Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========
    Đúng nó là cái M260 ; 3head, nội thất còn rất đẹp , nguyên Zin em nó về VN là về nhà em luôn, cơ, courroid hoạt động tốt, chưa thấy sự cố gì .

2. Only Time

Only Time Advanced Member

Bác nào thấy đâu có em Akai cổ nào có 2 đèn VU to to thì ới em nhá... thx :)

3. Delta90

Delta90 Approved Member

Em có 1 chú Sony 333ES phát rất tốt nhưng có vấn đề về nhận loại băng (không nhận Crom hay Metal), chắc là lẫy bị hỏng hoặc kẹt. Vấn đề 2 là không xóa được băng cũ, chắc là đầu từ xóa có vấn đề. Bác nào có kinh nghiệm về sửa Deck giúp em với, cho địa chỉ, em sẽ mang đến nhờ. Hỏi 1 vài điểm sửa (VD Ngô Quyền - cạnh VCB họ không nhận làm)

4. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Phần lớn SONY 333,222,555 2 hand đều bị xóa tồi bác ạ .BÁc dùng 1 taper tốt xóa trươc, sau đó đưa vào thu là ổn ngay
    Dòng 333 này Menual Tape Selection , dấu hiệu nào bác biết nó không nhận CrO2 và Metal Tape ạ ?

5. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Chết chết, bác nói bé thôi kẻo nó lại up giá lên đấy

6. vinh67

vinh67 Advanced Member

=======
    Dòng GX của A&D này thì đẹp, nhưng đầu từ phát dùng đầu từ tráng thủy tinh chống trầy nên tiếng nghe thường khá bí và độ chi tiết thì kém hơn các loại đầu từ khác bác ạ.

7. regular

regular Advanced Member

Tiếng sáng quá lại mỏng. :lol:
    Muốn chi tiết hơn chút bác thay cho em mấy chú tụ này nè. :p

Thay xong đám tụ này em lại hạ Nakamichi ZX 670 xuống :p

8. ndp62

ndp62 Advanced Member

Mấy con tụ đó có chức năng gì mà thay tiếng lại chi tiết cụ ơi?? em trông nó giống như con tụ lọc trong khối nguồn?? :eek:

9. regular

regular Advanced Member

Vâng, tất cả nằm trong phần nguồn cung cấp cho mạch preampl (bao gồm cả EQ và Dolby)
    Lưu ý các bác mới nghe tape trở lại sẽ hơi khó chịu khi nghe các đầu từ GX của Akai. Không nên đầu tư vội. Sau thời gian quen rồi thì tham khảo hay nghe thử của anh em rồi quyết định mua sau.

10. Maidanhan

E đồng ý với bác Regular , là tiếng bị sáng quá .Nhưng cách giải quyết vấn đề tiếng sáng , em có hơi khác :

1. IC khuyếch đại từ (PLAY REC ) con này hơi khác người , thay vì 1 chân đầu từ nối Mass, chân kia vào chân 2 , ra chân 1 , con này tống cả 02 dây đầu từ vào chân 2 và 3 , chuyên môn gọi là khuyếch đại cả 2 chu kỳ, công suất tăng gấp 4 lần tại cửa ra

2.Phân trung âm , vocal , một cách tự nhiên đã rất rõ (Do đó là giải tần ngôn ngữ giao tiếp , Mẹ thiên nhiên ban cho nó rất rõ cho chức năng tự nhiên này ) , nên bị khuyếch đại thế , nó càng vọt lên , khiến ta bị cảm giác sáng , nổi , trội

3.Các tụ các bác chỉ thay là hợp lý , Joto quá tằn tiện , ai đời tụ nắn khuyếch đại mà có 1000mF , em đã thay lên 11000mF *2 (Chú ý , cầu chì sẽ có thể đứt ở lần chạy đầu tiên , nhất là khi để PLAY AUTO , do dòng tăng lên , Fuse 100 mA thay bằng 500 mA , chạy Well )

4.Trên board mạch , lật ngược máy , sẽ thấy 02 VR có ghi EQ Play , đánh dấu và xoay để trung , trung cao âm bớt chói

5.Có điều kiện , thay 04 tụ sang mạch REC , 47mF đấu nối tiếp 2 làm 1 , giả tụ Non Pol , làm Signal đi phức tạp

6. 02 tụ vào , gần Relay Tape , Source , 1 mF nên thay bằng tụ khác tốt hơn

Cộng với những gì bác Zoro Induc , sẽ tốt hơn

11. regular

regular Advanced Member

Có bác nào nghịch phần RIAA của nó chưa nhỉ?

