Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Nếu bác ở HNI , còn vỏ băng , bác cho em xin nhé

2. audiotran

audiotran Approved Member

cassette ngày nay đã đi sâu trong tiềm thức của người chơi nhạc việt nam...........cassette vẫn có gì mộc mạc , nghe vẫn thấy hay hay dù là cd chiếm lĩnh tại kệ máy tại gia

Attached Files:

File size:
      9,1 KB
      Views:
      524
  3. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em vẫn nhớ câu viết của một bác nhạc sĩ thích nghe nhạc cổ điển : " Du dương réo rắt là những thứ rất "xa xỉ " đối với CD nhưng lại là rất "bình dân" với Tape và LP".

4. Maidanhan

Dear , bác

Tôi đồng cảm hoàn toàn .Phần du dương của bộ dây kéo nghe không khỏe như CD , nhưng tính vút cao , ngân nga , bay bổng của nó tốt hơn , không gian vời vợi mà tape thể hiện giàu xúc cảm hơn

CD hơn về cường đồ là do S/N rất cao , PCM 58 đạt tới 102dB , trong khi Tape tốt , HEAD tốt , Tape chỉ đạt 65dB là cùng .NHưng trong CD , công nghệ nén lại để lấy mẫu , lượng tử hóa và Store đã làm chúng bị mất mát đi khá nhiều
    Tất cả nững cái tôi viết trong bối cảnh Tape ,LP thuần thúy hoặc từ LP sang Tape .Hôm 29/04 xin được 5 cuộn Casstte CRO2 từ USA , định xóa đi , thu lại , ai ngờ , nghe thử , nó thu từ LP sang , hay quá , cổ điển thuần kinh điển , sáng nào cũng dậy sớm mở cho vợ nghe

5. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em khoe đồ cho vui: .

Attached Files:

6. vinh67

vinh67 Advanced Member

Khi đêm xuống .

Attached Files:

7. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Theo e chơi TAPE đa phần cũng là thu lại từ LP hoặc CD nên chất âm phụ thuộc rất nhiều vào thiết bị....nên theo e mình nghe nhạc từ đĩa gốc như CD hay LP vẫn hay hơn chứ? E nói vậy các bác thấy có hợp lý k ah?

8. Only Time

Only Time Advanced Member

Cá nhân em thấy thâu CD sang tape thì thấy tape nghe ấm, mềm lại hơi chầm chậm, du dương hơn nghe CD :mrgreen:

9. vinh67

vinh67 Advanced Member

====================
    Trong nghe nhạc thì: Trăm thấy, trăm nghĩ không bằng một nghe. Bác cứ nghe rồi tự rút ra kết luận .
    Đội quân Cassette Deck của em đây.

Attached Files:

10. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

bác vinh67 ơi!chúc mừng bác nhá,toàn hàng đẹp quá!
    bác thật hạnh phúc :D

11. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Công nhận đội quân Cassette của bác Vĩnh "ngầu" thật! Công sức để tuyển các e này không nhỏ đâu....chắc bác cũng tiếc khi chia tay e nó lắm phải k ah?

12. Maidanhan

Bác nghe nhạc vàng nhiều thì phải (Số đông ) , bởi các máy của bác phần lớn dòng 2HEAD , Sendust Ferrit Head , dòng này được cho là âm tiếng .
    Bác có con nào (phủi phui cái mồm em ) què quặt , HEAD còn tốt , ới em nhé , em vẫn nuôi ý định làm con Sendust , tiếng hay để đời , phải cái , mấy cái em có , cái thì dây courroid ngoại cỡ , không tìm được , cái từ mòn lệch , cái thì bánh đá , theo một số ý kiến chai cứng , không Press để Play được .

13. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

bác ở HN và chắc cũng có ghé qua An Dương chỗ a Thuylong, rảnh Có thể mời bác ly cafe em muốn bác chỉ giáo vài điều về cassette, thank bác :mrgreen:

14. Maidanhan

Dạ vâng , bác Thuylong thì vô địch về CD xịn rồi . Em khá bận , cơ quan xa tít tắp , hay CN này , bác quá bộ sang nhà em đi
    Số e đây 0987779413 .Em hay nghịch phần khuyếch đại CS , biết đến đâu ,ta trao đổi đến dó

15. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

em cũng lấy 1 số kha khá CD đời đầu của a Thuylong, nhất là mấy CD ngọc sơn thời Mưa hồng

