giải cao khá trầm trọng. Em nhìn kỹ không thấy có vết mòn đầu từ, vậy nguyên nhân thiếu tép là ở đâu ? Bác nào đã gặp và khắc phục được bệnh này thì tư vấn cho em cách xử lý với.

5. khivang

khivang Advanced Member

Có cách này bác thử làm xem có đỡ ko. Bác kiếm mảnh vải coton mỏng chấm dầu hỏa hoặc dầu máy khâu cọ đầu từ cho kỹ vào (cỡ khoảng 5 phút). Em lưu ý bác là cọ chứ ko phải lau. Khoảng 20 năm trước khi sửa Tape Deck cho dân buôn em toàn phải dùng chiêu này để cọ cho hết các lớp teng, lớp ô xít bám chặt trên mặt đầu từ do để lâu ko dùng (mặc dù nhìn vẫn bóng lộn). Kết quả là tép lại nhảy tanh tách :)

Attached Files:

6. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Cái đầu thu của em cũng đang bị bí do để lâu - em thử cách kụ Khỉ kô xong là em bê wa bắt vạ kụ đóa :mrgreen:

7. khivang

khivang Advanced Member

Vô tư đi cụ. Bây giờ thấy các cụ trọng vọng em nó quá chứ nói thật hồi xưa đầu từ bẩn em toàn lau bằng nước...... miếng :mrgreen:

8. Pham Nguyen

Em cảm ơn bác khivang
    Để mai em làm theo cách của bác, nếu giải quyết được vấn đề bằng cách đó thì may quá.
    Tiện thể các bác chỉ cách lau đầu từ cho em với, lau bằng cái gì tốt? Từ trước đến giờ em toàn dùng bông cồn, hôm rồi có anh bạn bảo em là lau bằng cồn làm đầu từ mau hỏng, nên dùng lớp dầu trên mặt hộp xi Cana lau là ngon nhất. Vậy không hiểu thế nào , em thì thấy ngại ông Cana lắm, nó chui vào khe từ thì sao??

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Khe từ nsx nó trám nhựa kín mít bác ơi - con playback head R2R Teac 4010s thời xưa em xài mòn đến độ ... chọi que tăm lọt khe :mrgreen:

10. Pham Nguyen

Từ mòn nhiều có mất tép không bác, em gà quá , nhìn cái head tận nơi mà không dám khẳng định nó mòn hay chưa :mrgreen:

11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Nhìn có vết lõm do dây băng chạy qua hay nhanh nhất là ... sờ có ... gợn gợn :mrgreen: từ mòn nhiều mất cả vế chứ mỗi tép nhằm nhó gì :wink:

12. hulva

hulva Advanced Member

Chào các bạn , mình có em Teac Tascam 122 , phần Headphone bị tiếng xì nghe rất khó chịu , kể cả khi không play gì cả . ( khi phát ra loa lại không bị ) . Bệnh này thế nào ? Trị ở đâu ? , mình ở SG mong các bác chỉ giúp , cám ơn thiệt nhiều :)

13. Pham Nguyen

Em cũng làm như bác nói rồi, nhìn không chắc vì mắt kém nên lại phải kết hợp với sờ...như vậy chắc cái head của nó còn ngon rồi, em sờ thấy nó nhẵn thin thín . Mai em lấy dầu máy khâu ngồi cọ theo cách của bác khivang có khi lại ổn thì may quá.

14. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear , bác

Trở thuần của Recording thường nhỏ hơn 4-6 lần Reading head , đồng nghĩa Trở Kháng với xoay chiều ở cùng 1 tần số sẽ lướn hơn tương ứng . Treble trên Tape do Reading Head đọc là do Recording để lại . Khi bắt nó Play back lại , riêng tiếng Treble sẽ tái tại tốt , tiếng trầm sẽ Có Thể kém hơn (Utrầm = (∫(2*П*f*L)dФ/dTime)) , công tức truyền thống ),để cân bằng , ta cần chỉnh vào mạch khuyếch đại . Việc này không cần do ta đang Test Treble .

@Phamnguyen : Nếu nó hàn trên mạch , đánh dấu để đảo vẫn được . Nếu đã Test kỹ bằng mắt , thấy không có rãnh mòn chạy qua , có thể yên tâm về chất lượng từ
    Dầu máy khâu có tính chất là sau khi lau xong , cho dù còn sót trên bề mặt cũng không bắt bụi . Xi Canan không có tính lỏng , chít vào khe từ cỡ Micron sẽ không ổn .
    Dung dịch lau từ truyền thống là nước . . . bọt, nước hoa , rượu nạng, cồn 90 độ .Đôi khi , cậy hẳn cửa băng ra ,dùng dầu RP7 chùi kỹ , mình thấy cũng hiệu quả . Vấn đề là khe từ phải sạch, không phải đầu từ sạch là khe từ sạch . Khe từ mới quyết định độ camứng tín hiệu do băng gây ra khi chuyển động
    Từ mòn, khe bẩn bẩn , Treble sẽ kém

15. Pham Nguyen

Cảm ơn bác Maidanhan,
    Em cũng biết là vẫn đảo được dây nếu dùng mỏ hàn nhưng em hơi ngại vì tay nghề mỏ hàn của em quá siêu :mrgreen:
    Em đã lấy dầu máy khâu lau rất kỹ, tiếng tép giờ đã khá hơn nhưng vẫn hơi thiếu so với cái decks Kenwood. Có lẽ em chỉnh đầu từ chưa thật chuẩn nhưng bây giờ không chỉnh hơn được nữa vì 1 ốc đã vặn hết cỡ mà ốc đó có xu hướng vặn thêm nữa thì tép tăng lên nữa :mrgreen:
    Chắc là phải chấp nhận ở mức đó thôi ạ.

