Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. khivang

khivang Advanced Member

- Việc dễ nhất là bác kiểm tra mấy con led ko sáng xem còn sống hay đã băng hà

- Việc dễ nhì là bác kiểm tra con IC điều khiển led của cái kênh đó xem nó có bị di chứng của đột quỵ ko (bằng cách đảo vị trí 2 con)

- Việc dễ ba là lên đường tìm IC hoặc led (dẹt) về để thay. Nếu trời thương cho bác gặp một em Sony tương tự nhưng đang chết nặng hơn (IC khiển chẳng hạn) thì việc này lại thành dễ nhất :D

2. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Cảm ơn bác khivang
    Em có dàn đèn tháo của con amp Trio, nhìn có vẻ giống với LED của con Sony này, trong trường hợp chết LED mà thay vào vừa thì tốt quá.
    Lúc nào rảnh em sẽ làm theo mấy cách của bác .

Rỗi rãi thì em nghịch thôi mà bác, nhiều khi sửa mất bao công sức xong rùi lại đem cân đồng nát :mrgreen:

3. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bác đừng giận ,nếu là em mua luôn con nào ngon về chơi luôn khỏi chữa,chứ con của bác cả cơ cả điện muốn nó ngon lành tổn hao nhiều công lực lắm :? Nhà bác ở đâu em bảo mấy cậu đn nó khuân giúp bác :?

4. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Được một bác cao thủ mách và xem thông tin trên mạng tôi đang muốn tìm con cassette deck EUMIG FL-1000uP. Đã có bác nào sở hữu hoặc đã từng nghe thì xin các bác cho ít review về nó. Tks các bác

5. regular

regular Advanced Member

-Nếu đã xác định là khg phải do tín hiệu từ băng xuống không cân (do đầu từ mòn hoặc băng ghi 2 channel khg đều) bác có thể xem trên board mạch hy vọng có 2 con ốc chỉnh VU-LED cho L or R. Có thể chỉnh lại cho cân.

6. regular

regular Advanced Member

Theo schematic thì nó có như trong ảnh! Anh xem có ông thợ hàn hàng xóm nào nhờ chỉnh giúp xem sao. Hy vọng là chỉnh được! :mrgreen:

Attached Files:

7. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Oài , kụ Rờ gu sách vở kinh viện wé - em Sony này theo em nhớ thì cái dây băng nối vs bo mạch mặt máy nó mỏng mảnh dễ hư lém , tự tin khéo tay thì tháo ra vệ sinh chỗ tiếp xúc là ok còn kô thì nhờ thợ cứng tay ạ :mrgreen:

8. Pham Nguyen

Em không hiểu về mạch điện nhưng có vẻ như là nó không phải do cái biến trở chỉnh VU-LED vì nếu ở mức tín hiệu nhỏ thì 2 bên lên vẫn cân, tín hiệu lớn thì 1 dàn lên theo tín hiệu còn dàn kia bị mất 2 đèn xanh và toàn bộ đèn đỏ , mất cả dàn số đỏ ở giữa 2 dàn đèn. Bác nhìn kỹ hình giúp em, em chụp lúc này là 2 dàn đèn trong tình trạng tín hiệu cao đi qua đó ạ ( âm thanh ra loa 2 vế vẫn cân nhau).
    Cảm ơn bác,
    Bác cho em hỏi là mỗi chấm đèn nó đi riêng 1 dây hả bác ? vì em thấy có 2 đèn xanh bị mất chứ không chỉ riêng đèn đỏ . Em cũng đã mở ra và túm cả mớ dây để lắc nhưng không được và cũng chưa xem kỹ lắm nên không hiểu nó thế nào.

9. Pham Nguyen

Cảm ơn bác đã nhiệt tình nhưng đồng nát nó đến nhà em thì cái gì cũng muốn khuân bác ợ.
    Mua đồ ngon về nghe luôn thì đương nhiên là ai cũng thích rùi nhưng đồ ngon thì không phải ai cũng dám nghịch, nhất là mấy ông mù kỹ thuật như em :mrgreen:

10. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Đèn lưu đỉnh thì phải đi dây riêng từng bóng ạ - bác xem nó có riêng mỗi con IC lái cho từng vế thì tráo cho nhau hay dùng VOM (nguồn 2 pin tiểu trở lên) để thang X1 cặp từng chân bóng xem có sáng kô (thử bóng sống trước - bóng nghi chết sau)