16. vietson

vietson Approved Member

Toi la mot nguoi me nghe nhac tu 1972 den nay.Tu 1975 toi thuong nghe bang coi,nhung ve sau khong co bang va do dieu kien kinh te nen den 1993 toi moi tro lai thu vui nay.Theo toi thi nghe cassette co mot su thu vi rieng,nhat la tu minh chon bai roi thu theo y minh.Hien nay CD nhieu nhung chat luong khong phai CD nao cung tot va trong mot CD thi co bai thiach bai khong.
    Hien nay toi van su dung cassette de nghe hang ngay,nhung cac loai bang tot thi kho mua,hoac neu mua thi gia cung cao.Toi thay neu su dung bang normal hien nay dang ban nhieu de thu cung rat tot ma gia ca lai hop ly(khoang 15K/c),tuy nhien de thu bang chat luong tot thi nen co them Equalizer thi co the ghi theo y minh hon.Con su dung may thi nen chon cac loai doi cang moi cang tot,khong can phuc tap qua.Chu yeu la xem mat ky thuat co dap ung duoc nhu cau cua minh khong.Theo toi nen chon cac loai may tu chon bang,dau tu amorphost,dual capstal co dolby HX pro,B,C neu co dolby S thi cang tot,dai tan thich ung tu 30-20khz,do S/N tren 60db la duoc roi.co ban nhat van la may phai cang moi cang tot.Cac loai SONY,PIONEER,KENWOOD,TEAC la chat luong tieng kha tot,gia hop ly.Cac loai hang chau Au thi gia cao ma nhieu loai chat luong cung binh thuong.Neu ghi thi nen dung may 3head la tot nhat.Bay gio moi nguoi khong noi den equalizer,nhung toi thay neu thich nghe analog thi nen co them la tot ke ca dung cho nghe CD,vµ nen dung loai EQ chinh dien tu de tranh duoc ban chiet ap.Day la mot so y kien cua toi ve cassette.Mong moi nguoi dong gop them.

17. Maidanhan

CD giờ cùng thu chọn bài được bác ạ
    Nhưng, cùng một CT , nghe trên CD (Dgital) và LP (Analog) , em đã test kỹ , Switch qua qua lại , test mù ,nhờ người thứ 2 nghe , giấu máy đi , nhìn chung , trên LP nghe vẫn "sống động" hơn .

Chỉ vì lý do chọn bài , MD là giải pháp hay hơn bác ạ

Về Equilizer , bác đã nói , đại ý , nhờ nó mà thu như ý .E nghĩ đó là suy nghĩ hợp lý .
    Cái kỹ thuật số can thiệp vào âm thanh , chính là các phần mềm , có thể cho phép ta co kéo , nâng lên, hạ xuống , cắt , dán . . .trên PC , theo mong muốn của Ca sỹ hoặc người nghe .Điều này làm âm thanh không tự nhiên nũa

Equilizer , thực chất cũng là 1 công cụ nâng , cắt , hạ , giảm , tăng tần số trong dải tần 20-20000Hz của kỹ thuật Analog như bác viết .Đó là lý do , càng nghe nhạc lâu , đôi tai càng được đầo luyện , người ta có xu hướng ít nghe qua Equilizer , bác có thể thấy thực tế này khi bác tạt qua các cửa hàng , tạm hiểu là bán đồ " Hi-end " , trong đó , người ta gắng bán các Jack, các Audi Cable , các Speaker Cable , mạ bạc , mạ vàng , nhằm làm giảm bớt các hao tổn âm thanh qua các khâu dẫn truyền , một cách làm tự nhiên để tôn trọng các âm thanh nguyên thủy từ nguồn phát

Tất nhiên , đây không phải là qui tắc cấm kỵ , và bác , các bác khác hoàn toàn chơi theo sở thích của mình , gắn thêm Equilizer .Nhưng em chắc chắn , bằng thời gian , bằng sự so sánh với các nguồn âm Analog khác , quan niệm đó sẽ dần thay đổi