16. khivang

khivang Advanced Member

Khả năng là lúc trước bác làm gãy giá nhựa đỡ đầu từ, dùng keo dán lại chưa chuẩn nên vặn hết cỡ ốc mà vẫn chưa "vào tầm". Có 2 hướng xử lý.

- Kiếm bộ cơ tương tự để gỡ lấy cái bệ nhựa đó thay sang. P/a này khó

- Phá chỗ gắn keo ra xử lý lại. P/a này cũng khó nhưng coi bộ còn khả thi hơn p/a trên.

17. regular

regular Advanced Member

Thay quách đầu từ cho roài! Chợ giờ nó còn ôm show cả đống chưa biết bán cho ai! :lol:
    p/s: em chưa mở hay dùng kenwood nên khg biết cái patch nó có phổ thông khg nữa. Nên khg chắc là có hàng! :mrgreen:

18. Pham Nguyen

Cái decks cỏ của em nó làm phiền các bác quá, em cảm ơn các bác.
    @ Bác khivang, em không ngờ bác nghĩ ra được khả năng đó, bản thân em còn không nhớ ra là nó đã từng bị gẫy ,em sẽ xem lại.
    @ Bác Regula : cái decks cần xử lý của em là Sony TC-K71 ạ. Cái Kenwood là cái còn tốt em dùng nó để đối chiếu .
    Không biết cái náy thay đầu từ mới vào có giải quyết được không vì em đang nghi nó bị sai do bệ gá đầu từ gây ra bác ạ

19. regular

regular Advanced Member

Xin lỗi Bác! mắt mũi em tèm lèm! em khg đọc mấy bài trước. Cứ nghĩ cái kenwood cơ! :lol:
    Cái chú Sony này đầu từ Ferrite thì lấy đâu ra chép hả anh! :lol: Ngày xưa mấy cụ cũng đã khổ vì nó roài!
    Nhưng được cái tiếng mid nó rất dày! Nghe vàng vọt thì rất vào! Kiểu như glass head của cụ Akai ấy!
    :)
    Thay đầu sắt vào may ra giải quyết được phần nào!. Nhưng anh SONY này cũng lắm kiểu patch lắm. Cái này lại còn đầu từ đôi dính liền nữa!

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Trưa nay em vừa nhận được 2 cái này, ông ngồi bên cạnh vừa tò mò vừa băn khoăn cứ lẩm bẩm "quái cái này chỉ có mấy tay dở hơi mới chơi cái này chứ bình thường thì ai còn chơi"
    Chắc là dở hơi thật :mrgreen:

Attached Files:

21. regular

regular Advanced Member

Và trong schematic của cái SONY trên khg hiểu sao cái chân B con mở đầu của playback ngoài 2 cái tụ nho nhỏ còn có con tụ hóa xuống mass lớn thế nhỉ? Vứt cái này ra thì có lên chép khg các bác?
    Bác pham nguyen cho em cái DC mail em gởi bác cái sevice manual của nó. có cả schematic trong đó. E Post link mất công bác phải reg nick mới load được!

Attached Files:

22. regular

regular Advanced Member

Úi trùi! Mấy cái CDs hai-en mà các cụ đang nghe h là nhờ nó làm mater đấy nhé! :lol:
    Nó là điditan đấy, Cóc phải analốc đêu! :mrgreen:
    Kho thóc nhật còn 2 thùng. 2 cái này làm chuột mà ok thì ...xài đến đời cháu ngoại lun! :lol:

23. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

bác chỉnh tới chỉnh lui nó cũng chỉ ( kêu ) trong tầm tiền . nói bác đừng giận , :D

24. ace_hz

ace_hz Advanced Member

Em mới thấy rao con Akai GX95 gọi wa tính mua mà người ta bán mất tiu rồi,bùn ơi là bùn, giá 700k cho em gấu 3 head này là rẻ đúng ko mấy bác.

25. hvthu

hvthu Advanced Member

Em cho rằng nếu bác bỏ cái tụ đó đi thì âm thanh sẽ rít ghê gớm, thậm chí ù to
    Cái đèn bán dẫn đầu tiên đó là loại đèn thuận, cái tụ hóa đó (có lẽ) có chức năng ghim mức nền một chiều (định thiên) cho chân B. Bác bỏ cái tụ đó đi làm cho đèn dẫn mạnh vì Ub giảm, hệ số khuếch đại tăng quá mức...

Em phán bừa thế thôi, không tin bác cứ tháo ra mà xem, hỏng em không chịu nhé... :)

Share This Page

Loading...