Attached Files:

12. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Cái gì cũng đắt lòi, băng và cả đầu câm, đi xuống hay đi lên ?

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========
    So với Tiền thì đi lên - so với Vàng thì đi xuống . Em nghĩ nguồn hàng sắp cạn kiệt. Em thấy 2 năm trước khi em còn chơi R&R em mua cái đầu Akai 635 D đẹp ở Shop bác Hùng Nha trang với giá 8 tr , còn giờ thì nó là 14 tr , sợ thật. May mà Cassette Deck vẫn là món lên giá chậm.

14. fastfood

fastfood Approved Member

Theo quy luật mà, những thứ không còn sx nữa thì đừng mong giảm giá nếu còn nhiều người chơi, vì đúng như bác Vinh nói ngày càng kạn kiệt dần, trên này có nhiều bác tích lũy được rất nhiều deck và băng đẹp mà có thấy xả hàng đâu mặc dù được giá cao!

15. Maidanhan

Em thấy R2R đắt vì , kỷ hoàng kim của nó , số lượng cũng không nhiều nhất là các đời 1970s .Cassette Deck , bao nhiêu hãng làm ra nó , số lượng sản xuất lại lớn .Nếu chúng ta chấp nhận các tên ít tuổi kiểu Optonica (Nghe bảo là Sharp ) , OTTO ,SANYO , NEC,thậm chí cả DENON ,HITACHI _ ông này chỉ nổi tiếng về làm SÒ , tủ lạnh gì đó , và vài tên tuôi khác , em nghĩ là ổn .Các bác cứ tập chung vào SONY , NAKAMICHI , TANDBERG , TEAC , REVOX. . . , sao nó không đắt , không lên rá .Các bác cứ nghĩ thử mà xem , sau 1984 trở đi (về T/G hiện nay của ta ) , rất nhiều máy đã dùng Amourphous HEAD , kể cả 2 HEAD , 3 HEAD , mạch khuyếch đại , rất nhiều mạch dùng chế độ cao cấp là ghép 1 chiều (không có tụ hóa nằm giữa các tầng khuyếch đại , các AudioPhile hay mơ về chúng lắm, Amply Solid nào , tầng CS không có tụ hóa này , điện áp cao ngất và giá cũng khủng long T_REX lun ) , thậm chí nhiều hãng , các tụ nối tầng toàn dùng hiệu ELNA for Audio ,( em thì em bỏ đi tuốt , giờ cả nắm ở nhà )
    Em đang cố khôi phục vài con mặt trắng ngày xưa , nghe có bác người Việt nào đó bảo là kém lắm , mod hết cỡ để chạy tốt ở 4.76 cms , sau Pắp bờ lích lên để ta cùng chơi .May bác ấy nói ở kỷ này , kỷ trước lúc Cassette đang thịnh , chắc các hãng phải có thư xin , kẻo làm ảnh hưởng đến ranh số của họ :wink:

Băng Cassette thì đúng là ít quá , Tháng 11/2011 , SONY chính thức Face Off công khai dòng Walkman rùi , đồng nghĩa , từ nay trở đi , Cassette Tape , Joto sẽ không Care về vụ nưã, một vựa Tape Cassette sẽ ra đi cùng nó Đã bác nào thử Tape CrO2 của RadioShark chưa ạ ? đúng là công nghệ Mỹ , hay thật

16. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

@maidanhan_dạ bác và các bác có thể review cho em 1 chút về loại tape đeck dùng Ribbon sendust head được ko?thể loại nhạc thế mạnh của loại head này!thank

17. Maidanhan

Dear bác
    E tưởng bác giã từ Cassette rồi mà
    Một cách đơn giản nhất , các hãng đã giả từ hỗn hợp Sendust , đương nhiên phải có lý do , phải không bác ?
    Còn về góc độ kỹ thuật , những năm đầu cho tới Ending of 1970 , Cassette Tape vẫn được xem là thiếu dải cao (trong hàng máy phổ thông ) .Dòng từ Sendust này cố gắng cải thiện dải này , nhất là cho Cassette tốc độ 4.76 cms . Thời kỳ còn là Sinh viên , phần lớn , em thu trên giống từ này , đến khi có bộ giàn KENWOOD A95 , năm 1999, đưa lên Deck của nó , em có nhận là Bass trống nó nặng , đục , và hơi thô thô (Năm 1996 , đĩa Tuấn Vũ 7 " Dạ vũ tình đầu " em mua 1 chỉ Zjang, so sánh với băng đã thu , mới thấy )

