Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Để hết cho e đi :D

2. Only Time

Only Time Advanced Member

Cám ơn bác nhiều em đang băn khoăn chưa kịp hỏi đã có câu trả lời :)

3. khongbietgi

khongbietgi Advanced Member

Em cũng có 1 em nhưng ghi tiếng bị méo,dùng tua băng thôi
    Bây giờ nghe cải lương bằng em lo-d 90s thấy phê lắm
    Ủng hộ phong trào đi xuống,bác nào đang có đầu câm sony k88 nhỉ?

4. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

các bác thich nghe cải lương kiếm cái cd này về dùng cdp marantz hay con cdp 970 mod xuất âm bóng đèn sau đó thâu qua tape deck,em đảm bảo ai nghe cũng mê cũng thích,mẹ em vốn ko ưa gì cái thú chơi audio của em nhưng sau khi rec cho cụ nghe cái băng này và 1 băng chèo ,kụ thay đổi ý kiến hẳn!!!!! :mrgreen:

Attached Files:

5. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Của e dùng phát thì ok, ghi thì e ko thử vì e ưu tiên ghi băng = đầu câm 3 head :D

6. khongbietgi

khongbietgi Advanced Member

Chán quá,sao chưa ai nhận nhỉ?

7. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

BÁc đẻ cho em được không , em có 1 con y vậy , mòn HEAD .Nếu được , bác cho xin số , em liên lạc ạ

8. Maidanhan

BÁc tài tử thật , đúng cách anh Hai Nam Bộ , chịu bác đó , toàn độ ác chiến .Em chỉ thích AD-Z7100 để nhìn thôi (e có ) , nghe không hay lắm .Cái TC 777 của bác có chế bộ Calibration EQ , em đang có bắt chiếc , kết quả treo luôn 02 đầu , vì nhầm nhọt sang con trồng trọt

Cảmơn bác nhé , em xin nhận con máy Technic bác cho , con của e từ xấu quá .E sẽ nhờ người qua lây sớm ạ

9. tintin07

tintin07 Approved Member

Bác sưu tầm nhìu quá: 7 con, h thêm 02 con nữa thế thì chật phòng rồi, có em nào chán thì share em nhá :)

10. vinh67

vinh67 Advanced Member

Chả biết bác các sao chứ nghe đủ các cassette của các hãng giờ em lại thích nghe và thu tiếng của Technics hơn, hay tai em hỏng rồi :?:

11. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em bất ngờ về chất âm của em TC-K3 - Mộc- Dày - Ngọt nghe Nhạc vàng rất hay: Trong cấu hình ngon- bổ- rẻ: Loa Pioneer CS -A33 - Ampy Cyrus Two- Cassette Deck Sony TC-K3.

Attached Files:

12. Only Time

Mấy em cổ cổ này nghe nhạc vàng em thấy rất hay, em cũng thắy tiếng mộc, dày hơn mấy loại sx sau này.

13. Maidanhan

Em nghĩ dòng máy SONY nó như vậy đấy , không có gắng chỉnh sửa quá nhiều trong mạch .Nhưng đến đời cửa điện ra vào , em không nói là do cửa điện , CD quá nhiều rồi , hình như chúng có chiều hướng ngược lại , điển hình nghe SONY 222ESJ , nói chung em thấy không thấy cảm giác thô thô như nó thường diễn khi chơi các băng nhạc cũ .Chỉ được cái , tụ tị trình bày bên trong sáng đẹp , xanh màu chim cá , nhìn đến đẹp .Em thấy các máy khi bấm PLAY , STOP , FF . . . nghe "xạch xạch" rất mạnh , thường cho tiếng thực , gần gũi đời thường hơn

14. khivang

khivang Advanced Member

Kỹ thuật vị nhân sinh với kỹ thụt vị kỹ thụt nó sinh ra cái chéo ngoe đó đấy bác ạ. :wink:

15. Only Time

Sản phẩm hoàn thiện sau 30 phút lọ mọ sau khi đầu tư 50k tiền giấy dán đèn...

Trước:

Sau :wink:

Attached Files:

16. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Em xem giấy bác dán với ạ .........

17. Only Time

Loại dán đèn xe ý bác, sau khi thử blue, cycan đều ko ổn, hóa ra green mới đc :mrgreen:

18. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Có thể nó ko áp dụng đc quy tắc phối màu cmyk ở đây, bác dùng màu green lại ok, vậy chúc mừng bác :mrgreen: , tuy nhiên cá nhân e ( cá nhân thôi bác nhé) e vẫn thích cái đèn vàng :D

19. Only Time

Mùa đông để lại đèn vàng, mùa hè để đèn xanh :)

20. Maidanhan

Cái này , đã như ý bác chưa , tức là đã giống màu Amply phảt ra chưa ? Em thấy cái màu vàng , hình như ổn hơn , các sản phẩm HI ended của TQ như Tube CDP , Tube Amply hay có màu xanh bác ạ

21. Only Time

Hi hi... cũng chưa giống lắm vì cái receiver nó sáng hơn, giời lạnh em lại tháo ra nhìn cho ấm :mrgreen:

22. vinh67

vinh67 Advanced Member

Đam mê .