Các băng hiện nay, ý bác là TDK , Maxell , SONY phải không bác ? Nếu máy 3 HEAD thật tốt , thu cũng được , nhưng mặt bằng chung , chúng thua xa các băng ngày xưa .Nếu ta có nhiều nguồn băng , so sánh bác sẽ thấy sự cách biệt giữu các tape này với các tape xưa không chỉ là chất lượng , mà còn có tính đẳng cấp , vi trước đây , ở kỷ vàng của Cassette , chúng được cải tiến không ngừng , có tính đầu tư rõ rệt , giờ đây , chúng sản xuât ra mang tính "Có" , lý do , cách đây vài tháng , SONY chính thức khai tử hoàn toàn dòng WAKLMAN , mọi cơ sở của SONY không sản xuất nữa , đồng nghĩa công nghệ đó không còn tồn tại ở các xứ sở , nơi từng là "vựa " của những cải tiến nghiên cứu nhảy vọt về chúng .Một bằng chứng nữa , tất các các nhà máy sản xuất Tape hiện nay của Joto, đều ở Malaysia , Taiwant , Korea, Thai Lan
    Thu hộ băng một bác gần đây , thu xong rồi ,"phá đời" cái tape đó rồi, xé toặc mảnh be bé che nó rồi , em mới ngỡ ngàng thấy tiếc , vì băng đó MADE IN USA , S/N có thể là 73dB , đóng Stamp nổi hẳn lên con số này , về lý thuyết , R2R tape chỉ đạt tới 65dB , trên cỡ băng 1/4 inc , đây là Cassette Tape , đầu từ nhỏ , khe từ nhỏ , bề mặt băng nhỏ , làm tại Mỹ , năm 1993 , đạt tới 73dB , điều đó gióng như tìm ra nguyên tố 170 trong bảng tuần hoàn Medeleeb .Bao giờ , mới có các vị giáo , tiếng xỹ hay thạc xỹ gì đó nghiên cưu cho Tape ở thời buổi bây giờ , lại là những nước không có truyền thống công nghệ
    Riêng em , em rất tín nhiệm chúng cho tốc độ 3x , em có thể khẳng định , nếu cùng thu từ LP ra Cassette , R2R Tape (R2R không phải là hàng xuất sắc tiếng tăm như G36 ,or R2R Full Track , các R2R đời 8x. . . ) , ở tốc độ 3X , chất lượng tiếng chúng ngang ngửa

18. vietson

vietson Approved Member

Bac Maidanhan noi rat dung,chi vi bay gio tim mua bang Cr va Metal vua kho ma neu co gia lai rat cao.Hom toi o HCM thay co hang ban Maxel XLII nhung 100K/cuon,toi thay gia do qua cao.Tat nhien neu khong phai nghi ve tien thi khong sao,nhung neu hoan canh han che thi co the khăc phuc bang su dung cac thiet bi khac vay.Toi thuong su dung 2 con EQ cung luc khi ghi,nen toi thay chat luong ghi tren bang Normal cung khong den noi nao,toi su dung 1 EQ Technish GE90 va 1 con Anam 1800 dau noi qua nhau de xu ly am khi ghi.Khi nghe lai tren bang Maxell UR90 chat luong kha lam,bac nao cu thu ghi se thay hieu qua khac han.Bay gio,dau deck deu co S/N voi dolby C khoang 70db va dolby S khoang 80db nen ghi kha tot.Toi dang su dung 5 con deck hang trung binh nhung kha hai long voi am thanh cua chung(TEAC V2020S,SONY KA 3ES,PIONEER T656,SONY K700S,PIONEER T535W) .Theo toi thi muon nghe nhac hay thi thiet bi phai tot,nhung khong co nghia la phai that nhieu tien qua.Mot bo trung binh toi thieu tat ca chi can khoang 20tr la nghe tot roi,ma co the mua dan tung thu mot.

19. Maidanhan

Chắc bác không chơi Amp đèn rùi ? Giá đó , chắc chưa thể có AMp đèn , trừ em có thể Make được nó :eek:
    Bác khoái EQ nhỉ ? Em chỉ dùng EQ để kiểm tra các bộ khuyếch đại do em thiết kế đang bị lợi quá về dải nào để điều chỉnh thôi .KHi cần đến EQ để chỉnh , chắc là chưa chuẩn nên phải chỉnh :wink: , bác nhỉ ?

20. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Bác Maidanhan nói chuẩn không cần chỉnh nếu chỉnh là hết chuẩn.