Cũng đĩa đó , em thu lại trên Deck đó , tiếng Bass khác hoàn toàn .Em thấy các băng cải lương thu trên giống từ này rất hay , nghe tiếng đàn Bass , đoạn "" Tưng tửng " nghe rất hay .Nếu thu các giọng nữ cao như Thanh Tuyền , Phương Dung (ngày xưa) , nếu tham , vặn REC LEVEL cỡ 12h, 13h nghe chói lắm , nhanh mệt

Đây là cảm nhận của em , các bác có thể Feelling khác

truongchithanh likes this.
  18. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

thanks

19. genevebxl0811

genevebxl0811 Advanced Member

Em có cái Cassette Deck Bang&Olufsen 5500 mà toàn để bày cho vui vì ko có băng để nghe :))

20. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

dòng NAKA đời BX có ok ko bác maidanhan ?

21. Maidanhan

Dear bác
    Bằng tình cảm , và ham thích , nó là tên tuối về Taper
    Nhưng khau khi mod hết cỡ 1 con máy Joto (JVC) 3 HEAD , tốc độ 4.76 cms , cải tiến mạch khuyếch đại và nhiều khâu khác , em thấy nó thu cúng gần được như con Nakamichi CR70 , em CHƯA SỞ HỮU NAKAMICHI ,, chỉ so sánh do chơi với 1 tay chơi rất đam mê món này .

Tuy nhiên , trong tâm tưởng , nếu có đk , em sẽ sở hữu nó một ngày nào đó , khi các đam mê khác chiếm ít tài chính của em đi , và cũng chỉ để so sánh

22. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Bác sx đc time thì ae gặp nhau ở khu CG cái bác nhé, e chắc ít tuổi hơn bác, mong đc hỏi bác những gì mình chưa biết về cassette, ko cafe ở ngoài có thể qua nhà e cũng ok :D

23. Maidanhan

Vâng cái đĩa đó , là đời đầu , giờ thi thoảng mới nghe vì tiếc .Đĩa dầy dặn làm , không mỏng quèn quẹt như là tỏi như đĩa bây giờ .Đĩa Hi-end của Yao Si Tin , Caver lại toàn bài bất hủ , nhưng Re_Mixed ở thể truyền thống , rất căn bản ,Made in German , em mua 12 USD , cũng chả dầy bằng

Mấy cửa hàng ở Huế Street , hôm nọ ba hoa chích chèo có đĩa xịn từ Mỹ Zjvề , em mang các mẫu đĩa cũ của em ra , tắt điện toàn tập lun

Văn hóa truyền thống , thật tốt . Em nghe Cát vì cảm giác mộc , thật , perfome trong Home Theater.Cô gái hát xẩn nổi tiếng gì ở Hà Nội , tên Phương đó , em mong có ngày , mời cô ấy thu trên hệ thống âm thanh toàn đèn em đang làm ( khuyếch đại Micro --đèn , R2R Tape or Cassette 9.5cms Metal or CrO2 --đèn , Amly đèn ) chắc hay và Real lắm .

NHÂN THỂ CÓ BÁC NÀO CÓ CON SONY 555ES hỏng cơ , bán lại cho em nhé (Sorry các mode , chả biết nhờ ở đâu )

24. vinh67

vinh67 Advanced Member

Ngồi chờ xem Euro và để thúc đẩy phong trào Casette đi lên:
    Hôm nay em đón thêm chú Sony TC 1000T về nhà em, chú này sinh năm 2002 với rất nhiếu tính năng hiện đại - rất trẻ nên tiếng trong veo .
    Và ngày Mốt thêm chú Lo-D 90S nữa sẽ cập bến .
    Em Up tạm hình, ngày mai chụp sẽ có hình thật của hai em.

Attached Files:

25. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

em 90S so với e 90 trơn thì có gì khác nhau bác ?

Share This Page

Loading...