11. Pham Nguyen

Em cảm ơn bác
    Lúc nào rảnh em sẽ làm theo cách của bác ạ

12. regular

regular Advanced Member

ối! E chỉ dùng hình ảnh trên để xác nhận là nó có ốc chỉnh để bổ sung phần anh khỉ phán trên thui! Còn khi khắc phục tất nhiên no còn có nhiều nguyên nhân khác nữa. :lol: :lol:

13. Only Time

Only Time Advanced Member

Giá tốt mà còn deep thì múc thôi ạ! Naka nghe nhạc pre 75 hay lắm :D

14. sniper_killer

sniper_killer Advanced Member

Cảm ơn bác, em múc rồi , 3 h mai có mặt tại hà nội

15. sniper_killer

Các bác cấp cứu em với
    Em mới nhận con naka 600 chiều nay , về cắm thì chẳng thấy kêu gì cả, hai kim vu cũng chẳng thấy nhúc nhích... Em cáu quá nghí ngoáy thế nào rồi cắm nhầm điện , giờ thì nó tiêu luôn cục nguồn rồi
    Bây giờ có thay cục nguồn khác được không các bác nhỉ, địa chỉ sửa ở đâu cho em xin với
    Em nản quá

16. Only Time

0915139835

Bác alo bác Tú Thụy Khuê xem

Chia buồn và gud luck.

17. sniper_killer

Thôi em chừa cái chuyện mua bán từ xa thôi, mệt quá

18. ndp62

ndp62 Advanced Member

Xin chia buồn cùng bác !không biết bác mua em nak600 ở đâu(VN hay trên ebay)mà không rõ tình trạng máy của chủ cũ??
    Bác kiểm tra cầu chì xem đã,khi cắm nhầm điện ,néu may mắn có thể chỉ có cầu chì đi trước chưa chắc nó đã chết nguồn đâu .
    Không rõ lý do gì mà bây h thợ hầu như không sửa cassette đâu,???Chỉ có tự sửa là tốt nhất hoặc nhờ ae nào trên 4 R

19. levanchien

levanchien Advanced Member

Em đã đọc hết các trang này, thấy rằng hiện nay mua được đầu casetter ưng ý là rất khó. Vậy em xin các bác đi trước có nhiều kinh nghiệm cho lời khuyên thì nên mua loại đầu nào để chơi được chứ gấu quá thì khó tìm, dễ thay dây cu-roa ...Cảm ơn.

20. Only Time

Đỡ mất thời gian tiền bạc đổi chác các bù nhiều bác kiếm luôn mấy em naka, tanberg,teac v9k... tầm 7t đổ lại mà chơi. Đắt hơn nữa thì chơi băng cối luôn cho nó lành :)

Hoặc là bác múc luôn em tascam 122 bác ngựa hoang đang rao cũng đc :D

21. levanchien

levanchien Advanced Member

Cản ơn bác, những con bác nói em tìm không có shop nào bán cả. Con của bác ngựa hoang là 112 chứ không phải 122.

22. Only Time

Ý em là 112 đấy ạ.... typo :D

23. ndp62

ndp62 Advanced Member

Nếu bác có đk và khả năng thi mua deck càng gấu nghe càng sướng,nhưng khi hỏng thì hơi mệt vì chữa không hề dễ đâu.Theo mình bác mới chơi cứ chọn con những con SONY,Pioneer,DENON,Teac vvv bình thường tầm 2 triệu đổ lại nghe cũng không đến nỗi nào,vì hàng Japan đều khá ngon cả ...,khi hỏng hóc cũng dễ chữa nó đỡ hành mình,vì quá lắm cho nó theo ve chai luôn nếu hêt khấu hao đỡ mệt

24. phambinh

phambinh Advanced Member

TEAC V9k dưới 7tr thôi à bác ? Hôm trước em hỏi 1 con chủ shop hét 12,5tr. Em trả 10tr không bán. Không biết xui hay hên nữa đây.

25. ndp62

ndp62 Advanced Member

Người bán hét giá,còn trả giá là việc của người mua,chưa chắc giá cao là đã ngon đâu.
    Cách đây vài tháng có 1 ông hét giá con nakamichi 700 cũ rích bằng giá xuất xưởng 850$ và Teac7000=8tr,teac 9000=12 tr,bảo ông test thu phát thì gà mờ chả biết Calibration là cái gì cả,thu dở oẹt,thế mà giá lên tận mây xanh :eek:

Share This Page

Loading...