21. vinh67

vinh67 Advanced Member

================
    Em thấy chơi mà dễ thương nhất là chơi Cassette Deck và nghe nhạc cổ điển thì hay nhất là nghe LP. Mà em nghe nhạc cổ điểm là chính.
    Khi nghe Tape em vừa nghe vừa ngắm dàn đèn. Mà máy XS thời đó làm thật cẩn thận, mỗi model cứ như là một tác phẩm nghệ thuật, đó chính là lý do mà em thích mua nhiều dòng máy cổ SX những năm 80, ngoài ra tiếng của các model máy giai đoạn này đậm chất Annalog.
    Những máy Sx sau năm 90 em thấy chất Annalog đã phôi phai ít nhiều mà pha vào đó hơi hướng của Digital , nhiều khi nghe em thấy cư như đang nghe CD ấy, hay tai em hỏng rồi các bác :?:
    Con Cassette đỉnh nhất mà em có là cái Nakamichi 680 . Em nó đây ạ

Attached Files:

File size:
      42,3 KB
      Views:
      106
      File size:
      46,1 KB
      Views:
      106
      File size:
      35,8 KB
      Views:
      105
  22. vinh67

vinh67 Advanced Member

Cái này em hay dùng để nghe Vocal -khẳng định là hay hơn nghe Vocal bằng CD - Tất nhiên là thỉnh thoảng em cũng làm tí nhạc vàng , cho đủ hương vị - rất ngọt. :)

Attached Files:

23. vinh67

vinh67 Advanced Member

2 Cái này em dùng để nghe hòa tấu Classic.- 2 em này đều sinh sau năm 90.- tiếng chi tiết như CD nhưng tình cảm hơn nghe CD nhiều, tuy vẫn gọi Lp bằng ....cụ :) .

Attached Files:

24. Maidanhan

E thấy bác nhận xét có phần khen ngan hàng nhiều xiền :wink: : Nghe LP thì đương nhiên là đỉnh rồi , mà ông này phụ thuộc vàp Phono box quá nhiều bác ạ

Còn các máy ngày trước đúng là làm cẩn thận thật , bố em hay nói vui : "Hệ số xxx rất cao", làm vậy làm sao bán được hàng .
    Các máy mặt trắng bác Post , bác cứ mở ra mà xem , con nào đầu từ xóa cũng gần bằng đầu từ thu/phát , bánh đà Capstant to vật , trục Casptan sờ vào có cảm giác chất thép cứng vững , lấy ngón tay vần trục này rất khó , nhưng có cảm giác không sợ nó gẫy (chăc do em imagine)

Đặc thù nua của dòng máy này , rất nhiều Transistor rời nằm ngoài cho phần điện thanh , hơi rối , nhưng tiếng mộc mạc

Còn bác bảo các máy sau 1990 có phần tiếng số Digital , em nghĩ , cần nói rõ hơn thế này : Do công nghệ CD làm tiếng đầu ra sạch sẽ , "cân bằng'' , nên họ ẩu hẳn đi trong đầu tư mạch điện do nguồn tín hiệu thu dần trở nên quá sạch sẽ
    Không tin , bác mở board mạch ra , nhìn cực kỳ gọn ghẽ , 01-02 IC OPAM , vài con tụ , trở xung quanh .Riêng những máy thời kỳ này , rất nhiều chức năng phụ trợ , Auto Calibaration , Digital Servo , Autorervert Full , Digital Filter , E.Counter , E.Memory ,ITCTR Record . . . cao điểm , Nakamichi còn có Moto bé tý để Rolling HEAD cho Tille , Azimuth Adju Auto Feature (như trong CR7), cửa điện (E.Tape Load ), Full Touch Botton , Cam moto . . . . chúng làm bác nào yếu tim hoa hết mắt .
    Về căn bản chúng có tác động lên chất lượng âm thanh , nhưng , cái tác động lớn nhất là âm thanh CD tràn ngập , thu ra Tape để nghe , và để lại ấn tượng về âm thanh thời số , chứ Tape nó có tội gì đâu , nó chỉ lưu giữu cái gì ta bắy chúng lưu , cùng 1 CDP , các bác mode Clock , mode OAMP , mode Cable , trên Taper , bác mode chế độ mạch , mode hết tất cả những gì "nhanh nhiều tốt rẻ ", các bác thu sẽ khác hẳn : Ai đơi A&D 7100,9100, tụ nắn chính có 1000mF*2, trong khi hèn ra trong AMpl , còi cùng phải cỡ 4700mF*2 , phần CS 10000mF *2, anh SONY 333,555 còn tử tế hơn , 3300mF *2

BÁc cư thử xem em nói đúng khôg nhé

25. Maidanhan

Còn này của bác là M260 ,3HEAD thì phải ?Nội thất còn tốt không bác ,mấy anh này toàn chơi Cable bẹ cho tín hiệu , sửa chữa gì đến khổ vì nhấc ra khó .Puley tuyền sắt đúc, trơn bóng , nồi đồng cối đá , nhưng căng dây courroid là trượt , phải mồi tay mới chạy

Share This Page

Loading...