Attached Files:

23. Only Time

Các bác cho em hỏi deck nào làm dac hay nhỉ? "hay" (hợp nhạc vàng, tiếng mộc mạc nhưng cũng ko kém phần ấm áp, ru rương). :mrgreen:

24. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

E nghe đồn có con AIWA 9000 nhìn thấy nó ở nhà 1 ông bạn già thân thân nhưng chưa đc thử

25. Maidanhan

Dear bác

Em trả lời theo kinh nghiệm nhé :

1. HÌnh như bác nhầm lẫn một chút về DAC : DAC là bộ chuyển tín hiệu dạng xung vuông ,giãn cách 0 và 1 , nôm na như vậy , sang dạng tín hiệu Sine liên tục .Sau chuyển đổi , tín hiệu bé lắm , phải qua khuyếch đại bằng OPAM , rồi đưa ra cửa ra Line out , như bác thấy ở CDP .
    2.Nếu em hiểu đúng bác , bác định chuyển từ Line out của CDP qua Line in của Cassette deck , rồi từ Lino out của Cassette Deck lấy qua Amply , hy vọng tiếng của Cassette Deck , như bác đang nghĩ , nó sẽ giúp làm tiếng CD hay lên đúng không ?

3.Em thấy đấy là điều khó , các CDP kiểu cũ , bộ khuyếch đại OPAM phần lớn là thường , do sau DAC , tín hiệu rất tốt , rõ (S/N cao ) , băng thông rộng , khác Cassette DEck , tín hiệu từ HEAD rất yếu , các OPAMP của cassette chú trọng nhiều vào hơn về HỆ SỐ KHUYẾCH ĐẠI .Do vậy , nếu OPAMP của CD đã tốt , bác cho qua Cassette Deck , tín hiệu cửa ra sẽ rất khỏe , hay chưa dám bàn đến .Nếu bộ OPAM của CD bình thường , bác cho qua Cassette Deck , cửa ra bác chắc chắn sẽ có tín hiệu bình thường nhưng khỏe

4.Đẻ cải thiện chất lượng tiếng CD , sau DAC , khi tín hiệu còn rất bé , một số hãng Hiended , bỏ OPAM bán dẫn , thay vào đó là đèn chân không ,Tube .Sự hay dở em chưa bàn , nhưng em muốn nói hiện tượng như sau , trên thực tế của em :

4.1 Em dùng CDP rất cỏ 950 của Joto , DAC bên trong là TDA1541 của Philip và 970 , DAC là PCM50 , 750 ,DAC PCM 56 ,61 . . . Em bỏ hết OPAM bán dẫn đi , Design riêng một Pre đặc biệt , dẫn tín hiệu từ sau DAC qua , cửa ra xuất Kathode , tụ bạc 1.5mF .Kết quả , so với OPAM cũ ,"hay" co thể cảm nhận được rõ ỏ giữa các DAC TDA 1541 Holland và Joto , giữa PCM 58 và PCM 61 và TDA1541 : TDA 1541 Holland cho tín hiệu đều dải , Bass vững , dền , thể hiện được tiếng da trống , ngoài tiếng trống do buồng trống tạo ra . . . Contobass nghe nảy , đồng thòi tiếng cạo Cinban rõ, mảnh mà nét , tiếng kèn nghe thô và thoát (Test trên đĩa Acourtic Solution Dik ) , các DAC còn lại thừuong bị trội về một dải nào dó và mất đi dải khác

4.2 Khi Fall back trở lại 01 máy nguyên thủy dùng OPAM cũ , cảm giác sân khâu tối , hẹp , sự ấm áp của tiếng trống có hụt đi phần nào , âm thanh không có sức bay bổng

4.3 Khi mời vài bác cao tuổi , nghe nhạc khá lâu ( Cỡ 56 -64) qua nhà nghe , đấu bộ trên qua Cassette Deck như bác Âu lỳ mong muốn , trên các đĩa Pre 75 ( không nói điều này ) , nhạc Zjàng , các bác ấy có vẻ ngại đưa ra nhận xét , nhưng khi em Swict thẳng từ bộ Tube trên vào Amlpy bỏ qua Cassette Deck , có bác đã thốt lên " Đây , đây này , cái chất này tao nghe ngày xưa , nó giống giống thế này " .Dù bộ Cassette Deck nào về tay em ,sau khi kiểm tra cơ ngon lành , em đều độ lại hết (Có thể em vẫn dùng đồ rẻ tiền chăng ?)

Nếu chủ quan ý , em cho rằng , sau khi làm tốt cho CD sau DAC , tiêng tốt rồi , ta không nên tìm kiếm cho qua các Cassette Deck , vì nếu đã hay từ gốc , nó không cần phải sửa nữa , còn nếu nó không hay từ gốc , sau DAC của CDP , bác qua Cassette deck , làm sao sửa được ạ

Vài ý kiến nhỏ , mong các bác góp ý thêm

Share This Page

Loading...